[Funland] Nơi chia sẻ những chuyện tâm linh trong đời.

kd_pcmax

Xe tải
Ma gà là ma gì hả cụ.bọn em ăn thịt gà suốt liênu có sao k cụ?
Ma gà là 1 dạng ma dân tộc nuôi cụ ạ! Nhà nào nuôi ma gà thì theo thường lệ định kì sẽ thả 1 con gà còn sống vào trong chum để nuôi, nó ăn ntn thì em ko rõ.chỉ nghe các thầy kể vậy.
Nhà nào có nuôi ma gà thì con cái rất trắng, xinh đẹp. Đặc biệt nó bảo vệ cho gia chủ, ai có ăn trộm đồ hay có xích mích, điều j đó ko hay với gia chủ thì ....

Như gia đình mà có ma gà nhập vào bố vợ em kể ở trên. Thì họ đã từng mời thầy về để chôn ma gàcủa nhà đó đi rồi. Ko nuôi nữa. Nhưng năm 1999 anh con trai nhà đó ốm nặng, nên họ lại mở chum lên tiếp tục nuôi....

DurexXL

Xe lăn
Cách đây 2 hôm (tiết Đông Chí) gia
đình nhà cháu tiến hành di rời hơn chục ngôi mộ của gia tộc nhà mình sang khu mới (đất khu vực mồ mả thuộc diện phải giải toả để làm 1 dự án).
Tất cả các ngôi mộ từ xưa,cách cả trăm năm nay đều theo phong tục cổ truyền của dân làng là cải táng,giữ cốt trong tiểu sành và công việc di rời rất đơn giản,chỉ việc mang tiểu sang chôn chỗ mới. Riêng ngôi mộ mà nhà cháu phải gọi là kỵ thì hồi đó,do đất là của nhà nên khi cụ mất thì các cụ xưa làm theo kiểu mai táng(đào sâu chôn chặt).
Khi bắt đầu phạt nấm thì 1 con rắn ráo phi từ trong mộ ra,lúc khai quật thì hầu như cốt đã hoá thành đất,vất vả lắm mới tìm đc mẩu cốt còn xót lại. Riêng 2 phần xương đùi thì vẫn còn nguyên và nhà cháu phải rất cẩn thận hớt từng tý đất ra mới lấy đc,như nhà khảo cổ vẫn hay thấy trên tivi. Trong quá trình nạo vét lớp đất bám xung quanh,phát hiện 1 con lươn trườn phía dưới dọc xương ống.
Nhà cháu thì cho rằng chỉ là hiện tượng bình thường khi lươn,trạch hay rắn trú ngụ trong mồ mả. Theo các cụ các mợ có nghĩ hiện tượng đó có tương ứng với điềm gì ko ạ?
Em cũng được tham gia tắm rửa, sang áo, tu bôt, tôn tạo mộ phần cho các ông, các cụ mấy lần rồi. Trên thực tế thì tùy theo từng vùng đất, thổ nhưỡng, môi trường khác nhau, rồi thực trạng từng ngôi mộ khác nhau, thì việc có các động vật chọn mộ làm nơi trú ngụ cũng không phải là hiếm ạ, cá nhân em nghĩ là cũng tự nhiên thôi ạ

Thậm chí, có những lúc lại là có lợi cho mộ, ví dụ, mộ có rắn trú ngụ thì chuột sẽ không dám lai vãng...em nghĩ thế Kụ ạ

thuongnho

Xe buýt
Vâng, e lập gia đình năm 2003. Con gái đầu ạ.
Cụ nói có tang là ở mức độ gần đến đâu ạ,
Ý e là ông bà, bố mẹ hay họ hàng vì 2013 thì có n 2017 thì ko, chỉ có họ hàng.
Vâng, mấy năm vừa rồi xấu hơn trước nhưng vẫn khá ổn nếu e cố gắng. Thực tế e đã cố và e vẫn cố dc, sự cố gắng vẫn dc ghi nhận. N khoảng 1 năm nay là e thấy bế tắc quá.
Thực ra giờ sinh của e bà bảo khoảng 8h30 tối vì lúc đó ko có đồng hồ, ông thì bảo 8h tối nên e lấy tròn 8h tối, ko biết có ảnh hưởng gì ko ạ.
Em cám ơn cụ nhiều.

Em thấy công việc mợ không thuận lợi 4 năm rồi chứ đâu phải mới? Năm 2008, 2013, 2017 nhà mợ có tang? Mợ lập gia đình năm 2001 hay 2003? Cháu đầu là gái?

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Ma gà là 1 dạng ma dân tộc nuôi cụ ạ! Nhà nào nuôi ma gà thì theo thường lệ định kì sẽ thả 1 con gà còn sống vào trong chum để
nuôi, nó ăn ntn thì em ko rõ.chỉ nghe các thầy kể vậy.
Nhà nào có nuôi ma gà thì con cái rất trắng, xinh đẹp. Đặc biệt nó bảo vệ cho gia chủ, ai có ăn trộm đồ hay có xích mích, điều j đó ko hay với gia chủ thì ....

Như gia đình mà có ma gà nhập vào bố vợ em kể ở trên. Thì họ đã từng mời thầy về để chôn ma gàcủa nhà đó đi rồi. Ko nuôi nữa. Nhưng năm 1999 anh con trai nhà đó ốm nặng, nên họ lại mở chum lên tiếp tục nuôi....
Nuôi ma gà này có lợi ích gì hả Kụ?

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ma gà là 1 dạng ma dân tộc nuôi cụ ạ! Nhà nào nuôi ma gà thì theo thường lệ định kì sẽ thả 1 con gà còn sống vào trong chum để nuôi, nó ăn ntn thì em ko rõ.chỉ nghe các thầy kể vậy.

Có bao giờ mở chum ra để ma gà ra ngoài không lão nhể? Nghe hơi huyền bí.

hp78

Xe điện
Vâng, e lập gia đình năm 2003. Con gái đầu ạ.
Cụ nói có tang là ở mức độ gần đến đâu ạ,
Ý e là ông bà, bố mẹ hay họ hàng vì 2013 thì có n 2017 thì ko, chỉ có họ hàng.
Vâng, mấy năm vừa rồi xấu hơn trước nhưng vẫn khá ổn nếu e cố gắng. Thực tế e đã cố và e vẫn cố dc, sự cố gắng vẫn dc ghi nhận. N khoảng 1 năm nay là e thấy bế tắc quá.
Thực ra giờ sinh của e bà bảo khoảng 8h30 tối vì lúc đó ko có đồng hồ, ông thì bảo 8h tối nên e lấy tròn 8h tối, ko biết có ảnh hưởng gì ko ạ.
Em cám ơn cụ nhiều.
Vê tang thì em nhận định chung thôi ạ. 2 cháu nhà mợ sinh năm 2004 và 2009? Trong giai đoạn 34 - 42 nhà mợ có sửa gì không ạ? Hình như mợ được bố mẹ chia đất cát? Công việc thì từ 45 sẽ phát như trước:D

Xe nội lước

Xe container

Cám ơn cụ chia sẻ..

thuongnho

Xe buýt
Bé nhà e sinh 2004 và 2008 ạ.
Em có chuyển nhà. Đ7ngs là bố mẹ e cho 1 căn hộ nhỏ, bọn e bán đi để mua căn hộ to hơn xíu.
Tức là 3 năm nữa e mới ổn ạ.
Cụ cho e xin chi tiết hơn đi cụ.
Em cám ơn cụ nhiều.
Vê tang thì em nhận định chung thôi ạ. 2 cháu nhà mợ sinh năm 2004 và 2009? Trong giai đoạn 34 - 42 nhà mợ có sửa gì không ạ? Hình như mợ được bố mẹ chia đất cát? Công việc thì từ 45 sẽ phát như trước:D

hp78

Xe điện
Bé nhà e sinh 2004 và 2008 ạ.
Em có chuyển nhà. Đ7ngs là bố mẹ e cho 1 căn hộ nhỏ, bọn e bán đi để mua căn hộ to hơn xíu.
Tức là 3 năm nữa e mới ổn ạ.
Cụ cho e xin chi tiết hơn đi cụ.
Em cám ơn cụ nhiều.
Thế là đủ rồi mợ còn mong gì nữa ạ:D

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mấy cụ này xem tử vi chuẩn đới....Môn khoa học này hay, kết hợp đc xem tướng thì độ chuẩn xác lên thêm 1 bậc nữa.

hp78

Xe điện
Hì, e muốn nhờ cụ xem tình trạng này đến 45 tuổi có tốt hơn ko hay cứ bi bét mãi, thậm chí bi bét hơn đến năm 45 tuổi.
Em cám ơn cụ.
Các mợ bao giờ cũng nóng vội, muốn thành công thì phải có quá trình chứ mợ:D

Bún ốc

Xe hơi
Những giấc mơ 1 lần như thế em gặp nhiều rồi. Những nơi mình đến lần đầu nhưng rất thân thuộc như kiểu mình sống ở đây rất lâu rùi. Còn nhiều nữa.
Nhưng chuyện ông em mất là chuyện em mơ thấy 5 đêm liên tiếp. 5 đêm liền nhau
cụ ah. Em nghĩ là gia tiên nhà em hay thế lực nào đấy đã rất tin tưởng em nên báo em liên tiếp 5 đêm. Nếu em có đủ "năng lực" thì có lẽ em có thể thay đổi được điều gì đấy. Nhưng rất tiếc em chỉ kể lại cho bố em được thôi
Em cũng từng mơ 1 chuyện xảy ra với người thân nhiều lần lâu rồi nhưng may đến nay vẫn ko thành hiện thực. Em còn mấy lần mơ mình giết người rồi chạy trốn là làm sao cccm?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cccm có nghĩ điềm xấu có thật ko? Em từng nằm mơ người thân gặp chuyện
Em cũng từng mơ 1 chuyện xảy ra với người thân nhiều lần lâu rồi nhưng may đến nay vẫn ko thành hiện thực. Em còn mấy lần mơ mình giết người rồi chạy trốn cơ.
Em thì lần mơ giết người, lần mơ bị người giết, bị truy sát, thổ dân da đỏ đuổi, cưới người ko yêu, đám ma của chính mình, đám ma của người khác, đào mộ, xác chết sống dậy, thậm chí bị mũi tên bắn chính giữa trán... Em ko có căn quả nên không băn khoăn vụ mộng mị này, chứ em mà băn khoăn thì hết ngày =)).

DurexXL

Xe lăn
Em thì lần mơ giết người, lần mơ bị người giết, bị truy sát, thổ dân da đỏ đuổi, cưới người ko yêu, đám ma của chính mình,
đám ma của người khác, đào mộ, xác chết sống dậy, thậm chí bị mũi tên bắn chính giữa trán... Em ko có căn quả nên không băn khoăn vụ mộng mị này, chứ em mà băn khoăn thì hết ngày =)).
Fan ruột của Hollywood đây roài

Khụ

kd_pcmax

Xe tải
Nuôi ma gà này có lợi ích gì hả Kụ?
Theo như các cụ nói thì nó đi theo bảo vệ gia chủ. Cũng như 1 kiểu bùa ngải ấy cụ ạ.
Cái này của người Tày, Nùng. Lạng sơn, CB có.
Có bao giờ mở chum ra để ma gà ra ngoài không lão nhể? Nghe hơi huyền bí.
Nhà nào có nuôi ma gà thì hầu như hàng xóm láng giềng người ta tránh xa, ko dám động vào hay dây dưa vào cụ ạ!
Em chưa dc nhìn bao giờ nhưng ở nhà cũ em hàng xóm sát sườn có luôn. Từ xưa các cụ luôn dặn là ko dc gây hiềm khích hay làm gì vs nhà ấy. Nói chung tránh giao lưu.
Còn cái nhà mà có ma gà nhập vào bố vợ em năm 2000 thì họ ko có ý định nuôi rồi, nhưng có 1 anh con trai trong nhà ốm nặng, nên họ lại mở chum hay sao ấy. Nên mới lại có.
Từ lúc ma gà nhập vào bố vợ em thì gà vịt nuôi cả năm ấy ko sống nổi, bất kể gà làng, gà công nghiệp,... ko dịch bệnh gì hết. Cứ tự dưng chết lạnh ngắt thôi.