[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Porsche 911

Xe container
Muốn góp ý thì cụ phải đúng trước đã, cụ chưa viết đúng thì làm sao có thể góp ý người khác.

Cụ sai 1 số lỗi cơ bản như:

- Đầu câu không viết chữ in hoa
- Có 1 số chữ bắt buộc phải viết hoa thì cụ không viết: như chữ tiếng Việt
Vậy là em phải viết chữ Nhân dân nó mới đúng à bác ơi ;))

Lkp 2403

Xe buýt
Tình hình em thấy trên diễn đàn nhiều cụ nhầm lẫn khi viết chính tả nên e lập thớt này mong các cụ đưa vào đây những từ sai và cách sửa lỗi để cccm hoàn thiện thêm.
CCCM xem rõ nội dung rồi hẵng bắt bẻ em nha, e giải thích cho mọi người thích soi mói người khác mà mệt quá.
E đã nói rõ nội dung là các "Từ" mà nhiều cụ đọc không hiểu.

Lkp 2403

Xe buýt
Trên OF thì không có ai nhiều tuổi ít tuổi cả, là cụ mợ hết.
Nhưng em chỉ ra cái sai của cụ mà cụ cứ chửi em xơi xơi là sao :))
Nào là "đọc hiểu có vấn đề à"...trong khi chính là cụ như vậy.
Em nói lại: chính tả là viết cho đúng.
Cụ đầu câu không viết hoa, chả đánh dấu chấm hết câu, viết trống không chả chủ ngữ vị ngữ, viết hoa bừa bãi tuỳ hứng, cái k cần thì viết hoa, cái cần thì chả viết, chỉ ra thì cãi bằng được dù 10 còm thì sai chính tả cả 10, một còm vài lỗi chính tả...
Thôi quan điểm vui là chính, em xin đính chính lại em mới mười lăm chửa già nhé :))
nội dung e đây nhé: "Tình hình em thấy trên diễn đàn nhiều cụ nhầm lẫn khi viết chính tả nên e lập thớt này mong các cụ đưa vào đây những từ sai và cách sửa lỗi để cccm hoàn thiện thêm".
Như vậy là cụ hiểu ý em muốn nói gì chứ ạ?

quangsot

Xe lăn
Từ nào Fun, từ nào viết sai em cảm nhận được cụ a, e lập thớt để mong mọi người cùng tiến bộ thôi, vì thực tế là nhiều người viết sai chứ không Fun ạ, em không có ý gì khác
Vào diễn đàn fun thì cũng phiên phiến thôi cụ ơi. Em thấy cụ viết cũng không đúng chính tả đâu ạ ( Cụ dùng nhiều dấu phẩy quá ạ ).

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ đầu câu không viết hoa, chả đánh dấu chấm hết câu, viết trống không chả chủ ngữ vị ngữ, viết hoa bừa bãi tuỳ hứng, cái k cần thì viết hoa, cái cần thì chả viết, chỉ ra thì cãi bằng được dù 10 còm thì sai chính tả cả 10, một còm vài lỗi chính tả...
Thôi quan điểm vui là chính, em xin đính chính lại em mới mười lăm chửa già nhé :))
thế cụ có đồng ý với em là cụ đọc nội dung thớt của e và cụ hiểu sai không, e có nói rõ là các "từ" cụ nhé

phuongan

Xe điện
Em phục cụ về độ kiên nhẫn. Cụ làm giáo viên thì tốt cho bao thế hệ.

chandai.toinack

Xe điện
E nghĩ cụ có vấn đề về đọc hiểu ạ???:D:D:D
E nghĩ là Mợ ghi sai
- Còm 1, Mợ "." xong lại ko ghi hoa chữ đầu ( e nghĩ do máy, do đt bấm nhanh thôi)
- Còm 2, Mợ ko ghi hoa đầu câu
- Còm 3, chắc Mợ ko có chủ ngữ

Lkp 2403

Xe buýt
Vào diễn đàn fun thì cũng phiên phiến thôi cụ ơi. Em thấy cụ viết cũng không đúng chính tả đâu ạ ( Cụ dùng nhiều dấu phẩy quá ạ ).
vâng cụ, nội dung thớt thì e có nói rõ là các từ ạ, còn về câu chũ nói thật cụ e đánh cho nhanh thôi a, vì mọi người đọc đều hiểu, như thế là đủ. Chứ nhiều cụ tỏ ra hiểu biết nhưng nội dung không nắm được người ta cần cái gì nên toàn đá xoáy/

Lkp 2403

Xe buýt
E nghĩ là Mợ ghi sai
- Còm 1, Mợ "." xong lại ko ghi hoa chữ đầu ( e nghĩ do máy, do đt bấm nhanh thôi)
- Còm 2, Mợ ko ghi hoa đầu câu
- Còm 3, chắc Mợ ko ghi hoa chữ Cụ
e có ghi rõ là các "từ" mà cccm hay ghi sai và sửa lại cho đúng. nhiều cụ bắt bẻ e nên mới thế. e thấy nội dung e truyền tải cụ nào hiểu thì chắc không có tranh luận như ở trên.

vietran

Xe ba gác
thế cụ có đồng ý với em là cụ đọc nội dung thớt của e và cụ hiểu sai không, e có nói rõ là các "từ" cụ nhé
Hiểu sai cái éo gì mà sai, bảo thủ nó vừa thôi, biện bạch còn hơn tulai, sai thì nhận miạ nó cho nhanh còn lòng vòng bao biện.
Tiêu đề thớt là lỗi chính tả, viết sai be bét các cụ chỉ ra cho còn cãi nhem nhẻm.

Lkp 2403

Xe buýt
Cũng rảnh nên em viết nốt còm cuối này :))
Tạm bỏ qua tiêu đề thớt này "Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm" nhưng nội dung bên trong chỉ nói đến các từ riêng lẻ viết chưa đúng như cụ nói.
Em muốn hỏi cụ: cách viết "tiếng Việt" và "Tiếng Việt" trong câu (không phải đầu câu) thì viết như nào là đúng, căn cứ vào đâu?.
Nếu không phải là đầu câu thì "tiếng Việt" là cách viết đúng. Từ "Việt" ở đây là danh từ chỉ nước Việt Nam nên nó phải viết hoa. Không biết e trả lời sai gì không, theo em hiểu là thế.

Lkp 2403

Xe buýt
Hiểu sai cái éo gì mà sai, bảo thủ nó vừa thôi, biện bạch còn hơn tulai, sai thì nhận miạ nó cho nhanh còn lòng vòng bao biện.
Tiêu đề thớt là lỗi chính tả, viết sai be bét các cụ chỉ ra cho còn cãi nhem nhẻm.
Cụ cũng đang viết sai rồi đấy, nếu cụ đã muốn nói như vậy thì cụ cũng nên xem lại bản thân đã viết đúng chưa.

xegiacmo

Xe container
Lỗi chính tả thì em ít bị, nhưng những lỗi dấu phẩy, dấu chấm , ngắt câu, ngắt đoạn hay bị sai, thêm nữa một số từ viết hoa trong câu không hợp lý . Cái này không biết đối chiếu ở đâu .
Em cũng hay bị như cụ .

vietran

Xe ba gác
Em phục cụ về độ kiên nhẫn. Cụ làm giáo viên thì tốt cho bao thế hệ.
Em mất dại lâu rồi :)) cũng may cho các cháu :))
Ní do nà hay nói tục quá, giảng hội trường đông người có mic loa TOA mà chót nói nhỏ: có thế mà éo hiểu; ai ngờ nó oang oang lên cả hội trường vọng cả ra ngoài :))
Dai như đỉa đói, thôi em out đây

Lkp 2403

Xe buýt
Còn cụ ra vẻ ta đây hiểu biết thì xin thưa với cụ là không ai hoàn thiện đâu, nói về soạn thảo văn bản chắc gì cụ hơn em? e thật.

quangsot

Xe lăn
Tình hình em thấy trên diễn đàn nhiều cụ nhầm lẫn khi viết chính tả nên e lập thớt này mong các cụ đưa vào đây những từ sai và cách sửa lỗi để cccm hoàn thiện thêm.
E ví dụ:
Nhiều cụ hay viết từ "Bánh trưng", cách viết này sai, viết đúng là "Bánh chưng".
Từ : "nghành" >>> là từ viết sai. Viết đúng phải là "ngành"
E chỉ nêu 2 VD, mời cccm góp ý thêm, chứ nhiều người viết sai em đọc cứ cảm thấy ntn ấy.
Cụ giải thích hộ em tại sao " bánh trưng " là sai mà " bánh chưng " lại là đúng ?

Anhduc73

Xe buýt
Em đã đọc một mạch hết cả 12 trang của thớt này. E xin mạo muội có ý kiến thế này (Nếu có gì chưa chuẩn, mong các cụ chỉ giáo):
Trước hết, em rất tâm đắc và ủng hộ cụ chủ đã đặt ra một vấn đề rất nghiêm túc để cùng nhau thảo luận. Cái đích cuối cùng là để mọi người tự soi vào mình để cùng nhau nói và viết đúng; Hạn chế nói, viết sai.
Tuy nhiên, các cụ lại không thống nhất được nội dung bàn luận nên tranh luận không có hồi kết, thậm chí các cụ còn “phang” nhau hoặc nhiều cụ đùa không đúng chỗ.
Cái sự không thống nhất là ở chỗ phạm trù của “ chính tả”. Nếu hiểu theo nghĩa hẹp thì đơn giản là viết đúng, chuẩn từ ( Như quan niệm củ cụ chủ thớt). Còn theo nghĩa rộng thì bao hàm rất nhiều yếu tố: Nào dùng từ, nào đặt câu, nào dấu câu, nào trình bày... Trong nhà trường từ xưa đến nay đều quan niệm “chính tả” theo nghĩa rộng. Và các giáo viên đều chấm “ chính tả” cho học sinh theo cách hiểu ấy.
Có cụ lại nhầm lẫn giữa văn nói và văn viết (Xong chưa/Xong chửa). Nếu viết thì dùng kiểu 1, nói thì có thể dùng kiểu 2. Nếu là lời thoại của nhân vật trong văn bản thì mặc dù được viết ra thì vẫn là văn nói.
Có những lối chính tả mà nhiều người thường gặp là (Theo nghĩa rộng):
- Không viết hoa đầu câu; Không lùi đầu đoạn;Không chấm kết thúc câu hoặc chấm kết thúc câu không đúng (Câu theo mục đích nói: Câu hỏi/dấu hỏi, câu kể/dấu chấm, câu cầu khiến/dấu chấm than hoặc dấu chấm, câu cảm thán/dấu chấm than).
- Nhầm lẫn: ch/ tr, d/gi/r, n/l...
- Dùng sai từ do không hiểu nghĩa của từ. Vụ này khá nhiều, kể cả các bác truyền thông. Lý do là tiếng Việt của ta xét về nguồn gốc thì như nồi lẩu, vay mượn quá nhiều các ngôn ngữ khác ( khoảng 60% Hán Việt, rồi Pháp, Anh, Nga...). Ví dụ cái bên trong lốp xe để chứa hơi thì phải là các săm ( tiếng Pháp), rồi sà lan, ban công...Em thấy hình như cả nước dùng sai từ “ khuyến mại”, kể cả đài truyền hình. Trong tiếng Hán:Mại là bán, mãi là mua (mại dâm/ bán dâm, mãi lộ/ mua đường). Khi ta đi mua hàng được rẻ 1 tý thì phải gọi là khuyến mãi. Vậy mà...
Em mỏi tay quá rồi vì gõ trên điện thoại. Tạm thế đã ( Có thể vẫn nhiều lỗi chính tả). Chào các cụ!

Lkp 2403

Xe buýt
Căn cứ này là suy đoán, cụ tìm căn cứ khác giúp em.
Về cách viết từ tiếng Việt, mong cụ xem lại còm #174, 176, 179 xem có khác với còm trích dẫn trên không.
Em xin phép còm này cuối cùng. :)
cụ xem sau "." e có viết hoa đâu ạ, e thấy cụ cũng ưa bắt bẻ.

Lkp 2403

Xe buýt
Cái dấu cuối cùng nên là dấu "!"! Em thật! =))=))=))
Cụ cũng không nên bắt bẻ em, nếu đã như vậy thì phải viết là: Cái dấu cuối cùng "phải" là dấu "!" nhé cụ, nếu dùng từ đúng thì nó là từ "phải" chứ không phải chữ "nên".