[Funland] Nước bạn Cuba có thực sự giỏi về Y Tế

trungthu2020

Xe tăng
Em nghĩ cách đây 10-20 năm khi đó trang thiết bị còn yếu thì tay nghề tốt là quan trọng và có thể BS 3cu khi đó có kinh nghiệm nên họ chăm sóc khá tốt .... Nhưng xu thế công nghệ mới phát triển, nhiều thiết bị chuẩn đoán hiện đại ra đời. 3Cu lại bị cấm vận nên khó tiếp cận với cái mới và dễ dẫn đến tụt hậu
Vâng cụ, nhiều cụ vẫn cho rằng nước bạn miễn phí y tế là hơn hẳn các nước, thậm chí các nước có nền kinh tế hàng đầu thế giới còn không miễn phí được như vậy.
Tuy nhiên miễn phí với thực trạng trang thiết bị vật tư y tế thế này thì hiệu quả không cao ạ

onano69

Xe container
Không biết Cuba giầy nghèo phát triển thế nào nhưng em cảm nhận dân họ sống chậm, nhìn họ ngồi uống ly cafe cầm điếu xì gà rất hợp chứ không làm như mấy bác hút xì gà ở ta ;))

XSim

Xe container
Tính về tuổi thọ thì Cuba vẫn hàng đầu các nước Mỹ Latin trong khi GDP kém hơn nhiều, điều đó là minh chứng cho sự hiệu quả của hệ thống y tế Cuba rồi.

Không biết Cuba giầy nghèo phát triển thế nào nhưng em cảm nhận dân họ sống chậm, nhìn họ ngồi uống ly cafe cầm điếu xì gà rất hợp chứ không làm như mấy bác hút xì gà ở ta ;))
Họ làm ra xì gà, họ hút như nông dân ta hút điếu cày thôi. Chậm hay nhanh gì cũng sẽ bị thúc ép bởi cái dạ dày bác ạ. Mua gạo chịu của chúng ta, xếp hàng rồng rắn để mua miếng bánh mì thì không thể gọi đó là sướng được. Còn việc hút xì gà ở ta thì thôi, em không biết nói thế nào. Trên YouTube với Facebook có ông tự xưng là vua xì gà ngày ngày ra clip rao giảng … nói như thánh phán nhưng phát âm tiếng Anh như thằng thất học. Video (vi gieo) :))

tranthanhhaist

Xe tăng
Chỉ cần sửa 1 mắt xích là xong: thiết kế chính phủ tự động, điều hành bằng AI. Đánh giá, kiểm soát lao động = tính toán khách quan, không phụ thuộc can thiệp chủ quan "xin - cho".
Chính xác cụ, Tàu chính là một ví dụ diển hình về việc dùng AI làm Kinh tế kế hoạch cực kỳ thành công.

tranthanhhaist

Xe tăng
Cụ cho em xin nguồn chỗ này được không.
Nền kinh tế của Tàu không phải là kinh tế thị trường, tất nhiên cũng k hoàn toàn là kinh tế kế hoạch, công nghệ thông tin của họ thì giờ cực kỳ phát triển, đất nước giờ cũng tương đối giàu, đó là cơ sở em kết luận, thế thôi cụ.

TN1805

Xe điện
Cuba có lịch sử khá phức tạp.

Lãnh thổ ngày nay là Cuba là nơi sinh sống của người Ciboney Taíno từ thiên niên kỷ thứ 4 TCN cho đến quá trình thuộc địa hóa của Tây Ban Nha vào thế kỷ 15.

Hiện tại, 64% dân Cuba là dân da trắng có nguồn gốc từ Châu Âu, mà chủ yếu là gốc Tây Ban Nha. Người bản địa Cuba, người Ciboney Taíno, gần như bị đồng hóa hết, họ mất hết tiếng nói, không còn giữ được văn hóa nữa.
Người bản địa Cuba đáng buồn hơn người bản địa Maori ở New Zealand.

Nguồn cơn của sự bĩ cực của Cuba ngày nay, bắt nguồn từ cuộc tranh chấp thuộc địa giữa Tây Ban Nha và Mỹ, và nó lên đỉnh điểm bằng cuộc chiến tranh Mỹ - Tây Ban Nha.
Kết thúc chiến tranh Mỹ - TBN, Mỹ đã thắng trận và thu được 1 loạt các thuộc địa của TBN như Cuba, Philippines, Puertro Rico, Guam....
Sau đó Mỹ thực hiện công cuộc "Thực dân hóa kiểu mới" với các vùng thuộc địa này.

Rồi thì....cách mạng Cuba...chiến tranh lạnh...thù địch...vân vân...và dẫn đến tình trạng Cuba bị Mỹ cấm vận như ngày nay.

Chỉnh sửa cuối:

.Chuối.

Xe tăng
Em nghĩ cách đây 10-20 năm khi đó trang thiết bị còn yếu thì tay nghề tốt là quan trọng và có thể BS 3cu khi đó có kinh nghiệm nên họ chăm sóc khá tốt .... Nhưng xu thế công nghệ mới phát triển, nhiều thiết bị chuẩn đoán hiện đại ra đời. 3Cu lại bị cấm vận nên khó tiếp cận với cái mới và dễ dẫn đến tụt hậu
Quan điểm của em, với điều trị lâm sàng thì trình độ (kinh nghiệm) của bác sĩ mới quyết định hiệu quả trị liệu, tức là sử dụng vật tư sao cho hiệu quả nhất. Chả thế mà đào tạo y khoa ở tất cả các nước đều có yêu cầu từ cao đến rất cao, kèm theo các điều kiện về thực hành lâm sàng khắt khe.
Nhà em đang vướng 1 ca không biết là đen hay xui, thằng em làm IT bên Nhật bị cái nhọt ở mông, nhập viện trong điều kiện bình thường, nhưng kết quả điều trị lại là ổ áp xe hoại tử + nhiễm trùng máu tí chết, sống sót ra khỏi viện vẫn mang trong mình ổ áp xe to đùng, vừa phải lôi nó về VN tống vào Bạch Mai để xử lý dứt điểm (mới mổ nạo áp xe lần 1 tuần trước), trong khi bác sĩ bệnh viện Tochigi không có phương án nào khác ngoài tiêm kháng sinh cầm cự:(. Kết luận, khoa học kỹ thuật tiên tiến đến đâu mà chất lượng con người lởm khởm thì kết quả cũng như *** thôi.

Aocom

Xe buýt
Quan điểm của em, với điều trị lâm sàng thì trình độ (kinh nghiệm) của bác sĩ mới quyết định hiệu quả trị liệu, tức là sử dụng vật tư sao cho hiệu quả nhất. Chả thế mà đào tạo y khoa ở tất cả các nước đều có yêu cầu từ cao đến rất cao, kèm theo các điều kiện về thực hành lâm sàng khắt khe.
Nhà em đang vướng 1 ca không biết là đen hay xui, thằng em làm IT bên Nhật bị cái nhọt ở mông, nhập viện trong điều kiện bình thường, nhưng kết quả điều trị lại là ổ áp xe hoại tử + nhiễm trùng máu tí chết, sống sót ra khỏi viện vẫn mang trong mình ổ áp xe to đùng, vừa phải lôi nó về VN tống vào Bạch Mai để xử lý dứt điểm (mới mổ nạo áp xe lần 1 tuần trước), trong khi bác sĩ bệnh viện Tochigi không có phương án nào khác ngoài tiêm kháng sinh cầm cự:(. Kết luận, khoa học kỹ thuật tiên tiến đến đâu mà chất lượng con người lởm khởm thì kết quả cũng như *** thôi.
Ngay trên OF này có cụ đã nói rồi, cái ông thợ ngày vá chục cái săm.
1 ông thì ko cần vá, thay săm mới.
Gặp ca thủng săm, ko thay mới đc, hỏi ông nào giỏi hơn

trungthu2020

Xe tăng
Ngay trên OF này có cụ đã nói rồi, cái ông thợ ngày vá chục cái săm.
1 ông thì ko cần vá, thay săm mới.
Gặp ca thủng săm, ko thay mới đc, hỏi ông nào giỏi hơn
Nhắc đến thủng săm để thay hay vá
Trước thằng con em thủng săm xe đạp, em hay mang qua bác gần nhà để vá, bác ấy toàn gạ thay. 1 vết vá 20k còn thay thì 80k
Sau này em mua cái xe đạp dùng đùm trong, bị thủng săm bác ấy lại bảo vá, đơn giản vì bác ấy không biết và không có đồ tháo lắp cái đùm trong xe đạp ra để thay. Vá thì không phải tháo vành
Cùng 1 người thợ nhưng ca khó chắc phải có đồ rồi

vim732000

Xe buýt
Nghe thấy miễn phí y tế là thấy nó xạo rồi. Mấy anh em khăn trùm đầu nói miễn phí còn có thể.

vneseman

Xe lăn
Cuối năm vừa xong em có dịp đi Florida, dự kiến bay sang Cu3 chơi mà cuối cùng đổ bể. Để em lập kế hoạch cho năm tới, nếu đi sẽ mua xà phòng, kim chỉ để tặng họ nhưng không tặng được (họ không thiếu) thì về em mắng vốn nhá :D Rất quý tình cảm Cu3 dành cho ta.
Em được vài cụ rót rượu trong còm mà em quote này, chắc các cụ cũng quý Cu3 và mong muốn thực hiện được những việc như vậy để góp phần nhỏ gắn kết nhân dân 2 nước vốn xa mà lại gần gũi này.
Tuy nhiên em đã nghiên cứu thì bay từ Miami, Florida sang Havana rất gần và rẻ (~100$) nhưng chỉ bay được với mục đích công việc chứ du lịch là không được thế nên giấc mơ Cu3 của em tạm thời khép lại ợ.

3005

Xe tăng
Nếu chiếu theo điều kiện của Cuba hiện tại. Giả sử vẫn là các bác sĩ giỏi của Bạch Mai đó nhưng chỉ có đôi bàn tay và con dao trên tay, không có máy chụp CT, X-quang, siêu âm, ECMO, không có thuốc gây mê gây tê, không đủ các loại kháng sinh, thiếu gần như toàn bộ các loại thuốc ngoại nhập... Với điều kiện đó cụ có dám đưa người nhà vào điều trị bệnh nặng không.
Trong y học thì tay nghề của bác sĩ chỉ có giá trị khi có các trang thiết bị y tế ngang nhau thôi. Còn một ông không có máy móc gì đòi khám chữa bệnh giỏi hơn ông có X-quang, siêu âm, CT thì chỉ có trong phim chưởng. Hoặc như các ca mổ khối u mà không có máy CT công nghệ cao cắt nhiều lớp thì còn chẳng nhìn được khối u mà ra phác đồ chứ đừng nói là chữa được hay không.

Payroll

Xe điện
Nhắc đến thủng săm để thay hay vá
Trước thằng con em thủng săm xe đạp, em hay mang qua bác gần nhà để vá, bác ấy toàn gạ thay. 1 vết vá 20k còn thay thì 80k
Sau này em mua cái xe đạp dùng đùm trong, bị thủng săm bác ấy lại bảo vá, đơn giản vì bác ấy không biết và không có đồ tháo lắp cái đùm trong xe đạp ra để thay. Vá thì không phải tháo vành
Cùng 1 người thợ nhưng ca khó chắc phải có đồ rồi
Thợ chỉ tính tối ưu cho họ thôi nhỉ, chi phí khách gánh hết

Sứa.

Xe điện
Do họ ko bú chung thôi :))

trungthu2020

Xe tăng
Thợ chỉ tính tối ưu cho họ thôi nhỉ, chi phí khách gánh hết
Đúng ra là thợ chỉ tối đa hóa lợi nhuận cho họ, vì em thấy vá săm nhanh và đỡ phải tháo đồ hơn thay săm, nhưng chi phí thay săm thì cao hơn vá săm, và tất nhiên, khách gánh hết cụ ạ

Em không biết YT bên Ku3 họ thế nào nhưng thấy nói là thời nay bạn vẫn luộc xi lanh kim tiêm để sử dụng như thời chúng ta còn bé (em 7x đời đầu).
Còn vụ dịch Covid vừa rồi bạn cũng sang ta giúp đỡ theo tinh thần kách mạng vô s ản, nhưng khi bạn sang bạn chẳng tiếp cận được thiết bị y tế nào của ta vì bên bạn làm gì có những thứ tối tân đó đâu. Kết quả là mời bạn đi tham quan vòng vòng, phát biểu bla bla, tiếp đón nồng hậu rồi đưa bạn về nước. Vì thế nên đọc báo đài chỉ thấy bạn sang nhưng có thấy nêu bạn làm gì, giúp gì về lúc nào đâu.
Nhưng tinh thần tương thân tương ái là đáng trân trọng và luôn được nhân dân ta ghi nhận.

vim732000

Xe buýt
Câu chuyện nó khá phức tạp các cụ ạ. Trong vòng 2 năm 1960-1961, Cuba đã quốc hữu hóa vô điều kiện toàn bộ các tài sản của người Mỹ ở Cuba, tức là tịch thu không đền bù. Năm 2009, Mỹ đã đánh giá "đây là cuộc tịch thu không đền bù tài sản của người Mỹ lớn nhất trong lịch sử". Chính vì thế mà Mỹ đã cấm vận Cuba dài hạn cho đến tận bây giờ (Nhiều người cứ nghĩ do Cuba theo L xô chống lại Mỹ nên Mỹ cấm vận, điều đó chỉ đúng đến năm 1990, còn hiện tại lý do Mỹ cấm vận Cuba thuần túy là vì Cuba đã quốc hữu hóa tài sản của Mỹ).

Cụ .BoMy nói về người Cuba ở Mỹ. Đúng là cộng đồng Cu kiều ở Mỹ khá thành đạt và rất mạnh, và cực kỳ chống chế độ Castro. Cu kiều đa số theo đảng Cộng hòa, nên khi CH nắm quyền thì luôn bóp chặt chính sách với Cuba, còn khi Dân chủ nắm quyền thì lại nới lỏng chính sách 1 chút.

Thời Obama, Mỹ có làm nhẹ chính sách chống Cuba khá nhiều, thậm chí vào nhiệm kỳ thứ 2, chính quyền Obama đã mở đàm phán với Cuba về việc bỏ cấm vận. Vướng mắc nhất ở đây là chuyện đền bù cho các tài sản mà Cuba đã quốc hữu hóa các năm 1960-1961. Mỹ ước tính có có giá trị khoảng 2 tỉ đô-la năm 1961, và để tỏ thiện chí, Mỹ rút yêu cầu đền bù xuống còn 800 triệu. Đó là vòng đàm phán thứ 3 năm 2015 ở La Habana.

Con số 800 triệu quá lớn đối với Cuba, cánh bảo thủ phía Cuba khăng khăng không chịu chấp nhận. Cuộc đàm phán đổ bể và im lặng cho đến nay.

Hiện nay Cuba không còn là nguy cơ và cũng không có giá trị địa chính trị nhiều với Mỹ, nên Mỹ sẵn sàng dìm cho chết để lấy uy. Chừng nào chưa giải quyết được vấn đề đền bù thì chừng đó Cuba sẽ còn bị cấm vận dài dài.
Mấy ông lờ đờ cu3 kém nhể. 800tr bọ. Nhẽ nói khéo tý có khi ta gánh trăm, Nga, TQ mỗi ông gánh cho đôi trăm là ổn.🙂