[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn
Theo mạch Tâm linh
Em xin đề cập đến vấn đề/hiện tượng : Mùi
Đã có nhiều cụ mợ chia sẻ về việc ngửi thấy mùi lạ, mùi bất thường trong những không gian, hoàn cảnh khác nhau

Đầu tiên, là ở nơi tôn nghiêm nhất trong nhà: Ban thờ, Phòng thờ
Ở căn hộ chung cư, ban thờ phải phù hợp theo không gian, nên cơ bản là không biệt lập, căn hộ decor thì cũng là 1 phần không gian nhỏ, còn căn hộ kiểu cũ thì gắn lên tường ở trên cao
Do đó, vấn đề mùi lạ ở khu vực thờ cúng ít được để ý
Hiện tượng này sẽ dễ thấy hơn ở nhà có phòng thờ riêng. Tuy nhiên, nếu thực sự để ý, tinh ý và có thể càn có cả chút khả năng cảm âm, thì dù là ở chung cư, vẫn có thể nhận ra

Em nói về Phòng thờ cho tổng quát nhé

Nhìn chung, Phòng thờ của các Gia đình hiện nay, là nơi trang nghiêm, thanh tịnh nhất trong căn nhà (việc tận dụng làm nơi để đồ đạc cũ, bát đĩa, sách vở, thậm chí có nhà để cả ...bịch quần áo cũ lên phòng thờ là điều rất không hay)

Tùy từng gia đình, có thể Phòng thờ chỉ thờ gia tiên, gia thần, có thể cả thờ Phật, Thánh...
Gia tiên thì có thể cả bên nội bên ngoại, cũng có thể có ban thờ riêng cho từng vị tùy theo đặc thù riêng từng nhà...

Dù đa dạng, nhưng về có bản, Phòng thờ chủ yếu chỉ có Ban thờ, các đồ tế nhuyễn, các vật phẩm đặt lên thắp hương
Và như vậy, nếu lễ mặn, hoa quả thắp hương xong đều hạ lễ thụ lộc, thì trên Ban sẽ chỉ còn ít hoa quả có thể để được lâu (bưởi, cam...), các hộp bánh kẹo kín (hoa tươi thì để, héo là phải bỏ đi rửa sạch bình hoa)

Và quay lại vấn đề Mùi
Mùi chủ đạo trong Phòng Thờ sẽ là mùi hương nhang đọng lại, thoảng mùi gỗ của Ban thờ (nếu có), mùi hoa tươi trong bình (nếu còn)

Thế nhưng, nếu tinh ý, khứu giác tốt, và thường xuyên lên thăm nom, dọn dẹp thì các Cụ Mợ sẽ thấy có những lúc khác nhau, mùi trong Phòng Thờ có những sự thay đổi, dù chỉ là thoảng nhẹ
Có thể có lúc thấy một chút hương thơm như kiểu hoa cau, rất nhẹ, cũng có lúc là 1 mùi khen khét như kiểu bột trầm

Tuy nhiên, có lúc lại thấy thoảng qua 1 số mùi khá "lạ và không lành": mùi tanh như kiểu lau nhà ướt trên nền gạch, mùi có vẻ là thơm nhưng lại có cảm giác gờn gợn ...và tệ nhất là mùi nặng, dù chỉ thoảng qua, rất nhẹ nhưng rõ ràng là mùi hơi khăn khẳn, như kiểu mắm ...
Các Cụ Mợ khi nào đó thử chú ý xem

Em đã cảm nhận được một số trong những mùi này. Khi em hỏi các Thầy em quen, thì đều được xác nhận là có. Thậm chí, có 1 Cụ Thầy, chục năm trước,hồi đó đã ngoài 80,Cụ là Thầy Tứ phủ, có nuôi binh, có hẳn 1 gian thờ khóa kín, khi nghe em hỏi, thì Cụ xác nhận ngay, chuyện các Vị về mang theo mùi là có thật. Theo lời cụ thì khi chiêu hồn mới mất về là mùi nặng nhất, binh thì tanh ... Theo lời Cụ thì : "có mấy thằng binh của tao tanh như cóc"

Phỗng new

Xe điện
Giữ thang cho các mợ leo, nếu các mợ mặc váy thì cơ thể cụ hóa đá 1 mẩu ...à quên ...1 bộ phận không nhỏ, do đó dễ gây đảo lộn tuần hoàn mất tập trung giác quan, dễ gây nguy hiểm

Còn nếu các Mợ leo mà váy còn không mặc luôn, thì lần này cụ hóa đá toàn thân, thị giác tập trung, cơ bắp căng cứng, giữ thang chắc như đóng đinh xuống sàn luôn
Rất an toàn
Theo tham luận này của lão thì kết luận lại, để đảm bảo an toàn cho đội giữ thang T.W yêu cầu các mợ ko được mặc váy khi leo trèo.
Hội nghị thành công tốt đẹp. Vỗ tay nào đội trưởng angkorwat =D>

Xe nội lước

Xe container
Em chỉnh tí cho chuẩn hơn nhá.
Phụ huynh Đăng Thái Sơn là cụ Đặng Đình Hưng. Cụ Khái Hưng ko lan quyên.
Cám ơn cụ. Em nhầm , em đã sửa bài.( cây đắng nở hoa )
Cụ Đặng Thái Sơn là con của cụ Đặng Đình Hưng và cụ bà Thái Thị Liên . Cha mẹ đều tầm nhà văn, nghệ sĩ tên tuổi danh giá.

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Theo mạch Tâm linh
Em xin đề cập đến vấn đề/hiện tượng : Mùi
Đã có nhiều cụ mợ chia sẻ về việc ngửi thấy mùi lạ, mùi bất thường trong những không gian, hoàn cảnh khác nhau

Đầu tiên, là ở nơi tôn nghiêm nhất trong nhà: Ban thờ, Phòng thờ
Ở căn hộ chung cư, ban thờ phải phù hợp theo không gian, nên cơ bản là không biệt lập, căn hộ decor thì cũng là 1 phần không gian nhỏ, còn căn hộ kiểu cũ thì gắn lên tường ở trên cao
Do đó, vấn đề mùi lạ ở khu vực thờ cúng ít được để ý
Hiện tượng này sẽ dễ thấy hơn ở nhà có phòng thờ riêng. Tuy nhiên, nếu thực sự để ý, tinh ý và có thể càn có cả chút khả năng cảm âm, thì dù là ở chung cư, vẫn có thể nhận ra

Em nói về Phòng thờ cho tổng quát nhé

Nhìn chung, Phòng thờ của các Gia đình hiện nay, là nơi trang nghiêm, thanh tịnh nhất trong căn nhà (việc tận dụng làm nơi để đồ đạc cũ, bát đĩa, sách vở, thậm chí có nhà để cả ...bịch quần áo cũ lên phòng thờ là điều rất không hay)

Tùy từng gia đình, có thể Phòng thờ chỉ thờ gia tiên, gia thần, có thể cả thờ Phật, Thánh...
Gia tiên thì có thể cả bên nội bên ngoại, cũng có thể có ban thờ riêng cho từng vị tùy theo đặc thù riêng từng nhà...

Dù đa dạng, nhưng về có bản, Phòng thờ chủ yếu chỉ có Ban thờ, các đồ tế nhuyễn, các vật phẩm đặt lên thắp hương
Và như vậy, nếu lễ mặn, hoa quả thắp hương xong đều hạ lễ thụ lộc, thì trên Ban sẽ chỉ còn ít hoa quả có thể để được lâu (bưởi, cam...), các hộp bánh kẹo kín (hoa tươi thì để, héo là phải bỏ đi rửa sạch bình hoa)

Và quay lại vấn đề Mùi
Mùi chủ đạo trong Phòng Thờ sẽ là mùi hương nhang đọng lại, thoảng mùi gỗ của Ban thờ (nếu có), mùi hoa tươi trong bình (nếu còn)

Thế nhưng, nếu tinh ý, khứu giác tốt, và thường xuyên lên thăm nom, dọn dẹp thì các Cụ Mợ sẽ thấy có những lúc khác nhau, mùi trong Phòng Thờ có những sự thay đổi, dù chỉ là thoảng nhẹ
Có thể có lúc thấy một chút hương thơm như kiểu hoa cau, rất nhẹ, cũng có lúc là 1 mùi khen khét như kiểu bột trầm

Tuy nhiên, có lúc lại thấy thoảng qua 1 số mùi khá "lạ và không lành": mùi tanh như kiểu lau nhà ướt trên nền gạch, mùi có vẻ là thơm nhưng lại có cảm giác gờn gợn ...và tệ nhất là mùi nặng, dù chỉ thoảng qua, rất nhẹ nhưng rõ ràng là mùi hơi khăn khẳn, như kiểu mắm ...
Các Cụ Mợ khi nào đó thử chú ý xem

Em đã cảm nhận được một số trong những mùi này. Khi em hỏi các Thầy em quen, thì đều được xác nhận là có. Thậm chí, có 1 Cụ Thầy, chục năm trước,hồi đó đã ngoài 80,Cụ là Thầy Tứ phủ, có nuôi binh, có hẳn 1 gian thờ khóa kín, khi nghe em hỏi, thì Cụ xác nhận ngay, chuyện các Vị về mang theo mùi là có thật. Theo lời cụ thì khi chiêu hồn mới mất về là mùi nặng nhất, binh thì tanh ... Theo lời Cụ thì : "có mấy thằng binh của tao tanh như cóc"
Ngày trước khi tập TSTQ, như em đã viết trong thớt trước thì rất nhiều đồng môn có thuật lại về việc tương tác với ma/tà trong buổi tập. Có nhiều ông còn "khoe" là ma nó tát tao bôm bốp.

Em thì đến nay chưa bao giờ tương tác trực tiếp với các năng lượng đó, nhưng đúng là ở một số buổi tập TSTQ ngày xưa, có thể ngửi thấy những mùi khen khét khá khó tả.

Xe nội lước

Xe container
Các loại Thuốc này hút ngon lắm cụ, có time gần 2 năm em hút các loại này, có cái hộp inox để cuốn thuốc nữa nên rất tiện. Huý các loại này thì chia làm hai loại thôi, thuốc mộc và thuốc thơm, cái hộp cuốn thuốc nó như này:

Em không mua cái này đâu. Nó nhanh quá..em muốn lập cập mãi mới xong 1 bi thì sẽ bớt hút.

Xe nội lước

Xe container
Em lại nghĩ mức độ ám ảnh còn tùy từng người. Em mà thấy chi tiết vô lý thì em không bị ảnh hưởng nhiều đâu.

Hồi bé hình như có phim Đài Lọan "Ngôi sao hiểu lòng tôi" nói về bà mẹ nghèo có 5 con phải cho con đi làm con nuôi, xem rất xúc động. Hoặc truyện "Không gia đình" của Hector Malot. Gần gũi và chân thực.
Không gia đình..
Có phải 1 cậu bé lang thang qua Anh tử nc Pháp ko mợ...bìa vẽ chú chó như con cừu ?

Xe nội lước

Xe container
Ha ha...cái vụ táng nhau vì chép bài này em cũng bị 1 vụ. Vấn đề là em làm chưa xong - gần hết giờ - thằng bên cạnh nó cuống lên nó giật luôn bài đang làm. Thế là bị rách của em. Lúc đấy điên lên đâm luôn cây bút kim tinh vào trán nó. Vừa mực vừa máu nhoe nhoét hết cả lên. Bị lôi lên ban giám hiệu viết kiểm điểm.
Mấy hôm sau thằng đấy vẫn thù em, nhà nó lại ngay cạnh trường. Nó gọi mấy thằng ra quây em, nhìn thấy đek có đường thoát, lại cậy mình biết bơi, em lao vào ôm nó nhảy luôn xuống ao cạnh cổng trường, dìm cho no nước luôn.
Bọn ở trên cũng đek thằng nào biết bơi, đứng trên bờ cầm gạch đá dọa ném, nhưng đek dám ném, vì em đang ôm chặt thằng kia :D
Sau nác BV ra quát tháo ầm ĩ rồi lôi bọn em lên...lại vào BGH lần 2. Lần này đích thân cô hiệu trưởng - lại là cô thằng kia đứng ra giải quyết. Sau một hồi tổng xỉ vả, viết tường trình rồi bản kiểm điểm các loại... Cô bắt 2 thằng ôm nhau rồi bắt tay giảng hòa :))
Sau thằng đấy lại lấy con bé cùng khu em, giờ thỉnh thoảng có cỗ bàn ngồi nhậu với nhau lại nhắc lại chuyện đấy mà buồn cười :))
Trên trán nó vẫn còn cái vết seo do em đâm bút ngày xưa :D
Em còn bị 1 ngáo cướp bài thi ĐH ..1 tờ với yêu sách đưa tờ còn lại cho hắn. Nếu không hắn xé và nuốt tờ hắn đang cầm. Trước đó y tha hồ liếc, chép...em còn xoay chéo tờ đã làm cho y tiện nhìn.
Thằng điên ..nó gắp nhầm món ngay tức khắc. Cũng bút bi vỏ thép mà ruột cũng thép nốt ..
Nhưng em ko làm gì . Ngoài nghiêm khắc thì thầm kể cho nó nghe câu chuyện có thể sẽ xảy ra sau 5 phút mà với nó chỉ đến ngày xuống huyệt chuyện mới hết..xảy hay không tùy nó.
Bài đc nhẹ nhàng tuồn lại..không có gì xảy ra cả.
Em thi đh 2 lần. Lần nào cũng mặc kệ cho ai muốn xem muốn chép muốn liếc được hết..thế nên lần đầu về nhà em bị chửi :
-mày ngâu thế . Có biết ng ta loại nhau bằng 1/4 điểm không ?
- kh ...ô....ng .😆

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Năm 99 tụi em học quân sự 1 tháng ở trường Sư Phạm TDTT gần đó, tụi em hay gọi là trường Mai Lĩnh. Nghỉ CN nọ, cuốc bộ từ trường đến tận chân núi Trầm, leo lên đỉnh từ phía Bắc xuống phía Nam, rồi vào vãn cảnh chùa. Ấn tượng rất mạnh với cái am âm trong vách đá, dưới rừng dây leo rậm rạp. Em vẫn còn 1 tấm ảnh film từ ngày ấy, chụp cái am này.
Em cũng học QS tại đây..
Chùa Trầm, Chùa Trăm gian, Chùa Thày , Chùa Mía, Chùa Tây Phương vv trên địa phận HT cũ nay nhập về HN đều là chùa cổ ..kiến trúc đẹp .
Thực ra em chưa đi hết những ngôi chùa em nói ở trên . Nhưng những nơi em từng đến em thấy rất khâm phục tay nghề trong nghệ thuật điêu khắc của người xưa.

Ôi dở hơi rồi . Mợ Mimeo , mợ phuongan ơi..em nhầm tên chùa trong bài trước .
Chùa em muốn nói đến là chùa Trăm Gian chứ ko phải chùa Trầm..sao em lại nhầm lẫn kỳ lạ vậy .
Em sẽ sửa.

Xe nội lước

Xe container
Giữ thang cho các mợ leo, nếu các mợ mặc váy thì cơ thể cụ hóa đá 1 mẩu ...à quên ...1 bộ phận không nhỏ, do đó dễ gây đảo lộn tuần hoàn mất tập trung giác quan, dễ gây nguy hiểm

Còn nếu các Mợ leo mà váy còn không mặc luôn, thì lần này cụ hóa đá toàn thân, thị giác tập trung, cơ bắp căng cứng, giữ thang chắc như đóng đinh xuống sàn luôn
Rất an toàn
Nghe cụ đệ đã thấy đầy mùi khoa học . Logich học ..tất cả là khoa học , làm gì có ma 🤣🤣

Yeuaibaygio

Xe container
Không gia đình..
Có phải 1 cậu bé lang thang qua Anh tử nc Pháp ko mợ...bìa vẽ chú chó như con cừu ?
Nội dung đúng như vậy đấy ạ. Một cậu bé là con nuôi của bà má nhân hậu, phiêu bạt khắp nơi cùng gánh xiếc rong, sau này đã tìm được mẹ đẻ của mình là người rất giàu có.
Bìa thì chắc tùy ấn bản Cụ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Nội dung đúng như vậy đấy ạ. Một cậu bé là con nuôi của bà má nhân hậu, phiêu bạt khắp nơi cùng gánh xiếc rong, sau này đã tìm được mẹ đẻ của mình là người rất giàu có.
Bìa thì chắc tùy ấn bản Cụ ạ.
Em đọc ít sách thật . Nhớ có cuốn Các Cậu Con Trai Phố Uôn nữa.

phuongan

Xe điện
Em cũng học QS tại đây..
Chùa Trầm, Chùa Trăm gian, Chùa Thày , Chùa Mía, Chùa Tây Phương vv trên địa phận HT cũ nay nhập về HN đều là chùa cổ ..kiến trúc đẹp .
Thực ra em chưa đi hết những ngôi chùa em nói ở trên . Nhưng những nơi em từng đến em thấy rất khâm phục tay nghề trong nghệ thuật điêu khắc của người xưa.

Ôi dở hơi rồi . Mợ Mimeo , mợ phuongan ơi..em nhầm tên chùa trong bài trước .
Chùa em muốn nói đến là chùa Trăm Gian chứ ko phải chùa Trầm..sao em lại nhầm lẫn kỳ lạ vậy .
Em sẽ sửa.
Nói không phải luận đề sau 18h30, chứ lúc đó đọc em cũng nghĩ tới chùa Trăm gian :))

DurexXL

Xe lăn
Nghe cụ đệ đã thấy đầy mùi khoa học . Logich học ..tất cả là khoa học , làm gì có ma 🤣🤣
Vụ giữ thang cho các Mợ mặc váy hoặc mặc váy như không ...à quên...không mặc váy leo lên sửa điện, thì tầm các Lão đại OFer cực kỳ định tâm, mặt không đổi sắc, hơi thở không loạn, mắt nhìn chăm chú ko thèm nhìn ngang... Ma quỷ nào sinh ra được
Tâm Ma sinh Ma nhưng ở đây Tâm còn dữ vạn lần Ma, đứa nào dám vào

He hé

DurexXL

Xe lăn
Phụ nữ sau sinh thì có hiện tượng tương tự, các cụ gọi là "nhịu", đàn ông thì em không biết :))
Đàn ông thì iêm thấy các Lão OFEr bẩu là dễ buột miệng nhầm tên lúc tập dưỡng sinh

Khụ

Xe nội lước

Xe container
Vụ giữ thang cho các Mợ mặc váy hoặc mặc váy như không ...à quên...không mặc váy leo lên sửa điện, thì tầm các Lão đại OFer cực kỳ định tâm, mặt không đổi sắc, hơi thở không loạn, mắt nhìn chăm chú ko thèm nhìn ngang... Ma quỷ nào sinh ra được
Tâm Ma sinh Ma nhưng ở đây Tâm còn dữ vạn lần Ma, đứa nào dám vào

He hé
🤣🤣🤣... híc

phuongan

Xe điện
Đàn ông thì iêm thấy các Lão OFEr bẩu là dễ buột miệng nhầm tên lúc tập dưỡng sinh

Khụ
Đấy, mới nói chuyện chùa mà còn nghĩ chùa nọ viết tên chùa kia.
Em cứ tưởng tượng ở hoàn cảnh tập dưỡng sinh như cụ nói, nhìn người ngày gọi tên người khác thì không biết cơ sự như thế nào #:-s

Xe nội lước

Xe container
Đấy, mới nói chuyện chùa mà còn nghĩ chùa nọ viết tên chùa kia.
Em cứ tưởng tượng ở hoàn cảnh tập dưỡng sinh như cụ nói, nhìn người ngày gọi tên người khác thì không biết cơ sự như thế nào #:-s
Chúng em đã tính trước việc này..thì thầm nói anh muốn đặt cho em 1 cái tên mà mình anh biết.. và tất cả đều mang tên Loan , Lan , Nga v...gì đó 🤣🤣🤣.
Rất tiếc em nghĩ ra nhưng ko đủ tài triển khai kế sách 🤣🤣