[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Ruan pham

Xe tăng
Cụ chỉ dùm em, cái câu này, làm sao viết cho đúng . Mẹ em bảo rằng :"mẹ yêu con nhất trên đời !". Em muốn hỏi cụ, sau dấu hai chấm và dấu ngoặc kép kia có khoảng trống không, cái dấu chấm than viết thế kia có đúng không, dấu chấm cuối câu có khoảng trống gần từ cuối cùng không ?.
Bắt lỗi nhanh thì đã ! rồi thì không cần . a.

Humishoes

Xe tải
E biết thì thưa thốt, ko biết nên vào dựa cột nghe các cụ mợ thôi ạ !

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

chandai.toinack

Xe điện
e có ghi rõ là các "từ" mà cccm hay ghi sai và sửa lại cho đúng. nhiều cụ bắt bẻ e nên mới thế. e thấy nội dung e truyền tải cụ nào hiểu thì chắc không có tranh luận như ở trên.

Vâng ạ, cái vụ sai Từ thì nó rành rành ra, e toàn phải sửa stt trên fb cho Sói khi Sói đăng bán hàng nên hiểu, cái đó nó ăn màu máu và gần như kiểu " ngôn ngữ địa phương" rồi, 11 năm mà e ko " sửa" cho Sói đc Mợ ạ

Nhưng e cũng nói luôn, là e rất bực kiểu ghi: Dấu cách rồi mới đến dấu câu, ví dụ: E thấy thớt này toàn cãi nhau , chán quá đi.

Và kiểu ghi như của Mợ: dùng dấu "." mà ko ghi hoa câu tiếp theo, nói thật là e nhìn em ko ứng lắm ý, e cũng hay bị, nhưng là do cái đt, e bấm dấu cách bị lấn sang dấu "."

Lkp 2403

Xe buýt
Căn cứ này là suy đoán, cụ tìm căn cứ khác giúp em.
Về cách viết từ tiếng Việt, mong cụ xem lại còm #174, 176, 179 xem có khác với còm trích dẫn trên không.
Em xin phép còm này cuối cùng. :)
Sao lại là suy đoán hả cụ?

sweet_heart

Xe buýt
Cụ chỉ dùm em, cái câu này, làm sao viết cho đúng . Mẹ em bảo rằng :"mẹ yêu con nhất trên đời !". Em muốn hỏi cụ, sau dấu hai chấm và dấu ngoặc kép kia có khoảng trống không, cái dấu chấm than viết thế kia có đúng không, dấu chấm cuối câu có khoảng trống gần từ cuối cùng không ?.
Các cụ khó tính với cụ chủ thread quá :)
Viết đúng chính tả cũng là một cách tôn trọng người đọc. Tuy nhiên, đôi khi sự đa dạng của Tiếng Việt lại rất lý thú từ những từ đồng âm khác nghĩa. Đôi khi các cụ cố tình "sai" để tạo điểm nhấn.

Còn câu của cụ, cháu mạn phép viết lại như sau:

Mẹ em bảo rằng: "Mẹ yêu con nhất trên đời!".

Xe vài bánh

Xe điện
Còn cụ ra vẻ ta đây hiểu biết thì xin thưa với cụ là không ai hoàn thiện đâu, nói về soạn thảo văn bản chắc gì cụ hơn em? e thật.
Cái dấu cuối cùng nên là dấu "!"! Em thật! =))=))=))
Cụ cũng không nên bắt bẻ em, nếu đã như vậy thì phải viết là: Cái dấu cuối cùng "phải" là dấu "!" nhé cụ, nếu dùng từ đúng thì nó là từ "phải" chứ không phải chữ "nên".
E nói thế cụ có bắt bẻ gì e nữa ko ạ?
Là cụ muốn đấy nhé! =))=))=))
- Dấu "?" phải thay bằng dấu "!"!
- Dấu "." cuối phải thay bằng "!"!
- "e thật." thì kể cả viết tắt cũng phải viết là "E thật!"

Thế đủ chưa cụ? :D

Lkp 2403

Xe buýt
Vâng ạ, cái vụ sai Từ thì nó rành rành ra, e toàn phải sửa stt trên fb cho Sói khi Sói đăng bán hàng nên hiểu, cái đó nó ăn màu máu và gần như kiểu " ngôn ngữ địa phương" rồi, 11 năm mà e ko " sửa" cho Sói đc Mợ ạ

Nhưng e cũng nói luôn, là e rất bực kiểu ghi: Dấu cách rồi mới đến dấu câu, ví dụ: E thấy thớt này toàn cãi nhau , chán quá đi.

Và kiểu ghi như của Mợ: dùng dấu "." mà ko ghi hoa câu tiếp theo, nói thật là e nhìn em ko ứng lắm ý, e cũng hay bị, nhưng là do cái đt, e bấm dấu cách bị lấn sang dấu "."
Cụ thông cảm, e chỉ dùng 1 tay với lại dùng laptop nữa nên nhiều lúc hơi bất tiện, 1 tay em đang bồng cháu.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

Porsche 911

Xe container
Em đã đọc một mạch hết cả 12 trang của thớt này. E xin mạo muội có ý kiến thế này (Nếu có gì chưa chuẩn, mong các cụ chỉ giáo):
Trước hết, em rất tâm đắc và ủng hộ cụ chủ đã đặt ra một vấn đề rất nghiêm túc để cùng nhau thảo luận. Cái đích cuối cùng là để mọi người tự soi vào mình để cùng nhau nói và viết đúng; Hạn chế nói, viết sai.
Tuy nhiên, các cụ lại không thống nhất được nội dung bàn luận nên tranh luận không có hồi kết, thậm chí các cụ còn “phang” nhau hoặc nhiều cụ đùa không đúng chỗ.
Cái sự không thống nhất là ở chỗ phạm trù của “ chính tả”. Nếu hiểu theo nghĩa hẹp thì đơn giản là viết đúng, chuẩn từ ( Như quan niệm củ cụ chủ thớt). Còn theo nghĩa rộng thì bao hàm rất nhiều yếu tố: Nào dùng từ, nào đặt câu, nào dấu câu, nào trình bày... Trong nhà trường từ xưa đến nay đều quan niệm “chính tả” theo nghĩa rộng. Và các giáo viên đều chấm “ chính tả” cho học sinh theo cách hiểu ấy.
Có cụ lại nhầm lẫn giữa văn nói và văn viết (Xong chưa/Xong chửa). Nếu viết thì dùng kiểu 1, nói thì có thể dùng kiểu 2. Nếu là lời thoại của nhân vật trong văn bản thì mặc dù được viết ra thì vẫn là văn nói.
Có những lối chính tả mà nhiều người thường gặp là (Theo nghĩa rộng):
- Không viết hoa đầu câu; Không lùi đầu đoạn;Không chấm kết thúc câu hoặc chấm kết thúc câu không đúng (Câu theo mục đích nói: Câu hỏi/dấu hỏi, câu kể/dấu chấm, câu cầu khiến/dấu chấm than hoặc dấu chấm, câu cảm thán/dấu chấm than).
- Nhầm lẫn: ch/ tr, d/gi/r, n/l...
- Dùng sai từ do không hiểu nghĩa của từ. Vụ này khá nhiều, kể cả các bác truyền thông. Lý do là tiếng Việt của ta xét về nguồn gốc thì như nồi lẩu, vay mượn quá nhiều các ngôn ngữ khác ( khoảng 60% Hán Việt, rồi Pháp, Anh, Nga...). Ví dụ cái bên trong lốp xe để chứa hơi thì phải là các săm ( tiếng Pháp), rồi sà lan, ban công...Em thấy hình như cả nước dùng sai từ “ khuyến mại”, kể cả đài truyền hình. Trong tiếng Hán:Mại là bán, mãi là mua (mại dâm/ bán dâm, mãi lộ/ mua đường). Khi ta đi mua hàng được rẻ 1 tý thì phải gọi là khuyến mãi. Vậy mà...
Em mỏi tay quá rồi vì gõ trên điện thoại. Tạm thế đã ( Có thể vẫn nhiều lỗi chính tả). Chào các cụ!
Chuyên gia ngôn ngữ đấy rồi.

Lkp 2403

Xe buýt
Là cụ muốn đấy nhé! =))=))=))
- Dấu "?" phải thay bằng dấu "!"!
- Dấu "." cuối phải thay bằng "!"!
- "e thật." thì kể cả viết tắt cũng phải viết là "E thật!"

Thế đủ chưa cụ? :D
cụ hiểu sai ý em, ý e là cụ ấy viết cũng sai lại đi bắt bẻ người khác cơ. Muốn bắt bẻ người khác thì mình phải chuẩn, còn không chuẩn thì Fun thôi.

Lkp 2403

Xe buýt
"Nên" cũng được cụ nhé! Không nhất thiết "Phải"!
nếu thế cụ cũng sai ạ, nó như kiểu: cuối câu thì phải kết thúc bằng dấu "." với lại câu: cuối câu nên kết thúc bằng dấu "."
>>> khác nhau hoàn toàn đấy a.

Xe vài bánh

Xe điện
nếu thế cụ cũng sai ạ, nó như kiểu: cuối câu thì phải kết thúc bằng dấu "." với lại câu: cuối câu nên kết thúc bằng dấu "."
>>> khác nhau hoàn toàn đấy a.
Ta đang bàn về câu: "e thật." mà cụ viết, cụ không nên nhét chữ lung tung!
Về chính tả, "Em thật." cũng đúng, mà "Em thật!" cũng đúng. Tuy về nghĩa thì hơi khác nhau. Vì vậy em dùng từ "nên" là có lý do của nó!
Cụ có hiểu không nhỉ? :D