[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Lạt

Xe buýt
Cụm "vô hình trung" đã bị biến đổi thành "vô hình chung" do số lượng người dùng sai quá nhiều, và dần dần được thừa nhận, em vẫn sử dụng "vô hình trung", nhưng chấp nhận "vô hình chung" và coi đó là một sự thay đổi không tránh được của ngôn ngữ.
Em nghĩ mình cứ cố gắng viết đúng thôi, chứ đúng là nhiều từ số lượng dùng sai nhiều quá thành ra lại... cứ như thế mới là đúng :D

phuongan

Xe điện
Dạ cũng vui thôi mà cụ, em cũng đang luyện sự kiên nhẫn mà :))
Cảm ơn cụ! À mà không nhớ là Cám ơn đúng hay Cảm ơn đúng nữa :))
Em dùng cả hai, đúng nghĩa chính tả, như "ba" và "bố" :D Ai bảo sai mặc kệ - Đúng tinh thần thớt chưa ạ? :))

ba_phải

[Tịch thu bằng lái]
Sửa lổi chính tã lờm cái chi khi mà trính mình còn không biết đả truẩn chưa

Lkp 2403

Xe buýt
Vậy cụ có thể xem lại tiêu đề và câu đầu tiên của thớt này không?.
Vâng cụ, cụ đã xem hết còm của e chưa? E đã nói rõ là mong cccm vào góp ý từ viết sai và viết lại cho đúng, còn để ý bắt bẻ câu chữ với nhau làm gì. Dưới có cụ cứ bắt bẻ e viết sai trong khi bản thân mình viết còn sai. Không ai hoàn thiện dc đâu cụ

phuongan

Xe điện
cụ hiểu nhầm ý e rồi, trên e cũng đã có còm in lỗi cụ viettran vì cụ ấy đã nhiều tuổi, nhưng khi tranh luận là phải công bằng.
Cụ trích cmt em nên em trả lời cụ lần cuối nhé.

Cụ bị em và nhiều cụ khác nói kiểu tương tự như thế là do thái độ - nhận thức của cụ thể hiện qua việc cụ trả treo tại thớt này. Nếu chỉ muốn về nói ngọng thì đặt vấn đề và tên thớt là "Nói ngọng" thôi, "chính tả" là một phạm trù rộng lớn hơn bao gồm cả từ, văn phạm, trình bày....

Thứ nhất, ở bài đầu tiên cụ bảo đọc "cứ cảm thấy ntn ấy" thì việc đọc cmt của cụ em cũng thấy ntn ấy vì trình bày kém, ăn nói xấc xược.

Thứ hai, công bằng là gì? Người khác cmt chỉ cái sai của cụ thì cụ quay lại cắn người ta, nói hỗn hào là "tiễn vong". Thế chỉ cụ được chỉ ra cái lỗi "nói ngọng", còn cụ sai thì kệ mịa cụ thế mới là công bằng hả?

Cunsoc

Xe buýt
Sai chính tả của một từ thì quá nhiều người viết sai. Cụ thớt mới chỉ mong sửa đến mảng đó. Nhưng thực sự viết đúng chính tả còn rất nhiều vấn đề, và vấn đề này thì cụ thớt cũng lại mắc.

khonglaaica

Xe điện
Vâng cụ, cụ đã xem hết còm của e chưa? E đã nói rõ là mong cccm vào góp ý từ viết sai và viết lại cho đúng, còn để ý bắt bẻ câu chữ với nhau làm gì. Dưới có cụ cứ bắt bẻ e viết sai trong khi bản thân mình viết còn sai. Không ai hoàn thiện dc đâu cụ
Muốn góp ý thì cụ phải đúng trước đã, cụ chưa viết đúng thì làm sao có thể góp ý người khác.

Cụ sai 1 số lỗi cơ bản như:

- Đầu câu không viết chữ in hoa
- Có 1 số chữ bắt buộc phải viết hoa thì cụ không viết: như chữ tiếng Việt

ba_phải

[Tịch thu bằng lái]
Ơ kìa, thớt là "Sửa lỗi chính tả cho cccm" cơ mà, có phải cho chủ thớt đâu cụ? Nạc đề, nạc đề!!!!
Ngay cái tên nick của mợ cũng là một lổi chính tả trong văn viết rất nghiêm trọng rồi

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ trích cmt em nên em trả lời cụ lần cuối nhé.

Cụ bị em và nhiều cụ khác nói kiểu tương tự như thế là do thái độ - nhận thức của cụ thể hiện qua việc cụ trả treo tại thớt này. Nếu chỉ muốn về nói ngọng thì đặt vấn đề và tên thớt là "Nói ngọng" thôi, "chính tả" là một phạm trù rộng lớn hơn bao gồm cả từ, văn phạm, trình bày....

Thứ nhất, ở bài đầu tiên cụ bảo đọc "cứ cảm thấy ntn ấy" thì việc đọc cmt của cụ em cũng thấy ntn ấy vì trình bày kém, ăn nói xấc xược.

Thứ hai, công bằng là gì? Người khác cmt chỉ cái sai của cụ thì cụ quay lại cắn người ta, nói hỗn hào là "tiễn vong". Thế chỉ cụ được chỉ ra cái lỗi "nói ngọng", còn cụ sai thì kệ mịa cụ thế mới là công bằng hả?
Thứ nhất: e không biết cụ vietran nhiều tuổi, e đã còm xin lỗi ở trên.
Thứ 2: e đưa ra vd cụ thể, nên cụ cũng đừng nên nhìn vào đó để bắt bẻ e.
Thứ 3: nội dung em đưa ra là lỗi chính tả, mong cccm góp ý thêm những từ sai và cách sửa cho đúng >>> như vậy em cũng đang mong cccm đóng góp để e học hỏi, e không có ý xấc xược gì cả.
Còn cụ lội còm từ trên xuống dưới rồi cụ phán như thế thì em cũng chịu cụ rồi. Cụ nên nhìn nhận vấn đề một cách khách quan và công tâm. Còn về bắt bẻ thì e cũng còm trên là cụ vietran viết "văn phòng Tw"là cụ ấy cũng viết sai, hay là cụ cũng cho viết như thế là đúng??? Mong cụ đối chất.

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ thấy tiêu đề thớt này với nội dung các còm của cụ có gì khác nhau không?
Cụ nói rõ vấn đề luôn đi ạ. E tạo thớt này mà nhiều cụ soi e quá. Ngay từ đầu e đã ghi nội dung mong cccm đưa vào những từ viết sai và cách sửa đúng để cccm hoàn thiện thêm còn gì.

vietran

Xe ba gác
Thứ nhất: e không biết cụ vietran nhiều tuổi, e đã còm xin lỗi ở trên.
Thứ 2: e đưa ra vd cụ thể, nên cụ cũng đừng nên nhìn vào đó để bắt bẻ e.
Thứ 3: nội dung em đưa ra là lỗi chính tả, mong cccm góp ý thêm những từ sai và cách sửa cho đúng >>> như vậy em cũng đang mong cccm đóng góp để e học hỏi, e không có ý xấc xược gì cả.
Còn cụ lội còm từ trên xuống dưới rồi cụ phán như thế thì em cũng chịu cụ rồi. Cụ nên nhìn nhận vấn đề một cách khách quan và công tâm. Còn về bắt bẻ thì e cũng còm trên là cụ vietran viết "văn phòng Tw"là cụ ấy cũng viết sai, hay là cụ cũng cho viết như thế là đúng??? Mong cụ đối chất.
Trên OF thì không có ai nhiều tuổi ít tuổi cả, là cụ mợ hết.
Nhưng em chỉ ra cái sai của cụ mà cụ cứ chửi em xơi xơi là sao :))
Nào là "đọc hiểu có vấn đề à"...trong khi chính là cụ như vậy.
Em nói lại: chính tả là viết cho đúng.
Cụ đầu câu không viết hoa, chả đánh dấu chấm hết câu, viết trống không chả chủ ngữ vị ngữ, viết hoa bừa bãi tuỳ hứng, cái k cần thì viết hoa, cái cần thì chả viết, chỉ ra thì cãi bằng được dù 10 còm thì sai chính tả cả 10, một còm vài lỗi chính tả...
Thôi quan điểm vui là chính, em xin đính chính lại em mới mười lăm chửa già nhé :))