[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

ZynZyn

Xe lăn
Bài Dẫu có lỗi lầm của Bằng Kiều chứ ạ.
Tối thứ bảy em vừa làm báo cáo vừa nghe nhạc đúng bài "Nếu có lỗi lầm". Đêm qua thì trót xem phim Quật mộ trùng ma của Hàn ngoài rạp mà chả thấy sợ gì, cũng không thấy hay gì, quá khiên cưỡng, không hề thấy hấp dẫn như xem các thớt tâm linh của Quán cafe của Otofun hay do em già quá rồi, các cháu ở hai bên thì tha hồ ôm nhau, tranh thủ quàng chân quàng tay chứ em không hò hét, âm thanh hay ánh sáng và kỹ xảo chả dọa nổi em :(

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng, điệu múa Apsara đó. Cái này phải xem vài lần quen mắt, quen tai mới thấy hay. Ai xem lần đầu cũng thấy chán. Đối với người Campuchia thì nó cũng là di sản văn hóa của họ.
Không phải điệu Lăm Vông à cụ?

Citronella

Xe buýt
Bài Dẫu có lỗi lầm của Bằng Kiều chứ ạ.
Dạ cảm ơn mợ đã chỉnh giúp em nhưng em nghe bản "Dẫu có lỗi lầm" của Vũ ạ, em giờ cũng đú trend cùng với hội U20, U30 cho nó trẹ ạ :D Còn bản Bằng Kiều thì cũng cũ rồi ạ, thi thoảng em vẫn nghe lại. Từ lúc cùng hội trẻ thì em biết hết thế nào là "Anh Lân đi bộ" hay anh "Tuấn cùi" rồi nhạc underground :D Chắc sau vẫn chơi và trông cháu được ạ :P

angkorwat

Xe container
Người OF
Không phải điệu Lăm Vông à cụ?
Điệu Lăm vông là của dân tộc Lào. Campuchia có điệu Lăm thôn, múa tập thể trong các đám tiệc nó tương tự điệu Lăm vông của Lào. Chân tay khua khoắng khác nhau một chút. Múa của Campuchia đa dạng hơn Lào.
Còn điệu múa Apsara thì khác hẳn, nó là điệu múa cung đình. Chỉ biểu diễn cho vua quan hoặc trong các bữa tiệc vua tiếp sứ thần các nước. Sau 1979 thì phổ biến trong toàn dân.
Các vũ nữ múa được tuyển chọn rất kỹ từ nhỏ 5-6 tuổi. Đưa vào hoàng cung để dạy múa do các diễn viên già dậy bảo. Các động tác tay chân rất khó. Giờ thì phổ biến rộng nên nó cũng à uôm. Em đã được xem một cô vũ nữ hoàng cung còn sót lại múa điệu Aprasa này, rất đẹp, rất uyển chuyển, ma mị...cũng là một trải nghiệm mà hiếm ai có được.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Điệu Lăm vông là của dân tộc Lào. Campuchia có điệu Lăm thôn, múa tập thể trong các đám tiệc nó tương tự điệu Lăm thôn của Lào. Chân tay khua khoắng khác nhau một chút. Múa của Campuchia đa dạng hơn Lào.
Còn điệu múa Apsara thì khác hẳn, nó là điệu múa cung đình. Chỉ biểu diễn cho vua quan hoặc trong các bữa tiệc vua tiếp sứ thần các nước. Sau 1979 thì phổ biến trong toàn dân.
Các vũ nữ múa được tuyển chọn rất kỹ từ nhỏ 5-6 tuổi. Đưa vào hoàng cung để dạy múa do các diễn viên già dậy bảo. Các động tác tay chân rất khó. Giờ thì phổ biến rộng nên nó cũng à uôm. Em đã được xem một cô vũ nữ hoàng cung còn sót lại múa điệu Aprasa này, rất đẹp, rất uyển chuyển, ma mị...cũng là một trải nghiệm mà hiếm ai có được.
Em chả mời rượu được cụ nữa.
Hôm nào về quê em chụp ảnh 3 bức tượng đồng do một đồng đội cũ của bố em trở về từ chiến trường K mang tặng khoe với các cụ.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tối thứ bảy em vừa làm báo cáo vừa nghe nhạc đúng bài "Nếu có lỗi lầm". Đêm qua thì trót xem phim Quật mộ trùng ma của Hàn ngoài rạp mà chả thấy sợ gì, cũng không thấy hay gì, quá khiên cưỡng, không hề thấy hấp dẫn như xem các thớt tâm linh của Quán cafe của Otofun hay do em già quá rồi, các cháu ở hai bên thì tha hồ ôm nhau, tranh thủ quàng chân quàng tay chứ em không hò hét, âm thanh hay ánh sáng và kỹ xảo chả dọa nổi em :(
Khi càng già thì sẽ có góc nhìn cân bằng mà cụ. Trong Kinh Bát Nhã có câu: Sắc bất dị Không, Không bất dị Sắc.
Không như có, có như không. Có thể được coi là điểm cân bằng (tâm rỗng, tâm không...) hoặc có thể coi là một điểm nhìn bắt đầu từ không (tỉnh thức).

ZynZyn

Xe lăn
E vừa search nghe Vũ, chất giọng nhẹ nhàng, mượt mà, nghe lạ lạ.
Dạ cảm ơn mợ đã chỉnh giúp em nhưng em nghe bản "Dẫu có lỗi lầm" của Vũ ạ, em giờ cũng đú trend cùng với hội U20, U30 cho nó trẹ ạ :D Còn bản Bằng Kiều thì cũng cũ rồi ạ, thi thoảng em vẫn nghe lại. Từ lúc cùng hội trẻ thì em biết hết thế nào là "Anh Lân đi bộ" hay anh "Tuấn cùi" rồi nhạc underground :D Chắc sau vẫn chơi và trông cháu được ạ :P

Phỗng new

Xe điện
Quả "Dẫu có lỗi lầm" nếu có dịp em hát tặng các mợ Citronella với ZynZyn nhá, cũng là lạ phết :))

Citronella

Xe buýt
E vừa search nghe Vũ, chất giọng nhẹ nhàng, mượt mà, nghe lạ lạ.
Vũ như kiểu gentleman kiểu hiện đại, thằng con em nó "khai sáng" cho em đấy ạ. Xưa em cũng nghe và xem cả phim Sơn Tùng - MTP và khóc rưng rức trong rạp mà làm thằng con em nó bảo từ đó nó cấm em đi xem phim cùng nó vì làm nó ngượng với cả rạp :D

Còn cụ buicongchuc thì em sẵn sàng nghe cụ hát "Dẫu có lỗi lầm" ạ còn bài tủ của em là "Ước gì" của Mỹ Tâm mà đi gào với công ty thì hội trẻ nó bảo suốt ngày giành giật mic để hát bài đó :D

Phỗng new

Xe điện
Vũ như kiểu gentleman kiểu hiện đại, thằng con em nó "khai sáng" cho em đấy ạ. Xưa em cũng nghe và xem cả phim Sơn Tùng - MTP và khóc rưng rức trong rạp mà làm thằng con em nó bảo từ đó nó cấm em đi xem phim cùng nó vì làm nó ngượng với cả rạp :D

Còn cụ buicongchuc thì em sẵn sàng nghe cụ hát "Dẫu có lỗi lầm" ạ còn bài tủ của em là "Ước gì" của Mỹ Tâm mà đi gào với công ty thì hội trẻ nó bảo suốt ngày giành giật mic để hát bài đó :D
Làm gì có bài nào tên là già ko đc hát đâu, mợ nhỉ!
Mấy tháng trước em còn đeo kính lão luyện thành công cái bài gì quên tên, có cái câu "này diêu bông ơi hỡi diêu bông", các cháu vỗ tay rầm rầm 😅
À mà mợ nhầm em với cụ công chức phỏng?

ZynZyn

Xe lăn
Cụ làm e tò mò muốn nghe quá. Hay cụ thu âm rồi post lên đây cho mọi ng cùng thưởng thức đc ko? Chờ dịp nào thì ko biết đến bgio :(
Mợ đừng đùa, ko bằng anh Kiều nhưng chắc chắn hay hơn cái cậu Vũ. Nghiêm túc nhá!

Citronella

Xe buýt
Làm gì có bài nào tên là già ko đc hát đâu, mợ nhỉ!
Mấy tháng trước em còn đeo kính lão luyện thành công cái bài gì quên tên, có cái câu "này diêu bông ơi hỡi diêu bông", các cháu vỗ tay rầm rầm 😅
À mà mợ nhầm em với cụ công chức phỏng?
Em xin lỗi cụ ạ :) chắc em vừa thấy cụ buicongchuc bên thớt về 1 em đang kêu gọi mọi người giúp đỡ nên em quáng gà type nhầm. Em thành thật xin lỗi cụ, còn bài diêu bông của cụ là bài hót hòn họt bây giờ qua giọng em Anh Tú của The Mask Singer mùa 2 bài "Ngày mai người ta lấy chồng" ạ :D

Phỗng new

Xe điện
Cụ làm e tò mò muốn nghe quá. Hay cụ thu âm rồi post lên đây cho mọi ng cùng thưởng thức đc ko? Chờ dịp nào thì ko biết đến bgio :(
Tình cờ và bất ngờ nó mới hay chứ mợ.
Có dịp thì em hát cả cái bài hit năm xưa "Màu mắt nhung" nữa nhé?

Hoàng Trang

Xe ngựa

ZynZyn

Xe lăn
E sẵn sàng nghe liveshow của cụ :D:D :D
Tình cờ và bất ngờ thì đúng là thú vị rồi nhưng giờ e già rùi, tim yếu, bị bất ngờ dễ xảy ra tai nạn lắm cụ ạ ;));));))

Tình cờ và bất ngờ nó mới hay chứ mợ.
Có dịp thì em hát cả cái bài hit năm xưa "Màu mắt nhung" nữa nhé?

Phỗng new

Xe điện
Em xin lỗi cụ ạ :) chắc em vừa thấy cụ buicongchuc bên thớt về 1 em đang kêu gọi mọi người giúp đỡ nên em quáng gà type nhầm. Em thành thật xin lỗi cụ, còn bài diêu bông của cụ là bài hót hòn họt bây giờ qua giọng em Anh Tú của The Mask Singer mùa 2 bài "Ngày mai người ta lấy chồng" ạ :D
Cái thớt đấy em có đọc lúc chiều, mong là em sai nhưng có vẻ ko ổn lắm mợ ạ.

Hoàng Trang em cãi gì Cậu đâu?
ZynZyn , em biết là mợ già rồi, đâu cần phải nhắc liên tục thế, lão bà bà? :))