[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Duhloss

Xe tải
Em dự là các bị cáo đều nhận mức án bằng hoặc thấp hơn mức VKS đề nghị, riêng cu Hưng rượu vang thì sẽ nhận mức cao hơn mức đề nghị. Cụ nào đồng ý giơ tay, không đồng ý bỏ tay xuống.
Bị cáo H nghe đây: ko đồng ý mức án thì giơ 2 tay lên. Đã giơ lên rồi là ko đc bỏ xuống, nếu bỏ bất kỳ tay nào xuống coi như đồng ý với mức án đã tuyên 😎 Done :))

rainsg

Xe hơi
Nguyên tắc suy đoán vô tội và trọng chứng hơn trọng cung là đúng và thực tế vẫn được áp dụng trong hoạt động tư pháp. Tuy nhiên đối với điều tra tham nhũng thì rất khó thu được chứng cứ trực tiếp mà chỉ có lời khai một phía của người đưa hối lộ. Từ khi cụ Tổng đốt lò thì có lẽ quan điểm tố tụng đã thay đổi khi điều tra án tham nhũng. Chỉ cần lời khai hợp lý với các chứng cứ không trực tiếp khác thì có thể đưa quan tham vào lò. Em để ý sự thay đổi này bắt đầu từ vụ án Vinaline, Dương Chí Dũng bị kết án tử hình vì nhận hối lộ chỉ từ lời khai của người đưa hối lộ. DCD thậm chí khai chỉ nhận túi rượu chứ không có valy đựng tiền nào cả. Sau vụ án này, rất nhiều quan chức ở các vụ án khác đã phải khai ra việc nhận hối lộ để được giảm nhẹ án phạt mặc dù việc nhận tiền đều được thực hiện một cách kín đáo. Điển hình như các vụ án Mobifone, Oceanbank... Là người dân em ủng hộ quan điểm này trong điều tra xét xử án tham nhũng. Nếu cứ yêu cầu chứng cứ trực tiếp thì làm thế nào để buộc tội quan chức nhận hối lộ?
Cụ có nghĩ đến khả năng: khi cổ xúy cho việc chỉ dựa vào lời khai thế này thì tội phạm tham nhũng lại càng ăn mừng không, dồn lời khai tố cáo một chú cho ăn kịch khung, các chú còn lại trong dây thì thoát, ăn án 5-7 năm như đi nghỉ mát (lời ông Dự) rồi về. Đấy, trước mắt thấy ngay ông Tuấn bị đề nghị có 5-7 năm đấy mặc dù ai cũng thấy ông này to hơn. Lúc đó nguy cơ bỏ lọt tội phạm còn cao hơn nữa.

hưvô

Xe lăn
T nói trước toà thế không được, H có trơ tráo hay không phải để cho toà làm rõ, việc T đưa 450K đô vào trong cặp có thể đúng, nhưng T không trực tiếp đưa cặp cho H, mà còn qua tay lái xe, thế mới rắc rối
Đúng là qua tay lái xe thì mới rắc rối thêm cụ

Alongcamepolly06

Xe container
Không biết lời khai của lái xe 2 bên thế nào cụ nhỉ?
cháu ko thấy chất vấn trực tiếp nhưng thấy báo viết là a Tuấn khai có đưa lái xe mang đi, lái xe hỏi gì vì thấy nặng quá thì bảo là tài liệu... cái này chắc trong hồ sơ điều tra có nhưng trên tòa không thấy đề cập nhiều ạ

pooka

Xe container
Nếu lái xe nó lỡ chôm số tiền đấy rồi thế vào đấy là mấy chai rượu thì giải quyết thế nào đây nhỉ? :-? Mặc dù ít khả năng xảy ra nhưng không phải là không thể.

hhnd

Xe tăng
Nếu lái xe nó lỡ chôm số tiền đấy rồi thế vào đấy là mấy chai rượu thì giải quyết thế nào đây nhỉ? :-? Mặc dù ít khả năng xảy ra nhưng không phải là không thể.
Vụ này rất mập mờ, hẳn là có gì đó còn ẩn đằng sau.

Nowherelands

Xe tăng
Theo nhận định chủ quan của e thì T chỉ đưa 800k cho H và đinh xơi món lớn. Đến nay T đã nôn ra hết số định xơi là 1.85tr, còn H xơi trọn số 800k và cãi đến cùng.

Moriarty

Xe container
khả năng này gần như ko có, lái xe cho ăn gan hùm cũng ko dám tí toáy đồ của sếp, lại còn là sếp CA

quy la tien

Xe điện
Vậy mà tay H nói là tự mở không cần mã số Vali mà cụ. Biết đâu tay lái xe mở trước rồi (và đánh cháo tiền bằng rượu)
1/ Lx nó đổi mịa cả cặp (không cần biết mã về nó dùng búa kìm để phá ).
2/ Trong cặp có rượu (Hoặc cái gì đó không phải tiền).
3/ Có vẻ Tuấn lừa cả Hằng lẫn Hưng.

Ma Van Tai

Xe hơi
khả năng này gần như ko có, lái xe cho ăn gan hùm cũng ko dám tí toáy đồ của sếp, lại còn là sếp CA
H khai là cặp đó không khoá số, mở cái là ra luôn là khôn đấy. Để ngỏ khả năng: kể cả chứng minh được trong đó có tiền, chắc gì chiếc cặp đến tay H đã còn tiền.

BMW X10

Xe điện
Đấy là lý do cần có cái 104, bác ạ.
Dù gì thì các sếp không bao giờ muốn lái xe biết mình làm gì, kể cả lái xe tạm cho là rất trung thành.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vậy mà tay H nói là tự mở không cần mã số Vali mà cụ. Biết đâu tay lái xe mở trước rồi (và đánh cháo tiền bằng rượu)
Lx dù có biết pass mở khóa số thì cũng ko bg có thể thay đồ trong cặp số đc, thay cái thèng H gọi điện cho thèng T ngay

Bopbi_hsgs

Xe container
H nhận cặp số kiểm hàng, nếu sai so vs thỏa thuận thì phản hồi ngay, chứ chả để đến bg, cho nên hàng chắc chắn là đúng vs thỏa thuận

hhnd

Xe tăng
1/ Lx nó đổi mịa cả cặp (không cần biết mã về nó dùng búa kìm để phá ).
2/ Trong cặp có rượu (Hoặc cái gì đó không phải tiền).
3/ Có vẻ Tuấn lừa cả Hằng lẫn Hưng.
Lừa luôn cả bên điều tra hả cụ?

Khất Thực

Xe container

hưvô

Xe lăn
H nhận cặp số kiểm hàng, nếu sai so vs thỏa thuận thì phản hồi ngay, chứ chả để đến bg, cho nên hàng chắc chắn là đúng vs thỏa thuận
Như cụ dưới vừa nói:
H khai là cặp đó không khoá số, mở cái là ra luôn là khôn đấy. Để ngỏ khả năng: kể cả chứng minh được trong đó có tiền, chắc gì chiếc cặp đến tay H đã còn tiền.
Cứ cho là bị cáo T khai trong cặp có tiền, thì có 2 khả năng:
- H bảo ko có tiền thật, cặp ko khóa: giữa đường cặp bị "tác động", mở ra ko còn tiền
- Có tiền thật, H đã cầm nhưng lại khai man là chỉ có 4 chai riệu

quy la tien

Xe điện
Lừa luôn cả bên điều tra hả cụ?
Có thể bác ạ.
Như Hưng nó chối thì cũng theo hướng này.
Em cũng đã từng còm : thằng nhận giúp nhận của Hằng 10 đồng, chỉ đưa Hưng 6 đồng, khi biết Hằng khai đưa 10 mà chỉ nhận 6 sẽ cú và phản pháo bằng việc chối bay chối biến.

juneboy

Xe buýt
Em cũng nghĩ vậy. Việc H nói với anh T là: nếu anh nghĩ lại thì anh sẽ không nói vậy đâu, và nói về đạo lý. Câu nói đó nhiều ẩn ý chứ không đơn thuần là nói về đạo lý. Có thể H đang nắm việc gì đó quan trọng nhưng chưa nói ra.
Cụ Tuấn hôm rồi "vô tình" tiết lộ: "Anh em đã nhận hàng trăm, nghìn chai rượu. Có ai để vào cặp khoá số bao giờ đâu". Điều đó chính tỏ cụ Tuấn cũng chinh chiến trên "mặt trận" này nhiều lần rồi. Bảo sao cầm có tám trăm mà cụ hào phóng đóng ngân sách hẳn củ rưỡi. Có khi con số 104 cũng lại là code. Nếu cụ H phúc thẩm mà án y sơ thẩm thì em rút lại lời khen cho cụ ý. Còn nếu được xét lại và hủy bán án sơ thẩm do thiếu chứng cớ thì phải công nhận cụ Hưng quá cao thủ.