[Funland] Nói đến Sài Gòn điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

Láu

Xe điện
E vào SG 2 lần mỗi lần 3 tháng, chưa bị cướp lần nào mặc dù e vẫn giữ thói quen nghe đt trên đường, chắc e cũng gặp may

The Silent

Xe tăng
Theo dõi bài cụ từ đợt dịch và vodka đều tay . Tự nhiên nay có duyên vào OF lại gặp bài của cụ , cụ ở trong đó lâu thế rồi mà vẫn tính quay về Hà Nội chắc vì lí do gia đình chứ ko phải vì kinh tế . Có khi nào cụ nghĩ lại ?
Vâng đúng là vì lý do gia đình riêng cụ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Đặc sản:

Nếu công tâm, cụ kể còn thiếu 1 món: NGẬP!
May mắn thay 2 loại "đặc sản" này ko phải lúc nào cũng gặp đc. Ở vùng ngập thì chỉ ~ lúc triều cường hoặc mưa to đành chịu, chứ từ lúc sinh ra tới giờ mình chưa có hân hạnh tao ngộ cướp!
Chắc chúng nhòm thấy chả có gì để mà cướp! :D
Rất vui khi đc mợ quan tâm :D.
Đúng là qua cơn đại dịch năm vừa rồi, mình cảm thấy vô cùng may mắn khi vẫn còn sống khỏe khi ở giữa tâm dịch, 1 quận vùng đỏ cuối cùng của SG. Nhìn trong xóm, có ~ case tử vong mà sức khỏe & tuổi trẻ hơn mình, càng cám cảnh hơn....

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
E vào SG 2 lần mỗi lần 3 tháng, chưa bị cướp lần nào mặc dù e vẫn giữ thói quen nghe đt trên đường, chắc e cũng gặp may
Em ở SG 3 năm. Cũng chạy xe dí cướp vài lần.
Công nhận là cướp giật có nhiều hơn ngoài bắc nhưng vẫn không nhiều bằng người trúng số độc đắc :))

luot_song

Xe điện
Công tác xì gòn em sợ nhất món ăn bình dân ngọt dã man em không ăn được cứ phải vào Lotteria mua cơm gà ăn... còn lại Khi hậu về tối mát mẻ, làm ăn đúng chất không loằng ngoằng dấm dúi như ngoài bắc, dịch vụ phát triển mạnh nhất là khu Phúc Lộc Thọ :)

Demchinhhang.net

Xe container
Ai ở lâu sẽ có nhiều cảm xúc lẫn lộn. Lúc cáu muốn đi về luôn nhưng về rồi lại thấy nhớ❤
Trưa hè phóng xe dưới mấy đường phố có bóng cây là em thấy cảm giác SG nhất.

Pigwalk

Xe container

LàmPhátĐã

Xe đạp
+ Dòng in đậm màu đen: điều này thì cụ đúng, vì bất kỳ HS nào tốt nghiệp....lớp 1 cũng phân biệt được. Và từ khi SG đc đổi tên thành TPHCM thì 2 cụm từ người SG & người TPHCM là 1'
Sở dĩ ngta hay dùng cụm từ "người SG" là do quen miệng & ngắn gọn hơn "người TPHCM".
+ Dòng in đậm màu xanh: Ko hiểu cụ đã tiếp xúc đc bao nhiêu người SG (hoặc người TPHCM), và trong số ấy có bao nhiêu người dùng những lời lẽ như kiểu: "ngày xưa là hòn ngọc Viễn Đông" hay là "hào sảng" v.v... để cụ vo viên toàn bộ người SG (hoặc người TPHCM) vào 1 rổ như thế?
Lại 1 người góp phần vào sự giả tạo của người Sài Gòn

DaDieuchienxu

Xe container
Lại 1 người góp phần vào sự giả tạo của người Sài Gòn

View attachment 6905246
Nếu mình nhớ ko nhầm thì mình & cụ đã tranh luận trên dòng cmt của mình mà cụ vừa quote.
Cụ đã nói do thường xuyên tiếp xúc vs các MXH, và trên đó họ đả phông bạt hoặc bỉ bôi ntn đó nên cụ đã có sự nhận xét ko thiện cảm lắm về "người SG".
Cứ "ai làm nấy chịu" cụ ạ. Kẻ nào cụ thấy phát ngôn chướng tai, status chướng mắt, cụ cứ việc nhào vô tranh luận cho đến khi nào nó gục đầu nhận sai mới thôi.
Thế nhé. :D

Transit2010

Xe buýt
Nóng, đường đông và thức ăn ở hè đường trông không được vệ sinh cho lắm

X0000

Xe điện
Em sống ở Sài gòn hơn hai chục năm rồi, và chắc đến lúc nghẻo vẫn ở Sài gòn.
Nhưng không bao giờ nghĩ mình là người Sài gòn. Sài gòn chắc chỉ là quê hương của con em

juve99

Xe cút kít
Đọc báo nghe đài, fb thì thấy ghê gớm thế thôi cụ, TP với diện tích đô thị lớn, dân số đông thường thống kê hay lên mặt báo cũng nhiều vụ hơn là tỉnh thành nhỏ dân số ít. E làm và ở Q4 -7, ai cũng nói là phức tạp tội phạm nhiều, ngồi cv chơi hay tập thể dục đến 9-10h là bảo vệ nhắc đi về nhưng cả năm e chả thấy vụ cướp nào, e chân chạy lang thang suốt.
TP sôi động về đêm, dân sống đơn giản dễ tính, ra đường thấy rất ít người đi giày, nhạc đập chói tai đến sáng. Cs và công việc thì luôn vội vã với những tầng lớp trung lưu và lao động, thường mua đồ ăn sẵn trên đường đi làm rồi tranh thủ ăn, ý thức tham gia gt tốt hơn ngoài Bắc
Con người ít nghi kị, ít để ý soi mói, sằng phẳng rõ ràng, hay giúp đỡ người khác
Công an hiền lành và thân thiện, k nhìn dân ô nào cũng như là tội phạm như HN và miền Bắc :))
Cafe có thể ngồi hay nằm võng cả buổi mà k bị nhắc hay lườm muốn đuổi đi
Di chuyển thông thoáng hơn HN nhưng nói chung xa, chỗ làm chỗ ở mà khác quận là thấy mệt rồi

• Vodka
Reactions: ATZ

LàmPhátĐã

Xe đạp
Nếu mình nhớ ko nhầm thì mình & cụ đã tranh luận trên dòng cmt của mình mà cụ vừa quote.
Cụ đã nói do thường xuyên tiếp xúc vs các MXH, và trên đó họ đả phông bạt hoặc bỉ bôi ntn đó nên cụ đã có sự nhận xét ko thiện cảm lắm về "người SG".
Cứ "ai làm nấy chịu" cụ ạ. Kẻ nào cụ thấy phát ngôn chướng tai, status chướng mắt, cụ cứ việc nhào vô tranh luận cho đến khi nào nó gục đầu nhận sai mới thôi.
Thế nhé. :D
Vâng, hôm nay lướt fb thấy cái vụ này nên em nhớ đến tranh luận với cụ nên vào OF cho cụ cùng xem.

Cụ thấy đấy, với những người loanh quanh một xó như em, tiếp xúc với những người Sài Gòn là chủ yếu qua net, thì những người Sài Gòn như thế này tạo cho em 1 ấn tượng là người Sài Gòn là giả tạo.

Với em người Sài Gòn khác với người TP. Hồ Chí Minh

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E ấn tượng nhất về "giới văn nghệ sỹ thành phố", dễ thương bao nhiêu thì sống ảo tung chảo bấy nhiêu.

Nhưng phải nói vào đó đi karaoke dui gì đâu :D

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, hôm nay lướt fb thấy cái vụ này nên em nhớ đến tranh luận với cụ nên vào OF cho cụ cùng xem.

Cụ thấy đấy, với những người loanh quanh một xó như em, tiếp xúc với những người Sài Gòn là chủ yếu qua net, thì những người Sài Gòn như thế này tạo cho em 1 ấn tượng là người Sài Gòn là giả tạo.

Với em người Sài Gòn khác với người TP. Hồ Chí Minh
"Trăm nghe ko bằng một thấy", tốt nhất cụ làm 1 chuyến Du lịch ngắn ngày vào SG (hay gọi bằng TPHCM, tùy cụ), cùng sống & giao tiếp vs ~ người xung quanh, lúc ấy hy vọng cụ sẽ có 1 nhận xét chân thực hơn về người SG (hay TPHCM).

juve99

Xe cút kít
Nếu công tâm, cụ kể còn thiếu 1 món: NGẬP!
May mắn thay 2 loại "đặc sản" này ko phải lúc nào cũng gặp đc. Ở vùng ngập thì chỉ ~ lúc triều cường hoặc mưa to đành chịu, chứ từ lúc sinh ra tới giờ mình chưa có hân hạnh tao ngộ cướp!
Chắc chúng nhòm thấy chả có gì để mà cướp! :D

Rất vui khi đc mợ quan tâm :D.
Đúng là qua cơn đại dịch năm vừa rồi, mình cảm thấy vô cùng may mắn khi vẫn còn sống khỏe khi ở giữa tâm dịch, 1 quận vùng đỏ cuối cùng của SG. Nhìn trong xóm, có ~ case tử vong mà sức khỏe & tuổi trẻ hơn mình, càng cám cảnh hơn....
Đợt e ở ctr chỗ Trương Đình Hợi Q4, ngủ trong Conteiner đặt ven sông, sáng ra chưa quen nên hay phải đi tìm dép vì nó trôi đi đâu ấy. Vào SG e hay được mấy bạn nam khen giọng a nghe ấm nhẹ nhàng thế :">

DaDieuchienxu

Xe container
Đợt e ở ctr chỗ Trương Đình Hợi Q4, ngủ trong Conteiner đặt ven sông, sáng ra chưa quen nên hay phải đi tìm dép vì nó trôi đi đâu ấy. Vào SG e hay được mấy bạn nam khen giọng a nghe ấm nhẹ nhàng thế :">
:)) Đấy là cụ chưa có kinh nghiệmở ven sông nên mới bị vậy.
Cư dân Trần Xuân Soạn rành vụ này lắm. Dép guốc hay đồ đạc gì nhẹ để ngoài hàng ba, cứ đến gần thời điểm triều cường là đem vô nhà, hoặc xỏ xâu cột vào điểm cố định nào đấy.
Nhà mình ở Q4 lúc mới dọn về cũng bị ngập hoài. Trời nắng chang chang mà nước đen thùi lùi dâng lên ngập xóm, có khi vào nhà giữa đêm. Sáng thò mặt xuống hết hồn => phải cong lưng tát nước ra, giày dép trôi mỗi nơi mỗi chiếc....