[CCCĐ] Núi Hoàng Sơn, An Huy - nhà cháu đã thỏa ước mong.

Susu77

Xe tăng
Trông các cụ già đi rất thảnh thơi
Các cụ tuổi cao nhưng có lối sống lành mạnh, thường xuyên rèn luyện thân thể nên leo núi mà như đi dạo. Tuổi 80 mà có bạn đồng hành cùng dắt tay nhau giữa bồng bềnh mây núi là niềm mơ ước của nhiều người phải không ạ.

Susu77

Xe tăng
E tưởng cụ ở tàu vũ trụ ấy 😎
Vâng, cảm giác rất Yomost. Chỗ này là lạ nên nhiều bạn trẻ phương Tây chọn và cho điểm khá cao trên booking, agoda. Tuy nhiên em không thích lắm vì tuy gần bến xe nhưng lại nằm khuất trên tầng 3 của một cái chung cư gần như bỏ hoang, không có thang máy. Nhìn ngoài ko ai nghĩ ở đó là có một cái Hostel. Em phải hỏi thăm 4 lần mới mò ra được, nhìn hoang phế và chỗ đó vắng người nên cũng rờn rợn. Cái hộp ngủ thì rất hiện đại, chui vào trong có 4 cạnh bao gồm: một cạnh là cửa, một cạnh là gương to cùng với các phím điều khiển đèn, âm thanh, điều hoà và ổ cắm các loại, một cạnh nhỏ có màn hình tivi nhưng em không biết cách bật. Khi ra khỏi hộp rút thẻ từ thì độ 15 giây điện tắt toàn bộ.

Susu77

Xe tăng
Em tiếp tục với Quang Minh đỉnh cao 1840m. Các cụ nào đã đọc truyện Kim Dung thì đỉnh Quang Minh chính là nơi võ lâm quần tụ, đại ca nhiều vợ Trương Vô Kỵ độc lai độc chiến nổi danh giang hồ ở đây đó ạ. Đỉnh Quang Minh rộng, có nhiều phiến đá khổng lồ, lại ở trên cao, giới võ lâm lên đây thi triển cũng biết chọn địa điểm phù hợp phết.
Ngày nay họ có xây một đài thiên văn trên đỉnh, nơi này là điểm yêu thích của các tay săn ảnh bình minh và hoàng hôn. Đỉnh Quang Minh là nơi ngắm Mặt trời đẹp nhất trên dãy Hoàng Sơn, chắc vì thế họ đặt tên là Quang Minh.
Em thì đi tuỳ hứng, chụp ảnh chỉ để đánh dấu sau này hồi tưởng nên ngắm được Mặt trời thì ngắm không cũng không sao. Đoạn lên đỉnh của Quang Minh nhẹ nhàng hơn Liên Hoa do độ dốc và hiểm trở không nhiều. Đỉnh này có nhiều người đi theo đoàn, em đoán là tour vì thấy có mũ, cờ và hướng dẫn viên. Đỉnh Liên Hoa lúc em lên thì không có đoàn nào, chỉ là đi cá nhân hoặc nhóm nhỏ. Nên các cụ nào muốn leo Liên Hoa và vài đỉnh hiểm trở khác thì nên đi tự do, chứ đi đoàn khá nguy hiểm, hướng dẫn viên cũng không thể đảm bảo quan sát hết được.

Susu77

Xe tăng
Dọc đường đi và ngồi trên đỉnh Quang Minh có thể phóng tầm mắt đi tứ phía, em đi vào mùa thu nên không thấy nhiều nước chứ Hoàng Sơn cũng rất nổi tiếng với các con suối nước nóng, mùa đông là băng tuyết phủ cũng đẹp mê hồn. Nếu các cụ đi vào tầm cuối tháng 10 khi lá cây đã ngả sang màu đỏ vàng chắc đẹp hơn. Đỉnh rộng và bằng phẳng nên mọi người tới nơi thì nằm giang tay ngắm trời mây. Lúc này chỉ gần hơn 2h chiều nhưng hôm nay âm u không có mặt trời. Em có đọc một bài viết khuyên mọi người nên chọn ngày nắng ráo để đi chụp ảnh mới đẹp. Nhưng là người nước ngoài, thời gian kinh phí có hạn thì đợi săn được ngày nắng cũng không dễ. Không có nắng thì em tận hưởng không khí lành lạnh từ mây bao phủ, không biết tả thế nào nhưng đúng là nằm trong mây rất đã, còn ảnh thì trên mạng đầy ảnh đẹp.
Tầm 3h chiều trời đột nhiên hửng nắng, em chụp vội được 4-5 tấm ảnh là nắng lại tắt nhanh như điện.
Em đi lạc lung tung nên cũng không biết chính xác đang ở chỗ nào, chỉ biết đường rất vắng, thi thoảng mới gặp khách du lịch. Có mấy hẻm núi đẹp tuyệt, tiếc là không có nắng nên chụp dìm cảnh.

hslaptop

Xe hơi
Cảm giác khi bị lạc trên núi tại nơi đất khách quê người nó có phê ko cụ :D

Susu77

Xe tăng
Nhà em xin tiếp tục phần gay cấn nhất trong chuyến hành trình ước mơ. Ước mơ và hiện thực đôi khi nó song hành theo một cách hơi phũ phàng tí. Mà phải vậy mới có cái để kể các cụ nghe.
Số là mải mê ngắm núi ngắm mây em quên mất ông Trời hay có kiểu hửng nắng lên một tí để báo hiệu một trận mưa rào. Lúc đó tầm 3h chiều, trời đột nhiên đổ mưa, em chạy cuống cuồng tới kịp một cái chòi nghỉ chân lợp ngói. Trong chòi lúc này có 3 người, lát sau một bác gom rác ướt gần hết cũng chạy vào. Trời mưa bong bóng rất to, không riêng em mà mọi người đều có vẻ lạnh do không mang áo khoác dầy. Chòi thì nhỏ, mưa hắt khá mạnh nên ai cũng ướt sơ sơ. Mưa độ to độ 30’ thì ngớt, em mặc dù muốn trú cho tạnh hẳn nhưng thấy mọi người đi hết thì cũng lên đường. Hỏi đường đến khu vực có khách sạn với tờ giấy ướt mèm trên tay.
Tầm 4h chiều thì em đến được khách sạn đầu tiên ở khu vực có bảng chỉ dẫn, trời vẫn đang mưa. Khách sạn này phía ngoài đang sửa chữa, giá giường dorm 400 tệ (1,4tr) khá đắt.
Cô bé em gặp ở Hàng Châu khuyên em nên đến khách sạn XiHai (Tây Hải) - cái này chắc em nghe nhầm, và nó là nguồn cơn của cơn phê tiếp theo.
Trời lúc này đổ mưa tầm tã, em mặc cái áo mưa giấy nên giầy đã ướt sũng, ngồi dưới cái ô ngoài hiên khách sạn một lúc thấy lạnh quá, em quyết định đến Hotel Xihai. Đó là một quyết định quá sai lầm các cụ ạ.

Muomchua

Xe điện
Trung Quốc rộng lớn có quá nhiều danh lam thắng cảnh mà mình chưa biết đến và càng không thể có cơ hội đi hết được, ngay cả người TQ cũng khó thực hiện. Đi được cái nào thì hay cái ấy thôi.
Tks chủ thớt đã cho biết thêm địa danh này và cũng được đi DL qua màn ảnh nhỏ. 👍 👍

Susu77

Xe tăng
Thứ nhất, là một người không thể dục, lười vận động, bình minh thường 9h sáng, mà ngày hôm đó em bắt đầu đi từ 7h sáng. Từ 7h sáng đến 4h chiều liên tục trèo lên trèo xuống mười mấy km đường núi thì đã đến ngưỡng tối hạn của cơ thể. Lại bị gặp mưa lạnh, lẽ ra em phải cho có thể nghỉ ngơi ngay tại khách sạn đầu tiên thì mọi chuyện đã êm ái.
Em đi trong mưa theo chỉ dẫn trên sơ đồ để tìm khách sạn. Nhìn trên sơ đồ thì nó là một mặt phẳng, thực tế thì thêm rất nhiều cái dốc. Trời mưa nên hầu hết mọi người đã trú mưa ở đâu đó, có gặp một hai người khách du lịch thì họ cũng mù mờ như em. Sau một hồi lê lết, bắp chân bắt đầu mỏi nhừ và nhức, em đã đến được cái khách sạn Xihai trông đẹp và hoành hơn hẳn khách sạn kia.
Nhưng hỡi ôi, lễ tân bảo ở đó không có phòng dorm mà chỉ còn phòng Duluxe giá tầm 5-6tr. Trong túi em lúc này tiền tệ có khoảng hơn 6tr do tất cả tiền phòng, vé tàu xe em đã mua và trả online nên em không cầm nhiều tệ. Với 6tr em tính ngủ 2 đêm hết tầm 2tr, ăn uống 2 ngày 1tr thì vẫn vô tư.

Chỉnh sửa cuối:

Susu77

Xe tăng
Em hỏi lễ tân chỗ nào có dorm, họ bảo ngoài cái khách sạn lúc đầu em gặp thì còn mấy chỗ nữa và họ chỉ đường cho em trên sơ đồ. Em lại lê cái thân tàn ra khỏi Xihai, tiếp tục hành trình trong mưa. Không muốn quay lại ks cũ vì cũng hơi ngại, em thẳng tiến ks khác. Khoảng gần 5h chiều, nhưng do mưa và trên núi nhiều cây nên ánh sáng yếu ớt. Em cứ đi như vậy khoảng 20 phút nữa thì nhận ra cả quãng đường không một bóng người, đến một ngã 3, một ngã dốc xuống, một ngược lên, em không biết phải rẽ chỗ nào. Trời nhập nhoạng tối, không có điện thoại để gọi, không biết đường đi, không có ai để hỏi và người thì rất lạnh, bắp chân đau nhức. Em rơi vào trạng thái hơi hoảng và cảm thấy cô đơn giữa núi rừng. Em có mang theo ipad nhưng chỉ ở khu vực có khách sạn mới có wifi để liên lạc với thế giới bên ngoài, còn ở đây thì không gì cả, chỉ có tiếng mưa rơi trên lá và tiếng côn trùng. Em cứ đứng như vậy tầm 5’, em không nghĩ gì chết chóc nhưng để trải qua cả đêm lạnh một mình giữa rừng núi thì kinh dị. Sau cùng em quyết định đi theo ngã rẽ ngược lên vì nhìn bản đồ em đoán chừng chỗ đó gần khách sạn được chỉ. Đi thêm tầm 20’ nữa thì rất may tại một ngã 3 khác em gặp 2 mẹ con cũng đi du lịch, em gái đó nói được chút tiếng Anh và bảo em đi theo bạn ấy. Lúc đó gặp người vừa thấy may vừa có cảm giác liêu trai. Hơn 6h tối thì em tới được ks, còn hai mẹ con bạn kia đi tiếp tới ks họ đặt trước. Chẳng có ai chụp cho em tấm hình khi bước vào ks trong tình trạng thê thảm ướt nửa người, chứ có là em cũng đưa lên cho các cụ thưởng lãm. Ở đây giường dorm cũng 400 tệ, được cái ks trông rộng rãi khá đẹp. Phòng thì hơi hủi, trong phòng đã có sẵn hai bạn khác đều là người TQ, cũng đi cá nhân. Đói và lạnh, em tức tốc úp bát mỳ và uống viên C. Sau khi tắm nước nóng em lên giường, hi vọng cái chân sẽ hồi phục để mai đi tiếp. Tính ra em đã lang thang hơn 2 tiếng leo bậc đá chỉ để tìm cái khách sạn. Lưu ý các cụ là tìm phòng trên núi để đặt trước trên Booking em không thấy, các bạn ở TQ thì họ đặt được.

Chỉnh sửa cuối:

Susu77

Xe tăng
Nhân tiện nói về cái sự kiệt sức do leo núi, em buôn bên lề những hành ảnh khác mà em ấn tượng. Các cụ hay đi phượt núi non Tây Bắc thì chắc chẳng lạ gì việc trèo đèo lội suối, nhiều nơi còn chẳng có đường đi, mưa xuống là bùn nhão nhoẹt trơn trượt, 1/4 thế kỷ trước khi đi thực tập trên rừng ở Sapa em đã trải nghiệm thực tế này.
Ở Hoàng Sơn thì không vậy, tất cả đều có bậc đá, có đường đi sạch sẽ. Nhưng cái vất là do có rất nhiều đỉnh nên sẽ phải đi lên đi xuống liên tục. Một quảng đường 500m tương đối phẳng nó khác, còn 500m mà lên xuống độ 6 lần thì khác hẳn. Trên núi tại các trạm nghỉ họ bán đồ ăn nước uống rất đắt, trung bình 10-15tệ/500ml nước. Cái này là đúng đắn chứ không phải chặt chém. Vì có đi mới biết, chỉ mang một chút đồ mà đã cảm thấy quá nặng và vướng víu. Thế mà những người đàn ông làm nghề gánh đồ họ phải gánh oằn vai những gánh hàng mấy chục cân đi leo vài km. Vì ở đây cáp treo chỉ đến vài điểm ở lưng chừng nên đồ dùng trên núi và khách sạn sẽ phải dùng sức người tải lên, sức người tải rác xuống. Lần đầu trong đời em chứng kiến việc gánh hàng như sau: đòn gánh để một bên vai, dùng một đòn khác kênh vào để chia lực lên vai còn lại. Cứ đi được mươi bậc thang họ lại phải hạ đòn để nghỉ, những chỗ bậc dốc cái gậy chống xuống làm đòn bẩy. Tất cả đều là những người đàn ông khoẻ mạnh, cơ bắp cuồn cuộn nhưng đôi lúc cũng phải gồng hết sức mới nhắc nổi gánh hàng lên, mồ hôi đầm đìa. Thế mới thấy dù ở đâu thì cuộc mưu sinh của nhiều người lao động cũng không hề dễ dàng.

Chỉnh sửa cuối:

Susu77

Xe tăng
Em xin tiếp vụ thồ hàng, dọn rác và cả thồ người. Các cụ ghét Tàu đừng ném đá em nếu em có khen một số thứ của họ. Em ghét chính quyền họ thôi chứ nhiều người dân họ cũng tốt, và dịch vụ du lịch đa số là ổn. Cả một vùng núi rộng lớn như vậy mà không có chỗ nào rác thải bừa bãi, rất nhiều người dọn rác và dọn liên tục. Tất cả đều là đàn ông, họ khoác trên vai các túi nilon đen to và chạy lên xuống để lấy que kều rác từ các hộc rác, các hộc rác đều nhỏ nên để sạch sẽ thì phải lấy thường xuyên. Ở đây cũng có dịch vụ thồ người trên những cái kiệu được làm từ chất liệu mây tre vừa dai vừa nhẹ. Ai không leo được thì thuê kiệu theo từng chặng nhỏ giá khá chát. Đúng thôi vì em thấy mỗi lần leo bậc dốc là hai người kiệu cùng phải hô và thở thật mạnh mới leo được. Đương nhiên ai ngồi kiệu thì cũng chỉ đến được các điểm dễ leo chứ như cái đỉnh Liên Hoa thì chịu.

Susu77

Xe tăng
Ko tin mợ cứ thử úp ảnh seo phì lên đi :))
Em không có kiểu sf nào trên núi cả. Có một kiểu nghiêng nhờ chụp, em để hết bài sẽ đăng lên, kẻo đăng sớm quá các cụ lại tưởng hổ trong rừng sót lại, các cụ chạy mất dép luôn.

• Vodka
Reactions: KFC