[Funland] Nói đến Sài Gòn điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Biết cái gì mà kêu đá xéo. Chú e biết đc SG bao nhiêu năm rồi, có biết hiện tại và trước đây nó khác nhau thế nào ko ?
Chẳng biết ở bao lâu, nhưng đi gần hết cái đất sài gòn này rồi. Chú anh là người miền ngoài sao hiểu rõ bằng dân sài thành. =))

hd-vt

Xe container
Hòn ngọc Viễn Đông. Sông ngập rác và thối.
Ý cụ Nhiêu lộc Thị nghè ạ. Trước khối người nghĩ như cụ mà giờ tiếc đứt duột ý. Giờ hơi bị ngoong bị thơ mộng đấy, không...thơm như Tô nịch Kim kiếc...ngoải hehe.

victory_1980

Xe điện
Ngày nào cũng đọc báo thấy cảnh cướp giật ở SG, làm mình cũng ớn luôn.
Giờ hết cướp giật của người lớn, còn chuyển qua cướp giật của học sinh. Ko hiểu sao ko thành lập đội phản ứng nhanh, bắt gọn bọn này.

DaDieuchienxu

Xe container
Nhắc đến SG là e nhớ đến cô bạn gái ko biết giờ đã có chồng con gì chưa ? Lần cuối cùng gặp nhau là lần đi ăn KFC ở nguyễn văn cừ rồi chia tay ở ga Gia Lâm để nàng lên tàu sang TQ du học. Sau đó nàng sang Đài Loan làm việc. Sau đó 1 thời gian e đổi số đt nên mất liên lạc, vì e biết sau này nàng ra HN có gọi cho e nhưng ko đc. Nhiều lần vào SG nhưng e ko dám đến nhà để hỏi tin tức. 14 năm rồi
Cụ inbox cái thông tin, cam đoan mình sẽ giúp cụ tìm hiểu cuộc sống hiện nay của cô ấy.
Sau khi tường tận mọi nhẽ, sẽ báo cáo lại vs cụ đầy đủ. >:)

thaibinhdutu

Xe buýt
Sài Gòn ẩm thực ngon hơn rẻ hơn phong phú hơn Hà Nội. Đồng nghiệp SG dễ thương hơn HN

haiyen1012

Xe điện
Hồi bé em rất thích SG và háo hức được vào đó nhưng đến khi lớn lên nghe được những điều kỳ thị của dân SG với dân Bắc và giọng ganh ghét với Hà Nội thì em không thích SG nữa. Giờ chả có cảm xúc gì và cũng không có ý định đi SG dù là chơi hay làm.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Sài Gòn ngon,vui,đông. Em đã ở Sài Gòn vài năm và bây giờ cũng hay qua lại nhưng chưa chứng kiến vụ cướp nào.Cụ cứ đọc báo rồi có ấn tượng xấu là không đúng
Ở SG đừng trưng đừng khoe và cảnh giác chút thì khỏe cụ nhỉ, mình ko có gì thì nó cướp cái gì được ???. Em kinh nghiệm vào đó là dùng đt cùi, dây chuyền, túi xách, và có đi với người thân thì nhắc họ đừng theo thói quen như ở HN là ok. Em mất 2 cái đt ở SG rồi nên giờ tỉnh lắm rồi cụ ;))

toyennha

Xe lăn
Em còn nhớ mãi vụ chặt tay cướp SH, em chẳng để ý đâu nhưng nó cứ nhớ mãi.
Có vụ đeo vàng chặc tay cướp. Người nhà bọn cướp nói ai biểu có tiền mua vàng để nó chặc tay. Em ko nhớ rõ là cướp vàng chặc tay hay sh chặc tay

toyennha

Xe lăn
Hồi bé em rất thích SG và háo hức được vào đó nhưng đến khi lớn lên nghe được những điều kỳ thị của dân SG với dân Bắc và giọng ganh ghét với Hà Nội thì em không thích SG nữa. Giờ chả có cảm xúc gì và cũng không có ý định đi SG dù là chơi hay làm.
"Nam kỳ ăn cá bỏ xương bắc kỳ lượm được đem về kho tiêu" câu đó phổ biến ở SG năm 80 và đầu 9x nhưng ko phải người SG hay nói đâu cụ. Mà em giọng nam ra bắc vào quán trà lề đường. Cho em ly trà đá. Các bắc nhìn em như trên trời rơi xuống làm em mất tự tin khi nói chuyện với người ngoài khi ra đó. Bắt đầu từ 2010 thì miền bắc đã ít kỳ thị người "dân tộc" bọn em rồi

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
"Nam kỳ ăn cá bỏ xương bắc kỳ lượm được đem về kho tiêu" câu đó phổ biến ở SG năm 80 và đầu 9x nhưng ko phải người SG hay nói đâu cụ. Mà em giọng nam ra bắc vào quán trà lề đường. Cho em ly trà đá. Các bắc nhìn em như trên trời rơi xuống làm em mất tự tin khi nói chuyện với người ngoài khi ra đó. Bắt đầu từ 2010 thì miền bắc đã kỳ thị người "dân tộc" bọn em rồi
Ngoài việc miền Bắc kỳ thị giọng nói miền Nam, thì HN còn 1 sở trường là là quán ăn nghe giọng Nam thì chém gấp đôi gấp ba

haiyen1012

Xe điện
"Nam kỳ ăn cá bỏ xương bắc kỳ lượm được đem về kho tiêu" câu đó phổ biến ở SG năm 80 và đầu 9x nhưng ko phải người SG hay nói đâu cụ. Mà em giọng nam ra bắc vào quán trà lề đường. Cho em ly trà đá. Các bắc nhìn em như trên trời rơi xuống làm em mất tự tin khi nói chuyện với người ngoài khi ra đó. Bắt đầu từ 2010 thì miền bắc đã kỳ thị người "dân tộc" bọn em rồi
Em thì ngược lại, em dân Bắc nhưng nghe thấy giọng Nam ở Hà Nội hay các điểm du lịch phía Bắc em thấy rất có thiện cảm. Nhiều khi họ cần giúp đỡ như hỏi đường hay kinh nghiệm các điểm đẹp em đều chỉ dẫn tận tình. Nhưng có lần em vào Nha Trang cách đây hơn chục năm vô tình vào 1 quán bánh mỳ bò né trong 1 con ngõ, ngồi rồi mới biết quán này chuyên bán cho dân bản địa nên 1 mình bàn em nói giọng Bắc, còn lại toàn giọng Nam. Em ngồi chờ 30p không có đồ ngoài đĩa dưa chuột và 2 cái bánh mỳ trong khi các bàn khác nói giọng Nam vào sau em nhưng đều có đồ lên trước. Em cảm thấy rõ là chủ quán không muốn bán cho bàn em nhưng thà nói thẳng để em đi luôn thì ko sao, đằng này... Đến lúc em đứng dậy kêu tính tiền đĩa dưa chuột và 2 cái bánh mỳ do trong lúc đợi lâu quá có ăn vài miếng thì chủ quán tính 50k (thời giá lúc đó thì có lẽ chỉ 20k là cùng). Em trả thẳng và không thèm chấp, kể từ đó thiện cảm của em với dân Nam bớt đi hẳn

dpl

Xe lăn
Về kinh tế thì miễn bàn rồi, mặc định nó là số 1 Việt Nam, ngoài ra các cụ ấn tượng về điều gì, có 1 điều vô cùng khó hiểu là em thấy tại sao bao nhiêu năm nay tệ nạn cướp giật phổ biến tại SG ngày càng phát triển, cướp giật hết sức táo tợn, xông cả vào nhà để cướp trước sự chứng kiến của chủ nhà, dàn cảnh cướp trắng trợn giữa đường, sẵn sàng biến nạn nhân thành kẻ cướp ngược, có vẻ ngành cướp bóc ở trỏng khá phát triển, đóng góp nhiều "thuế" cho 1 số tồng chí nhà nước.

Em rất thích đi du lịch nhưng đi đâu thì đi chứ không bao giờ đến Sài Gòn, nhỡ bị cướp thì khổ, mà nện lại nó thì vào lao lý, thôi tránh cho lành.
E hầu như tháng nào cũng đi SG mà chưa gặp vụ cướp giật nào cả nhỉ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Có vụ đeo vàng chặc tay cướp. Người nhà bọn cướp nói ai biểu có tiền mua vàng để nó chặc tay. Em ko nhớ rõ là cướp vàng chặc tay hay sh chặc tay
Sai chính tả cụ ơi. Chặc là cái gì vậy?

thằng nhà quê

Xe điện
Về kinh tế thì miễn bàn rồi, mặc định nó là số 1 Việt Nam, ngoài ra các cụ ấn tượng về điều gì, có 1 điều vô cùng khó hiểu là em thấy tại sao bao nhiêu năm nay tệ nạn cướp giật phổ biến tại SG ngày càng phát triển, cướp giật hết sức táo tợn, xông cả vào nhà để cướp trước sự chứng kiến của chủ nhà, dàn cảnh cướp trắng trợn giữa đường, sẵn sàng biến nạn nhân thành kẻ cướp ngược, có vẻ ngành cướp bóc ở trỏng khá phát triển, đóng góp nhiều "thuế" cho 1 số tồng chí nhà nước.

Em rất thích đi du lịch nhưng đi đâu thì đi chứ không bao giờ đến Sài Gòn, nhỡ bị cướp thì khổ, mà nện lại nó thì vào lao lý, thôi tránh cho lành.
1. tránh nó?
2. tránh saigon?
saigon là trung tâm của "vùng đất mới" thời mở cõi nên lục lăng - thảo khấu là bình thường.
bên cạnh đó saigon có rất nhiều điều thú vị, hãy khám phá

dpl

Xe lăn
Vùng ven vẫn nhiều đó cụ. Mặc dù đã ít hơn nhiều. Ở Nội thành thì ít hẳn nhưng có toàn vụ lớn. Có lẽ giờ xì-ke đã ít hơn xưa
Vâng e toàn ở gần bùi viện :D