[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

lacetti_Max

Xe tải
Em chứng kiến 1 lần. Chủ bán gọi nhờ 1 thày từ TB lên hn sau khi vài ng đến xem nhưng ko mua . Thày cúng xong thì nói : ng mua sẽ chính là người đầu tiên đến xem nhà. Thế mà sau đúng thật 😆
Này thì quá ghê ah

TXM3b

Xe buýt
Em không biết diễn tả như thế nào, nhưng như thế không ổn cụ ạ.
vâng e cảm ơn mợ
nói về chuyện mua nhà, hồi đầu 2021 e có nhăm nhe cái nhà gần nhà em, thấy họ để biến bán nhà, cũng xem xét mặc cả, gần sát giá chủ rồi, họ đòi 11.2 tỉ cho căn 87m, nhưng e trả tới 10.8 rồi, 2 bên đang đợi nhau xem ai xuống trước, trong lúc đó thì e đi hỏi vài ng quen gần đó, thì bảo nhà đất k lành lắm, góc ao đao đình...nên lại phân vân sau thôi, bẵng đi thời gian, sáng qua đi ra đó mua đồ ăn sáng, lại thấy chủ mới đang rao bán, giá thì phải nói là em đánh giá là rẻ ít cũng phải 30% so với mặt bằng luôn, nếu tính cái nhà chỗ e vừa bán 250tr/m thì giá quá hợp lý, nhưng mà bà bán trước nhà cũng bảo là mua được vài năm lại bán, k làm ăn được, kể mà có tiền mua thì đẹp, kinh doanh ổn. Oto cũng vào được, nhưng phải vào muộn chút thôi, nhưng còn vào dễ hơn rất nhiều so với cái nhà chỗ em bán 250tr/m, haizz, ước gì có tiền thôi

DurexXL

Xe lăn
Mồng 1 sớm mai, kính chúc các Cụ Mợ Tháng mới An lành Thuận lợi

Mấy ngày nay Hà Nội đẹp quá

Nắng thu về xao xác heo may
Sáng thì se se lạnh, hợp với nhâm nhi ly cafe, phào khói thuốc
Trưa thì êm ả, hợp anh em làm trận dồi lòng
Chiều nắng chảy tràn như này thì hợp rong ruổi motor phố cũ, ngắm nắng trào xuống chứa chan qua từng tán cây thâm niên

Cả một ngày dài mùa này, có lúc nào là hợp để đi làmmm đâuuuuuu

:D

Chỉnh sửa cuối:

Citronella

Xe buýt
Mồng 1 sớm mai, kính chúc các Cụ Mợ Tháng mới An lành Thuận lợi

Mấy ngày nay Hà Nội đẹp quá

Nắng thu về xao xác heo may
Sáng thì se se lạnh, hợp với nhâm nhi ly cafe, phào khói thuốc
Trưa thì êm ả, hợp anh em làm trận dồi lòng
Chiều nắng chảy tràn như này thì hợp rong ruổi motor phố cũ, ngắm nắng trào xuống chứa chan qua từng tán cây thâm niên

Cả một ngày dài mùa này, có lúc nào là hợp để đi làmmm đâuuuuuu

Hôm nay trời đẹp thật cụ ạ :) nhất là cửa vòm Trường Tổng hợp cũ ở phố Lê Thánh Tông, cụ thì 3 năm ở đó còn em sau đó thì 4 năm và bạn bè em thì giờ còn làm và dạy ở đó nữa thì giờ thành gắn bó với Khoa Hóa TH hơn 20 năm...

Nhớ quá cụ ạ! Cảm ơn cụ đã post ảnh này trong một buổi sáng mùa thu Hà Nội đẹp đến nao lòng. Em đang học online về áp dụng AI trong Thuế mà không hề thấy khô khan chắc vì trời đẹp quá :)

Marance

Xe điện
View attachment 20240929_095143.jpg
Hôm nay trời đẹp thật cụ ạ :) nhất là cửa vòm Trường Tổng hợp cũ ở phố Lê Thánh Tông, cụ thì 3 năm ở đó còn em sau đó thì 4 năm và bạn bè em thì giờ còn làm và dạy ở đó nữa thì giờ thành gắn bó với Khoa Hóa TH hơn 20 năm...

Nhớ quá cụ ạ! Cảm ơn cụ đã post ảnh này trong một buổi sáng mùa thu Hà Nội đẹp đến nao lòng. Em đang học online về áp dụng AI trong Thuế mà không hề thấy khô khan chắc vì trời đẹp quá :)
Em cũng có góc mùa thu HN giống cụ, ảnh chụp hôm chủ nhật vừa rồi ah.

thuyhtt

Xe tăng
Chào các cụ mợ, tháng mới em mong mọi điều an bình suôn sẻ đến với các cụ mợ.
Nhờ các cụ mợ mách giúp em địa chỉ mua đồ gốm ban thờ thổ công thổ địa và gia tiên (gốm Chu Đậu hoặc gốm Bát Tràng) với ạ. Em định sắm đồ đơn giản thôi ạ. Cảm ơn các cụ mợ.

DurexXL

Xe lăn
Nhờ các cụ mợ mách giúp em địa chỉ mua đồ gốm ban thờ thổ công thổ địa và gia tiên (gốm Chu Đậu hoặc gốm Bát Tràng) với ạ. Em định sắm đồ đơn giản thôi ạ. Cảm ơn các cụ mợ.
Mùa Thu này, cuối tuần, Mợ cứ kéo oxa ruổi sang Bát Tràng là chuẩn nhất

Citronella

Xe buýt
Ối bộ này y hệt nhà em mợ ạ. Để em tìm contact bên Bát Tràng đưa mợ nhé vì em cũng sắm cho công ty em một bộ to nhiều hơn ở nhà em và cũng gọi chị bên đó chỉ cần miêu tả và ship đến tận chân tòa nhà ạ.

DurexXL

Xe lăn
Phong thủy từ Đời mà ra, càng Đời thì càng chuẩn

Một mợ lát đi lát lại cái nền gỗ mà cứ dăm bữa nửa tháng là lại phồng lên đúng chỗ đó
Mợ lấy làm lạ, bèn mời Thầy về xem

Thầy đến, nhìn thấy bèn độn 1 quẻ rồi giật mình khen:
Điềm lành, điềm lành
Đất này ... Dương cực thịnh áhhhh

Mồng 1, funny chút nhé các Cụ Mợ

thuyhtt

Xe tăng
Ối bộ này y hệt nhà em mợ ạ. Để em tìm contact bên Bát Tràng đưa mợ nhé vì em cũng sắm cho công ty em một bộ to nhiều hơn ở nhà em và cũng gọi chị bên đó chỉ cần miêu tả và ship đến tận chân tòa nhà ạ.
Ôi, vậy mợ giúp em với nhé, mợ inbox giúp em với ạ, em cảm ơn mợ.
@ Cụ Bao: Bên Bát tràng cũng có gốm Chu Đậu à cụ? Về cảm quan cá nhân thì em ưng màu men của Chu Đậu hơn Bát Tràng, em định nay mai về Chu Đậu thăm quan đây cụ. Mà em vừa search ra tận 70km từ nhà em ;)).

giaconngu

Xe tăng
View attachment 8760349
Đang có phong thủy nhà, e xin các cụ hỏi nhà e có 2 ngõ, nhưng chủ nhà họ xây thì đi ngõ chính 8.5m, và ngõ sau 1.5m thì họ xây kín, thực ra là cũng định mở nhưng nhà trong ngõ không cho mở, giờ e định mở chỗ nhà vệ sịnh, đập thông ra cái ngõ sau đi 2 lối cho tiện
Tuy nhiên thầy lại bảo không nên, vì đang đi ngõ to, lại mở ngõ con làm ăn k tốt, làm e hơi phân vân ạ
nhà e hướng bắc, đối diện hướng nam, e đông tứ mệnh nên đều được, còn bao nhiêu độ e chưa thử, nhưng chung là hướng đường to là Bắc,

vầng, khả năng vậy ạ, vì wc1 nhà e cơ bản không dùng, chỉ vào rửa tay gì đó khi đi đâu về. Nếu đi lối đó, e vẫn giữ nguyên, chỉ bỏ cái bệt đi, là thành lối đi ra sau
Với các thông tin cụ cung cấp với điều kiện đường lớn 8,5m chạy chính xác theo chiều tây -- đông (= mặt tiền là chính bắc) thì cụ phạm phải mấy điều sau trong phong thủy đối với ngôi nhà này.
1. Đông tứ mệnh: Các hướng được coi là đẹp bao gồm chính bắc, chính nam, chính đông và đông nam; còn các hướng xấu bao gồm chính tây, tây nam, tây bắc và đông bắc. Cửa chính nhà cụ đang ở tây bắc (hướng xấu), còn nhà vệ sinh - nơi được coi là ô uế/không tốt lại ở đông nam (hướng tốt). Cụ nên kiểm tra phương vị bằng la bàn để xác định lại xem có đúng như vậy không.
2. Mua đất để xây nhà để ở hoặc mua nhà xây sẵn để ở thì cần xem xét thêm các yếu tố phong thủy, không hiểu sao cụ có thể xuống tới trên 10 tỷ một lúc mà không xem xét điều này.
trước khi xuống tiền.

TXM3b

Xe buýt
Với các thông tin cụ cung cấp với điều kiện đường lớn 8,5m chạy chính xác theo chiều tây -- đông (= mặt tiền là chính bắc) thì cụ phạm phải mấy điều sau trong phong thủy đối với ngôi nhà này.
1. Đông tứ mệnh: Các hướng được coi là đẹp bao gồm chính bắc, chính nam, chính đông và đông nam; còn các hướng xấu bao gồm chính tây, tây nam, tây bắc và đông bắc. Cửa chính nhà cụ đang ở tây bắc (hướng xấu), còn nhà vệ sinh - nơi được coi là ô uế/không tốt lại ở đông nam (hướng tốt). Cụ nên kiểm tra phương vị bằng la bàn để xác định lại xem có đúng như vậy không.
2. Mua đất để xây nhà để ở hoặc mua nhà xây sẵn để ở thì cần xem xét thêm các yếu tố phong thủy, không hiểu sao cụ có thể xuống tới trên 10 tỷ một lúc mà không xem xét điều này.
trước khi xuống tiền.
vầng cụ, e mua thì lúc mua có xem laban điện thoại, e đặt đt vào mép tường thấy là hướng bắc nên e ok thôi, nếu nhà có hướng sau hợp đi nữa, thì cũng k thể đi, vì ngõ xe máy ạ.
cái laban cụ nói e có thể mượn đâu được nhỉ, vì e toàn xem trên đt ạ, cách ktra như nào cho đúng? vì e thường để cái đt sát vào tường nhà, e thấy nó vẫn ghi trên la bàn là bắc,

manhcsic

Xe Cứu Trợ
trước khi xuống tiền.
Đây là lão xem phong thủy ở không gian hai chiều, với một số thầy giờ họ xem tổng thể trong không gian 4 chiều

giaconngu

Xe tăng
vầng cụ, e mua thì lúc mua có xem laban điện thoại, e đặt đt vào mép tường thấy là hướng bắc nên e ok thôi, nếu nhà có hướng sau hợp đi nữa, thì cũng k thể đi, vì ngõ xe máy ạ.
cái laban cụ nói e có thể mượn đâu được nhỉ, vì e toàn xem trên đt ạ, cách ktra như nào cho đúng? vì e thường để cái đt sát vào tường nhà, e thấy nó vẫn ghi trên la bàn là bắc,
La bàn trên điện thoại là được rồi,chỉ cần lắc qua lắc lại điện thoại trước khi sử dụng và đặt nằm ngang trên mặt đất. Điểm dùng để xác định phương hướng là chính giữa ngôi nhà. Nhà này tốt cho người tây tứ mệnh, đặc biệt là cho các gia chủ có quái số = 7 (nam gia chủ sinh các năm âm lịch 1930, 1939, 1948, 1957, 1966, 1975, 1984, 1993, 2002; nữ gia chủ sinh các năm âm lịch 1929, 1938, 1947, 1956, 1965, 1974, 1983, 1992, 2001), với cửa hướng tây bắc là sinh khí.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Đầu tuần, mấy anh chị em trong nhà làm chuyến Tour tâm linh, xuất phát từ Bắc ninh, đi lễ đền Sòng, Cô chín, Ông Hoàng Mười, Nghĩa trang Đồng Lộc, Chùa Hương-Hà Tĩnh. Em là thành viên mới vì lần đầu đi. Còn bà chị và các thành viên khác gần như năm nào cũng đi.
Mọi chuyện diễn ra bình thường cho đến khi vào thắp hương ở nghĩa trang 10 cô gái Đồng Lộc. Ai đến chắc biết, trong khu thờ 10 cô gái thì chỉ thờ riêng 10 cô. Dù chưa biết có ko nhưng em đoán chắc phải có ban thờ các liệt sĩ khác nên khi hương khói xong em hỏi nv đón tiếp thì được hướng dẫn sang bên ban thờ gần đó. Thế là cả đoàn kéo sang thắp hương bên tưởng niệm riêng, nơi thờ hơn 4,000 liệt sỹ TNXP hy sinh.
Khi cả đoàn lên hương và khấn, tự dưng bà chị có căn cao số nặng tự dưng nấc khóc liên tục. Mọi người lo lắng nhưng chẳng biết làm gì. Sau khoảng 1 phút thì bà ấy lấy được tự chủ, vừa khóc vừa khấn thần linh cai quản khéo các vong linh ra khỏi bà ấy vừa kể lể tí nữa phải lên lễ chùa Hương Tích. Rồi 1 lúc bà ấy vừa khấn vừa bảo mọi người tim liệt sỹ tên Lợi ở Quế Võ, Bắc Ninh, mất 1952. Cả đoàn nháo nhào đi tìm trên các bảng tên đằng sau ban thờ thì tìm thấy 1 người tên Nguyễn Văn Lựu, có quê quán và năm mất đúng như thế. Hóa ra vong linh đó nhập vào, muốn nhắn nhủ gì đó với bà ấy. Vì nhiều lý do nên bà chị đành xin lỗi vì ko giúp được. Sau 1 hồi thì vong linh cũng ra. Mọi người vội vàng làm cho xong rồi rời khỏi khu vực ban thờ.
Ra phía ngoài. nắng và khát, mọi người vào 1 quán nước ở phía ngoài khu tưởng niệm. Đang uống nước bà chị tự dưng nhìn chăm chú vào 1 cái cây khá cổ kính được trồng gần đó rồi bảo có mấy đứa trẻ đang leo chèo trên đó. Chúng xin 2 hộp sữa. Bà bảo ông chồng mang 2 hộp sữa và ít kẹo để dưới gốc cây rồi cả bọn đi tiếp trong sự hoang mang của cậu hàng nước :))
Có câu chuyện có hướng tâm linh mà em trực tiếp chứng kiến, góp cho thớt thêm xôm

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Bác đi mua đất cần xem theo thứ tự ưu tiên như sau.
1. Thổ công (CB địa chính): lễ bạc phong bao để có thông tin quy hoạch, các tranh chấp (nếu có)
2. An ninh trật tự, môi trường sống
3. Lịch sử giá khu vực để có sơ bộ giá đàm phán
4. Giá hợp lý được coi là khoản đầu tư, hợp thì ở không bán chốt lời.