[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bigmoto

Xe container
Tâm linh không đùa được mà Lão :D

Trưa nay em phởn, nghe thằng ku cùng VP , thằng này dân thuốc lào, mới mua cái điếu bát, nó vê cho 1 bi bảo anh nếm thử cái bát mới này hay lắm, thế là đóng 1 hơi

Haizzz, nằm 1 tiếng buổi trưa giờ dậy mặt vẫn đần như ngỗng
#:-s
Xời, món TL - thuốc lào- này đợt 1 thằng làm cùng bị em chửi cho sấp mặt. Hôm đấy T7, cuối tuần nên cũng nhàn nhã, thăng cu nó đem cả con nó đến cty - vì éo đi lớp đc.
Ae rủ nhau ra trà đá chém gió, thằng kia nó để con ngồi trong lòng rồi nó với cái điểu. Em bảo để thằng cu ngồi ra bên cạnh đi, tránh khói thuốc và nhỡ phê lại ngã nó. Nó éo nghe.
Y như rằng ông tướng phê vật, đỗ xuống đè thằng bé sứt hết mặt mũi. Em chửi cho một trận tơi tả.

pooka

Xe container
Đọc mà buồn, nặng trĩu cụ ạ. Giai đoạn ấy là vừa mở cửa kinh tế thị trường, nước mình thoát khỏi cấm vận nên xã hội chuyển mình ghê gớm. Đi kèm với thông thương buôn bán dịch vụ thì tệ nạn cũng gia tăng, cuốn thanh niên ngày đó vào vòng xoáy. Đằng nội nhà em ở khu Phúc Tân, môi trường phưc tạp, dân làm tự do là chính nên hầu như gia đình nào cũng có người dính phải nàng tiên nâu này :(
Em nhớ hồi 1990-1997 đang là sinh viên mà đi vào mấy xóm với xã ngoại thành có nhiều ổ nghiện bán công khai trong những căn nhà lụp xụp, nhiều người nằm hút với chích xong phê phê nói năng như đài 5 chục luôn. Nghĩ mà sợ. Sinh viên cũng có mấy đứa dính nghiện nhưng may mắn sau này tụi nó bỏ được hết.

Xe nội lước

Xe container
Em nhớ hồi 1990-1997 đang là sinh viên mà đi vào mấy xóm với xã ngoại thành có nhiều ổ nghiện bán công khai trong những căn nhà lụp xụp, nhiều người nằm hút với chích xong phê phê nói năng như đài 5 chục luôn. Nghĩ mà sợ. Sinh viên cũng có mấy đứa dính nghiện nhưng may mắn sau này tụi nó bỏ được hết.
Khoảng 95, 96 . 1 ông bạn vàng còn rủ em đi chơi ở khu Thanh Xuân Nam..chỗ ngồi là quán nc trên con ngõ sát sườn ĐN của 1 cqnn . Biển ghi " Đội THA quận TX " . Khách khứa vào ra toàn nam thanh nữ tú cả.. cứ dừng xe sì ra 5 trục , 3 trục hay 100 là bác chủ quán khoảng 70 tuổi sẽ móc túi quần ra 1 nhúm các gói nhỏ đc bọc sẵn theo định mức về giá..bác gẩy gẩy ngón trỏ tìm đúng loại ứng với số tiền. 2 bên không nói 1 lời, máy xe không tắt , nhận kẹo là vút luôn.
Ngồi 1 lúc thì mới thấy dãy đó có vài nhà bán hàng . Có nhà khóa cửa xếp , khách chủ mua bán qua khe nan cửa.
Ngồi 1 lúc thì trong 1 khe ngách lại thò ra 2,3 cô gái , các cô ngồi bên và hỏi luôn bọn em : các anh có vào vui 1 chút không ?..rồi anh vào đi , rủ bạn anh vào đi v v..
Bạn em bảo : vào không ..hay vào tí.
Em nói không , tao không và mày cũng không..
Ông bạn nói . Không thì kệ pẹ thằng B, chờ mỏi cổ..tao với mày đi uống bia cho đỡ Nhức Nhối 🤣🤣.
Có 1 lần nữa. Em vào nhà 1 thằng bán thịt chó , nhà thuê làm quán hát trong , chó ngoài. Mấy đứa sv (có em nó )ngồi đốt đốt hít hít ..thằng thì học BK, đứa học Ngoại Ngữ vv..đẹp đẽ sáng sủa . Chúng nó mời : anh làm hơi , 1 ,2 lần không nghiện đâu, nghiện thì cũng không phải là không bỏ đc đâu 😆.. rồi chúng cắn quả mận, rít hơi thuốc lá mà chúng gọi là " Hãm Thuốc " ..mơ màng nói về tương lai tươi sáng , lương thiện và đầy hoài bão..
Quanh em thời đó đến đầu 2000 nghiện đầy. Nhưng đố đứa nào mời hay ép em đc 1 phát..em còn dạy và chửi cho. Có thằng lớn gan chớt nhả xăm trổ từ móng đến mái , mở mồm là hàng nóng hàng lạnh chết toi gì ấy..em còn táng cho ù mỏ tội dám lừa ép em..giờ nó là thương gia cơ đấy. buôn thịt lợn.. hôm nọ vừa dặn : anh ăn gà vịt đi nhá, dạo này thịt...
Nghĩ lại mới giật mình. Mấy thằng dính toàn đứa thông minh lanh lợi..thậm chí là tài là khác. Hát hay, nấu ăn ngon, khéo nói v v thế mới phí.
Mấy thằng thoát nghẹo như em thì lại chậm chạp đần đần ..

Chỉnh sửa cuối:

SubmarineTH

Xe buýt
Các cụ mợ cho em hỏi, về tâm linh thế giới âm tác động đến người dương thì có thể tin là có vì có chủ thể là thần, ma rõ ràng với các hiện tượng liên quan. Thế nhưng cái bề rộng -cao của 1 cái cửa thì gây ảnh hưởng đến người dương bằng cách nào? Chủ thể nào gây ra ảnh hưởng đó? Sao lại gắn việc ko may xảy ra là do thay đổi kích thước cửa hay chọn cửa kích thước ko tốt? Hơn kém nhau 1 vài cm thì ảnh hưởng kiểu gì vậy?

Mimeo

Xe điện
Khoảng 95, 96 . 1 ông bạn vàng còn rủ em đi chơi ở khu Thanh Xuân Nam..chỗ ngồi là quán nc trên con ngõ sát sườn ĐN của 1 cqnn . Biển ghi " Đội THA quận TX " . Khách khứa vào ra toàn nam thanh nữ tú cả.. cứ dừng xe sì ra 5 trục , 3 trục hay 100 là bác chủ quán khoảng 70 tuổi sẽ móc túi quần ra 1 nhúm các gói nhỏ đc bọc sẵn theo định mức về giá..bác gẩy gẩy ngón trỏ tìm đúng loại ứng với số tiền. 2 bên không nói 1 lời, máy xe không tắt , nhận kẹo là vút luôn.
Ngồi 1 lúc thì mới thấy dãy đó có vài nhà bán hàng . Có nhà khóa cửa xếp , khách chủ mua bán qua khe nan cửa.
Ngồi 1 lúc thì trong 1 khe ngách lại thò ra 2,3 cô gái , các cô ngồi bên và hỏi luôn bọn em : các anh có vào vui 1 chút không ?..rồi anh vào đi , rủ bạn anh vào đi v v..
Bạn em bảo : vào không ..hay vào tí.
Em nói không , tao không và mày cũng không..
Ông bạn nói . Không thì kệ pẹ thằng B, chờ mỏi cổ..tao với mày đi uống bia cho đỡ Nhức Nhối 🤣🤣.
Có 1 lần nữa. Em vào nhà 1 thằng bán thịt chó , nhà thuê làm quán hát trong , chó ngoài. Mấy đứa sv (có em nó )ngồi đốt đốt hít hít ..thằng thì học BK, đứa học Ngoại Ngữ vv..đẹp đẽ sáng sủa . Chúng nó mời : anh làm hơi , 1 ,2 lần không nghiện đâu, nghiện thì cũng không phải là không bỏ đc đâu 😆.. rồi chúng cắn quả mận, rít hơi thuốc lá mà chúng gọi là " Hãm Thuốc " ..mơ màng nói về tương lai tươi sáng , lương thiện và đầy hoài bão..
Quanh em thời đó đến đầu 2000 nghiện đầy. Nhưng đố đứa nào mời hay ép em đc 1 phát..em còn dạy và chửi cho. Có thằng lớn gan chớt nhả xăm trổ từ móng đến mái , mở mồm là hàng nóng hàng lạnh chết toi gì ấy..em còn táng cho ù mỏ tội dám lừa ép em..giờ nó là thương gia cơ đấy. buôn thịt lợn.. hôm nọ vừa dặn : anh ăn gà vịt đi nhá, dạo này thịt...
Nghĩ lại mới giật mình. Mấy thằng dính toàn đứa thông minh lanh lợi..thậm chí là tài là khác. Hát hay, nấu ăn ngon, khéo nói v v thế mới phí.
Mấy thằng thoát nghẹo như em thì lại chậm chạp đần đần ..
Thanh niên chủ yếu là nghe bạn bè rủ rê, khích bác nhau nên bập vào, thậm chí còn thể hiện bản lĩnh. Nhưng bập vào rồi nên ko thoát ra được, đành hoài phí tuổi xuân. Đáng tiếc.... Thế nên, ai là thoát nghẹo, rời xa được con đường đó để làm lại, em nghĩ phải quyết tâm sắt đá vô cùng.

Ơ, mà nghe thương gia buôn thịt lợn, em nghĩ ngay đến bầu Đ.ức cụ ạ :^o

trungunimor

Xe buýt
Các cụ mợ cho em hỏi, về tâm linh thế giới âm tác động đến người dương thì có thể tin là có vì có chủ thể là thần, ma rõ ràng với các hiện tượng liên quan. Thế nhưng cái bề rộng -cao của 1 cái cửa thì gây ảnh hưởng đến người dương bằng cách nào? Chủ thể nào gây ra ảnh hưởng đó? Sao lại gắn việc ko may xảy ra là do thay đổi kích thước cửa hay chọn cửa kích thước ko tốt? Hơn kém nhau 1 vài cm thì ảnh hưởng kiểu gì vậy?
Hồi tôi còn ở HCM có nhà 2 ông bà cãi nhau suốt,thằng cháu ở Cần thơ lên bảo tại cửa chính rơi vào khung cãi,sau sửa cửa mật độ cãi nhau giảm 70%.Chẳng biết tại cửa hay lý do khác???

buicongchuc

Xe ba gác
Cảm ơn cụ, e đang tính làm theo phương án của 1 cụ trên này, lát đến mép mở cửa thì dừng lại, cửa phòng ngủ thì e cạy gạch lên, xử lý rồi lát lên nền xi măng. Xấu 1 chút nhưng an tâm cụ ạ.
Làm thế này thành ra sàn nhà bị vá víu ah cụ? Chỉ cần chú ý cửa chính ra vào thôi cụ ơi. Cụ nâng cửa lên là được mà.

buicongchuc

Xe ba gác
Đấy là quan niệm dân gian thôi. Hoặc là, thông thủy cửa theo chiều cao đang ở cung đẹp, giờ nâng sàn, cắt cửa nó lại vào cung xấu.
Theo thước 52.2 cm có 8 cung: Quý nhân (t), Hiểm hoạ (x), Thiên tai (x), Thiên tài (t), Nhân lộc (t), Cô độc (x), Thiên tặc (x), Tể tướng (t).

buicongchuc

Xe ba gác
Ông dc xem sẽx qua khe cửa khu tập thể bao h chửa? Hí hí, nó cực chân thực ko như mấy anh jav vớ vẩn bi h nhá, mặc dù có hơn chục phút thôi:)):)):))
Những ngày hè thời HS tiểu học em đi theo mấy anh lớn rình xem được vài lần :)) :))

Xe nội lước

Xe container
Thanh niên chủ yếu là nghe bạn bè rủ rê, khích bác nhau nên bập vào, thậm chí còn thể hiện bản lĩnh. Nhưng bập vào rồi nên ko thoát ra được, đành hoài phí tuổi xuân. Đáng tiếc.... Thế nên, ai là thoát nghẹo, rời xa được con đường đó để làm lại, em nghĩ phải quyết tâm sắt đá vô cùng.

Ơ, mà nghe thương gia buôn thịt lợn, em nghĩ ngay đến bầu Đ.ức cụ ạ :^o
Em mà là bạn anh Đức. À mà nói đúng là A Đức mà cho em chơi cùng thì giờ này em đang đi thái chuối cho lợn chứ vào ọp sao đc 🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Hồi tôi còn ở HCM có nhà 2 ông bà cãi nhau suốt,thằng cháu ở Cần thơ lên bảo tại cửa chính rơi vào khung cãi,sau sửa cửa mật độ cãi nhau giảm 70%.Chẳng biết tại cửa hay lý do khác???
Em có thấy 1 bác nói cái từ chuyên môn là " xích khẩu "..chắc dịnh ra là cãi nhau 😆

cuhaifus

Xe container
Cái này em cho là vấn đề khoa học cụ ạ, ví dụ bậc thang theo thước lỗ ban 15,6cm đúng cung đẹp và bước dễ chịu. Cửa chính của ngôi nhà rất quan trọng cho nên lúc làm đã cẩn thận về Kt rồi, nếu thay đổi kích thước có thể dẫn đến thay đổi về sk của gia chủ là rất bình thường, hoặc giếng nước chẳng hạn, cụ thấy nhà ai lấp giếng đi mà không vấn đề gì chưa?

Khem

Xe buýt
hoặc giếng nước chẳng hạn, cụ thấy nhà ai lấp giếng đi mà không vấn đề gì chưa?
Cả làng em, hầu như 100% các nhà đều lấp giếng để dùng giếng khoan, bây giờ là nước máy (nước sạch nhà máy). Cái giếng nước trong vắt, bên cạnh cây roi và cây ổi quả to như cái bát ăn cơm, rõ giòn, thơm ngọt, nó gắn với cả tuổi thơ của em.

Hai năm trước em mua 2 mảnh đất, đều có giếng nước ở bên trong. Vì sợ bọn trẻ hàng xóm vào trẩy quả, sơ sẩy gì thì chết dở, nên cách đây vài tháng, em cho lấp cả hai đi. Nếu biết thớt này trước, em sẽ cân nhắc lại ạ, dù giờ em vẫn chưa thấy bị làm sao cả ạ.

PNPT0910

Xe hơi
Cảm ơn cụ, e đang tính làm theo phương án của 1 cụ trên này, lát đến mép mở cửa thì dừng lại, cửa phòng ngủ thì e cạy gạch lên, xử lý rồi lát lên nền xi măng. Xấu 1 chút nhưng an tâm cụ ạ.

Cụ lát gạch mỏng chỗ cửa tiền sảnh cũng là 1 giải pháp.

SubmarineTH

Xe buýt
Cái này em cho là vấn đề khoa học cụ ạ, ví dụ bậc thang theo thước lỗ ban 15,6cm đúng cung đẹp và bước dễ chịu. Cửa chính của ngôi nhà rất quan trọng cho nên lúc làm đã cẩn thận về Kt rồi, nếu thay đổi kích thước có thể dẫn đến thay đổi về sk của gia chủ là rất bình thường, hoặc giếng nước chẳng hạn, cụ thấy nhà ai lấp giếng đi mà không vấn đề gì chưa?
Nếu là khoa học thì cụ có thể giải thích cơ chế tác động gây ra các việc xấu khi thay đổi 1 vài cm cửa là ntn ko? Tại sao kích thước cửa này là có ảnh hưởng tích cực, kích thước khác 1 chút lại là tiêu cực? Và các nước khác, trừ TQ, ĐL thì họ có căn ke đến từng cm cửa như mình ko?

pooka

Xe container
Nếu là khoa học thì cụ có thể giải thích cơ chế tác động gây ra các việc xấu khi thay đổi 1 vài cm cửa là ntn ko? Tại sao kích thước cửa này là có ảnh hưởng tích cực, kích thước khác 1 chút lại là tiêu cực? Và các nước khác, trừ TQ, ĐL thì họ có căn ke đến từng cm cửa như mình ko?
Em thấy người ta dùng thước Lỗ Ban để làm kích thước cửa nẻo từ lâu rồi mà. Thước này có nguồn gốc từ nước Lỗ- Trung Quốc từ thời xưa.
Không rõ tác dụng thế nào nhưng có vẻ làm theo thì cũng yên tâm

trungunimor

Xe buýt
Em thấy người ta dùng thước Lỗ Ban để làm kích thước cửa nẻo từ lâu rồi mà. Thước này có nguồn gốc từ nước Lỗ- Trung Quốc từ thời xưa.
Như thuốc Đông y,Tây y thôi mà, ai tin thì dùng,ko thì thôi miễn là ko vi phạm pháp luật.Còn chủ thớt thích thì đi xách thước LỖ BAN về, gọi thợ đến và ra lệnh,chi.Xong.(dùng thước Lỗ Ban 52.2cm)

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Thợ thuyền có hay dùng thước này không các cụ nhỉ? Em giờ mới biết ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng