[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
Cơ bản là đúng như vậy ạ.

Nhà bên cạnh chỉ bán 1 phần mảnh vườn sau nên bên nhà bố mẹ chồng em - chính xác là vợ chồng cô em gái của chồng em - mua luôn.

Theo em hiểu, qua lời kể của mẹ chồng em là cả thửa vườn phía sau ấy đều là đất dữ.

Cụ tamlinh ơi, em xin trả lời cụ ạ. Vừa xong em cũng có hỏi mẹ chồng là đã bao giò xem xét hay làm lễ cầu siêu hồi hướng cho các vong linh (nếu có ở thửa vườn sau + phần đất mua thêm ấy) chưa. Thì bà bảo là chỉ làm lễ tạ đất, cũng lại nói tránh nói giảm và gạt đi. Ngay từ chính trong lời bà nói cũng đã có sự mâu thuẫn giữa biết việc đất dữ, nhưng lại phủ nhận việc ảnh hưởng lên gia đình. Bà cho rằng, có ở trên đó đâu, chỉ là đất vườn trồng cây nên ko ảnh hưởng gì :(
Mảnh đất chia đôi ghép với miếng đất mới mua này thành hình "cái rìu".

Xe nội lước

Xe container
Hehe ! nghe cụ kể mà thèm.
Ông Trời tạo ra muôn loài đều có tính bình đẳng và tạo chuỗi thức ăn trong tự nhiên. Trừ một số linh vật: Cụ có thể dùng thịt các gia súc. loài vật trong tự nhiên: heo, heo rừng (gây hại), bò. gà. vịt, chuột, tôm, cua. cá. mực. ốc...
còn các Cụ dùng những: nem công. chả phượng, Rắn hổ, tay Gấu, cao Hổ. sừng Tê... cầy hương, rắn, rùa,Chim rừng , hươu nai làm món nhậu; tàn sát tận diêt gần như tuyệt chủng, phá vỡ hệ sinh thái, thì không là tội thì là gì.
Trời đất không cấm ăn thịt các loài vật, nhưng phải có kế hoạch, quy hoạch, có bảo tồn, có lòng nhân từ, Giờ nếu nhà nước không cấm thì thú rừng bị tận diệt hết. Tự nhiên sẽ là vùng đất chết.
Em lại tâm tư .
Thịt hổ, thịt gấu , thịt hổ mang lớn, thịt công, thịt trĩ .....em đều ăn cả rồi ....bủ mợ em rồi..
À nhưng là em đc mời..tội là ông mời. Ông mời ko bắn vậy là tội ông bán..ông bán ko bắn vậy tội ông buôn..ông buôn lại vẫn ko bắn...em đoán tội thuộc về cái ông xiết cò ..

Bigmoto

Xe container
Mợ nói đúng, văn hóa được tạo nên từ thói quen có tính phổ quát. Vì thế mọi hành vi đi ngược thói quen đều dễ bị diễn giải theo hướng tiêu cực.
Trên bãi biển mà diện nguyên bộ Comple củ sếch sẽ bị mắng là khiêu dâm cụ nhể :))

Bigmoto

Xe container
Cá chép và một số tứ linh là linh vật của Thiên đình hoặc có thể là ngươi thượng giới xuống đầu thai (với lý do gì đó), thần thánh thường nuôi hoặc cưỡi. (trong đó có Ông Táo), nên nếu lỡ ăn nhằm thú cưng của ai đó thì bị giảm phước.
Em nghĩ không ăn cá chép hơi khiên cưỡng. Bà bầu, bà đẻ ăn cá chép hơi bị tốt đấy ợ.
Em thì không quan trọng ăn uống. Ai ăn được cái gì thì em ăn được cái đấy. Đến món sầu riêng trước đây em cho là kinh hoàng mà gấu em nó đầu độc thế nào rồi em cũng ăn được :D
Còn các món động vật chỉ là chưa có điều kiện ăn thôi, chứ có điều kiện em chén tuốt \m/
Trong chuỗi thức ăn của tự nhiên thì con người đứng đầu chuỗi rồi. Tạo hóa đã cho con người bộ nhá với đủ các loại răng có các chức năng khác nhau. Từ cắn, xé đến nghiền....nên chẳng tội gì mà phải kiêng khem cho nó khố ra :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em lại tâm tư .
Thịt hổ, thịt gấu , thịt hổ mang lớn, thịt công, thịt trĩ .....em đều ăn cả rồi ....bủ mợ em rồi..
À nhưng là em đc mời..tội là ông mời. Ông mời ko bắn vậy là tội ông bán..ông bán ko bắn vậy tội ông buôn..ông buôn lại vẫn ko bắn...em đoán tội thuộc về cái ông xiết cò ..
Bọn hổ, báo, sư tử là bọn mang tội sát sinh nặng nhất cụ ạ, vì cả đời có ăn miếng rau nào đâu 🤣🤣🤣

DurexXL

Xe lăn
Trên bãi biển mà diện nguyên bộ Comple củ sếch sẽ bị mắng là khiêu dâm cụ nhể :))
Nhân nói tới bãi biển, phải công nhận Phụ nữ là 1 kiệt tác của Tạo hóa, và mạch logic của các Mợ cũng thực sự làm anh em hết sức là nhức não

Tỷ dụ như, bình thường, anh em có vô tình/ vô thức mà đọng ánh mắt nơi quai dây, khóe váy ... hơi lâu chút thôi thì nhẹ là ăn cái lườm cháy da, nặng hơn thì dừng giao tiếp mà nặng nữa là ăn 1 cái bạt tai trong tiếng mợ thét lanh lảnh: Bớ người ta, Biến thái :(

Ấy thế mà anh em chỉ đổi địa điểm hành nghề, à quên, địa điểm sinh hoạt, à quên, địa điểm giao tiếp sang bãi biển đầy cát trắng và gió thôi, các Mợ lập tức tự tin bikini 2 items căng tràn, show full options, đàng hoàng nói chuyện, mặc cho anh em vô thức nhìn khô cả khóe miệng trong nắng vàng ...

Hức

Em nghĩ không ăn cá chép hơi khiên cưỡng. Bà bầu, bà đẻ ăn cá chép hơi bị tốt đấy ợ.
Em thì không quan trọng ăn uống. Ai ăn được cái gì thì em ăn được cái đấy. Đến món sầu riêng trước đây em cho là kinh hoàng mà gấu em nó đầu độc thế nào rồi em cũng ăn được :D
Còn các món động vật chỉ là chưa có điều kiện ăn thôi, chứ có điều kiện em chén tuốt \m/
Trong chuỗi thức ăn của tự nhiên thì con người đứng đầu chuỗi rồi. Tạo hóa đã cho con người bộ nhá với đủ các loại răng có các chức năng khác nhau. Từ cắn, xé đến nghiền....nên chẳng tội gì mà phải kiêng khem cho nó khố ra :D
Cắn thì còn cắn cả bằng môi ấy chứ Lão anh

Con người phong phú lắm

Khụ

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Nhân nói tới bãi biển, phải công nhận Phụ nữ là 1 kiệt tác của Tạo hóa, và mạch logic của các Mợ cũng thực sự làm anh em hết sức là nhức não

Tỷ dụ như, bình thường, anh em có vô tình/ vô thức mà đọng ánh mắt nơi quai dây, khóe váy ... hơi lâu chút thôi thì nhẹ là ăn cái lườm cháy da, nặng hơn thì dừng giao tiếp mà nặng nữa là ăn 1 cái bạt tai trong tiếng mợ thét lanh lảnh: Bớ người ta, Biến thái :(

Ấy thế mà chỉ đổi địa điểm hành nghề, à quên, địa điểm sinh hoạt, à quên, địa điểm giao tiếp sang bãi biển đầy cát trắng và gió thôi, các Mợ lập tức tự tin bikini 2 items căng tràn, show full options, đàng hoàng nói chuyện, mặc cho anh em vô thức nhìn khô cả khóe miệng trong nắng vàng ...

Hức

Cắn thì còn cắn cả bằng môi ấy chứ Lão anh

Con người phong phú lắm

Khụ
Chị em thì phức sờ tạp lắm. Ăn mặc đẹp sexy một tí, ae ngắm nhìn thì bị mắng là biến thái, nhưng ae không ngắm thì bị mắng là không có con mắt thẩm mỹ...thật khó chiều :))

Yeuaibaygio

Xe container
Em lại tâm tư .
Không sao đâu Cụ. Ông xiết cò cũng vì sinh kế, nuôi vợ nuôi con thôi.
Nếu có kiếp người kiếp thú, thì cái con thú đó nó cũng đã được định phải chịu kiếp như vậy rồi chuyển kiếp khác. Vậy không ông A xiết cò thì là ông B thôi. Còn tại sao là ông A, vì ông A cũng phải chịu cái số phải bắn con thú đó do nhân quả tiền kiếp chẳng hạn. Tóm lại theo luật nhân quả thì tất cả đều là đối tượng được định sẵn rồi.
Số của Cụ phải xơi những món được mời kia, vì không xơi thì mất lòng ông mời, không được việc. :)

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Không sao đâu Cụ. Ông xiết cò cũng vì sinh kế, nuôi vợ nuôi con thôi.
Nếu có kiếp người kiếp thú, thì cái con thú đó nó cũng đã được định phải chịu kiếp như vậy rồi chuyển kiếp khác. Vậy không ông A xiết cò thì là ông B thôi. Còn tại sao là ông A, vì ông A cũng phải chịu cái số phải bắn con thú đó do nhân quả tiền kiếp chẳng hạn. Tóm lại theo luật nhân quả thì tất cả đều là đối tượng được định sẵn rồi.
Số của Cụ phải xơi những món được mời kia, vì không xơi thì mất lòng ông mời, không được việc. :)
Theo em biết thì đức Phật Thích ca mâu ni( Theo ghi chép lại chứ ko trực tiếp) cũng ko quan trọng việc ăn chay hay mặn. Nhưng qua nhiều đời bị cực đoan hóa dần và ko ai dám phản biện "lời Phật dạy" nên mọi sự như hiện tại.
Còn quan điểm chuyển kiếp người sang súc sinh em nghĩ cũng là dọa nạt thái quá, chẳng hiểu dựa vào đâu ?

Marance

Xe điện
Em sử dụng 2 ngày làm việc (16h/2 ngày làm việc) để lội hết 2/3 trang còn lại. Dùng điện thoại xem nên giờ đau hết cả gáy.
Có vài điều giống với hoàn cảnh em từng gặp.

giaconngu

Xe tăng
Theo em biết thì đức Phật Thích ca mâu ni( Theo ghi chép lại chứ ko trực tiếp) cũng ko quan trọng việc ăn chay hay mặn. Nhưng qua nhiều đời bị cực đoan hóa dần và ko ai dám phản biện "lời Phật dạy" nên mọi sự như hiện tại.
Còn quan điểm chuyển kiếp người sang súc sinh em nghĩ cũng là dọa nạt thái quá, chẳng hiểu dựa vào đâu ?
Kinh văn của Phật giáo Nam truyền (Thượng tọa bộ) không cấm ăn thịt. Tuy nhiên, một số kinh văn của Đại thừa trong Phật giáo Bắc truyền thì cấm ăn thịt. Cụ thể, các kinh như kinh Đại bát niết bàn / kinh Niết bàn (Mahāparinirvāṇa Sūtra, 大般涅槃經) phẩm 19 - https://thuvienhoasen.org/p16a177/19-pham-thanh-hanh-thu-muoi-chin; kinh Phạm võng (Brahmajāla Sūtra, 梵網經) - https://thuvienhoasen.org/a2444/kinh-pham-vong; kinh nhập Lăng Già / kinh Lăng Già a bạt đa la bảo (Laṅkāvatāra Sūtra / Laṅkāvatāraratnasūtram, 入楞伽經 / 楞伽阿跋多羅寶經) chương VIII - https://thuvienhoasen.org/p16a1748/chuong-viii-cam-an-thit; kinh Ương Quật Ma La (Aṅgulimālīya Sūtra, 央掘魔羅經) quyển 4 - https://tangthuphathoc.net/kinh-uong-quat-ma-la/4/; kinh Đại Phật đính Thủ lăng nghiêm / kinh Thủ lăng nghiêm (Surangama sutra, 首楞嚴經) quyển 6 - https://thuvienhoasen.org/p16a18845/quyen-6 đều cấm ăn thịt.

Lưu ý rằng kinh Thủ lăng nghiêm, một kinh quan trọng của Đại thừa, từ khi bản chữ Hán ra đời (705-713) tới nay luôn bị nghi vấn là ngụy tạo (sản phẩm tự chế của người Trung Hoa), do nó được dịch/viết mà không có sự tài trợ của nhà Đường và không thấy kinh này bằng tiếng Phạn/Pali/ngôn ngữ Ấn Độ khác. Những người nghi ngờ cho rằng nó là sản phẩm của nguyên tể tướng Phòng Dung (房融) khi năm 705 ông bị Đường Trung Tông cách chức và đầy đi Cao Châu, Quảng Đông (hoặc Khâm Châu, Quảng Tây). Những người tin rằng nó có nguồn gốc từ Ấn Độ thì cho rằng nó do Bát Lạt Mật Đế (Pramiti, 般剌密諦) truyền sang Trung Quốc, Hoài Địch (懷迪) xác nhận ngữ nghĩa, Phòng Dung (房融) chép.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
hôm nay gặp cậu em mới được kể chuyện và cho xem clip, bạn của cậu e mình, mình cũng gặp nhiều lần, mà lâu k gặp, hóa ra chú e nhìn lành lành, ngơ ngơ suốt bao năm, làm gì cũng k thành công, phải nó là thất bại, cũng nhiều lần ngồi ăn uống, chả biết nói gì, nay được ông em kia kể lại hóa ra là có 3 vong quỉ nhập suốt vào chú bao năm mà k biết, đến khi vô tình có người quen chơi thân 1 thầy bà nói chuyện, mới gọi điện, vừa mới gọi video call xa cả nghìn km mà chú em này cứ mắt nhắm mở , rung lắc ( đúng như ng bị vong nhập mà e đã thấy nhiều lần), sau khi gọi xong thì thầy kia đã ra tận nhà, và trục ra 3đc quỉ kia, kết quả là đồng chí từ bỏ luôn thuốc lá, trước đây đi qua những chỗ mà tanh hôi chợ là k đi nổi, đi vào chỗ thầy bà xem còn bị đuổi? giờ đã khá hơn, bắt đầu ăn chay, bản thân như thầy kia nói là chú này có căn ông ngũ hổ, nên mới lành lặn đến giờ, và sau khi được thầy khai quang, thì chú đã thấy được người âm, chú đến nhà thằng em của em thì chú đã bảo mẹ nó đang ở nhà, mẹ nó mất đã 2 năm rồi, chú đã nhìn thấy phật bà về nhà chú, sau khi chú ý đi mua tượng về để thờ theo lời thầy, về đến cửa đã thấy,và chú cũng thấy là chú đi đâu cũng được ông hổ đi cùng bảo vệ, kể cả khi vào thang máy...chuyện này là thật và giờ chú ý bắt đầu...e thì tiếp tục đợi, hy vọng nhân duyên, vì theo như thầy kia, chú mới là ng sau này tu vi lớn hơn thầy nhiều....em thì cũng chả biết như nào, nhưng có điều e chơi thân với chú em kia, và chú này là bạn thân chú em, tất cả bọn e đều gặp nhau, ăn nhậu, chơi với nhau biết nhau cả....đôi lời góp vui vào thớt "ngọa hổ tàng long"

buicongchuc

Xe ba gác
Cá chép và một số tứ linh là linh vật của Thiên đình hoặc có thể là ngươi thượng giới xuống đầu thai (với lý do gì đó), thần thánh thường nuôi hoặc cưỡi. (trong đó có Ông Táo), nên nếu lỡ ăn nhằm thú cưng của ai đó thì bị giảm phước.
Nhà em lâu lâu lắm rồi không ăn cá chép, lươn, cá chuối, chim bồ câu, chim tự nhiên, thú rừng; hạn chế tối đa ăn thịt trâu, ngựa, thịt chó, mèo, baba, thịt rắn. Một số con chả phải linh vật gì nhưng mang nhiều âm khí trong mã sóng cơ thể (lươn, trạch) hoặc trí tuệ nó thông minh/mạnh mẽ, dễ gây ra thù hận bởi linh hồn của nó (rắn, cá chuối, chó, ngựa, trâu, hổ, báo, mèo, ...).

TXM3b

Xe buýt
Nhà em lâu lâu lắm rồi không ăn cá chép, lươn, cá chuối, chim bồ câu, chim tự nhiên, thú rừng; hạn chế tối đa ăn thịt trâu, ngựa, thịt chó, mèo, baba, thịt rắn. Một số con chả phải linh vật gì nhưng mang nhiều âm khí trong mã sóng cơ thể (lươn, trạch) hoặc trí tuệ nó thông minh/mạnh mẽ, dễ gây ra thù hận bởi linh hồn của nó (rắn, cá chuối, chó, ngựa, trâu, hổ, báo, mèo, ...).
nói đến mấy món cụ nói, thì e năm 2020 đi ks thị trường với 1 ku em, khi vào nhà 1 đại lý bán hàng, dăm câu thì cô là thầy, và cô đã khuyên e k ăn mấy loài như cụ nói, mà e k nhớ chính xác là loài gì, chỉ chắc chắn có trâu, mèo, ba ba ...nói chung tầm 4 hay 5 loài, cơ bản là e cũng k máu ăn chó mèo , ba ba cũng ít lắm, trâu cũng vậy, năm nay quên mất cứ đi gặm thịt trâu gác bếp khi chơi tết

buicongchuc

Xe ba gác
Hehe ! nghe cụ kể mà thèm.
Ông Trời tạo ra muôn loài đều có tính bình đẳng và tạo chuỗi thức ăn trong tự nhiên. Trừ một số linh vật: Cụ có thể dùng thịt các gia súc. loài vật trong tự nhiên: heo, heo rừng (gây hại), bò. gà. vịt, chuột, tôm, cua. cá. mực. ốc...
còn các Cụ dùng những: nem công. chả phượng, Rắn hổ, tay Gấu, cao Hổ. sừng Tê... cầy hương, rắn, rùa,Chim rừng , hươu nai làm món nhậu; tàn sát tận diêt gần như tuyệt chủng, phá vỡ hệ sinh thái, thì không là tội thì là gì.
Trời đất không cấm ăn thịt các loài vật, nhưng phải có kế hoạch, quy hoạch, có bảo tồn, có lòng nhân từ, Giờ nếu nhà nước không cấm thì thú rừng bị tận diệt hết. Tự nhiên sẽ là vùng đất chết.
Em nghĩ việc khuyến khích ăn chay hay giáo luật quy định con người ăn chay chủ yếu là để thể hiền tình thương yêu với loài vật. Đúng như cụ nói, nếu có giết con vật để làm thức ăn thì hãy hạn chế tối đa việc làm nó đau đớn.
Ngày xưa em được đi thăm lò mổ bò và mổ gia cầm ở Úc, và năm ngoái em đi thăm lò mổ CP ở Yên Nghĩa - HN. Ngoài việc vệ sinh sạch sẽ, em còn thấy họ giết con vật một cách rất nhân đạo, chết không đau đớn, không để con nọ nhìn thấy con kia bị giết.

xommai

Xe tải
Hôm nay Khai mạc Lễ Hội Xuân Tây Yên Tử, chỗ em làm có sự kiện trên đó, em đang lúi húi cùng với mọi người có quan thu dọn đồ ra về thì Sư Thầy đi qua phát cho em một tờ vuông vuông to bản rồi Thầy đi, mọi người nhìn thấy bảo nhau chạy theo Thầy và nói với nhau “Vừa khai ấn xong Thầy phát ấn đấy sang xin đi”. Mọi người đổ xô sang chỗ Thầy xin. Em lần đầu tiên biết là được phát ấn sau khi khai ấn ( em cứ tưởng muốn là phải xin) và rất vui khi được Thầy đi qua tự tay Thầy phát cho em. Mong một năm bình an đến với em và mọi người ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Có nhiều cụ thắc mắc tại sao không nên ăn Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....là bởi lý do sau:
1. Chó, trâu khi đầu thai, ở với người đã kéo cày, giữ nhà trả ơn cho con người (mà nó mắc nợ). Các Cụ hay nói kiếp sau con nguyện làm trâu chó trả ơn cho ông bà... nên nó đã trả nợ trần xong , giúp đời sao ta lại giết thịt nó? vậy ta lại tạo oán nghiệp.
2. Tứ linh: rắn, rùa, chim, cá chép, hổ, sư tửi là những linh vật, có tu luyện, giết thịt nó? không tốt. Lỡ nó tu đạo mình cũng bị tội. Nó là linh thú, tu tà sẽ báo thù, hoặc là linh thú của Thần cũng bị phạm. Tuy không phải con nào cũng là linh thú, nhưng chừa ra cho chắc ăn.
Còn xui, vô tình ăn trúng phải chim, cá phóng sinh cũng bị tội (nhỏ).
3. Thú rừng: chim chóc, chồn sóc hươu nai... là thú hiền lành ko hại ai, tạo cảnh đẹp cho thiên nhiên ta lại bỗng dưng đi săn , bắt làm mồi nhậu, buôn bán thế thì ác tâm, trừ TH các bộ lạc sống trong rừng ăn thịt để sống, họ vì sinh tồn chứ ko ác tâm.
Nói đến tình yêu chim, nhiều người chỉ vì say mê tiếng chim hót, thấy nó đẹp mà lỡ bắt nó nhốt vào lồng (kể cả lồng son). Có thể trong tiếng hót của nó là tiếng kêu ai oán, khóc hờn...
Ngày nhỏ ở quê em cũng cùng đám bạn giặc giời đi bắt tổ chim non về nuôi huấn luyện. Cuối tuần bố em về phát hiện là bắt thả ra hết. Có con chim sẻ non em nuôi nhốt cả tháng mà chim mẹ vẫn bay quanh quẩn, thả ra chim con ra cái là chim mẹ đón đi ngay.
Sau này bố em nghỉ hưu (nhà em có bụi tre góc vườn, góc ao chim rất hay về làm tổ) thì bố em không để ai đến vườn nhà săn bắt chim, bố em trồng thêm khóm tre ở góc khác để sử dụng, còn cụm tre kia giữ cho chim làm tổ. Đến mùa thu hoạch quả cau ở mấy cây cau vườn trước nhà mà cây cau đó đang có tổ chim là bố em không thu hái cau ở cây đó nữa. Nên giờ về nhà em chim kêu hót cả ngày quanh nhà. Sáng ra chả cần báo thức, cứ bắt đầu bình minh là chim kêu hót ầm ĩ ở cây mít cạnh cửa sổ phòng ngủ sau nhà.
Nhà em thì "trước trồng cau, sau trồng mít" :D

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Kiêng nhưng đừng khem :D
Cụ có thể không ăn khi biết nó không tốt - vd nó không tốt về mặt "tâm linh", và có thể ăn thức ăn thay thế khác. Và cái chính là biết tỏ lòng thương, đừng giết hại loài vật một cách dã man, tàn ác.
Em cũng thi thoảng đi câu cá, con cá nó tự tìm vào bẫy vì nó ham mồi nên nó rồi đời. Nhưng trước khi mang cá về em dùng cái búa nhỏ gõ vào huyệt đầu để nó chết luôn, đỡ bị đau đớn chết từ từ.
Sau nếu phái giết mổ con gì đó làm thức ăn em sẽ niệm Phật và cầu hoá cho nó về nơi Bồ đề, mong kiếp sau nó được sống kiếp an bình hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng