[Funland] NÓNG: Bộ Công an khởi tố vụ án lộ đề môn sinh học kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021

STElectrics

Xe lăn
Ngày con gái thi Đại học . Có 3 bạn chuyên Anh tỉnh xa đạt điểm 10 Toán !!!
Về hỏi con gái , các cháu nhận xét bọn chuyên Anh ko khá Toán .
Em thêm 1 lần mất niềm tin vào Bộ Dục .
Trước em chơi với thằng cu em học chuyên ngữ ở tỉnh. Về Hà Nội học đại học nó đi dạy luyện thi đại học toán, lý để kiếm sống.

Vietex

Xe điện
Không cẩn thận nó lại ***** vào tay mình thì nhục
Chuyện thường ngày cụ ạ. Chỗ quản lý đề đó gọi là ban khảo thí. Điểm thi mà cao thì nó phán câu xanh rờn: các thầy cô làm gì mà điểm học sinh cao thế? Các thầy cô phải bảo mật đề cẩn thận vào chứ.

tuanta

Xe tăng
Thôi thì tiện thớt các cụ cho em hỏi rất nghiêm túc.
Môn Sinh học dậy cho các cháu từ lớp 12 trở xuống có cần kiến thức khó đến thế không?
Nghiêm túc mà trả lời thì là không. Vì nếu nghiêm túc quá mà bảo có, thì sẽ có nhiều người tranh cãi với luận điểm kiểu: chỉ cần cộng trừ nhân chia là được rồi, học cái abc, xyz làm gì.
Giờ em xin hỏi mợ: mợ thử ví dụ kiến thức sinh học nào là khó quá?

Nghiêm túc mà trả lời thì là không. Vì nếu nghiêm túc quá mà bảo có, thì sẽ có nhiều người tranh cãi với luận điểm kiểu: chỉ cần cộng trừ nhân chia là được rồi, học cái abc, xyz làm gì.
Giờ em xin hỏi mợ: mợ thử ví dụ kiến thức sinh học nào là khó quá?
Ví dụ em thấy kiến thức về gen chẳng hạn, rối tinh rối mù, nếu không thi khối B thì học xong cũng bỏ.
Hay tại em dốt?

New car 2023

Xe container
Trước em chơi với thằng cu em học chuyên ngữ ở tỉnh. Về Hà Nội học đại học nó đi dạy luyện thi đại học toán, lý để kiếm sống.
2 việc nó khác nhau hoàn toàn mà bác.
Tôi đang dạy con tôi học đây, có lẽ bác cũng vậy.
Mặc dù nghề chính của tôi là giải mấy cái Bổ đề cơ.

Việc nó "đi dạy luyện thi đại học toán, lý", vì nó chỉ cần trình lớp 12 là thừa.

Kể mà XSMB cũng có ông bán gói số VIP hàng ngày chuẩn như nài thì e tất tay ngay;))

tuanta

Xe tăng
Ví dụ em thấy kiến thức về gen chẳng hạn, rối tinh rối mù, nếu không thi khối B thì học xong cũng bỏ.
Hay tại em dốt?
Em thấy gen hay, và cũng không rối thậm chí rất là logic. Tất nhiên mỗi người một sở thích, nhưng nếu không thích thì mợ cũng có thể học lấy điểm trung bình mà. Vấn đề một phần là mọi người cứ mong phải điểm cao cơ.
Còn về vấn đề ứng dụng thực tế, thì ta lại quay về luận điểm ban đầu: có nhiều người nói chỉ cần học hết lớp 1 là được rồi, từ lớp 2 trở đi là phí.

Em thấy gen hay, và cũng không rối thậm chí rất là logic. Tất nhiên mỗi người một sở thích, nhưng nếu không thích thì mợ cũng có thể học lấy điểm trung bình mà. Vấn đề một phần là mọi người cứ mong phải điểm cao cơ.
Còn về vấn đề ứng dụng thực tế, thì ta lại quay về luận điểm ban đầu: có nhiều người nói chỉ cần học hết lớp 1 là được rồi, từ lớp 2 trở đi là phí.
Ý cụ rất đúng.
Khổ nỗi cuộc đời đi học ít thầy cô thông cảm khi mình 5 điểm lắm. Sẽ bị mắng dốt, lười, không coi trọng môn của tôi, sau đó thế nào chắc cụ cũng biết.

STElectrics

Xe lăn
2 việc nó khác nhau hoàn toàn mà bác.
Tôi đang dạy con tôi học đây, có lẽ bác cũng vậy.
Mặc dù nghề chính của tôi là giải mấy cái Bổ đề cơ.

Việc nó "đi dạy luyện thi đại học toán, lý", vì nó chỉ cần trình lớp 12 là thừa.
Ý em nói là thằng ấy tuy học chuyên ngữ nhưng toán, lý phổ thông nó còn tốt hơn bản thân em học kỹ thuật. Hồi bọn em ôn thi đại học theo bộ đề, nó kể em chả biết phải ôn như thế nào, thôi thì làm 450 cái thẻ, mỗi hôm rút đại 1 cái rơi và số nào thì lôi đề toán đó ra làm. Lần nào thấp nhất cũng phải được 8,5.

tuanta

Xe tăng
Ý cụ rất đúng.
Khổ nỗi cuộc đời đi học ít thầy cô thông cảm khi mình 5 điểm lắm. Sẽ bị mắng dốt, lười, không coi trọng môn của tôi, sau đó thế nào chắc cụ cũng biết.
Vâng, cái bệnh thành tích thì nó là tệ nạn của cả xã hội rồi. Mỗi người vừa là nạn nhân, vừa là thủ phạm.
Quay lại chuyện cần học hay không: giả sử mợ có đứa con học lớp 6, nó nhất định bảo môn Toán (hoặc một phần) không cần, không học. Vậy mợ làm gì? Tôn trọng con, hay cố gắng thuyết phục con là rất có thể Toán sẽ có ích (mợ biết đúng như thế)? Các thầy cô cũng vậy thôi, họ dạy vì họ tin là nó có ích (mức độ tùy người). Còn con muốn được tự do 100% lựa chọn? Con cứ lớn lên, ví dụ vào đại học, rồi chọn thoải mái. Chỉ sợ lúc ấy lại kêu: sao hồi bé bố mẹ chả hướng nghiệp gì cả :D
Nếu mà để trẻ nó thích gì làm nấy, thì cứ về thời đồ đá. Mà kể cả thời đồ đá, có khi bọn trẻ con nó cũng cằn nhằn: cần gì học nuôi trồng, cứ việc đi săn bắn hái lượm là được rồi :D

Chỉnh sửa cuối:
Vâng, cái bệnh thành tích thì nó là tệ nạn của cả xã hội rồi. Mỗi người vừa là nạn nhân, vừa là thủ phạm.
Quay lại chuyện cần học hay không: giả sử mợ có đứa con học lớp 6, nó nhất định bảo môn Toán (hoặc một phần) không cần, không học. Vậy mợ làm gì? Tôn trọng con, hay cố gắng thuyết phục con là rất có thể Toán sẽ có ích (mợ biết đúng như thế)? Các thầy cô cũng vậy thôi, họ dạy vì họ tin là nó có ích (mức độ tùy người). Còn con muốn được tự do 100% lựa chọn? Con cứ lớn lên, ví dụ vào đại học, rồi chọn thoải mái. Chỉ sợ lúc ấy lại kêu: sao hồi bé bố mẹ chả hướng nghiệp gì cả :D
Cái này em trả lời cụ được 100%, không cần giả sử.
Con em vào lớp 6 là được tự do chọn cái nó thích học. Nó bảo NN. Ok, chứng minh bằng trình độ và điểm số đi, điều kiện là các môn không thích tối thiểu 5. Thầy cô có bố lo. Thế mà cuối cùng môn dốt nhất nó cũng được 7.
Thi lớp 10 nó bảo muốn thi chuyên. OK, nhưng cảnh báo học lệch dễ trượt cả chuyên lẫn thường là học dân lập đấy nhé. Miệng nói tay làm, em đi mua luôn mấy bộ dân lập PHC, NBK về vứt lên mặt bàn cho nó yên tâm. Rút cục nó cũng đỗ chuyên, còn em mất oan mấy trăm k mua hồ sơ dân lập.
Giờ nó bảo cho nó được bao tiền đi du học để nó tự tính. Ok, cho xx đồng, còn xx đồng này cho vay, lúc nào đi làm phải trả bố, vì đấy là tiền hưu trí của bố mẹ. Em đang chờ xem tiếp theo là gì đây.
Nói chung phương pháp dạy con của em nói ra chắc ăn gạch, đơn giản là tôn trọng lựa chọn (tất nhiên đúng pháp luật và đạo đức) + hỗ trợ tối đa bằng tiền (trong khả năng) và công sức, thời gian. Cuộc đời con do con quyết định con ơi.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Cái này em trả lời cụ được 100%, không cần giả sử.
Con em vào lớp 6 là được tự do chọn cái nó thích học. Nó bảo NN. Ok, chứng minh bằng trình độ và điểm số đi, điều kiện là các môn không thích tối thiểu 5. Thầy cô có bố lo. Thế mà cuối cùng môn dốt nhất nó cũng được 7.
Thi lớp 10 nó bảo muốn thi chuyên. OK, nhưng cảnh báo học lệch dễ trượt cả chuyên lẫn thường là học dân lập đấy nhé. Miệng nói tay làm, em đi mua luôn mấy bộ dân lập PHC, NBK về vứt lên mặt bàn cho nó yên tâm. Rút cục nó cũng đỗ chuyên, còn em mất oan mấy trăm k mua hồ sơ dân lập.
Giờ nó bảo cho nó được bao tiền đi du học để nó tự tính. Ok, cho xx đồng, còn xx đồng này cho vay, lúc nào đi làm phải trả bố, vì đấy là tiền hưu trí của bố mẹ. Em đang chờ xem tiếp theo là gì đây.
Nói chung phương pháp dạy con của em nói ra chắc ăn gạch, đơn giản là tôn trọng lựa chọn (tất nhiên đúng pháp luật và đạo đức) + hỗ trợ tối đa bằng tiền (trong khả năng) và công sức, thời gian. Cuộc đời con do con quyết định con ơi.
Em thích tư duy này.

onewayticket

Xe đạp
Ra giống dạng đề là bình thường, nhất là với môn sinh. Nhưng mà ra trùng đến 90%, không phải là trùng dạng đề mà trùng đến từng con số, hình vẽ, thứ tự đáp án trắc nghiệm, thì làm trò với nhau là cái chắc rồi. Trùng hợp thế đíu nào mà như Vietlott thế được. Mà lại còn kiểu đề thi đặc biệt ngay trước ngày thi nữa chứ. Ông giáo vẫn còn cứng lắm, nhưng có vẻ hai ông bà làm đề đã xuôi xuôi nhận rồi. Ủng hộ xử lý cái bộ này.
Tiện đây các cụ cho cháu hỏi, mua sách giáo khoa ngoài cửa hàng thì phải mua giá bìa là đúng rồi vì cửa hàng nó còn phải ăn hoa hồng chiết khấu để nó sống, thế sao mua trực tiếp từ nhà trường mà cũng phải mua giá bìa nhỉ?
SGK bây giờ ít shop bán lắm cụ ạ. Em ở 1 tỉnh nhỏ thì thấy là SGK cho các cháu được/ bị bắt phải mua từ trên xuống. Cuối năm học , các con sẽ được thầy / cô chủ nhiệm cho đk SGK, VBT cho năm học kế tiếp. Sau đó PGD tập hợp gửi lên SGD. Còn SGD có đặt hàng ngoài NXB hay Bộ không thì không rõ. Có năm HS còn nhận được SGK như sách giả ấy, quyển sách bị long, rơi các tờ ra. Nói nhà trường đc hoa hồng nhiều không đúng đâu ạ. vì mỗi trường tính ra có bn đâu. Tầm cao hơn chén mới kinh. GV có được ck đc vài %,1 lớp 35 cháu được đâu vài trăm k.

Nam việt nam

Xe buýt
Ra giống dạng đề là bình thường, nhất là với môn sinh. Nhưng mà ra trùng đến 90%, không phải là trùng dạng đề mà trùng đến từng con số, hình vẽ, thứ tự đáp án trắc nghiệm, thì làm trò với nhau là cái chắc rồi. Trùng hợp thế đíu nào mà như Vietlott thế được. Mà lại còn kiểu đề thi đặc biệt ngay trước ngày thi nữa chứ. Ông giáo vẫn còn cứng lắm, nhưng có vẻ hai ông bà làm đề đã xuôi xuôi nhận rồi. Ủng hộ xử lý cái bộ này.
Tiện đây các cụ cho cháu hỏi, mua sách giáo khoa ngoài cửa hàng thì phải mua giá bìa là đúng rồi vì cửa hàng nó còn phải ăn hoa hồng chiết khấu để nó sống, thế sao mua trực tiếp từ nhà trường mà cũng phải mua giá bìa nhỉ?
Cụ định bỏ qua khâu "phát hành" ah

taomeomommy

Xe buýt
Ngày con gái thi Đại học . Có 3 bạn chuyên Anh tỉnh xa đạt điểm 10 Toán !!!
Về hỏi con gái , các cháu nhận xét bọn chuyên Anh ko khá Toán .
Em thêm 1 lần mất niềm tin vào Bộ Dục .
Ngày xưa em học tốt môn toán nhưng vẫn học chuyên Anh đây cụ ơi vì Lý và Hoá không tốt nên không dám thi khối A đành thi khối D, nên đăng kí học chuyên Anh. Nhiều bạn em cũng vậy nên bảo học chuyên Anh không khá Toán thì không đúng lắm. Điểm 10 toán không khó lắm đâu ạ. Thời em thi thì chỉ cần học chắc kiến thức cơ bản và chịu khó giải mấy quyển bộ đề của các trường kiểu như Bách Khoa, Xây dựng…. là thi ngon lành.

thanh8318

Xe đạp
Em có ông anh hay bị gọi đi làm đề và nói luôn bảo vệ cực mật mà mỗi người ra vài câu, xong bốc thăm câu hỏi nên chả có ông nào ra đề biết 90% đề cả, nên chắc chắn lộ sau khi bốc trộn đề thôi. Mà mấy ông làm đề chán bỏ mẹ không đt không mạng mẽo gì cả như nhà giam luôn.

via OTOFUN for Android

mega_fun

Xe điện
Cũng chẳng phải gọi là lộ, do ông luyện thi nằm trong thành phần ra đề nhiều năm là có kinh nghiệm, những trường hợp như này thì những năm còn thịnh các lò luyện thi cả tá gọi là trúng tủ.

hieukon

Xe container
em là e hơi mất niềm tin vào ông Dục này