[Funland] NÓNG: Bộ Công an khởi tố vụ án lộ đề môn sinh học kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021

hitle888

Xe điện
Báo nó đăng là có thể phần mềm đã bị can thiệp, và lúc soạn đề ra để bốc thăm thì có 4 đề có nội dung kia, theo thứ tự khớp luôn.

Còn ông thầy luyện thi thì có thể ổng đoán được 1 phần nội dung bằng cách nào đó, như thằng làm phần mềm mang về chẳng hạn, nhưng vô tình biết mà lợi dụng thì cũng có thể có tội nhé.
Đoán thì có thể đúng dạng bài hay vùng trọng tâm thôi, đằng này ông ấy đoán trúng cả số thì không đi thi hãy chọn giá đúng hơi phí

nidea

Xe tăng
Không được thế đâu cụ ạ. Con nhà em hồi vào lớp 1, em cũng định kiên quyết không cho học thêm, sau này nếu cần bổ xung kiến thức thì em sẽ hỗ trợ hoặc gia sư hoặc qua trung tâm. Không phải em khó khăn nhưng em ghét cái tệ nạn này. Nhưng không đơn giản đâu. Cụ cứ gửi con nhà trẻ hay học mẫu giáo công lập mà chỉ đóng tiền theo quy định thử xem. Học chữ cũng vậy thôi. Trường làng thì em không nói, trường phố nó khác.
Em ko rõ trường như nào thì gọi là làng. E bên Long Biên, từ khi cho con đi học mẫu giáo đến bây giờ là lớp 3 em cũng chưa phải cho con đi học thêm phát nào ;;)

HenryFord

Xe điện
Bộ cải cách thì bá đạo rồi.

Lái xe máy

Xe tăng
Cái dạy thêm là mất dạy nhất cụ ạ. Ai cũng biết mà phải chịu chúng nó hàng chục năm trời. Cả cái thi cử nữa: nào là điểm ưu tiên, trông coi thi, sửa điểm bây giờ còn đề thi nữa. Cứ tưởng bọn nó làm ngành đấy là có học.
Sao các cụ ác cảm học thêm nhỉ.
Học thêm tự nguyện thì sao.
Xưa em có đi học thêm k phải vì điểm ở lớp hay vì gv đe, mà chủ yếu là học để thi.
Lại có lúc cả lớp học thêm em lại k đi học vì phần học ở lớp em thấy mình k cần nữa.
Con em năm nay hết lớp 3 chưa biết một buổi học thêm nào ngoài tiếng Anh ở Trung tâm.
Nhiều người có nhu cầu học thêm vì có những phần kiến thức bị hổng, hay khả.năng nhận thức chậm cần có người chỉ dạy để nhanh hơn. đó là 1 nhu cầu rất chính đáng.

Lái xe máy

Xe tăng
Không được thế đâu cụ ạ. Con nhà em hồi vào lớp 1, em cũng định kiên quyết không cho học thêm, sau này nếu cần bổ xung kiến thức thì em sẽ hỗ trợ hoặc gia sư hoặc qua trung tâm. Không phải em khó khăn nhưng em ghét cái tệ nạn này. Nhưng không đơn giản đâu. Cụ cứ gửi con nhà trẻ hay học mẫu giáo công lập mà chỉ đóng tiền theo quy định thử xem. Học chữ cũng vậy thôi. Trường làng thì em không nói, trường phố nó khác.
Cụ đặt gánh nặng điểm cao lên vai con thay vì kiến thức, kỹ năng con thu nhận được.
Con nhà em học trường công, năm nay hết lớp 3 rồi. Chưa đi học thêm buổi nào ngoài tiếng Anh ở Trung tâm. Thấy chả sao cả, còn được cô ở trường khen. Cũng chưa thấy cô gợi ý hay giới thiệu lớp dạy thêm. Dù em biết có nhóm phụ huynh rủ nhau (k biết tự nguyện hay k) nhờ co kèm ở nhà. Mình coi như k biết nên chả thấy sao cả.

motthoidongbim

Xe điện
Xưa em có đi học thêm k phải vì điểm ở lớp hay vì gv đe, mà chủ yếu là học để thi.
Lại có lúc cả lớp học thêm em lại k đi học vì phần học ở lớp em thấy mình k cần nữa.
Con em năm nay hết lớp 3 chưa biết một buổi học thêm nào ngoài tiếng Anh ở Trung tâm.
Nhiều người có nhu cầu học thêm vì có những phần kiến thức bị hổng, hay khả.năng nhận thức chậm cần có người chỉ dạy để nhanh hơn. đó là 1 nhu cầu rất chính đáng.
F1 nhà e ko học thêm. Các bạn đi học thêm cô thì auto đạt hsg. Hôm đứa bạn f1 sag chơi nó bảo đề cô rèn liên tục ở các buổi học thêm rồi. Vậy thì có đúng chức năng học thêm như cụ nói ko? Hay chỉ để con đạt điểm cao trong kỳ thi? Giống như bn Nhi đi khám bsy, bsy cứ ks liều cao táng. Khỏi nhah - vừa lòng bme bn nhưg sau ntn thì kệ cm. Qtrong nhất ở đây là bản thân bme hs cũng chỉ nhìn kq thi. Cái giấy khen chứ có mứt gì đâu mà hết học kỳ thi nhau đăng zl, fb khoe con.
Ko đi học cô cũng ko trù ghét các bạn ko đi. E ko ghen tị gì kq học tập của f1 vs các bạn của f1 nhé. E qtam đến kq điểm học của f1 là E muốn thực tế con đag ntn để cùng con bổ trợ phần thiếu kiến thức đó.
Qtrog nhất là cải tổ giáo dục từ sgk, phươg pháp dạy .... mà cái này thì 🤪. Mấy vụ này chỉ là phần ngọn, phần sâu mọt nhắt thôi.
Hy vọng và mong mỏi người có Tâm lãnh đạo nền giáo dục nước nhà. Chứ nhìn balo các con cấp 1, 2 đi học mà sợ. Nhìn các con học cấp 3, học đh ra trường loay hoay vs mớ kiến thức hàn lâm, ít ứng dụng mà sợ.

Matxech

Xe container
Cái dạy thêm là mất dạy nhất cụ ạ. Ai cũng biết mà phải chịu chúng nó hàng chục năm trời. Cả cái thi cử nữa: nào là điểm ưu tiên, trông coi thi, sửa điểm bây giờ còn đề thi nữa. Cứ tưởng bọn nó làm ngành đấy là có học.
Dạy thêm hay học thêm là quyền của gv và hs
Cụ ko cứng nên luôn sợ gv trù úm
Con e ko bh học thêm ở trường
Thử trù úm nó xem ....
Dù cô chả yêu mến ji nó nhưng bố bảo dám trù úm

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Em cho con em học thêm ở các trung tâm và em vẫn giới thiệu cho nhiều người khác cụ ạ. Em chỉ không ủng hộ nhà trường và giáo viên dạy con mình tổ chức thôi. Ngoài ra các trường chuyên họ tổ chức cũng rất tốt, thu hút rất nhiều hs không phải học sinh của mình. Có trung tâm 1 lớp tận 500-600 hs/lớp mà chen nhau mua vé tháng cụ ạ. Có thời kì tháng nào em chả phải đi mua vé cho con mặc dù con học trường chuyên và tham gia đủ các buổi chuyên đề của trường.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cụ đặt gánh nặng điểm cao lên vai con thay vì kiến thức, kỹ năng con thu nhận được.
Con nhà em học trường công, năm nay hết lớp 3 rồi. Chưa đi học thêm buổi nào ngoài tiếng Anh ở Trung tâm. Thấy chả sao cả, còn được cô ở trường khen. Cũng chưa thấy cô gợi ý hay giới thiệu lớp dạy thêm. Dù em biết có nhóm phụ huynh rủ nhau (k biết tự nguyện hay k) nhờ co kèm ở nhà. Mình coi như k biết nên chả thấy sao cả.
Có thể đến khi con cụ thi đại học thì khác trước đây nhiều rồi. Chứ thời con em thi vào đh thì học giỏi, thi điểm cao quan trọng lắm. Vào trường chuyên, đỗ đại học trường top đầu, ra trường đi làm cty lớn nước ngoài thu nhập tốt, môi trường trong sạch, có cơ hội thăng tiến lành mạnh bằng thực lực của mình, làm cha mẹ yên tâm lắm cụ ạ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Được thế đã tốt, nhưng đứa nào không đi học thêm là cô trù, đôi khi chỉ một lời nói, ánh mắt, chấm điểm chặt hơn,...

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Dạy thêm hay học thêm là quyền của gv và hs
Cụ ko cứng nên luôn sợ gv trù úm
Con e ko bh học thêm ở trường
Thử trù úm nó xem ....
Dù cô chả yêu mến ji nó nhưng bố bảo dám trù úm
Em chỉ sợ ảnh hưởng tâm lý con mình. Mấy cái món "sinh hoạt ngoại khóa", con về say xe lả cả người mà không dám bỏ đấy ạ.

le_petit

Xe tăng
Con tôi năm lớp 3, mẹ nó thấy nó lười nên muốn cho con đi học thêm, đến xin cô cô bảo nó ko cần học thêm vì cô dạy nhóm hs yếu thôi.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Con tôi năm lớp 3, mẹ nó thấy nó lười nên muốn cho con đi học thêm, đến xin cô cô bảo nó ko cần học thêm vì cô dạy nhóm hs yếu thôi.
Đấy là mô hình của thời em đi học, trường chỉ tổ chức phụ đạo cho nhóm hs yếu và bồi dưỡng cho nhóm giỏi để đi thi HSG. Bây giờ mà trường lớp con cụ được thế thì ngon quá rồi.

ah99x6

Xe điện
Thầy dạy giỏi kiêm thầy bói đoán trước đc đề chứ đâu có làm gì sai mà cứ căng hết lên thế!

toxic82

Xe điện
Chuyện lộ đề.
Năm 1996, em - 1 hsinh trường làng - được cái giải KK môn Toán, và được dự thi chọn hsinh giỏi của tỉnh để đi thi QG. Sẽ có 3 buổi thi, mỗi buổi 5 bài. Lần đầu tiên trường có giải, nên e oai lắm :)
Một hôm, cô hiệu phó gọi e lên, đưa cho e 15 bài toán, và bảo về ôn luyện để thi. Các bài này là do thầy của cô cho.
E về và hì hục làm, được 14 bài. Ngày đó chả học thêm gì sất, cứ đọc sách, cô ở lớp ôn luyện vài buổi, rồi đi thi thôi ạ!
Đến ngày thi buổi 1: đề thi 5 bài, giống y bài 1 đến bài 5 cô cho. E làm phút mốt.
Đến buổi thi thứ 2: đề thi 5 bài, giống y bài 6 đến 10 cô cho, trong đó có 1 bài e chưa làm được. E thấy nghi nghi, nghĩ thầy của cô siêu quá. Cũng làm, nhưng cứ chán chán trong người, ko muốn nghĩ bài chưa làm được.
Đến buổi thi cuối: đề thi 5 bài, giống y bài 11 đến bài 15 cô cho. Lúc này e tự ái các cụ ạ! Không làm nữa, nộp giấy trắng :(
Và rồi e tạch. Cô gọi e đến và bảo làm đơn phúc khảo. Nhưng e bảo bài khó, e ko làm được cô ạ, ko cần phúc khảo đâu ạ.
Thế là hết chuyện thi hsg cấp 2 của e :(

hiep1750

Xe buýt
73 tuổi mà vẫn kiếm tiền bẩn để làm gì.
Con người ta đã tham ăn vào máu thì sao mà tính dc tuổi, kiếm cho mình thừa cho con cháu, thừa thì cho bồ, nuôi sugar baby ... như các bộ trưởng, thứ trưởng, gđ bvien thiếu j tiền đâu mà vẫn bán rẻ danh dự đó thôi :)) =)) thế nên lò có đốt bao nhiêu cũng vô ích thôi

Chỉnh sửa cuối:

twonames

Xe hơi
Nếu các cụ không rèn cho con khả năng tự học từ cấp 2 thì không đi học thêm, còn lâu con các cụ học được. Em hỏi thật: bao nhiêu cụ đã lấy sách giáo khoa của con ra đọc xem sách viết thế nào, mà các cụ nghĩ với thời gian học mỗi ngày ở trường, con các cụ có thể đáp ứng được yêu cầu ở mức trung bình trở lên. Nhiều cụ còn chẳng biết năm nay con mình học những môn gì mà cứ chém gió phần phật.

• Vodka
Reactions: edc

nidea

Xe tăng
Có thể đến khi con cụ thi đại học thì khác trước đây nhiều rồi. Chứ thời con em thi vào đh thì học giỏi, thi điểm cao quan trọng lắm. Vào trường chuyên, đỗ đại học trường top đầu, ra trường đi làm cty lớn nước ngoài thu nhập tốt, môi trường trong sạch, có cơ hội thăng tiến lành mạnh bằng thực lực của mình, làm cha mẹ yên tâm lắm cụ ạ.
Cụ cho hỏi thời con cụ là thời nào để mọi người chém tiếp ạ ;;) .