[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

cartonbox

Xì hơi lốp
Thớt bđs nào cũng có nhiều cụ làm trong ngành vào tung hứng. Đọc thấy vui vui.
Ở cái xã hội mà phải là "tinh hoa" hoặc "gia đình 2 bên giúp đỡ" mới mua được căn nhà trả góp ngoại thành thì cũng khá là bất thường rồi ạ. Vì bình thường như dân mấy nước thu nhập trung bình như Malaysia, Thái thì đi làm sau khi tốt nghiệp đại học là mua được nhà, mua xe trả góp rồi. Ở VN có khi tốt nghiệp 10 năm chưa tự mua nổi cái xe trả góp chứ đừng nói là nhà.

victory_1980

Xe điện
Cái công ty bđs đã đổ 14 tỷ $ vào sản xuất ê tô, nên bđs sẽ còn phải giá cao cho tới khi nào cái món sản xuất ê tô kia có lãi mới giảm giá được.
Còn đám bank nữa, giờ mà giảm giá bđs là nhà bank chết đứng ạ. Cần dăm năm cho bank thu hồi nợ rồi muốn giảm gì thì giảm.
Novaland nó có sx ô tô đâu? Còn chẳng bán được nhà kìa.
Có cả ngàn cđt xây nhà ở để bán, chứ có mình anh sx ô tô đâu???

QD092000

Xì hơi lốp
Cặp như trong clip là đang thuê sống,tại tòa Ecolife Tây Hồ, vị trí khá đắc địa với căn 2 ngủ 88m2 đang đc rao bán quanh 6 tỉ, giá cho thuê tầm 12-13tr/ tháng.
Về tuổi, 2 bạn này chỉ tầm quanh 30 mà đã có gần 2 tỉ tích lũy sau gần chục năm đi làm thì ở mức thu nhập trung bình khá của HN rồi. Muốn mua căn 2N tại đây thì cần huy động thêm từ gia đình và vay bank. Cố gắng hết sức là sẽ mua đc. Lựa chọn các tòa cũ hơn và diện tích nhỏ hơn thì sẽ dễ mua hơn thôi.
Lấy cặp vc này ra kể khổ mua nhà nó ko đại diện cho số đông lao động HN đâu.

ruby_eagle

Xe điện
Đúng là giới trẻ bây giờ khó có thể mua nhà nhờ vào đồng lương, giả sử 2 vc ở độ tuổi 30t có tổng thu nhập 40tr, cho là tích cóp dc 5 năm, tiền mặt khoảng 1t, vay người thân 500tr, 1 căn chung cư có giá 3.5t, nếu vay ngân hàng 2t thời gian vay 25 năm, ls 8-10% thì mỗi tháng phải trả ngót nghét 25tr, số tiền còn lại 15tr/tháng chắc chắn không đủ sinh hoạt. Trường hợp này có lẽ là điển hình của các bạn trẻ tốt nghiệp các trường khá và có thu nhập khá. Quá khó!

jazzzzz

Xe lăn
Các cụ về quê bớt đi, lao ra HN làm gì cho khổ, đã chấp nhận ở đây thì phải chấp nhận mọi thứ kêu khóc k giải quyết đc vấn đề.

dannongthon

Xe tăng
Đúng là giới trẻ bây giờ khó có thể mua nhà nhờ vào đồng lương, giả sử 2 vc ở độ tuổi 30t có tổng thu nhập 40tr, cho là tích cóp dc 5 năm, tiền mặt khoảng 1t, vay người thân 500tr, 1 căn chung cư có giá 3.5t, nếu vay ngân hàng 2t thời gian vay 25 năm, ls 8-10% thì mỗi tháng phải trả ngót nghét 25tr, số tiền còn lại 15tr/tháng chắc chắn không đủ sinh hoạt. Trường hợp này có lẽ là điển hình của các bạn trẻ tốt nghiệp các trường khá và có thu nhập khá. Quá khó!
Sao không mua đất hay nhà ngoại thành?

alceste

Xe điện
Thu nhập rồi sẽ còn tăng thêm chứ hầu như các cụ trong này cũng là minh chứng, chẳng có ai đi làm mãi với đồng lương mới ra trường. Nó vẫn có tăng lương, có thăng tiến chứ.

Còn cụ đang ở TBN cụ cũng có, nhà ko dành cho tất cả mọi người và ko phải ai cũng mua được. Nó ko sẵn được như đồ ăn thức uống thì phải chịu khó cày cuốc và lựa vừa miếng thôi, nó còn là chớp cơ hội nữa. Hồi em mua cái nhà đầu tiên có khoảng 20%, sau khi đặt mua xong (nhà dự án), vị trí xa so với trung tâm (thì mới rẻ vậy) thì đúng là cái gì ra tiền cũng làm, từ nhập số liệu đến dịch tài liệu công rất rẻ so với giá thị trường vì nhiều cầu, nhưng còn hơn là ko có đồng nào.

thanhphuong06

Xe tải
Cụ mua được mảnh thường tín 40m còn dư tiền xây nhà cấp 4 cách hồ gươm không quá 25km!
Ý cụ 25km là dư này? Với 1.7 tỷ được 40m2 đường.. 2 xe máy? :-o

Thấy nhiều cụ khoe 'ngày xưa', 'hồi đó'.

Mà không nhận ra giá nhà trên thu nhập giờ khác ngày xưa nhiều rồi. Ngày xưa các cụ mất 10 năm, nhưng giờ phải 30 năm, cho cùng 1 mảnh đất. :))

alceste

Xe điện
Ở cái xã hội mà phải là "tinh hoa" hoặc "gia đình 2 bên giúp đỡ" mới mua được căn nhà trả góp ngoại thành thì cũng khá là bất thường rồi ạ. Vì bình thường như dân mấy nước thu nhập trung bình như Malaysia, Thái thì đi làm sau khi tốt nghiệp đại học là mua được nhà, mua xe trả góp rồi. Ở VN có khi tốt nghiệp 10 năm chưa tự mua nổi cái xe trả góp chứ đừng nói là nhà.
Cụ đùa hay cụ thật sự ko biết gì ạ?

Thái và Malay mua nhà ko hề dễ, và mọi người cũngở rất rất xa (thậm chí là tỉnh khác chứ ko phảiBawngkok nữa) và mỗi lần đi làm mất 2-3h là bình thường.

20 năm đi làm em đã làm rất nhiều công ty đa quốc gia, và đồng nghiệp ở Thái rất nhiều, trừ 1 số rất may mắn, nhanh nhạy hoặc gia đình giàu hoặc đang ở nhà của bố mẹ từ xưa, thì hội 40-45 tuổi mua nhà hoặc đang mua nhà cũng có phần lớn, đặc điểm là đều mua trả góp 10 - 20 năm và hầu hết đều ở các khu rất xa, thậm chí còn ngoại vi BKK rồi. Thái Lan có thể nói 99% là vay và vay thời gian dài chứ ko kiểu vài năm như nhà mình đâu ạ. Còn xa thì có thể so với Thạch Thất hay thậm chí Ba Vì nhà mình hay Phủ Lý ý, chưa kể tắc đường mà cụ biết tắc đường ở BKK thì VN mình tuổi tôm.

Các cụ nhà mình rất hay là toàn nhìn so sánh ko tương đương, họ mua nhà ở xa thì ko sao nhưng mình phải lấy giá nhà ở thật gần trung tâm thậm chí quận nội thành cũ. Và nhìn vào hoàn cảnh của họ thì thường nhìn đối tượng trung lưu cổ cồn trắng, hoặc nhân viên công ty đa quốc gia (vì thường gặp đối tượng đó chứ mấy ai gặp được lao động trên phổ thông, công nhân hay công ty siêu bé như ở HN đâu), xong so sánh với ở VN ra trường làm công ty tư nhân siêu bé, hoặc những bạn ko có chí, hoặc trình độ thấp xong bảo khéo 10 năm ra trường ko đủ tiền mua xe :D .

Cụ quên mất của em, tín dụng cho nhà và xe ở Thái cao hơn mình nhiều, vì cái éo gì cũng vay và downpayment trước khủng hoảng có 10% thôi, h thì 20-25%.

dannongthon

Xe tăng
Ý cụ 25km là dư này? Với 1.7 tỷ được 40m2 đường.. 2 xe máy? :-o

Thấy nhiều cụ khoe 'ngày xưa', 'hồi đó'.

Mà không nhận ra giá nhà trên thu nhập giờ khác ngày xưa nhiều rồi. Ngày xưa các cụ mất 10 năm, nhưng giờ phải 30 năm, cho cùng 1 mảnh đất. :))

View attachment 8706889
Sống dưới đáy xã hội thì xưa và nay đều phải có cuộc đời chui rúc thôi! Chỗ này cách bờ hồ có 17km! Sao không nói thẳng là có 2 tỉ muốn tìn nhà 5 tầng 80m2 mặt bằng mà không cách nào tìm được đi!

thanhphuong06

Xe tải
Sống dưới đáy xã hội thì xưa và nay đều phải có cuộc đời chui rúc thôi! Chỗ này cách bờ hồ có 17km! Sao không nói thẳng là có 2 tỉ muốn tìn nhà 5 tầng 80m2 mặt bằng mà không cách nào tìm được đi!
Chưa bàn giá thật, chỉ giá sale ảo đã không có giá cụ nói!

Ngày xưa chỉ có 20% rơi vào đáy xã hội.

Giờ số đấy lên 60% rồi!

Ngày xưa các cụ nuôi 7-8 đứa còn được, giờ 3-4 đứa đã than không nuôi được =))

dannongthon

Xe tăng
Chưa bàn giá thật, chỉ giá sale ảo đã không có giá cụ nói!

View attachment 8706907

Ngày xưa chỉ có 20% rơi vào đáy xã hội.

Giờ số đấy lên 60% rồi!
Tốt! Cần tăng lên 90% dân sống dưới đáy xã hội thì xã hội mới có động lực tiến lên được! VN cần phát triển các khu ổ chuột như HH linh đàm, hay như Brazil, Mexico hoặc Philippin!

QD092000

Xì hơi lốp
Lao động ở Thái Mã cao như các ông chủ tư bản ấy nhỉ?

Giá nhà về cơ bản sẽ ko phản ánh tương ứng với thu nhập bình quân của lao động. Nó phản ánh nhiều hơn sự phân hóa giàu nghèo. Người giàu, thu nhập cao tất sẽ mua nhiều nhà đất và dễ dàng hơn, điều đó đẩy giá bđs tăng cao và tác động ngược làm nhóm thu nhập thấp hơn khó mua.
Một xh ưu việt là hạn chế đc sự tích lũy quá nhiều bđs vào tay người giàu. Nôm na là hạn chế hoặc làm chậm lại phân hóa giàu nghèo. Vậy nên VN ròi cũng học nc giàu thôi, là đánh thuế mạnh vào thừa kế ấy. Khi đó bố mẹ sẽ ít tích bđs chuyển cho con. Còn thuế bđs thứ 2-3 cũng chỉ làm giá bđs cao thêm thôi....các nc pt nó vậy mà.

QD092000

Xì hơi lốp
Cụ đùa hay cụ thật sự ko biết gì ạ?

Thái và Malay mua nhà ko hề dễ, và mọi người cũngở rất rất xa (thậm chí là tỉnh khác chứ ko phảiBawngkok nữa) và mỗi lần đi làm mất 2-3h là bình thường.

20 năm đi làm em đã làm rất nhiều công ty đa quốc gia, và đồng nghiệp ở Thái rất nhiều, trừ 1 số rất may mắn, nhanh nhạy hoặc gia đình giàu hoặc đang ở nhà của bố mẹ từ xưa, thì hội 40-45 tuổi mua nhà hoặc đang mua nhà cũng có phần lớn, đặc điểm là đều mua trả góp 10 - 20 năm và hầu hết đều ở các khu rất xa, thậm chí còn ngoại vi BKK rồi. Thái Lan có thể nói 99% là vay và vay thời gian dài chứ ko kiểu vài năm như nhà mình đâu ạ. Còn xa thì có thể so với Thạch Thất hay thậm chí Ba Vì nhà mình hay Phủ Lý ý, chưa kể tắc đường mà cụ biết tắc đường ở BKK thì VN mình tuổi tôm.

Các cụ nhà mình rất hay là toàn nhìn so sánh ko tương đương, họ mua nhà ở xa thì ko sao nhưng mình phải lấy giá nhà ở thật gần trung tâm thậm chí quận nội thành cũ. Và nhìn vào hoàn cảnh của họ thì thường nhìn đối tượng trung lưu cổ cồn trắng, hoặc nhân viên công ty đa quốc gia (vì thường gặp đối tượng đó chứ mấy ai gặp được lao động trên phổ thông, công nhân hay công ty siêu bé như ở HN đâu), xong so sánh với ở VN ra trường làm công ty tư nhân siêu bé, hoặc những bạn ko có chí, hoặc trình độ thấp xong bảo khéo 10 năm ra trường ko đủ tiền mua xe :D .

Cụ quên mất của em, tín dụng cho nhà và xe ở Thái cao hơn mình nhiều, vì cái éo gì cũng vay và downpayment trước khủng hoảng có 10% thôi, h thì 20-25%.
Mợ là cọ sát thực tế nên cm đáng tin. Cụ kia là dạng chém bừa.
Vn giờ cho vay thoải mái rồi, nhà xe đều cho vay 70-80% khoản vay đc. Có ít tiền và việc làm có thu nhập là vay mua đc. Đám trẻ giờ mua nhà xe quá dễ so thế hệ trước. Dám hay ko thôi.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Về rồi.

Nhưng lại đi nơi khác chứ không ở quê.
Tạ ơn trời cũng mưa được nhà chục năm nay rồi
Năm 2008 lúc đấy em cũng bắt đầu đi làm với mức lương 4.4tr. Đến những năm 2010 nhìn giá đất thấy tương lai mua nhà HN thấy quá xa vời. Tuy nhiên em khác cụ là vẫn cố bám trụ lại đất HN. Và đến bây giờ em có 1 vài cái nhà. Các cụ cho em khoe tý ạ. Kkk

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Sao Hà Nội ko cho cán bộ qua Bắc Kinh học hỏi về quy hoạch nhỉ .Thế giới đầy quốc gia đã làm rồi . Pháp thì quan chức tòa thị chính đích thânqua Thượng Hải Vũ Hán học về làm du lịch. Thái lọ thì qua thẩm quyến học về phát triển thể dục thể thao học đường....
Học tập người thành công là con đường ngắn nhất đến thành công.