[Funland] Nước Ý cảm ơn thế giới

now_what

Xe điện

Trong một poster trang trọng, người đứng đầu Bộ Ngoại giao và hợp tác quốc tế Cộng hòa Italia, ông Luigi di Maio, đã đặt tay lên trái tim và gửi đi những lời cảm ơn bằng đủ mọi thứ tiếng (Anh, Pháp, Nga, Nhật, Ấn, Ả rập, TBN,Việt, Hàn, Trung...) của các quốc gia đã chung tay sát cánh với nhân dân và đất nước Italia trong trận chiến chống dịch Wuhan coronavirus.
Riêng câu cảm ơn tiếng Trung được viết theo dạng Phồn thể (Đài Loan, Hong Kong đang dùng) chứ không phải Giản thể như Trung Hoa đại lục vẫn đang sử dụng một cách chính thống :)
Chẳng biết vô tình hay hữu ý?!

"Grazie di cuore, non ci scorderemo mai di questi gesti." (Cảm ơn bằng cả trái tim ❤, chúng tôi sẽ không bao giờ quên những nghĩa cử này)
Nom như thơ lục bát ý nhể. 😄

kienvinh

Xe lăn
Cái thằng Đại_Vệ là âm binh của thằng phụ khoa nào mà đăng ký nick vào vang các bô lão thế?

Hiện hình đối chất xem nào cu?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Như thế này là nước Ý đã qua đỉnh dịch hay là đã khống chế được dịch nhỉ??? Lời cảm tạ giai đoạn 1 của BT BNG chăng???
Chắc nguyên thủ Ý sẽ còn cảm ơn các quốc gia hảo tâm sau khi làm lễ quốc tang cho các đồng bào bệnh nhân Covid19 xấu số ?! :-?
Lời cảm ơn đầu tiên sẽ luôn nhận được nhiều hơn nữa sự trân trọng từ những đất nước được cảm ơn!
Chúc nước Ý nhanh chóng vượt qua đại dịch!
Em không nghĩ dân Ngoại Giao lại có vụ vô tình đâu cụ. :D. Dù sao thấy tiếng việt cũng cảm thấy sướng rồi.
Nước Ý qua đỉnh dịch đợt này rồi cụ. Hôm trước vừa là lần đầu tiên số ca nhiễm bệnh ít hơn số ca tử vong trong ngày, bây giờ số ca nhiễm và số ca tử vong đang theo chiều hướng giảm dần (giảm chậm, nhưng vẫn là giảm), tỉ lệ phục hồi tăng và tỉ lệ tử vong giảm. Nói chung là đang giành lại kiểm soát được nên các bạn cám ơn các nước đã hỗ trợ ấy mà

Các bác đều đúng nhưng chưa đầy và đủ! [-X

FYI, Đây chỉ là một hình thức cảm ơn ban đầu và hoàn toàn không chính thức (Informal Courtesy) trong lễ tân (nghi thức) ngoại giao (Diplomatic Protocol ) mà chỉ mang (hàm ý) biểu tượng tình cảm tri ân!

Xin nhắc ntn: Các bác không thấy cái áo jacket (dressing suit) vị này mặc và cả tư thế đứng, tuy rất chỉn chu, nhưng mà chỉ cài (đóng) một nút ở trên và lòi cả Cravat (tie) lẫn dây thắt lưng (belt) ra ngoài sao? :-?

Trong nghi thức ngoại giao mọi hành động, ứng xử đều loan ra (có chứa) một "thông điệp" hay lý do cả đấy! :P

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Người ta không biết mới phải hỏi cụ ạ, cụ có kiến thức thì chia sẻ cho người ta chứ đâu cần mạt sát phủ đầu. Đâu phải cứ chửi người khác dốt mới tôn vinh được mình lên đâu cụ?
Cụ xem, một người phản đối cụ có thể bỏ qua, 2 người phản đối cụ vẫn có thể nhắm mắt làm ngơ nhưng nhiều người phản đối quá thì cũng nên xem lại bản thân một xíu cụ ạ
Nó cứ tinh vi. Em hỏi cái ô tô có mấy cái van mà không trả lời được. Hèn dùng nick clone vang em. Em đang đỏ, xem vang có về đen đc không?

Huthasa

Xe container
Vấn đề là riêng tiếng Ý những từ để gọi nước Đức và tiếng Đức lại bắt đầu bằng những phụ âm khác nhau (tôi gúc ban sáng). Trừ ông nào biết sẵn tiếng Ý (rất ít, vì tiếng này không thông dụng) thì phải google cả. Google, thì không có gì to tát.
Cụ chửi thằng nào trong thớt này thì là âm binh thằng đó. Đúng cái bọn hay nói chữ thường bẩn bựa.

Chỉnh sửa cuối:

thien.tn

Xe tải
Nó cứ tinh vi. Em hỏi cái ô tô có mấy cái van mà không trả lời được. Hèn dùng nick clone vang em. Em đang đỏ, xem vang có về đen đc không?
Haha, clone của ai đó cũng vừa vang em, hèn hèn là
Em còn hơn 600k mã nữa, các clone cứ vang thoải con gà mái ạ :D

Crusaderland

Xe điện
Việt Nam giúp cũng nhiều mà lại đưa xuống cuối, thằng Ý này cũng đểu nhỉ.

BMWMERCAUDI

Xe máy
Hôm kia trong cuộc họp báo Dr. Birx nói thế giới nhờ có Ý mà có thể giảm thiểu rất nhiều sự tổn thất về nhân mạng. Ngay trong lúc nước Ý bị dịch nặng nề nhưng những nhà dịch tể học, khoa học của Ý đã nghiên cứu và cập nhật thông tin từng giờ, từng phút cho các nhà khoa học trên thế giới biết được tình trạng lây lan, biến chuyển của con virus như thế nào, những người già bị tổn thương ra sao, cách chữa trị của họ cho từng đối tượng thay đổi cách nào. Nhờ có những báo cáo của Ý mà Mỹ có thể học hỏi và hành động kịp thời, số người chết giảm nhiều so với dự đoán ( hiện giờ Mỹ có hơn 40000 ca tử vong nhưng Mỹ là một liên bang mà diện tích và số dân bằng cả Liên Minh châu Âu nên mọi sư so sánh nước này với nước kia là không cân đối )
Đá xoáy "ai " đây.

ThanhLong69

Xe tăng
cám ơn cụ Quang. lần đầu đến Roma họ dùng từ "Ciao" phát âm là "Chào" giống hệt Việt luôn;;). em quay lại hỏi bạn em "sao ông Taxi biết bọn mình là Việt ?" vụ đó cười đau bụng luôn:D
Vâng, :P

Không chỉ Ý mà ở L' habana/Havana (Cuba) đôi khi cũng chào nhau bằng từ "Ciao" bác ạ! :))
Có như vậy mời lòi mặt kẻ dốt mà tỏ ra hiểu biết và ham nói bậy, cũng như lũ nói lời lịch sự, nghe chừng nhã nhặn nhưng rặt là rỗng tuếch chỉ giỏi ............... chứ bác! :P

Kiến thức thì không thể ăn cắp hay bố láo được các bác ạ! :D

Ofun là nơi biển rộng tri thức vẫy vùng, ai nhảy vào mà không đủ sức nhưng lại cố bơi xa thì ............... :((
Cụ QUANG1970 có vẻ biết nhiều, cụ có thể giải thích luôn việc mấy cái này nó cũng liên quan với nhau đi nhỉ.