[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

duongqua

Xe container
Mình thì tư duy như thế này.
Tội giết người thì gây phẫn nộ trong lòng người Dân.
Còn tội Tham ô, Hối lộ, tham nhũng... Thì gây hậu quả là : gây ra sự bất mãn, gây ra suy thoái niềm tin trong Dân về...
chưa cần mất niềm tin về ai đâu ạ, mà ví dụ như sếp mình tham ô gây thất thoát của cơ quan mình hàng chục hàng trăm tỷ đồng, thì đương nhiên nồi cơm của mình bay hết rồi cụ ạ. Nên kể cả là sếp mình mà ăn của ae vậy thì cũng nên tiêm cho nhẹ nhàng, ko sếp sau lên lại theo vậy thì ae đói lắm.

PDlong

Xe điện
Làm sao để đc làm chân môi giới hối lộ cũng cá kiếm phết các cụ nhỉ

BMW X10

Xe điện
Luật nước ngoài là vậy cụ ah, ko rõ luật ta có sao chép luật nc ngoài ko thì ko biết.
Trước có mấy em sinh viên bên Pháp kiểu đi làm bị chủ quỵt tiền, lúc thoả thuận làm thêm có hứa hẹn abc này kia xong về sau nó quỵt.
Ban đầu nhiều anh em cũng tư vấn kiểu VN là hẹn lại nó, mồi cho nó nói sao cho có hứa và mình ghi âm trộm xong đi kiện thì đc mọi người ở lâu bên đó, cả luật sư gốc Việt cũng nói là ko đc ghi âm lén kiểu vậy, nó kiện ngc lại, ngoài ra bản ghi âm đấy ra toà ko đc tính là bằng chứng vì là tự ý ghi âm lén người khác.
Luật dân chủ nó lại lằng cà nhằng thế mới đểu.
Tôi nghĩ là do tụi làm luật bên France chưa được đào tạo lý luận thực sự sắc bén như xứ này, bác ạ.
Nên nó mới đưa ra cái quy định lằng cà nhằng như thế.

Để tui bẩu tụi nó, chỉ làm theo Bản chất vụ án thôi.

Còn cái vụ ghi âm lén thì nó vẫn ghi, nhưng phải báo cáo bên Toà hoặc Viện kiểm sát và được duyệt.

Hieumos

Xe container
Em đánh giá a Tuấn non và xanh nên mới nhận tội như vậy, chẳng lẽ các đội khác không có có tác động gì? Chẳng qua đội khác cứng không nhận nên mới thoát
Non xanh gì hả cụ. Tuấn cùng lắm chỉ bị khép tội môi giới hối lộ thôi, thành khẩn khai báo thì án nhẹ vài năm là về.
Cụ lại chê thủ trưởng cơ quan điều tra CAHN non và xanh thì hơi lầm.

longphúc

Xe tăng
H cãi là cặp số ko đặt mã khóa, bật phát ra ngay cụ ah
Tình tiết này tuy nhỏ nhưng rất quan trọng,tay H này cãi không mã khoá là có lý do của nó,nói chung tất cả các câu hỏi của Toà đều không thừa và tên H đã tính trước tình huống này.Toà hỏi anh có tguf oán hay xích mích với chị Hằng anh Tuấn trước đo kg,bị cáo nói không,Toà nói vậy chẳng có cớ gì để anh Tuấn chị Hằng thù bị cáo vu khống bị cáo cả,H đồng ý với ý kiến này của Toà và dừng hỏi luôn

El Jefe 2

Xe tăng
Giờ lòi ra ăn của cả tù nhân , mà sao tù nhân VN ở
Malaysia lắm thế nhỉ
lao động chui và ngư dân sang đánh cá trộm cụ ạ.

Trước em bay quá cảnh ở sân bay Mã lai đã từng giúp 1 bữa trưa nhỏ (bánh burger và chai nước) cho 2 bạn ngư dân đánh cá trộm bị trục xuất. các bạn ấy kể bị giam 3 tháng rồi trục xuất, ra sân bay mua vé cho về VN, người có mỗi bộ quần áo, chả có tài sản tiền bạc gì. Đói lả người.

polizia

Xe container
Tôi nghĩ là do tụi làm luật bên France chưa được đào tạo lý luận thực sự sắc bén như xứ này, bác ạ.
Nên nó mới đưa ra cái quy định lằng cà nhằng như thế.

Để tui bẩu tụi nó, chỉ làm theo Bản chất vụ án thôi.

Còn cái vụ ghi âm lén thì nó vẫn ghi, nhưng phải báo cáo bên Toà hoặc Viện kiểm sát và được duyệt.
Thì đó, toà chỉ định thì đc còn 2 ông gặp nhau xong ông này ghi âm lén ông kia thì ko đc dùng làm bằng chứng trc toà.

longphúc

Xe tăng
Non xanh gì hả cụ. Tuấn cùng lắm chỉ bị khép tội môi giới hối lộ thôi, thành khẩn khai báo thì án nhẹ vài năm là về.
Cụ lại chê thủ trưởng cơ quan điều tra CAHN non và xanh thì hơi lầm.
Giữ lại 400k Mỹ thì kg chỉ môi giới đâu cụ

Hieumos

Xe container
Ông tài xế kêu cặp có khoá hoá ra nó tò mò bật thử xem có khoá hay ko à :))???
Bình thường kiếp tài xế thì sếp đưa cặp thì cầm quai cặp và cất cốp thôi chứ, ai cho phép mày tò mò bật khoá thử xem có đặt mã hay ko? =))
Cặp có khóa, rõ ràng rồi.
Còn khóa có được khóa hay không, tài xế không nói thì phải.

Hieumos

Xe container
Giữ lại 400k Mỹ thì kg chỉ môi giới đâu cụ
Chả sao cả. Hối lộ chỉ được xác nhận hành vi khi người nhận hối lộ có khả năng và có tác động làm thay đổi kết quả giúp cho người đưa hối lộ.
Tuấn chả có vai trò hay quyền hành gì trong vụ án này, nên 400k coi như là "phí môi giới", hoặc là "cám ơn". Nếu như "em gái" kiện Tuấn lừa đảo thì lại có vụ án khác, không thì thôi.

longphúc

Xe tăng
Chả sao cả. Hối lộ chỉ được xác nhận hành vi khi người nhận hối lộ có tác động làm thay đổi kết quả giúp cho người đưa hối lộ.
Mr. Tuấn chả có vai trò hay quyền hành gì trong vụ án này, nên 400k coi như là "phí môi giới"
Đấy là cụ lập luận thế còn em thì lại chờ xem toà bổ sung cho Tướng này tội gì,vô lý xơi chục tỏi dễ thế 😁😁

BMW X10

Xe điện
Ông tài xế kêu cặp có khoá hoá ra nó tò mò bật thử xem có khoá hay ko à :))???
Bình thường kiếp tài xế thì sếp đưa cặp thì cầm quai cặp và cất cốp thôi chứ, ai cho phép mày tò mò bật khoá thử xem có đặt mã hay ko? =))
Thường thì lái xe không mở được bác ạ.
Kể cả khi lái xe trung thành tuyệt đối thì sếp lớn cũng chẳng có lý do gì để mở, để lái xe dù là vô tình nhìn thấy, chí ít là "Quy mô và tầm cỡ của công việc" hắn đang làm.

Thế nên, việc đưa va ly và sau đó, nhắn mã khoá qua anh Mark xoăn là bình thường và rất logic.
Tôi nhiều lần nhận được bảng biểu, qua 2 emails, cái đầu có file đính kèm.
Cái Email sau mới có mã password to open.

doctor103

Xe điện
H không phải dạng vừa, tham gia điều tra khá nhiều vụ, cách đây gần 3 năm còn lên báo thế này

Còn T thì theo lời khai lần đầu đặt vấn đề với H thì là tết âm 2022. Đến 31/3/2022 thì T đã nghỉ công tác, Liệu H có coi trọng lời nói của 1 người sắp về hưu

Vật chứng quan trọng trong việc này là cái cặp thì có lẽ đã bị phi tang, chính H khi được hỏi cũng thừa nhận cuối năm 2022 trong lúc dọn nhà thì không nhớ đã để đâu. Khó mà kết tội nhau được

Mytv

Xe điện
Án điểm tầm cỡ này, trưởng phòng ANĐT của Bộ mà vẫn có chạy án được thì em nghĩ những vụ án nhỏ hơn thì không biết sẽ như thế nào? Cảm giác chạy án hay ít nhất là gặp gỡ trao đổi để đc hướng dẫn khai làm nhẹ tội như là một "thông lệ ngầm"
Án điểm cũng chạy cụ nhé. Nếu để bắt hết đúng tội thì số bị cáo cụ x3 cho e là ít. Còn những án nhơ nhỡ trở xuống thì ko chạy các a cũng doạ cho phải chạy, ko chạy sẽ có ngừoi gợi ý cho nếu ko chạy thì thế này thế khác. Ko thì xèng đâu mà sống. Nguồn tiền của các a là từ đây chứ đâu. Ăn quen như 1 món ăn nên gặp trường hợp ko chịu nôn ra các a "buồn" lắm.

Chelski

Xe điện
Vật chứng có đâu cụ, tất cả là suy diễn thôi
Đại tá Phó tổng cục tình báo còn phải khai ra nữa thì Trưởng phòng điều tra Bộ so thế nào được cụ...Có biện pháp điều tra sẽ phải khai ra hết vì nó liên quan tới nhiều người, nhiều thời điểm khó thể chối cãi