[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

MuathuHN252

Xe cút kít
Cách đây hơn chục năm em từng vào câu đêm mùa Hè khu cánh đồng Cổ Nhuế (gần cầu Noi) - hồ Tuân và hồ cánh đồng. Có lần vào tuần rằm trăng sáng, em ngồi hồ cánh đồng câu từ 4h chiều ngay gần ngôi mộ xây cũ. Mấy lần câu liền em móm rồi, chiều hôm đấy câu đến 8h tối em chưa được dòng phát nào, ông anh đi câu cùng được mấy con trắm đã về trước. Còn mình em quyết ngồi đến hết ca... Tầm 8h30 tối vẫn chưa được dòng phát nào, em để cần đấy lại mộ lâm râm khấn: Bẩm cụ, con mấy lần liền đi câu đều móm, cụ có linh thiêng thì phù hộ cho con thêm mạnh mẽ và tinh anh để câu lấy được một con cho đỡ chán chứ nóng lực thế này con bỏ môn câu mất... Ngồi thêm 15' nữa thì phao đèn em nó lim dim, em phải chớp mắt mấy phát để nhìn cho rõ rồi mí giật... Em thấy phịch một cái, phao đèm chìm xuống sâu, đầu cần díu xuống, nó không phi ầm ầm mà lừ đừ, lừ đừ di chuyển... "Chết rồi, hàng khủng rồi" - em nghĩ trong đầu - tim đập rộn lên vì vừa vui, vừa hồi hộp, lại vừa sợ... nó vuột mất. Phải mất 15' sau em mí dìu nó vào bờ rồi dùng vợt vớt lên. Đúng lúc đó ông chủ hồ cầm đèn pin đi ra:
- Chú nay câu siêu thế, đúng con trôi củ của anh rồi, nó còn khoẻ thì để anh mua lại còn dụ khách.
- Em thấy nó còn khoẻ mà. Ok anh, anh mang cân ra đi.
- Khỏi cân, anh tính con này 7kg cho chú, gửi lại chú bằng này tiền..., buổi câu nay free cho chú.
- Ok anh.
Em thả cá, cầm tiền và dọn đồ về. Trước khi về, em qua chỗ mộ khấn cảm ơn, có nói, "được cụ phì hộ, nay con được cú giật và dòng cá phê quá".
Trắm 7kg thì e gặp nhiều chứ trôi 7kg, nếu mà tự nhiên ở quê e là e chưa gặp bao giờ luôn ạ. Ah mà cá ở đây họ cho ăn cám ko ạ?

buicongchuc

Xe ba gác
Trắm 7kg thì e gặp nhiều chứ trôi 7kg, nếu mà tự nhiên ở quê e là e chưa gặp bao giờ luôn ạ. Ah mà cá ở đây họ cho ăn cám ko ạ?
Họ không cần cho ăn vì mỗi khách câu mỗi lần đến câu thả xuống hồ ít nhất một ổ mồi bằng cái mũ cối, toàn sơn hào hải vị (cám gạo, cám vịt đẻ, khoai lang nướng, mầm thóc, ngô ngọt ủ bia, sữa chua, rau muống tươi, ốc tươi, ...).

Xe nội lước

Xe container
11kg luôn mợ ạ. Nhưng ko ngon đâu.
Cách đây hơn chục năm em từng vào câu đêm mùa Hè khu cánh đồng Cổ Nhuế (gần cầu Noi) - hồ Tuân và hồ cánh đồng. Có lần vào tuần rằm trăng sáng, em ngồi hồ cánh đồng câu từ 4h chiều ngay gần ngôi mộ xây cũ. Mấy lần câu liền em móm rồi, chiều hôm đấy câu đến 8h tối em chưa được dòng phát nào, ông anh đi câu cùng được mấy con trắm đã về trước. Còn mình em quyết ngồi đến hết ca... Tầm 8h30 tối vẫn chưa được dòng phát nào, em để cần đấy lại mộ lâm râm khấn: Bẩm cụ, con mấy lần liền đi câu đều móm, cụ có linh thiêng thì phù hộ cho con thêm mạnh mẽ và tinh anh để câu lấy được một con cho đỡ chán chứ nóng lực thế này con bỏ môn câu mất... Ngồi thêm 15' nữa thì phao đèn em nó lim dim, em phải chớp mắt mấy phát để nhìn cho rõ rồi mí giật... Em thấy phịch một cái, phao đèm chìm xuống sâu, đầu cần díu xuống, nó không phi ầm ầm mà lừ đừ, lừ đừ di chuyển... "Chết rồi, hàng khủng rồi" - em nghĩ trong đầu - tim đập rộn lên vì vừa vui, vừa hồi hộp, lại vừa sợ... nó vuột mất. Phải mất 15' sau em mí dìu nó vào bờ rồi dùng vợt vớt lên. Đúng lúc đó ông chủ hồ cầm đèn pin đi ra:
- Chú nay câu siêu thế, đúng con trôi củ của anh rồi, nó còn khoẻ thì để anh mua lại còn dụ khách.
- Em thấy nó còn khoẻ mà. Ok anh, anh mang cân ra đi.
- Khỏi cân, anh tính con này 7kg cho chú, gửi lại chú bằng này tiền..., buổi câu nay free cho chú.
- Ok anh.
Em thả cá, cầm tiền và dọn đồ về. Trước khi về, em qua chỗ mộ khấn cảm ơn, có nói, "được cụ phì hộ, nay con được cú giật và dòng cá phê quá".
Cụ còn câu ko ..nếu câu hồ em có 1 bí quyết đc truyền dạy nhưng chưa áp dụng. . Đây là bộ môn bộc lộ tính ích kỷ cao nên em ko khoái nhiều ng câu kéo. Tuy nhiên chẳng muốn giấu cái của mình..cụ còn chơi em sẽ pm.
Em ham thích chứ câu kém lắm..chủ hồ còn ngại vì ăn tiền của em nhiều quá . Đích thân anh ấy đi xin mồi cao thủ cho em..chính anh vào trà múc cá tặng em 1, 2 con cho có cái mang về.. rồi quy định hồ chỉ 23h là nghỉ, em sát cá quá nên anh ấy kệ ..em ngồi 1 mình đến 3h sáng mới về 🤣🤣
Dịch tiếng cụ khoai hơn tiếng Phần 😆🤣

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Chuyện hệ trọng liên quan đến sự sống còn của cả 1 gia đình cụ ạ. Em phải tìm cách cứu người trước đã. Khi nào xong xuôi em sẽ kể ạ :(.
Nếu không có cụ nào ở đây xử lý được, em có thể giới thiệu cho mợ, có thể hoàn toàn free. Nếu cần mợ PMIB cho em.

MuathuHN252

Xe cút kít
11kg luôn mợ ạ. Nhưng ko ngon đâu.
Cụ còn câu ko ..nếu câu hồ em có 1 bí quyết đc truyền dạy nhưng chưa áp dụng. . Đây là bộ môn bộc lộ tính ích kỷ cao nên em ko khoái nhiều ng câu kéo. Tuy nhiên chẳng muốn giấu cái của mình..cụ còn chơi em sẽ pm.
Dịch tiếng cụ khoai hơn tiếng Phần 😆🤣
Em tưởng cứ sạch là ngon ạ. Nhà e nuôi cá, chỉ vứt lá sắn và lá chuối xuống ao thôi, ko bỏ gì nữa ạ. Có mấy con trắm mà kéo bị sót ấy, chắc phải 4 5 năm mới bắt dc, tầm 7 8kg, ăn ngon lắm ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ còn câu ko... nếu câu hồ em có 1 bí quyết đc truyền dạy nhưng chưa áp dụng. . Đây là bộ môn bộc lộ tính ích kỷ cao nên em ko khoái nhiều ng câu kéo. Tuy nhiên chẳng muốn giấu cái của mình..cụ còn chơi em sẽ pm.
Em gác cần câu lục lâu rồi cụ ạ! Em có nói với cụ hôm off CTL. Giờ thi thoảng em câu lưỡi một hoặc lure sông, ao vu vơ chơi thôi.

Xe nội lước

Xe container
Em tưởng cứ sạch là ngon ạ. Nhà e nuôi cá, chỉ vứt lá sắn và lá chuối xuống ao thôi, ko bỏ gì nữa ạ. Có mấy con trắm mà kéo bị sót ấy, chắc phải 4 5 năm mới bắt dc, tầm 7 8kg, ăn ngon lắm ạ.
Cá đấy nhà mợ tiền triệu đó. Nuôi vậy cá sạch, thơm , ngọt và dai thịt..nuôi tự nhiên cá lớn rất chậm nên chất lượng thịt cao.
Cá hồ câu nó nát bét , tanh và nhạt lắm..to xác thôi chứ ko ra gì.
Cá nào cũng vậy. Như trắm đen ( đen nha chứ ko phải trắm chì ) cũng chỉ ngon ở tầm 9 đến 14 , 15 kg..lớn hơn không ngọt thịt nữa.

Xe nội lước

Xe container
Em gác cần câu lục lâu rồi cụ ạ! Em có nói với cụ hôm off CTL. Giờ thi thoảng em câu lưỡi một hoặc lure sông, ao vu vơ chơi thôi.
Vâng ..môn Lục mệt và ko thú nữa. Em để ở VN 1 bộ lục , 1 bộ câu ghềnh . Mà lâu lắm không thanh thản để đi câu nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cá đấy nhà mợ tiền triệu đó. Nuôi vậy cá sạch, thơm , ngọt và dai thịt..nuôi tự nhiên cá lớn rất chậm nên chất lượng thịt cao.
Cá hồ câu nó nát bét , tanh và nhạt lắm..to xác thôi chứ ko ra gì.
Cá nào cũng vậy. Như trắm đen ( đen nha chứ ko phải trắm chì ) cũng chỉ ngon ở tầm 9 đến 14 , 15 kg..lớn hơn không ngọt thịt nữa.
Chắc phải mấy chục năm rồi cụ ah, đó là năm đầu tiên nhà e có cá bán, vì bắt dc tận 5 con, để nhà ăn 1 con còn lại bán 4 con đâu đó 30kg, mà em nhớ dc ít tiền thôi, như cá bán ngoài chợ thôi ấy, đắt hơn 1 tí xíu. Nhà e thì cũng ko có tủ lạnh mà bảo ngon, trữ lại để ăn dần. Với cả bán cá cũng có tiền để làm việc khác nên bán. Bây giờ thì thi thoảng năm vài năm vẫn bắt dc 1 con to, chỉ 1 con nên để ăn thôi, chả bao giờ có cá bán như năm ấy nữa. Từ ngày e lấy chồng, sói nhà e cũng sát cá lắm. Ở ao hồ, lão cũng hay bắt dc cá to, em thích ăn cá hơn ăn thịt, và đặc biệt cá sạch là e khoái lắm ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Nước mắt
Hồi xưa nhà ông nội cháu ở trong một con ngõ không nhỏ thông từ phố Phùng Hưng sang phố Lý Nam Đế. Thầy cháu kể rằng ở ngõ đó có nghề làm hương nhưng thực chất là không làm mà đi thuê nơi khác làm rồi về phơi đầy ở vỉa hè dưới chân đường tàu hỏa phố Phùng Hưng. Người dân trong con ngõ đó là người ở khắp các nơi đổ về nhưng họ sống chan hòa, thông cảm lẫn nhau và rất lam lũ.Người thì làm công nhân, người là nhà giáo, người là bác sĩ ( cháu nhớ là bác sĩ nhi ) người làm cán bộ, người làm tự do và có cả những người làm cho chế độ cũ nữa. Trong đó có một ông có nghề nấu ăn rất giỏi ông mở quán ăn nổi tiếng ở Hà nội một thời.
Đó là quán thịt chó. Quán này rất đông khách, đặc biệt là các ngày lễ , ngáy nghỉ và ngày cuối tháng. Nhà ông ấy có nhiềui con thì có đến 5 con trai và có cả con gái nữa, nhưng có một anh bị có vấn đề về sức khỏe từ bé, ai cũng chịu khó làm ăn. Chó thì mua về ông đều thuê thợ giết nhưng việc nấu nướng thì chính bàn tay ông đảm nhận. Món ngon nhất ở quán của ông là món sáo măng và nướng, cháu nghe kể lại là vậy chứ từ bé cháu có bao giờ ăn đâu.
Cái nghề này của ông ấy nhanh giàu lắm, mới đầu nhà ông ấy ở một phòng trong một tòa nhà, sau nhà ông ấy mua hết cả tòa, mua lại nhiều nhà trong con ngõ đó.Ba anh con trai lớn ra phụ bố bưng bê cho khách hàng.
U cháu kể lại rằng, hồi đó ám ảnh nhất là những chú chó ta bị trói bị bịt mõm , những âm thanh chát chúa vang lên cũng như tiếng kêu, tiếng rên rỉ của chó khiến u cháu nhiều đêm không ngủ được. U cháu bàn với thầy đi mua nhà khác ra ở riêng nhưng không được vì còn ông bà nội cháu nữa.
Gần ngõ đó có một gia đình nuôi được hai con chó, họ rất quí chúng vì nhà hiếm người. Tuy nghèo nhưng không bao giờ để chúng bị đói. Rồi một hôm do nhà gần đường một chú bị xe cán chết, gia đình này không nỡ ăn thịt nó nhưng lại mang vào bán cho ông chủ quán thịt chó vào một buổi chiều. Khi mang vào ông chủ của chú chó bị chết bế nó trên tay chạy theo sau ông là con chó còn lại . Bình thường bọn chó rất không thích vào khu đó, và trong khu đó rất ít nhà nuôi chó. Con chó chạy gần đến nhà cháu thì đuổi kịp chủ, nó đứng bằng hai chân rồingoặm con bị chết mà lôi xuống đường. Nó nằm cạnh mộtchânđè nên chân trước và một chân nó vòng qua người con chó kia như thể nó đang ôm và giữ chặt để không cho ai mang đi. Đầu nó cúi xuống vừa liếm đám máu vừa rên ư ử như khóc.
- Con nó đấy, nó bị xe vừa cán chết xong.
Ông chủ của nó giải thích với u cháu. Xong ông lại cúi xuống gỡ con mẹ để lấy con chó kia đi. Nó vẫn giữ chặt, đôi mắt nhìn lên ông chủ van xin đừng mang con nó đi nhưng bất thành , u cháu chỉ kịp nhìn thấy ánh mắt đau đớn rưng rưng lệ của nó một cách bất lực rồi đi vào nhà....
U cháu rất nhạy cảm,sau chuyện đó u cháu về nói với ông bà ngoại bàn với thầy cháu đi mua nhà đến nơi ở khác để lại hai chú của cháu ở cùng với ông bà nội.Và chúng cháu được thầy u cho về ngoại thành Hà nội để ở, xa rời con ngõ đông vui và đầm ấm đó. Sau ông bà nội cháu cũng đi theo.Vì sợ món thịt chó nướng mà u cháu không bao giờ làm và dạy cháu món bún chả, và món này là món u cháu ghét nhất, chắc do vậy mà cháu cũng không thích món bún chả. Ít lâu sau thì quán thịt chó đó thôi không bán nữa dù vẫn đông khách, vì sao thôi thì nhiều lý do lắm.
Hiện gia đình ông chủ quán chỉ còn lại hai anh con trai, là anh có sức khỏe kém và anh con út là khi bố mẹ anh kinh doanh hàng thịt chó thì anh còn nhỏ không giúp gia đình mấy. Còn ba anh lớn không còn nữa.Anh con út này cũng có đầu óc kinh doanh nhà hàng như cha anh vậy nhưng anh kinh doanh nhà hàng ăn uống không liên quan đến thịt chó , nhà hàng của anh đông và đắt khách lắm., thỉnh thoảng cháu và mọi người cơ quan cháu vẫn ghé qua...cũng nhờ quán xá của cha anh và của anh mà dân trong con ngõ đó bán được nhiều thứ phục vụ khách ăn theo.
Đấy là chuyện u cháu kể lại chứ hồi đó cháu còn bé chỉ nhớ được con ngõ đông vui, mùi thức ăn , và những con khói lan tỏatrong ngõ thi thoảng hòa với âm thanh của còi tàu...
Anh Dấm Chuối ở cơ quan cháu là người ở một xã của huyện Mỹ Đức , ở nơi đó họ ăn thịt chó trong các đám giỗ đám hỏi và sau ngày tết như một tục lệ. Anh là bộ đội phục viên về cơ quan cháu làm lái xe, vì anh em thân nhau lên đi đâu cháu hay chọn anh là người lái. Anh sống chân thật giản dị,hay quan tâm đến mọi người. Đi đến đâu là anh hay mùa quà nơi đó , khi thì mớ rau muống ròn, khi trái mít ,ít bìa đậu vài cân bún đặc sản của nơi đến công tác, khi về anh đã gói gọn và kèm theo câu:
-Cô mang về ăn ngay cho nó tươi nhé ,ngon hơn mua siêu thị đó
Vợ chồng anh nghèo lắm, nhưng tính anh rất khí khái, nếu có đồ mà cho anh không đúng dịp hoặc thái độ không trân trọng anh chẳng nhận đâu. Vậy lên khi nhân dịp ngày lễ, tết thì cháu mới biếu lại anh, mừng tuổi các con anh và do là gần nhà lên ngáy nấu món tất niên cháu thường nấu gấp đôi mang sang biếu anh một nửa và nói :
- Anh em mình cùng ăn tất niên nhưng mỗi người một gia đình.
Vợ , các con anh hay sang nhà cháu chơi. Anh có nhiều bạn bè lắm chủ yếu là anh em bộ đội ở khắp mọi miền của đất nước, Anh là người nhiều tuổi nhất, có người kém anh hàng chục tuổi, nhưng tập trung đầy đủ hiếm lắm. Anh kể có lần mọi người tụ tập ở nhà anh được bố mẹ anh chiêu đãi món thịt chó ai cũng thích, đang sẵn men rượu trong người anh hứa lần sau tụ tập ở nhà anh anh sẽ nuôi sẵn một con chó rồi làm thịt mời anh em.
Cũng là dịp chó nhà anh nó đẻ, anh xin bố mẹ một con mang ra Hà nội nuôi và đặt tên nó là Nho.Nho trông rất kháu khỉnh và thông minh. Mỗi lần cháu sang chơi nó không lạ mà sán lại gần ngửi ngửi hít hít, à thì ra nó ngửi thấy mùi đồng loại ở cháu.
Các con của anh rất yêu thích nó, dạy cho nó đi nhặt đồ khi ném, dạy cho nó đi vệ sinh đúng chỗ và dạy cho nó chắp hai tay lạy lạy khi xin ăn. Rồi mấy năm sau các bạn anh gọi điện hẹn hò nhau tụ tập mọi người không quên nhắc đến chuyện thịt chó năm xưa. Anh đi làm nhưng cháu thấy anh ấy buồn bã lắm ,cháu cứ tưởng nhà đang có chuyện gì mà anh không tiện nói, nói chuyện thịt chó với cháu là không được rồi, cũng vì chuyện ăn thịt chó màlúc anh ấy mới về cơ quan cháu chỉ giữ quan hệ xã giao với anh ấy chứ không thân như bây giờ.
Vào một buổi tối con bé lớn con của anh chị nó đứng đợi cháu ở cổng với đôi mắt đỏ mọng sưng húp, thấy cháu đi làm về nó bước vội theo sau vào tận trong nhà:
-Cô ơi, cô cứu em Nho với!
-Kể cho cô nghe nào
-Tối đêm qua cháu nghe bố nói với mẹ là chủ nhật này làm thịt Nho để chiêu đãi các bạn. Mẹ cũng không muốn nhưng nhà không còn tiền, lại còn đang nợ ngân hàng lúc mua nhà chưa trả hết nên đã nghe theo.Con Nho nó hiểu hay sao ý cô ạ, nó cũng buồn lắm, cứ nằm trong gầm ghế không muốn ăn.
-Bố cháu tự tay làm thịt nó à?
- Bố cháu thuê thợ đến bắt vào 5 giờ sáng chủ nhật cô ạ, cô có cách gì cứu nó không ?
-Cháu cứ về đi , vẫn cứ buồn và không để bố mẹ biết.
Nói thế cho bé yên tâm chứ cháu đã nghĩ ra cách gì đâu. Đưa tiền mua lại con chó từ anh ấy là thiếu tế nhị rồi, nhất là anh ấy là người rất khí tính. Cháu gọi thằng em trai cháu rồi bàn với chồng cháu thống nhất cách giải quyết. Từ 3 giờ sáng thằng em cháu nó đã đứng đơi ngay từ đầu ngõ, khoảng hơn 4 giờ đội bắt chó đã đến, nó tả hội bắt thịt chó rất chuyên nghệp , con chó chỉ kêu đúng một từ oẳng một cái rồi im băt.Đợi cho đội bắt chó lên xe đi ra đầu ngõ em trai cháu nó dừng xe lại trao đổi với đội bắt cho:
-Các ông cho tôi mua lại con chó này, vì nó khôn và tôi biết nó.
-Sợ khách hàng biết là không được
-Bao nhiêu món các ông cứ theo khách đặt, họ ăn biết làm sao được chó nhà. Vấn đề là tôi cần nó sống.
Đội thịt chó đồng ý và đưa ra cái giá cũng không đến nỗi nào chắc cảm động vì có người cứu chó. Em cháu ôm cả cái bao đang đựng nó nhanh nhẹn mang về nhà cháu.
-Nho ơi, Nho ơi!
Nghe thấy tiếng cháu, nó giẫy giụa, kêu ư ư. Cháu mở bao tải ra. Ôi trời người ta trói nó và dùng một băng keo màu đen quấn quanh mõm nó, nước mắt chan hòa, nó nhìn thấy cháu mắt nó sáng lên cái đuôi mừng rỡ và để yên cho cháu cắt băng dính cắt dây trói rất ngoan. Rồi nó chạy một mạch vào trong gầm cầu thang sau cái tủ giầy, ai gọi cũng không ra. Có lẽ nó vẫn sợ, nó mất lòng tin nơi con người rồi.
Bữa liên hoan nhà anh Dấm Chuối hôm đó vẫn diễn ra bình thường, Chị vợ kể cho cháu là anh chẳng ăn mấy, và nói với các bạn là đang bị bệnh gút .Anh nghỉ mất mấy ngày không đi làm.
Nho ở nhà cháu mấy hôm rồi nó đã chịu ra khỏi gầm cầu thang, đi lại trong nhà, trông nó cũng không được tươi vui như trước nữa, nó hòa nhập nhanh với mấy con chó nhà cháu. khoảng hai chục ngáy sau bỗng một tối cháu không thấy nó đâu, gọi mãi nó không ra, hay nó lại bị bắt trộm rồi, ở ngõ nhà cháu có bao giờ bị mất chó đâu. khoảng gần tiếng sau lại thấy nó.Mấy tối liền nó như thế, cháu theo dõi thì không tin vào mắt mình, nó đang đứng trên sân thượng nhìn về phía nhà nó cho đến khi tắt điện ngoài sân thì nó lại lặng lẽ đi xuống , chắc nó nhớ nhà nhớ chủ nó lắm.
Lâu lắm anh Dấm Chuối mới vào phòng cháu chơi,anh ấy nói:
- Hôm qua anh đi qua nhà cô, nghe tiếng chó sủa anh nhớ con Nho quá . Cô có biết điều gì ám ảnh anh mãi không? Đó là lúc thợ bắt chó đến, nó đã chắp tay lạy anh như xin ăn vậy.Mắt nó như đang khóc nữa.
Nói rồi anh rưng rưng nước mắt. Cháu an ủi anh ấy:
- Anh hóa kiếp cho nó rồi, có lẽ kiếp sau nó sẽ được làm người
-Anh ước gì mình có thể làm lại được.
Nghe anh nói tôi thấy thương anh lắm, có lẽ đây là nguyên nhân anh nghỉ ốm mấy ngày. Nhà ở gần kiểu gì anh cũng sẽ sang nhà cháu chơi nên cháu luyện cho Nho ở trên tầng không được xuống đất. Nhưng hôm đó anh sang chơi, có lẽ do nhớ chủ Nho đã xuống và đứng xa xa không lại gần mà khẽ khẽ kêu như gọi, Anh Dấm Chuối nhìn thấy như không tin váo mắt mình anh chạy đến ôm nó vào lòng miêng không ngớt : Nho, Nho..Nho cảnh giác lắm nó đứng một lúc rồi chạy lên cầu thang nhìn xuống, có lẽ nó vẫn chưa quên vết thương lòng anh đã gây ra cho nó,.
- Thảo nào thỉnh thoảng anh nghe thấy tiếng nó sủa cứ tưởng mình tượng ra
Anh muốn mang nó về lắm nhưng không dám, cứ nhìn nó lại nhìn cháu và tặc lưỡi ; thôi nó còn sống là tốt lắm rồi.
Đến tối cháu dắt Nho về nhà nó,nó thích lắm nó đi nhanh như kéo cháu vậy, thế mới biết đối với mình thì chó chỉ là một phần trong cuộc sống thôi, nhưng đối với nó thì chủ nó là cả thế giới là cuộc sống của nó. Nhìn bọn trẻ và Nho quấn quýt vui mừng gặp lại nhau vợ chồng anh chị và cháu vui quá, và cháu nói :
- Em tặng lại anh chị và các cháu, mong anh chị đừng thịt nó nữa
Cháu viết lại câu chuyện này nhân ngày hôm trước cháu đi Thanh Minh bên đằng ngoại nhà cháu về tối muộn. Cháu chỉ kịp tắm qua không gội đầu. Tự nhiên con đen nhà cháu lúc cháu ngủ nó cứ nhảy lên giường cháu nằm, xong thỉnh thoảng nó lại lấy chân cào cào vào đầu cháu.Nó đẻ được 3 con hôm 16 tháng riêng. Con nó kêu nó cũng kệ. Cháu thấy lạ cố gắng nửa đêm cung phải nấu nước gừng tắm lại và gội đầu. Vào ngủ thì nó không lên giường nữa mà nằm ngủ với con nó. Có lẽ về tâm linh nó đã nhìn thấy cái gì đó mà mình không nhìn thấy được. các cụ các mợ có tin không chứ cháu là cháu có tin, và tin cả việc chó có linh hồn nữa.
Mợ kể câu chuyện hay quá, và cách hành xử thật nhân ái của mợ! Em xin cảm ơn mợ rất nhiều!

P/S: Em đọc đi đọc lại câu chuyện của mợ mấy lần, rồi nghĩ mợ sống tình cảm và nhân ái như thế mà sao lại lấy tên nick là phuctapboiphan.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Sang tuần em bận nhiều việc. Hôm nay rảnh em viết nốt mấy năm cuối ở Campuchia và lần cuối năm 1988 gặp cô Út Tây Ninh :
Đầu 1985 tôi về VN và làm việc tại Ủy ban hợp tác kinh tế - Văn hóa với Lào và Campuchia. Ủy Ban do cụ Đặng Thí làm chủ nhiệm. Tôi về vụ kế hoạch Campuchia (gọi tắt là Vụ K). Nhiệm vụ của Ủy ban là hàng năm ký hiệp định hợp tác với K và quản lý chuyên gia tại K. Phía bên Campuchia do cụ Tăng Sarum bộ trưởng Bộ thương nghiệp phụ trách ( Cụ này cũng ở Thủ Đức sang)
Công việc chính của tôi là phiên dịch tiếng Khmer. Đi làm được hơn một tháng thì UB mở một cơ quan đại diện tại Phnom Penh, cơ quan này cùng sinh hoạt với Sứ quán tương tự đại diện thương mại, tùy viên quân sự hay đại diện hàng không.
Và cụ Vụ trưởng vụ tổ chức lại gọi tôi lên thông báo :
- UB thành lập cơ quân đại diện bên Campuchia. Vẫn biết cậu mới về, nhưng chỉ có cậu thông thuộc bên đó và biết tiếng. Nên chúng tôi quyết định cử cậu sang đó một khóa 4 năm. Cậu sẽ được hưởng chế độ cán bộ đi công tác nước ngoài như Bộ Ngoại giao.
Thực sự lúc đó tôi chán lắm rồi. Trời đất sao số mình nó nhọ. Cứ dính mãi với đất Campuchia. Tôi trả lời :
- Thôi, cháu không đi đâu. Cháu ở bên đó bao nhiêu năm rồi. Giờ 26-27 rồi vợ con chưa có, người yêu thì không. Mà cháu là trai trưởng, đi bộ đội từ 1976 lang thang 9 năm giờ mới về được hơn tháng, chưa thuộc lại hết đường Hà nội, giờ lại đi 4 năm thì bao giờ các chú cho cháu lấy vợ.
Cụ Vụ trưởng nghĩ một lúc rồi nói :
- Cậu cứ về suy nghĩ thêm. Tôi sẽ báo cáo UB về nguyện vọng của cậu để các anh ở trên xem xét.
Tôi ra về và suy nghĩ. Cơ quan còn hai phiên dịch nữa. Nhưng hai người này học lớp cấp tốc ở Sài Gòn 6 tháng. Rồi về UB làm. Va chạm với tiếng Khmer chưa nhiều. Còn cán bộ trong UB thì phần đa rất ít người đã sang K. Có sang cũng chỉ công tác một thời gian ngắn rồi về. Các cụ ấy chọn mình đi là chính xác rồi. Quả này cũng khó thoát. Quả nhiên chỉ hôm sau một cụ thứ trưởng (phó ban) gọi tôi lên, cụ này tính rất lính tráng, giống cụ An.
- Sao mày không chịu đi hả ? Mày ở bên sứ quán bao nhiêu năm, học tiếng K tại đó 4 năm. Mày xem cả cơ quan có ai có khả năng sang đó giúp cơ quan bước đầu. Cho nên tôi nói thật là cậu phải đi. Sau nay tôi sẽ tạo điều kiện cho cậu về thường xuyên. Lúc đó kiếm người yêu hay lấy vợ khó gì. Mà con gái cơ quan đầy ra. Cậu ưng đứa nào tôi làm mối cho, rồi cho sang đó luôn.
Cụ ấy đã nói vậy thì cũng khỏi từ chối nữa. Tôi đành trả lời :
- Vâng cháu đi. Mấy cô cơ quan cháu còn chưa biết mặt, biết tên hết thì làm sao mà ưng. " Vạn sự tùy duyên" thôi chú.
Và một tuần sau tôi lại trở lại Phnom Penh với một cụ Vụ Trưởng, một lái xe, và một cụ chuyên viên nữa. Bốn người sang Phnom Penh và được sứ quán bố trí cho một biệt thự cách sứ quán VN hiện nay khoảng 300m. Ổn định nơi ăn ở xong tôi sang sứ quán, mới hai tháng nên người cũ, cảnh cũ không có gì thay đổi. Tôi lên chào cô chú Điền. Chú Điền tròn mắt gọi cô :
- Ơ mẹ này, cái thằng Tiến nó lại sang đây này. Cậu sang bên Đại diện KT hả ?
- Vâng cháu sang làm bên đó. Hôm nay sang thăm cô chú.
Còn cô thì mừng lắm, chạy ra nhìn tôi từ đầu xuống chân.
- Mừng cho cậu. Hôm nay ở đây ăn cơm với cô chú. Lâu rồi cậu không ăn cơm với cô chú.
- Dạ thôi, cháu phải về bên kia. Cơ quan mới thành lập có nhiều việc phải đi mua sắm mà chỉ có cháu thông thạo đất này.
- Uh, cũng phải. Cậu thỉnh thoảng sang chơi với cô chú nhé.

Tôi trở về cơ quan. Và bắt đầu làm công việc của một phiên dịch.
Thường mỗi năm vào khoảng tháng 12 giữ ta và Campuchia sẽ ký một hiệp định hợp tác kinh tế - Văn hóa. Khi đó hiệp định 1984 đã được ký. Chúng tôi có nhiệm vụ theo dõi việc thực hiện hiệp định và quản lý các chuyên gia được cử sang Campuchia.
Lúc đó, với phương cách ngành giúp ngành, địa phương giúp địa phương. Nên các bộ của trung ương phải giúp các bộ tương đương của phía Campuchia. Các địa phương thì kết nghĩa với nhau để giúp. Ví dụ Sài Gòn kết nghĩa với Phnom Penh, Hải Phòng với Kongpong Xom...
Khi phía bạn yêu cầu thì họ sẽ báo với Đại diện Kinh tế và bọn tôi có trách nhiệm thông báo về nhà để chuẩn bị đưa người sang. Khi chuyên gia sang tới nơi. Chúng tôi sẽ đưa đến nơi bạn yêu cầu và bàn với bạn về chế độ của chuyên gia. Thực tế là mọi tiêu chuẩn được hưởng của chuyên gia đã ghi rõ trong hiệp định ký kết hàng năm rồi. Nhưng do muốn các cụ nhà mình xông xênh một chút thì phải bàn bạc.
Chuyên gia các tỉnh thì chỉ gặp qua và họ xuống tỉnh làm việc ngay, mà những cụ này bọn tôi cũng không quản nhiều. Chủ yếu các cụ ở Bộ ngành TƯ.
Thường một đoàn chuyên gia sang có từ 5 -10 người. Họ đều là những chuyên gia có năng lực chuyên môn. Trưởng đoàn thường là một cán bộ thứ trưởng hoặc vụ trưởng.
Tiêu chuẩn của chuyên gia đi Campuchia lúc bấy giờ là : Lương, tem phiếu...toàn bộ tiêu chuẩn giữ nguyên để ở nhà cho gia đình. Sang Campuchia ăn ở do tổng đoàn A40 lo. Tiền phụ cấp tiêu vặt hàng tháng do phía Campuchia cấp. Trưởng đoàn được nhiều nhất rồi đến phó đoàn còn các cụ khác xé vé đồng hạng. Cái gọi là phụ cấp tiêu vặt của chuyên gia cũng hẻo lắm. Chỉ đủ mua xà phòng, thuốc đánh răng, hoặc vài tô hủ tiếu... Nên các cụ nhà mình rất tiết kiệm để 6 tháng về phép còn mua được vài cân mì chính, cân thịt bò hay mấy cái sịp Thái 7 màu làm quà.
Vì thế mỗi lần đưa chuyên gia lên với bạn tôi thường phong các cụ lên phó đoàn hết. Một đoàn có 5 người thì 1 trưởng đoàn và đến 3 phó đoàn. Bên bạn cũng biết vậy nhưng họ cũng chấp nhận. Vì thực sự các cụ ấy đều là những người giỏi. Ví dụ như chuyên gia y tế toàn những bs giỏi ở Việt Đức như cụ Vân C, cụ Dân, cụ Tuấn...
Đến giữa 1985 thi làn sóng xe Nhật bãi tràn về Phnom Penh. Vậy là bắt đầu buôn xe về Mộc Bài, Sài gòn...với vị trí và mỗi quan hệ của tôi lúc đó thì việc mang xe đến Mộc Bài hay SG không khó. Nên thời gian đó tiền nong rủng rỉnh. Vì vẫn độc thân, thanh niên nên tôi cũng chẳng chú tâm. Thích thì làm một chuyến tiêu hết lại làm.
Với các cụ chuyên gia nhà mình mới mệt. 6 tháng các cụ được về phép cũng muốn mang một cái xe về. Mà lúc đó thủ tục rất lằng nhằng. Phải xác nhận mức lương trong 6 tháng đủ mua được một chiếc xe thì Hải quan Campuchia mới cho xuất và Hải quan VN mới cho nhập rồi mang cả đống giấy tờ đi đăng ký biể số được. Thường một chiếc cánh én 50 khoảng 6,5 - 7 chỉ vàng. Đem về HN treo biển xong cũng bán được 1,1 - 1,2 cây. Lãi cũng khá nên các cụ nhà mình rất o bế mấy anh em Đại diện KT. Vì xác nhận lương là mấy ông này. Kể cả mức lương trưởng đoàn thì 6 tháng các cụ cũng chỉ mua được 2 cái bánh xe. Cụ trưởng đại diện cũng rất thông cảm cho chuyên gia nhưng không dám xác nhận lương cho chuyên gia.
Và lại một lần nữa máu liều của thằng lính trinh sát nổi lên. Tôi bảo cụ đại diện :
- Chú để cháu. Chú đưa củ khoai đây. Cháu ký tên cháu, cháu đóng dấu. Khi nào các chuyên gia về phép chú về SG họp. Cháu làm cho.
Vậy là tôi xác nhận tất. Bày cho chuyên gia khai lương, bồi dưỡng, thêm giờ, công tác tỉnh xa...vậy là hòm hòm đủ tiền mua cái Cub rồi. Nhưng đó là tiền trên giấy. Mua xe phải tiền thật, cụ nào có nhiều nhất là cái nhẫn 2 chỉ. Vậy là chú Chan Thu lại phải ra chợ mua chịu xe máy cho các cụ nhà mình. Cũng có cụ ở nhà có tiền gửi sang đủ mua nhưng phần lớn là tôi phải mua hộ. Khi về nhà các cụ bán rồi mang tiền sang. Sau một năm về hẳn là các cụ ung dung có một cái xe máy về lượn HN.
Chính vì vậy, mà những năm 86-87-88 chuyên gia đi Campuchia, tuy là đi chiến trường nhưng các cụ nhà mình cũng cạnh tranh nhau lắm.
(...tưởng ngắn. Lan man quá. Mai em viết tiếp vậy 👋👋👋)

Copy về đây cho các cụ mợ bên này.🤓
Em oánh dấu mai em đọc ạ!

buicongchuc

Xe ba gác
Chuyện cảm động quá mợ.

Loài chó. 1 câu chuyện về chúng em xem trên HBO hay DiSCOVERY gì đó. Câu chuyện này em cũng từng 1 lần kể đâu đó.
Chuyện xảy ra có thể là đầu tk20 bắc nước Mỹ. Ngày ấy các vùng thảo nguyên và đồi núi bắc Mỹ có rất nhiều chó sói, loài sói xám bắc Mỹ tung hoành gây ra các thiệt hại rất lớn cho các chủ trại gia súc lớn tại đây. Nhiều cừu bò đã bị sói xám giết hại hàng đêm. Điều này khiến các chủ trang trại liên kết và thuê các đoàn thợ săn đến đây . Họ tàn sát sói xám .những con sống sót sẽ chạy về các dãy núi đầy băng tuyết..
Trong những con sói chạy thoát có 1 con sói đực ..nó nặng trên 60kg ( sau này họ biết ).. sự tinh quái của nó khiến các chủ trại điên đầu . Ng ta đặt tên cho nó là RoBoo.( em nghe đọc như vậy )
RB khôn tới mức đạn như vô dụng với nó ..đáp trả là hàng loạt dê cừu bị nó sát hại mà ăn rất ít như sự trả đũa báo thù cho sự truy đuổi nó..căm giận đến mức các trại chủ đã góp những khoản tiền rất lớn cho đầu của RB..theo em tính thì số tiền này tương đương nhiều tỷ vnđ ngày nay..nhưng không ai lấy nổi số tiền ấy.
Rồi đến 1 ngày . 1 thợ săn nổi tiếng , 1 ng nghiên cứu về sói , 1 nhà văn đã đến nhận việc này ..ông đã chi nhiều ngàn usd thời đó để đặt hàng sx 1 loại thuốc độc không màu ,không mùi không vị nhưng kịch độc . Ông cũng thuê tk và sx những loại bẫy mới lạ rất hiệu quả cho thú lớn ..mọi thứ đc vận chuyển đến. Các điền chủ dành cho ông 1 căn nhà riêng biệt để ông tự do thực hiện việc hạ sát RB..
Ng thợ săn cưõi ngựa vào các dãy núi theo vết chân sói..thi thoảng lại thấy nó ẩn hiện qua ống nhòm..ông đi mãi nhiều ngày cho đến khi phát hiện RB đã dẫn dụ lừa ông loanh quanh qua các dãy núi..không có cơ hội nhả đạn và biết bị lừa nhiều lần ông quay trở về .
Thợ săn lại tiếp tục giết những con bò cừu để lấy những tảng thịt tươi và tẩm độc rải khắp nơi nghi là có nó..hôm sau ông rất vui vì mọi miếng thịt đều mất..đi theo vết sói ông bất lực, các miếng thịt đã đc cắn mang tập chung 1 chỗ không thiếu miếng nào..
Hàng loạt bẫy kiểu mới đc đem tới ..và lại thất vọng . Vết chân của RB bước luôn lọt giữa hàng bẫy chi chít..bò và cừu vẫn bị giết hàng đêm.
Cứ như vậy nhiều tháng trôi qua , thợ săn lão luyện bất lực trước RB..
Rồi mùa xuân đến..trong khi bế tắc vì không tìm ra cách. 1 hôm thợ săn đi về phía núi ..ông nhìn thấy RB , nhưng không phải 1 mình. Đi bên nó là 1 con sói trắng muốt như tuyết. RB đã có bạn - 1 con sói cái đẹp đẽ..họ đặt tên nó là Lan Ka..
Thợ săn vô cùng vui mừng. Ông nói với các trại chủ . Thời gian nguy hiểm cho RB có thể đã tới, sói cũng như người , khi yêu nó sẽ mất đi lý trí và tinh khôn , mọi giác quan của nó sẽ mờ nhạt , nó sẽ trở nên vụng về ngốc nghếch. Nhất định nó sẽ phạm phải phải sai lầm . Ông lại tiếp tục rải thịt tẩm độc và bẫy khắp nơi..toàn bộ bẫy hàng trăm cái đc đem sd đồng loạt. Tất cả nín lặng đợi chờ . 1 tối muộn có tiếng sói tru lên thảm thiết, các thợ săn lập tức lên đường . Họ đã gặp . Con sói trắng đẹp đẽ đang vật vã đau đớn vì thuốc độc nhưng nó chưa chết.ng ta chờ nó gần chết thì dùng ngựa kéo về để bên ngoài xa trang trại , nơi mà bẫy thép đã đc giăng kín lối đi..
Đêm hôm đó có hàng loạt tiếng bẫy bật cò..tiếng sói lại tru lên nhưng tắt lịm ..thợ săn tức tốc tới nơi..trước mắt ông , không xa nơi xác Lan Ka là RoBoo..2 chân bị kẹp rỉ máu trong bẫy thép ,mũi hướng về phía bạn tình..nó chưa chết và hộc lên khiến con ngựa của thợ săn giật mình hất ngược..ánh mắt căm hờn khiến thợ săn phải hạ nòng súng . Ông đã dùng ngựa kéo RB về 1 nhà kho ấm với đầy cỏ khô.. RB nằm im phủ phục..thợ săn vô cùng ân hận , ông mang thịt và nc đến..ông chụp ảnh nó. 2 ngày trôi qua RB không ăn, không động 1 giọt nc, không chống cự.mắt nó không hoảng sợ, không nhìn ông mà nhìn bất động về 1 nơi vô định ..ngày và đêm hôm sau ông không rời khỏi nhà kho.ông động viên RB ăn..ông muốn nó khỏe và thả nó về vùng núi băng bắc Mỹ . Nhưng vô vọng . Nó đã bỏ ăn bỏ uống đến chết. RB không chết vì vết thương mà nó chết vì đau đớn trong tâm hồn ..khi mà vết thương dập nát vẫn rỉ máu.
Xác của RB - LK được đưa về bảo quản trong tư thế đó ở 1 bảo tàng tự nhiên ở Mỹ..nó đc đề dòng chữ. RB -CHÚ SÓI CUỐI CÙNG. Và ĐÃ CHẾT VÌ TÌNH YÊU.
Người thợ săn nổi tiếng kiêm nhà văn đã kể lại câu chuyện này và đc dựng thành phim sau những năm 2000. Ông cũng vĩnh viễn từ bỏ nghề thợ săn của mình sau cái chết của RB..ảnh về RB khi bỏ ăn chờ chết trong bộ phim cũng chính là bức ảnh ông chụp nó tại nhà chứa cỏ khi ấy.
Em cũng từng xem phim này khá lâu rồi trong một chiều Đông cuối tuần.

Đông Gioăng

Xe tăng
Nước mắt
Hồi xưa nhà ông nội cháu ở trong một con ngõ không nhỏ thông từ phố Phùng Hưng sang phố Lý Nam Đế. Thầy cháu kể rằng ở ngõ đó có nghề làm hương nhưng thực chất là không làm mà đi thuê nơi khác làm rồi về phơi đầy ở vỉa hè dưới chân đường tàu hỏa phố Phùng Hưng. Người dân trong con ngõ đó là người ở khắp các nơi đổ về nhưng họ sống chan hòa, thông cảm lẫn nhau và rất lam lũ.Người thì làm công nhân, người là nhà giáo, người là bác sĩ ( cháu nhớ là bác sĩ nhi ) người làm cán bộ, người làm tự do và có cả những người làm cho chế độ cũ nữa. Trong đó có một ông có nghề nấu ăn rất giỏi ông mở quán ăn nổi tiếng ở Hà nội một thời.
Đó là quán thịt chó. Quán này rất đông khách, đặc biệt là các ngày lễ , ngáy nghỉ và ngày cuối tháng. Nhà ông ấy có nhiềui con thì có đến 5 con trai và có cả con gái nữa, nhưng có một anh bị có vấn đề về sức khỏe từ bé, ai cũng chịu khó làm ăn. Chó thì mua về ông đều thuê thợ giết nhưng việc nấu nướng thì chính bàn tay ông đảm nhận. Món ngon nhất ở quán của ông là món sáo măng và nướng, cháu nghe kể lại là vậy chứ từ bé cháu có bao giờ ăn đâu.
Cái nghề này của ông ấy nhanh giàu lắm, mới đầu nhà ông ấy ở một phòng trong một tòa nhà, sau nhà ông ấy mua hết cả tòa, mua lại nhiều nhà trong con ngõ đó.Ba anh con trai lớn ra phụ bố bưng bê cho khách hàng.
U cháu kể lại rằng, hồi đó ám ảnh nhất là những chú chó ta bị trói bị bịt mõm , những âm thanh chát chúa vang lên cũng như tiếng kêu, tiếng rên rỉ của chó khiến u cháu nhiều đêm không ngủ được. U cháu bàn với thầy đi mua nhà khác ra ở riêng nhưng không được vì còn ông bà nội cháu nữa.
Gần ngõ đó có một gia đình nuôi được hai con chó, họ rất quí chúng vì nhà hiếm người. Tuy nghèo nhưng không bao giờ để chúng bị đói. Rồi một hôm do nhà gần đường một chú bị xe cán chết, gia đình này không nỡ ăn thịt nó nhưng lại mang vào bán cho ông chủ quán thịt chó vào một buổi chiều. Khi mang vào ông chủ của chú chó bị chết bế nó trên tay chạy theo sau ông là con chó còn lại . Bình thường bọn chó rất không thích vào khu đó, và trong khu đó rất ít nhà nuôi chó. Con chó chạy gần đến nhà cháu thì đuổi kịp chủ, nó đứng bằng hai chân rồingoặm con bị chết mà lôi xuống đường. Nó nằm cạnh mộtchânđè nên chân trước và một chân nó vòng qua người con chó kia như thể nó đang ôm và giữ chặt để không cho ai mang đi. Đầu nó cúi xuống vừa liếm đám máu vừa rên ư ử như khóc.
- Con nó đấy, nó bị xe vừa cán chết xong.
Ông chủ của nó giải thích với u cháu. Xong ông lại cúi xuống gỡ con mẹ để lấy con chó kia đi. Nó vẫn giữ chặt, đôi mắt nhìn lên ông chủ van xin đừng mang con nó đi nhưng bất thành , u cháu chỉ kịp nhìn thấy ánh mắt đau đớn rưng rưng lệ của nó một cách bất lực rồi đi vào nhà....
U cháu rất nhạy cảm,sau chuyện đó u cháu về nói với ông bà ngoại bàn với thầy cháu đi mua nhà đến nơi ở khác để lại hai chú của cháu ở cùng với ông bà nội.Và chúng cháu được thầy u cho về ngoại thành Hà nội để ở, xa rời con ngõ đông vui và đầm ấm đó. Sau ông bà nội cháu cũng đi theo.Vì sợ món thịt chó nướng mà u cháu không bao giờ làm và dạy cháu món bún chả, và món này là món u cháu ghét nhất, chắc do vậy mà cháu cũng không thích món bún chả. Ít lâu sau thì quán thịt chó đó thôi không bán nữa dù vẫn đông khách, vì sao thôi thì nhiều lý do lắm.
Hiện gia đình ông chủ quán chỉ còn lại hai anh con trai, là anh có sức khỏe kém và anh con út là khi bố mẹ anh kinh doanh hàng thịt chó thì anh còn nhỏ không giúp gia đình mấy. Còn ba anh lớn không còn nữa.Anh con út này cũng có đầu óc kinh doanh nhà hàng như cha anh vậy nhưng anh kinh doanh nhà hàng ăn uống không liên quan đến thịt chó , nhà hàng của anh đông và đắt khách lắm., thỉnh thoảng cháu và mọi người cơ quan cháu vẫn ghé qua...cũng nhờ quán xá của cha anh và của anh mà dân trong con ngõ đó bán được nhiều thứ phục vụ khách ăn theo.
Đấy là chuyện u cháu kể lại chứ hồi đó cháu còn bé chỉ nhớ được con ngõ đông vui, mùi thức ăn , và những con khói lan tỏatrong ngõ thi thoảng hòa với âm thanh của còi tàu...
Anh Dấm Chuối ở cơ quan cháu là người ở một xã của huyện Mỹ Đức , ở nơi đó họ ăn thịt chó trong các đám giỗ đám hỏi và sau ngày tết như một tục lệ. Anh là bộ đội phục viên về cơ quan cháu làm lái xe, vì anh em thân nhau lên đi đâu cháu hay chọn anh là người lái. Anh sống chân thật giản dị,hay quan tâm đến mọi người. Đi đến đâu là anh hay mùa quà nơi đó , khi thì mớ rau muống ròn, khi trái mít ,ít bìa đậu vài cân bún đặc sản của nơi đến công tác, khi về anh đã gói gọn và kèm theo câu:
-Cô mang về ăn ngay cho nó tươi nhé ,ngon hơn mua siêu thị đó
Vợ chồng anh nghèo lắm, nhưng tính anh rất khí khái, nếu có đồ mà cho anh không đúng dịp hoặc thái độ không trân trọng anh chẳng nhận đâu. Vậy lên khi nhân dịp ngày lễ, tết thì cháu mới biếu lại anh, mừng tuổi các con anh và do là gần nhà lên ngáy nấu món tất niên cháu thường nấu gấp đôi mang sang biếu anh một nửa và nói :
- Anh em mình cùng ăn tất niên nhưng mỗi người một gia đình.
Vợ , các con anh hay sang nhà cháu chơi. Anh có nhiều bạn bè lắm chủ yếu là anh em bộ đội ở khắp mọi miền của đất nước, Anh là người nhiều tuổi nhất, có người kém anh hàng chục tuổi, nhưng tập trung đầy đủ hiếm lắm. Anh kể có lần mọi người tụ tập ở nhà anh được bố mẹ anh chiêu đãi món thịt chó ai cũng thích, đang sẵn men rượu trong người anh hứa lần sau tụ tập ở nhà anh anh sẽ nuôi sẵn một con chó rồi làm thịt mời anh em.
Cũng là dịp chó nhà anh nó đẻ, anh xin bố mẹ một con mang ra Hà nội nuôi và đặt tên nó là Nho.Nho trông rất kháu khỉnh và thông minh. Mỗi lần cháu sang chơi nó không lạ mà sán lại gần ngửi ngửi hít hít, à thì ra nó ngửi thấy mùi đồng loại ở cháu.
Các con của anh rất yêu thích nó, dạy cho nó đi nhặt đồ khi ném, dạy cho nó đi vệ sinh đúng chỗ và dạy cho nó chắp hai tay lạy lạy khi xin ăn. Rồi mấy năm sau các bạn anh gọi điện hẹn hò nhau tụ tập mọi người không quên nhắc đến chuyện thịt chó năm xưa. Anh đi làm nhưng cháu thấy anh ấy buồn bã lắm ,cháu cứ tưởng nhà đang có chuyện gì mà anh không tiện nói, nói chuyện thịt chó với cháu là không được rồi, cũng vì chuyện ăn thịt chó màlúc anh ấy mới về cơ quan cháu chỉ giữ quan hệ xã giao với anh ấy chứ không thân như bây giờ.
Vào một buổi tối con bé lớn con của anh chị nó đứng đợi cháu ở cổng với đôi mắt đỏ mọng sưng húp, thấy cháu đi làm về nó bước vội theo sau vào tận trong nhà:
-Cô ơi, cô cứu em Nho với!
-Kể cho cô nghe nào
-Tối đêm qua cháu nghe bố nói với mẹ là chủ nhật này làm thịt Nho để chiêu đãi các bạn. Mẹ cũng không muốn nhưng nhà không còn tiền, lại còn đang nợ ngân hàng lúc mua nhà chưa trả hết nên đã nghe theo.Con Nho nó hiểu hay sao ý cô ạ, nó cũng buồn lắm, cứ nằm trong gầm ghế không muốn ăn.
-Bố cháu tự tay làm thịt nó à?
- Bố cháu thuê thợ đến bắt vào 5 giờ sáng chủ nhật cô ạ, cô có cách gì cứu nó không ?
-Cháu cứ về đi , vẫn cứ buồn và không để bố mẹ biết.
Nói thế cho bé yên tâm chứ cháu đã nghĩ ra cách gì đâu. Đưa tiền mua lại con chó từ anh ấy là thiếu tế nhị rồi, nhất là anh ấy là người rất khí tính. Cháu gọi thằng em trai cháu rồi bàn với chồng cháu thống nhất cách giải quyết. Từ 3 giờ sáng thằng em cháu nó đã đứng đơi ngay từ đầu ngõ, khoảng hơn 4 giờ đội bắt chó đã đến, nó tả hội bắt thịt chó rất chuyên nghệp , con chó chỉ kêu đúng một từ oẳng một cái rồi im băt.Đợi cho đội bắt chó lên xe đi ra đầu ngõ em trai cháu nó dừng xe lại trao đổi với đội bắt cho:
-Các ông cho tôi mua lại con chó này, vì nó khôn và tôi biết nó.
-Sợ khách hàng biết là không được
-Bao nhiêu món các ông cứ theo khách đặt, họ ăn biết làm sao được chó nhà. Vấn đề là tôi cần nó sống.
Đội thịt chó đồng ý và đưa ra cái giá cũng không đến nỗi nào chắc cảm động vì có người cứu chó. Em cháu ôm cả cái bao đang đựng nó nhanh nhẹn mang về nhà cháu.
-Nho ơi, Nho ơi!
Nghe thấy tiếng cháu, nó giẫy giụa, kêu ư ư. Cháu mở bao tải ra. Ôi trời người ta trói nó và dùng một băng keo màu đen quấn quanh mõm nó, nước mắt chan hòa, nó nhìn thấy cháu mắt nó sáng lên cái đuôi mừng rỡ và để yên cho cháu cắt băng dính cắt dây trói rất ngoan. Rồi nó chạy một mạch vào trong gầm cầu thang sau cái tủ giầy, ai gọi cũng không ra. Có lẽ nó vẫn sợ, nó mất lòng tin nơi con người rồi.
Bữa liên hoan nhà anh Dấm Chuối hôm đó vẫn diễn ra bình thường, Chị vợ kể cho cháu là anh chẳng ăn mấy, và nói với các bạn là đang bị bệnh gút .Anh nghỉ mất mấy ngày không đi làm.
Nho ở nhà cháu mấy hôm rồi nó đã chịu ra khỏi gầm cầu thang, đi lại trong nhà, trông nó cũng không được tươi vui như trước nữa, nó hòa nhập nhanh với mấy con chó nhà cháu. khoảng hai chục ngáy sau bỗng một tối cháu không thấy nó đâu, gọi mãi nó không ra, hay nó lại bị bắt trộm rồi, ở ngõ nhà cháu có bao giờ bị mất chó đâu. khoảng gần tiếng sau lại thấy nó.Mấy tối liền nó như thế, cháu theo dõi thì không tin vào mắt mình, nó đang đứng trên sân thượng nhìn về phía nhà nó cho đến khi tắt điện ngoài sân thì nó lại lặng lẽ đi xuống , chắc nó nhớ nhà nhớ chủ nó lắm.
Lâu lắm anh Dấm Chuối mới vào phòng cháu chơi,anh ấy nói:
- Hôm qua anh đi qua nhà cô, nghe tiếng chó sủa anh nhớ con Nho quá . Cô có biết điều gì ám ảnh anh mãi không? Đó là lúc thợ bắt chó đến, nó đã chắp tay lạy anh như xin ăn vậy.Mắt nó như đang khóc nữa.
Nói rồi anh rưng rưng nước mắt. Cháu an ủi anh ấy:
- Anh hóa kiếp cho nó rồi, có lẽ kiếp sau nó sẽ được làm người
-Anh ước gì mình có thể làm lại được.
Nghe anh nói tôi thấy thương anh lắm, có lẽ đây là nguyên nhân anh nghỉ ốm mấy ngày. Nhà ở gần kiểu gì anh cũng sẽ sang nhà cháu chơi nên cháu luyện cho Nho ở trên tầng không được xuống đất. Nhưng hôm đó anh sang chơi, có lẽ do nhớ chủ Nho đã xuống và đứng xa xa không lại gần mà khẽ khẽ kêu như gọi, Anh Dấm Chuối nhìn thấy như không tin váo mắt mình anh chạy đến ôm nó vào lòng miêng không ngớt : Nho, Nho..Nho cảnh giác lắm nó đứng một lúc rồi chạy lên cầu thang nhìn xuống, có lẽ nó vẫn chưa quên vết thương lòng anh đã gây ra cho nó,.
- Thảo nào thỉnh thoảng anh nghe thấy tiếng nó sủa cứ tưởng mình tượng ra
Anh muốn mang nó về lắm nhưng không dám, cứ nhìn nó lại nhìn cháu và tặc lưỡi ; thôi nó còn sống là tốt lắm rồi.
Đến tối cháu dắt Nho về nhà nó,nó thích lắm nó đi nhanh như kéo cháu vậy, thế mới biết đối với mình thì chó chỉ là một phần trong cuộc sống thôi, nhưng đối với nó thì chủ nó là cả thế giới là cuộc sống của nó. Nhìn bọn trẻ và Nho quấn quýt vui mừng gặp lại nhau vợ chồng anh chị và cháu vui quá, và cháu nói :
- Em tặng lại anh chị và các cháu, mong anh chị đừng thịt nó nữa
Cháu viết lại câu chuyện này nhân ngày hôm trước cháu đi Thanh Minh bên đằng ngoại nhà cháu về tối muộn. Cháu chỉ kịp tắm qua không gội đầu. Tự nhiên con đen nhà cháu lúc cháu ngủ nó cứ nhảy lên giường cháu nằm, xong thỉnh thoảng nó lại lấy chân cào cào vào đầu cháu.Nó đẻ được 3 con hôm 16 tháng riêng. Con nó kêu nó cũng kệ. Cháu thấy lạ cố gắng nửa đêm cung phải nấu nước gừng tắm lại và gội đầu. Vào ngủ thì nó không lên giường nữa mà nằm ngủ với con nó. Có lẽ về tâm linh nó đã nhìn thấy cái gì đó mà mình không nhìn thấy được. các cụ các mợ có tin không chứ cháu là cháu có tin, và tin cả việc chó có linh hồn nữa.
Cảm ơn mợ!

Đông Gioăng

Xe tăng
Câu chuyện tâm linh em đã nghe kể:
Câu chuyện 1:
Hồi năm 2012, công ty em mới dọn dẹp văn phòng ở trong khu công nghiệp. Trong khuôn viên sân có 1 cái miếu (hay gọi là gì em cũng không rõ) mà người ta hay đặt bát hương thờ ngoài trời, có 2 con voi sứ 2 bên. Hôm ấy, mấy anh công nhân bê xếp đồ, đi qua đi lại khu vực ấy nhiều. Có 1 anh mới nói mấy câu bông đùa chêu 2 con voi sứ. Chiều hôm ấy, chuyến bốc hàng cuối cùng có thanh sắt rơi vào chân anh ấy, thế là treo giò mất hơn 1 tháng. Sau chuyện ấy, anh ấy kết luận là không tìn thì cũng đừng báng bổ. Không biết anh có trong nhóm này không thì anh em nhận đồng nghiệp cũ nhé :)
Câu chuyện 2:
Cơ quan em hiện đang làm, em nghe đồn ngày xưa có ai đó chết ở sân sau. Bây giờ chỗ này là một văn phòng nhỏ. Mùa đông năm ấy, tầm 6h chiều nhá nhem tối, cả cơ quan về hết, còn em tạp vụ ở lại dọn. Xong việc em khóa cửa mãi mà không khóa được, vào trong thì khóa ngon lành mà cứ ra ngoài lại không thể nào vặn được khóa. Em ấy kể, tự nhiên em thấy lạnh hết sống lưng, xong em mới nói :'Chêu thì chêu nhưng đừng có chêu quá". Sau câu ấy thì em ấy tra khóa vào cửa khóa trơn tru, rồi co giò chạy mất. Kể từ đó không thấy em ấy lọ mọ ở lại làm việc muộn nữa.
Nghe chuyện này, lại nhớ mạch chuyện dang dở của cụ Phonglantrang

Xe nội lước

Xe container
Em cũng từng xem phim này khá lâu rồi trong một chiều Đông cuối tuần.
Em thấy đây là 1 phim hay. Kiểu phim TL..các phim TL nước ngoài thường rất hay. Kể cá phim TL về cttg2 cụ ạ.
Trước kia em còn xem 1 bộ phim theo em là rất hay nhưng không bao giờ em muốn xem lại nó 1 lần nữa. Bộ phim khoa học viễn tưởng về 1 cậu bé ngưòi máy , nó đc nuôi trong 1 gia đình con người ..gia đình có 1 cậu con trai và 1 sự vô tình ở bể bơi gia đình khiến ông bố bà mẹ hiểu nhầm cậu bé máy gây nguy hiểm cho cậu bé thật..nó bị vứt vào bãi rác người máy ..nó khắc khoải được gặp mẹ . Vật liệu quá tốt, trí tuệ nhân tạo quá tốt nên cậu bé quá bền . Người mẹ thật mà theo thời gian có thể đã qua đời cả hơn 1 ngàn năm..nhưng lúc nào cậu cũng vẫn tiếp tục khắc khoải mong đc 1 lần gặp mẹ.
Bộ phim ám ảnh tâm lý nặng nề. Có thể nó là phim Mỹ và em ko nhớ tên nó.
Rất khuyên các mợ tránh xa bộ phim này.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em thấy đây là 1 phim hay. Kiểu phim TL..các phim TL nước ngoài thường rất hay. Kể cá phim TL về cttg2 cụ ạ.
Trước kia em còn xem 1 bộ phim theo em là rất hay nhưng không bao giờ em muốn xem lại nó 1 lần nữa. Bộ phim khoa học viễn tưởng về 1 cậu bé ngưòi máy , nó đc nuôi trong 1 gia đình con người ..gia đình có 1 cậu con trai và 1 sự vô tình ở bể bơi gia đình khiến ông bố bà mẹ hiểu nhầm cậu bé máy gây nguy hiểm cho cậu bé thật..nó bị vứt vào bãi rác người máy ..nó khắc khoải được gặp mẹ . Người mẹ thật mà theo thời gian có thể đã qua đời cả ngàn năm..
Em chưa xem phim này, nhưng em ghét kiểu phim này.

Đông Gioăng

Xe tăng
Trước kia em còn xem 1 bộ phim theo em là rất hay nhưng không bao giờ em muốn xem lại nó 1 lần nữa. Bộ phim khoa học viễn tưởng về 1 cậu bé ngưòi máy , nó đc nuôi trong 1 gia đình con người ..gia đình có 1 cậu con trai và 1 sự vô tình ở bể bơi gia đình khiến ông bố bà mẹ hiểu nhầm cậu bé máy gây nguy hiểm cho cậu bé thật..nó bị vứt vào bãi rác người máy ..nó khắc khoải được gặp mẹ . Vật liệu quá tốt, trí tuệ nhân tạo quá tốt nên cậu bé quá bền . Người mẹ thật mà theo thời gian có thể đã qua đời cả hơn 1 ngàn năm..nhưng lúc nào cậu cũng vẫn tiếp tục khắc khoải mong đc 1 lần gặp mẹ.
Cụ khuyên muộn quá, em đã xem 20 năm trước mất rồi :(