[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

sthd

Xe lăn
Bác tranh luận áp đặt lắm, cảm tính thế ko đc, vụ AIC đủ chứng cứ nhé
hoàn toàn giống nhau.
chỉ có lời khai từ một phía, có vài người cùng cho lời khai, bên Bị đều phủ nhận sạch trơn, và kq:
vụ csgt dầu giây thì tòa kết luận: Không đủ bằng chứng buộc tội Nhận hối lộ!
vụ AIC thì: đủ căn cứ buộc tội Nhận hối lộ!

nó tùy thuộc vào Quyết tâm thôi. thế mới sinh ra Ban chỉ đạo PCTN cấp tỉnh.

vụ này thì nó là án điểm rồi. BCĐ PCTN TW theo dõi, dư luận sôi sùng sục, các anh cứ xác định đi là vừa. ngoan thì chấp nhận xem xét yếu tố giảm nhẹ, Ngoan cố thì kịch khung, tử hình, tiếp tục cho nằm Tạm giam cùng mấy thằng nghiện buôn ma túy

nhìn mấy anh tiền bối mà làm gương

TuanBanhBao

Xe tăng
Anh T cũng có nghiệp vụ mà ko phòng thân tý chứng cứ (ghi âm, ghi hình...) nhiều lần đưa xiề cho H nhỉ :-?

hưvô

Xe lăn
Em thì nghĩ như tay Hưng thì mình ( và nhiều OF) sẽ chày cối đến cùng, vì cứ cho là sẽ khép tội và cộng thêm tội ngoan cố như sẽ giữ được tiền ( nếu đã nhận như lời Tuấn).
Tuấn khóc lóc nỉ non rồi ấp a ấp úng biết đâu nhận của em gái mưa 10 đồng chỉ đưa Hưng 6 đồng?? và việc này thì HẰNG đưa TUẤN rồi TUẤN đưa HƯNG vì rằng ăn chặn là thuộc tính của đội này rồi nên khi nghe HẰNG, TUẤN bẩu 10 đồng mà HƯNG nhận 6 đồng y sẽ ngĩ ra hướng kia?
Còn có 1 chi tiết nữa là Tuấn ko đưa trực tiếp cặp cho Hưng mà lại đưa qua 1 trung gian nữa là tài xế, Hưng thì khai là cặp ko có mã số thì ô hô: ông tài xế lại phải triệu tập tiếp

longphúc

Xe tăng
Làm gì thế mới có 5 ngày mà cụ đã khẳng định hưng nhận tiền, đây đang là tranh luận mà thôi, trên fb còn đang ầm ầm kia kìa. Giờ cụ đang ngồi ăn phở tự dưng có 3 thằng khai cụ buôn ma tuý cụ ko nhận nhưng cứ vì lời khai đó họ kết tội cụ, nghe có ổn ko, nếu vks chỉ cần tìm đc chiếc cặp, ko cần có tiền thì độ tâm phục khẩu phục mới đạt 70%
Em chưa có còm nào vs cụ là H nhận hay kg nhận nên đây lại là 1 còm cụ chụp mũ em,còn không tự dưng H có mặt ở phiên toà này đâu,việc đó hãy để toà phán xét,cụ bỏ cái kiểu đưa người khác vào cái ví dụ vớ vẩn của cụ đi

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Nhân chứng, vật chứng và nội dung thông tin hơn 400 cuộc trao đổi điên thoại đã được ghi lại.. Tốt hơn hết là thành khẩn và bảo người nhà nhanh khắc phục lại số tiền đã chiếm đoạt .
Ai bảo cụ là ghi lại, chỉ ghi thời gian cuộc gọi còn nội dung cuộc gọi ko ghi âm nhé trừ khi được yêu cầu từ trước

hưvô

Xe lăn
Anh Tuấn môi giới nhưng cho hai người gặp nhau trực tiếp thì cũng ko phải ăn riêng. Nếu ăn riêng đã ko cho gặp.
Tuấn cho 2 bên gặp chỉ để nói chuyện và trao đổi thôi cụ, còn sau đó Hằng đưa tiền cho Tuấn, Tuấn mới đưa Hưng

sthd

Xe lăn
Còn có 1 chi tiết nữa là Tuấn ko đưa trực tiếp cặp cho Hưng mà lại đưa qua 1 trung gian nữa là tài xế, Hưng thì khai là cặp ko có mã số thì ô hô: ông tài xế lại phải triệu tập tiếp
triệu tập lâu rồi. hôm qua tài xế cũng khẳng định lại trước tòa. rằng cặp có số, nhận của T, đưa cho H
tòa tha bổng cho tx

hưvô

Xe lăn

gauto181

Xe tải
Còn tay H kia thì chửa biết thế nào. Nó cứng giọng thế thì có khéo nó lại có ông chú, ông anh ngáo ộp nào đó đứng sau hoặc liên quan? VKS biết vậy nên phải xuống giọng với nó? Nếu giả thiết này của em mà đúng thì có khi tay H còn được tuyên vô tội, thậm chí còn được phục hồi công tác! Ở xứ mình một số người có quyền bình đẳng hơn người khác mà.
Các cụ cho em hỏi là với cục 2,6tr đô, lại nhận từ một đồng nghiệp cấp cao cùng ngành mà quan hệ chắc chắn thuộc dạng khủng, liệu H có dám nuốt một mình? Tương tự, cu K thư ký anh Tuyên cũng thế.
Có mỗi cụ này nhận định chuẩn này.
Các cụ nghĩ ông Hưng kia tự nhiên làm dc Trưởng phòng vip quan trọng như thế ở tuổi trẻ thế sao.
Và kinh nghiệm làm án của ông ấy thua chúng mình ngồi đây chém gió chắc.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Án điểm tầm cỡ này, trưởng phòng ANĐT của Bộ mà vẫn có chạy án được thì em nghĩ những vụ án nhỏ hơn thì không biết sẽ như thế nào? Cảm giác chạy án hay ít nhất là gặp gỡ trao đổi để đc hướng dẫn khai làm nhẹ tội như là một "thông lệ ngầm"
Cụ ko thấy mấy vụ chạy án không may bị lộ gần đây các anh xxx ăn rất mặn à, toàn tính = triệu đô cả
Vậy e tự hỏi bao nhiêu vụ ko bị lộ
Còn đc Nguyên Trưởng quận Tây Hồ thì vơ bèo vạt tép, vụ vớ vẩn cũng chặt trăm củ:

Hieumos

Xe container
vụ AIC không có một bằng chứng của việc giao nhận tiền, nhưng vẫn đủ mấy chục án, mấy trăm năm tù!
Mỗi vụ một khác nhau.
Vụ AIC thì người nhận hối lộ đã nhận tội, đã có người nhận hối lộ thì chắc chắn có người đưa hối lộ. Nhưng ngược lại thì chưa chắc.

Anh A đưa hối lộ cho anh B.
Anh B nhận tội thì anh A chắc chắn có tội, hành vi hối lộ đã được chứng minh là hoàn thành. Kết quả của việc hối lộ cũng đã hoàn thành là B giúp cho A trúng thầu.
Ngược lại anh A nhận tội thì chưa chắc anh B có tội, phải chứng minh anh B đã nhận tiền, hành vi hối lộ đã hoàn thành,và B đã giúp gì được cho A trái pháp luật.

Ở vụ này Hưng rất cứng, vì VKS không chứng minh được Hưng đã nhận tiền, và không chứng minh được Hưng đã giúp sức làm sai lệch hồ sơ để chạy án. Hành vi nhận tiền chưa có, kết quả của việc nhận hối lộ cũng không có.

sthd

Xe lăn
ngành có luật rồi. mọi thông tin điều tra đều là mật, đều không được trao đổi với bất kì ai ngoài chuyên án.
nghiệp vụ có đào tạo rồi. khi có đối tượng tiếp cận, phải báo cáo với ban chuyên án ngay. thu thập bằng chứng, xử lý người có ý định can thiệp vào quá trình làm án, có ý định đưa hối lộ. thậm chí có thể nhận hối lộ để làm bằng chứng, nhưng phải báo cáo ngay và lập biên bản.

anh là Điều tra viên cao cấp, lại là ngành An ninh, anh thừa biết rồi, nhưng anh vi phạm hết. đừng nói là vì tình cảm nhé.

polizia

Xe container
Cụ trên nói là dù có ghi âm nhưng cũng ko đc tính là bằng chứng, ko biết có đúng ko
Luật nước ngoài là vậy cụ ah, ko rõ luật ta có sao chép luật nc ngoài ko thì ko biết.
Trước có mấy em sinh viên bên Pháp kiểu đi làm bị chủ quỵt tiền, lúc thoả thuận làm thêm có hứa hẹn abc này kia xong về sau nó quỵt.
Ban đầu nhiều anh em cũng tư vấn kiểu VN là hẹn lại nó, mồi cho nó nói sao cho có hứa và mình ghi âm trộm xong đi kiện thì đc mọi người ở lâu bên đó, cả luật sư gốc Việt cũng nói là ko đc ghi âm lén kiểu vậy, nó kiện ngc lại, ngoài ra bản ghi âm đấy ra toà ko đc tính là bằng chứng vì là tự ý ghi âm lén người khác.
Luật dân chủ nó lại lằng cà nhằng thế mới đểu.

matizvan2009

Xe ba gác
Trong Nam cụ đòi hình ảnh, xong đứng cãi nhau 1 hồi. Nó cho cụ đi 1 đoạn đảm bảo lúc sau cụ sẽ bị quần chúng bức xúc theo sau giã liên tục là cái chắc.
Giờ là thời của ảnh/camera nên ảnh và hình cho nhanh chứ xxx nó có hướng dẫn về "bằng chứng phạm lỗi" không cần cam/ảnh đấy.
Cụ cứ gg sẽ có.

longphúc

Xe tăng
Luật nước ngoài là vậy cụ ah, ko rõ luật ta có sao chép luật nc ngoài ko thì ko biết.
Trước có mấy em sinh viên bên Pháp kiểu đi làm bị chủ quỵt tiền, lúc thoả thuận làm thêm có hứa hẹn abc này kia xong về sau nó quỵt.
Ban đầu nhiều anh em cũng tư vấn kiểu VN là hẹn lại nó, mồi cho nó nói sao cho có hứa và mình ghi âm trộm xong đi kiện thì đc mọi người ở lâu bên đó, cả luật sư gốc Việt cũng nói là ko đc ghi âm lén kiểu vậy, nó kiện ngc lại, ngoài ra bản ghi âm đấy ra toà ko đc tính là bằng chứng vì là tự ý ghi âm lén người khác.
Luật dân chủ nó lại lằng cà nhằng thế mới đểu.
Luật ta đây cụ