[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho hỏi những người đang than thở không mua được nhà ở Hà nội thì bao nhiêu phần trăm họ có nhà ở dưới quê , kể cả được thừa kế từ bố mẹ . Tức là họ không phải không có lựa trọn nào khác , ví dụ như hoán đổi nhà hoặc về quê sống
Thực tế cuộc sống ở đâu trên thế giới này thì để có một căn nhà là việc phấn đấu cố gắng cả đời người , đâu phải chuyện dễ dàng hay bất công khi vẫn đang còn trẻ
e cứ tuc tắc cayf grab thôi

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nghĩ lại cũng thấy anh tài như bác có khắp nơi, nhìn mà cũng ngưỡng mộ bác.
Không dám. Tôi thấy rất ít,bác lại thấy khắp nơi và bác lại ngưỡng mộ thì tôi càng hiểu hơn. Cảm ơn bác ngưỡng mộ ạ. Xin từ chối không nhận ạ.

L0SEDOW

Xe tải
đó cũng chính là vấn đề Nhật đã trải qua, và Trung đang nếm, tương lai của mình có mạnh bằng họ không đã :( nếu giới trẻ toang như bên họ thì...
Dine kout nó phải là Hong kong, một nửa HK trong tay Lý Gia Thành, nửa còn lại chia đều cho 7tr dân.
Nó như cái hộp ngủ SG ấy. Trẻ con HK sinh ra trong hộp ngủ (6m2), xong đến đời chúng nó thì thế nào?
Dân đại lục sang mua một phát cả sàn chục căn, dân gốc HK mới thấy mình như con gì trong chuồng cọp, nên nó mới ô vàng dù vàng.
Câu hỏi ở bển, soi lại bên mình, là bọn trẻ ở khu CBD sau này nó ra sao?
Đây là vấn đề lớn. CBD là center business district, khu trung tâm, chúng nó lớn lên ở đó nhưng cuộc đời của chúng nó ra sao khi mà không thấy tương lai ở đâu cả.
Mở rộng tí, như kiểu vsc ở tây mỗ, sau này bọn trẻ nó ra sao?
Từ đi học đã trầy trật rồi, sau này cứ túc tắc nữa thì sẽ là nguồn cơn cho một số vấn đề bất ổn xã hội.
Nghĩ đã mệt rồi. Mà thôi kệ đời sau cho đời sau tính

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác
Không dám. Tôi thấy rất ít,bác lại thấy khắp nơi và bác lại ngưỡng mộ thì tôi càng hiểu hơn. Cảm ơn bác ngưỡng mộ ạ. Xin từ chối không nhận ạ.
Vậy là bác thấy người như bác là ít, vậy thì em càng phải ngưỡng mộ bác hơn rồi.

maimaubinhyen

Xe tải
Cạnh e đây 2 vc là bs, chắc tầm 30 thôi.
Bs thì tinh hoa rồi, mà 2 đứa thuộc các tuyển quốc gia thi q.tế nên giỏi đừng hỏi, mà e nghĩ mua nhà cũng bố mẹ cho phần nhiều, vì cưới là có nhà rồi.
1 cặp khác ck là bs, vk làm tcb cũng tầm 30 thôi....nhà xe đủ cả, tiền tỏi có. Cơ mà bố mẹ cũng cho đấy chứ ko hẳn do cày đâu.
Giờ mỗi gđ thường 2 con thôi. Nhẽ bố mẹ thế hệ 6x- 7x nghèo cả?
Thế là bm giới trẻ phấn đấu rất tốt đấy. Giờ giới trẻ cũng (nên) nhìn vật chất, lấy vk, ck kiếm đứa nào bm biết phấn đấu như cụ nói thì nhà cửa xe hơi là chuyện nhỏ thôi!

Wellgym

Xe hơi
Em xưa đi làm trên khu công nghiệp nội bài ngày 45 km đi, 45 km về là 90 km chẳng vấn đề gì! 1/3 nhân viên VP cty đều vậy! Ít tiền thì về các huyện ngoại thành mua đất để ở có làm sao? Cứ lao đầu vào trung tâm rồi lại kêu khổ, kêu đắt thật nực cười!
Đồng tình với cụ. Ít tiền nhưng lại cứ muốn trung tâm thì muôn đời ko mua đc nhà. Tầm này chạy ra xa tí, nhà tầm tiền nào cũng có.

p.maldini

Xì hơi lốp
Ở quê giờ cắt đất ra bán đc 5-7 tỉ cũng đòi cầm lên hn mua nhà cơ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Người Cõi OF em chửa thấy cụ nào nghèo. Cụ cứ đùa em :D
Thế giờ cụ biết là có em rồi đấy! Đang tìm nguồn để chuẩn bị gia hạn gói Người OF mà chưa thấy đây cụ :)
Thôi thì cũng đành chịu bác nhỉ, người sinh ra thì đang ở vạch đích, người thì phấn đấu mãi mà cũng chửa thấy đích. :(
Chửa thấy đích thì còn mục tiêu. Đến đích rồi lại chả biết đi đâu nữa! Tạm thời cứ AQ thế đã :)

td lines

Xe điện
Chưa có thì ra mạn xa xa tí mua cái nhà trong ngõ rồi nâng cấp dần
Nhưng không đâu, phải nội thành, phải chung cư , đi xa lười lắmmmm, ngại lắm
Ở TT mới nhiều món ngon , con học trường xịn . Em thấy họ khen như thế

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là bác thấy người như bác là ít, vậy thì em càng phải ngưỡng mộ bác hơn rồi.
1 lần nữa cảm ơn bác!
Cá nhân tôi không phải ( ngưỡng mộ) mà khiến tôi vui,khiên tôi tôn trọng bác ạ.

The Silent

Xe tăng
Đọc ngẫm lại thớt này thấy cũng buồn cười. Em chợt nhớ cái ảnh các cụ min mod post ăn cơm rau muống bàn chuyện liên hiệp quốc với hoà bình thế giới. Cãi nhau chia phe sủi bọt mép ông phe tím ông phe hường. Min mod tha hồ xịt lốp với khoá bánh, nặng hơn khoá tài khoản ( em là ví dụ điển hình, cay)z. Xong chán ko cãi nhau được nữa, quay ra đọc các thớt này mới thấy nhiều cụ “phe kia” sau khi cãi nhau sùi bọt mép chuyện hoà bình thê giới nào đa cực đơn cực , rồi cũng lại phải trở về với thực tại. Tiền ăn, tiền học, tiền mua nhà…. Rõ tếu thật cái cõi Âu Phừn này :))

• Vodka
Reactions: QAZ

Wellgym

Xe hơi
Năm 2008. Lương của em lúc đó 4,5tr/ tháng. Nhưng gần như em chả để ra đồng nào. Thanh niên 1 thân 1 mình mà.
Nhưng em nghĩ chả biết khi nào mới mua được 1 căn nhà ở Hà Nội đây. Lẽ nào đi thuê trọ mãi.
Hết tết em lên viết đơn xin nghỉ việc. 2 tháng sau 1 người, 1 balo, 1xe máy lên đường về quê. Chấm dứt giấc mơ thủ đô.
Tò mò chút, giờ cụ dư lào? 😄

patuana76

Xe container
Người HN có mỗi cái nhà HN.
Người các tỉnh đã có cái nhà ở quê, lại muốn mua thêm nhà HN, vậy là muốn có 2 cái nhà, gấp đôi người HN.
Định về quê ra rìa làng cất nhà thì bị bọn bỏ mẹ nào nó về thổi giá, lên toàn 5-7x. Cũng méo mặt.

The Silent

Xe tăng
Thế giờ cụ biết là có em rồi đấy! Đang tìm nguồn để chuẩn bị gia hạn gói Người OF mà chưa thấy đây cụ :)

Chửa thấy đích thì còn mục tiêu. Đến đích rồi lại chả biết đi đâu nữa! Tạm thời cứ AQ thế đã :)
May chưa thấy cụ Trục cũng đang tìm nguồn giống cụ. Không em e là căng quá :))

quangzizi

Xe tăng
Chuẩn cụ. Giờ các cháu giỏi lắm. Đi làm vài năm mua nhà mua xe ầm ầm. Như vợ chồng cháu em năm nay 28t. Nhà lièn kề mua năm ngoái gần 15 tỏi. Nhà đấy bây giời mua phải đôi chục. Xe đi CX5 thôi đang tính năm sau đổi lên GLC hoặc X3. Cháu em vợ chồng nó nhân viên big4 bình thường thôi, so với bạn bè còn kém xa lắm. Bạn bè nó giờ cũng nhà cửa xe cộ đầy đủ hết. Công nhận bọn trẻ giờ giỏi thật. À quên mất. À em quên mất nói thiếu. Nhà cửa xe cộ bố mẹ 2 bên mua cho cụ ạ.
khà khà cụ cứ đùa, giờ trẻ giỏi thật mà cụ, mình cứ bảo được cho nhưng em thấy thu nhập ở HN cũng toàn 100tr cả nhà rồi, không thì nhà xe đâu ra! Bm cho được mấy phần mà mấy người được cho đâu?

Cạnh e đây 2 vc là bs, chắc tầm 30 thôi.
Bs thì tinh hoa rồi, mà 2 đứa thuộc các tuyển quốc gia thi q.tế nên giỏi đừng hỏi, mà e nghĩ mua nhà cũng bố mẹ cho phần nhiều, vì cưới là có nhà rồi.
1 cặp khác ck là bs, vk làm tcb cũng tầm 30 thôi....nhà xe đủ cả, tiền tỏi có. Cơ mà bố mẹ cũng cho đấy chứ ko hẳn do cày đâu.
Giờ mỗi gđ thường 2 con thôi. Nhẽ bố mẹ thế hệ 6x- 7x nghèo cả?
Chắc cụ suy luận thế chứ hai vc bs mà giỏi thế cày lương phải 150 chứ ít gì trả góp cực ok!