[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

thekloop

Xe buýt
Thực ra trong vòng 3 tháng mà có 400 cuộc gọi thì cũng ko chẳng thể khẳng định một sự vụ gì cụ thể nếu ko ghi âm lại được nội dung của các cuọc gọi đó. Ngay bản thân em cay cú bọn mua sim số thường xuyên làm phiền em. Cứ đển 2-3h sáng em lôi sim rác ra gọi cả lũ chúng nó dậy hỏi tư vấn mua sim :D cũng đến 30 cuộc trong vòng 1 tiếng rảnh rỗi :))
Cụ có xem video của VKS sáng nay khi đưa ra clip cụ Hưng nhận vali tại Trần Bình trọng ko ạ? Họ căn cứ thêm lời khai của Hằng vs Tuấn khớp nhau, nhiều lời khai mà thông tin ấy chỉ có Hưng có thông tin (tên ĐTV, KSV sẽ hỏi cung Hằng Sơn, quan điểm của Lãnh đạo CQĐT, VKs về Hằng Sơn và thời gian, phương thức, địa điểm nhận tiền...

matizvan2009

Xe ba gác
Nếu bàn về chuyện đưa nhận tiền thì tòa phải hỏi xem số tiền 2,6 triệu USD này nguồn gốc từ đâu ra, có thật Hằng đưa từng ấy tiền mặt cho Tuấn không. Có thật Tuấn có sẵn 100k USD để ứng trước cho Hằng không. Xác minh rõ rồi mới tiếp đến có tiền mà đưa cho Hưng không đã chứ.
Anh h sẽ đề nghị cm nguồn gốc 2,6t kia kiểu 'ở VN mua 2,6 triệu là imposible vì làm gì có mua bán đô.'

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ này em nghĩ đã khép lại. Bề trên đã có phương án giải quyết. Có thể là tách vụ án điều tra thêm, hoặc chốt luôn án.
Thẩm phán, đại diện vks ngoài những kiến thức luật pháp hơn bất cứ cụ nào ngoài ngành trong thread này ra thì họ cũng là con người, cũng có suy đoán như bao cụ trong này. Và như có lẽ bất cứ ai đã mất công theo dõi suốt mấy ngày qua, thì cũng lờ mờ nhận ra được đường đi của số $ kia.
Tuy nhiên đối với đại án lớn và có sức ảnh hưởng truyền thông khủng khiếp như đại án này. Thì các vị cầm cân nảy mực chỉ dám giữ cái suy nghĩ nghi ngờ đó trong đầu hoặc chỉ dám chia sẻ với người nắm quyền lực tối cao nhất.

Esse82

Xe tăng
VKS trình bày rồi đó Cụ, đưa ra hàng loạt luận điểm để kết luận Hưng. Em đang nói là Hưng cảm thấy oan thì có thể tự chứng minh thì ko đc ạ
Giờ cụ ra đường đi xe bị công an giao thông thổi phạt lỗi chạy đè vạch thì cụ có yêu cầu cagt cung cấp hình hảnh cụ đè vạch không hay là cagt yêu cầu cụ chứng minh là cụ đi không đè vạch trong khi xe cụ đang ở tại chốt? Luận điểm chỉ là suy luận chứ không phải là bằng chứng kết tội cụ ạ

sthd

Xe lăn
Theo kinh nghiệm theo dõi án hình sự nhiều năm của em thì em thấy là vụ án nào cũng phải có tang chứng, vật chứng mới đủ thuyết phục cụ ạ. Án giết người thì phải tìm thấy hung khí, án gây thương tích phải có giám định thương tật.... nhưng vụ này là không hề có vật chứng. Số USD mà chị Hằng/anh Tuấn chuẩn bị để đưa cho anh Hưng là mua ở hiệu vàng nào ? (Em đoán là không thể mua ở ngân hàng được rồi), số VND tương ứng mà chị ấy dùng để mua USD là rút từ ngân hàng nào ra ? Nếu anh Hưng nhận USD thì số USD ấy anh ấy đem đi đâu bán rồi, hay là chôn trong nhà ? Ít nhất cũng phải trả lời được những câu hỏi đó thì mới đảm bảo tính khách quan (tương đối) cụ ạ, còn nếu chỉ kết luận "nhất định trong cặp là tiền, chỉ có thể là tiền" thì khác gì thời cải cách ruộng đất đâu.
Anh h sẽ đề nghị cm nguồn gốc 2,6t kia kiểu 'ở VN mua 2,6 triệu là imposible vì làm gì có mua bán đô.'
công ty lữ hành của Hằng và Sơn được mua bán đô thoải mái. lữ hành quốc tế mà

Esse82

Xe tăng
Chắc VKS đang có kế hoạch riêng chăng. Chưa vội tung ra các chứng cứ quyết định chẳng hạn...
Em nghĩ nếu có thì sẽ không phải để đến như hôm nay khi tranh luận mà vks ko thể đưa ra được bất cứ một chứng cứ nào lại nhảy lên cồ cồ vậy cụ ạ. Cái này chỉ bị cáo H và T biết chứ ngoài ra không ai biết cả

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái clip Hưng nhận cái cặp, xét về một góc nhìn khác, còn có tác dụng chứng minh Hưng rất thành khẩn :)
Vì Hưng đã thừa nhận có nhận được chiếc cặp.
Hành động Hưng NHÂN cặp có hình ảnh minh họa, còn hành động ông Tuấn ĐƯA còn không có hình ảnh minh họa :-
Nhưng chiếc cặp Hưng nhận có phải chiếc cặp ông Tuấn đưa hay không, trong chiếc cặp Hưng nhận có cái gì thì đến giờ vẫn chưa có cách giải thích thuyết phục.
Cái clip tay H nhận chiếc cặp chứng minh là tay H khai báo gian dối cụ ợ

thekloop

Xe buýt
Giờ cụ ra đường đi xe bị công an giao thông thổi phạt lỗi chạy đè vạch thì cụ có yêu cầu cagt cung cấp hình hảnh cụ đè vạch không hay là cagt yêu cầu cụ chứng minh là cụ đi không đè vạch trong khi xe cụ đang ở tại chốt? Luận điểm chỉ là suy luận chứ không phải là bằng chứng kết tội cụ ạ
Như CA bảo em vượt đèn đỏ mà em xem cam lại chứng minh đèn xanh em vượt thì ko đc ạ

tqhai

Xe tải
Cụ có xem video của VKS sáng nay khi đưa ra clip cụ Hưng nhận vali tại Trần Bình trọng ko ạ? Họ căn cứ thêm lời khai của Hằng vs Tuấn khớp nhau, nhiều lời khai mà thông tin ấy chỉ có Hưng có thông tin (tên ĐTV, KSV sẽ hỏi cung Hằng Sơn, quan điểm của Lãnh đạo CQĐT, VKs về Hằng Sơn và thời gian, phương thức, địa điểm nhận tiền...
Tức là giả sử em biết một bí mật gì của cụ, thì nhất định là vì cụ nói cho em ? Sao cụ có thể khẳng định là không có ai khác biết. Nhỡ anh Hưng đi cafe chia sẻ câu chuyện với anh em đồng nghiệp, rồi có ai đó tuồn tin cho anh Tuấn chị Hằng thì sao. Mà thực ra làm gì có chuyện chỉ có anh Hưng biết, chẳng lẽ anh ấy làm án một mình à ? Ít ra phải báo cáo cho lãnh đạo Cục chứ, tức là ngoài anh ấy thì còn có (các) sếp của anh ấy biết. Kể cả trong thời chiến thì các điệp viên bậc thầy cỡ như Phạm Xuân Ẩn vẫn phải báo cáo cho cấp trên cụ nhé, chẳng có thông tin nào mà anh Hưng là người duy nhất nắm được cả.

Những lập luận em nói thì chắc chắn VKS cũng thừa hiểu, nhưng họ vẫn đưa ra kết luận ép như vậy thì em thấy họ cũng có khác gì anh Hưng đâu, dám làm mà không dám nhận.

gocart

Xe cút kít
Ngày 13.10, lúc 21 giờ 29 phút 01 giây, tại sao vừa có cuộc gọi đi lẫn cuộc gọi đến nhỉ? 🤔 Vks không kiểm lại tài liệu trước khi lên tòa à?
Chuyện bình thường như cân đường hộp sữa, hold cuộc 1 trả lời cuộc 2.

Esse82

Xe tăng
Cái clip tay H nhận chiếc cặp chứng minh là tay H khai báo gian dối cụ ợ
H khai ngay từ khi bị bắt là có nhận cặp và trong đó là 4 chai rượu thì làm sao lại là khai báo gian dối cụ ơi

Bopbi_hsgs

Xe container
H khai ngay từ khi bị bắt là có nhận cặp và trong đó là 4 chai rượu thì làm sao lại là khai báo gian dối cụ ơi
Lúc đầu tay H ko thừa nhận có nhận chiếc cặp, sau khi điều tra viên cho xem clip thì tay H mới nhận là có nhận chiếc cặp đó, cái này có trong bút lục điều tra ợ

vuahe77

Xe điện
Em xem đi xem lại mấy lần: nhận ra rằng cái vali đó màu đen ko rõ thương hiệu ko rõ có khoá mã hay không và càng ko rõ bên trong nó chứa rượu hay chứa USD. Lúc nhận vali xong H có cuộc điện thoại ngắn: ko rõ là nc với ai, ndung gì. Sau mang vali về chui vào hàng ghế sau xong xuống xe nc với đồng nghiệp khoảng chục s rồi quay vào xe tầm gần chục phút điện thoại hay thư giãn hay mân mê tem rượu thì em cũng ko rõ :D

Nowherelands

Xe tăng
VKS trình bày rồi đó Cụ, đưa ra hàng loạt luận điểm để kết luận Hưng. Em đang nói là Hưng cảm thấy oan thì có thể tự chứng minh thì ko đc ạ
Nhiều cụ đòi vks phải đưa ra bằng chứng mà quên rằng Hưng cũng phải đưa ra bằng chứng ngoại phạm để tự bảo vệ mình. Cặp đâu? Rưọu đâu? Ai làm chứng và tại sao phải phi tang những vật chứng này? Nếu có thật thì sẽ có màn đối chất về cặp và rượu với T cũng như truy ra nguồn gốc lấy/mua ở đâu...........

Đến thời điểm này ông T ít ra cũng còn chứng tỏ được là kẻ dám làm dám chịu, còn H đang tỏ ra là tên tội phạm nguy hiểm.

thekloop

Xe buýt
Tức là giả sử em biết một bí mật gì của cụ, thì nhất định là vì cụ nói cho em ? Sao cụ có thể khẳng định là không có ai khác biết. Nhỡ anh Hưng đi cafe chia sẻ câu chuyện với anh em đồng nghiệp, rồi có ai đó tuồn tin cho anh Tuấn chị Hằng thì sao. Mà thực ra làm gì có chuyện chỉ có anh Hưng biết, chẳng lẽ anh ấy làm án một mình à ? Ít ra phải báo cáo cho lãnh đạo Cục chứ, tức là ngoài anh ấy thì còn có (các) sếp của anh ấy biết. Kể cả trong thời chiến thì các điệp viên bậc thầy cỡ như Phạm Xuân Ẩn vẫn phải báo cáo cho cấp trên cụ nhé, chẳng có thông tin nào mà anh Hưng là người duy nhất nắm được cả.

Những lập luận em nói thì chắc chắn VKS cũng thừa hiểu, nhưng họ vẫn đưa ra kết luận ép như vậy thì em thấy họ cũng có khác gì anh Hưng đâu, dám làm mà không dám nhận.
Hưng là TP, tiết lộ các thông tin ra ngoài là lộ kế hoạch công tác trong ngành đó Cụ. Em hiểu theo logic là TP sẽ biết đc quan điểm của LĐ Cục hơn là chuyên viên, và cũng có quyền điều phối chuyên viên nào hỏi cung Sơn Hằng.

Esse82

Xe tăng

Em rất đồng tình với cụ, nếu vks không thể chứng minh được H nhận tiền và phạm tội mà vẫn quy kết có tội thì không còn thượng tôn pháp luật nữa. Dù đang là bị cáo nhưng H chưa là tội phạm và chưa bị mất quyền công dân, viễn miễn cưỡng khép tội vội vã như nay có lẽ là sai lầm

tqhai

Xe tải
công ty lữ hành của Hằng và Sơn được mua bán đô thoải mái. lữ hành quốc tế mà
Cụ nhầm to. Bán USD thì đúng là thoải mái, nhưng Mua USD phải có mục đích, phải cung cấp hồ sơ chứng minh là tôi mua ngoại tệ để làm gì. Ví dụ cụ phải cung cấp vé máy bay, hộ chiếu, booking khách sạn, tàu xe... để được mua 5.000-10.000 USD (tùy theo hóa đơn khách sạn, tàu xe...) khi đi nước ngoài. Nếu Hằng/Sơn dùng hồ sơ giả để mua 2,6 triệu USD thì lại ăn no đòn đấy cụ ạ. Nên không dám mua ở ngân hàng đâu.

Mytv

Xe điện
Thực ra trong vòng 3 tháng mà có 400 cuộc gọi thì cũng ko chẳng thể khẳng định một sự vụ gì cụ thể nếu ko ghi âm lại được nội dung của các cuộc gọi đó. Ngay bản thân em cay cú bọn mua sim số thường xuyên làm phiền em. Cứ đển 2-3h sáng em lôi sim rác ra gọi cả lũ chúng nó dậy hỏi tư vấn mua sim :D cũng đến 30 cuộc trong vòng 1 tiếng rảnh rỗi :))
400 cuộc/ 90 ngày là quá bt. Mỗi ngày chưa đến 5 cuộc. Thời e mới ra trường đi làm có đội a e cùng ngành rất thân. Sáng rủ nhau ăn sáng, cafe. Đang làm gọi nhau ra hút thuốc, trưa rủ nhau đi ăn. Hết h là bia rượu. Chưa kể rủ nhau đi gái gú các kiểu. Mỗi ngày gọi nhau tầm chục trên chục cuộc (đây là những cuộc kết nối ko tính gọi nhỡ). :))