[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
Thật sự em có lời khuyên cho cụ, tín tâm là đủ rồi, đi xem nhiều thì ko tốt đâu. Có những thứ cần phải kiên định dựa trên nhận định và kinh nghiệm mình có đc. Các thầy các cô, vì miếng cơm cũng hay nói tốt để vun vào; lại bày ra những điều trắc trở khó khăn để cúng giải hạn. Mà nói thật là, chắc gì họ đã đủ trình để làm thầy làm bà thiên hạ!

Em nói có hơi hướng phản biện như vậy, vì em thấy nhiều người thuòng làm cho mọi thứ hỗn mang hơn, làm cho tín chủ lo sợ rồi lệ thuộc ý thức vào họ.

Những việc em cho là đúng; thì phải là giúp họ nhìn nhận cho ra vấn đề, trấn an họ bằng học thuật của chính mình. Thế thôi.
Cụ nói rất hợp ý.

victory-henry

Xe buýt
khi ta đổ đất cát tôn nền nhà mà lẫn trong đó có những khối đá, khối bt to như con lợn lớn, hoặc như nửa cái phuy 200l thì có sao không cụ datlui .
Rồi cả cái đầu rung bằng thép của đầm rùi, to dài như điếu cày bị tụt ra khi đầm nền , nó bị chôn luôn trong nền nhà thì có phải moi nó ra bằng được không cụ.
Nếu thần núi đi đòi đất đá, thì cụ được chỉ dẫn hoàn trả ở đâu, cụ sẽ vào lễ tạ lỗi và xin đốt tiền vàng ở đó.Bạn em 7x xây nhà đêm hôm có giấc mơ như vậy,phải cùng nhóm bạn vào làm lễ và đốt vàng tiền trong núi..Sau mơ tiếp, được báo đã nhận được tiền, nhưng là tiền hơi rách...Vì đêm hôm vào núi sợ +vội, nên tiền vàng đốt nhiều khi không cháy hết...

mega_fun

Xe điện
Em sinh tháng 5 âm cụ ạ :D
Em cũng không dám mong an nhàn, cũng không ngại vất vả, chỉ là mong mau qua cảnh bết bát này :)
Thế thì tử vi cũng khá chuẩn cụ nhỉ, ít nhất đến lúc này em thấy nó đúng với em :)
2 nữ nữa k biết nhà cụ sao :-/

buicongchuc

Xe ba gác

Chu Đồng

Xe hơi
Em vào hóng tiếp. Thớt này giờ sôi động vui phết ;)

Xe nội lước

Xe container
Em thì không gặp trường hợp ngửi thấy mùi mít. Nhưng hồi nhỏ em thấy 1 trường hợp rất lạ.
Hồi đó em khoảng 5 tuổi. Khoảng 10 giờ tối em nhìn thấy có cái bóng đèn sáng như đèn dầu cứ bò từ gốc mít rồi lên ngọn cây mít rồi lại bò xuống gốc. Chị em lúc đó đang ngồi học bài rồi em còn gọi chị Em ra chỉ và xem cùng. Sau này chị em còn kể chuyện đó cho mọi người nghe.
Cây mít đó nằm ở phía sau nhà Bác làm cùng cơ quan Mẹ Em. Lúc đó Bác ấy đã về hưu( có lẽ về mất sức). Nhà Em và nhà Bác ấy còn cách nhau khu đất 1 nhà khác ở giữa nhưng lúc đó họ chưa về xây nhà ở. Trong vườn cả 3 nhà ít cây cối nên em nhìn thấy rất rõ. Khoảng cách từ chỗ em đến cây mít khoảng 35-40m.
Điện đóm lúc đó cũng chưa có. Vườn sau nhà Bác ấy có 2 cây mít và mấy cây lặt vặt nhỏ. Em hay chơi với 2 đứa con nhà Bác ấy và hay trèo lên cây mít nhỏ ngồi. Còn cây mít to lúc đó quá to so với Em. Thỉnh thoảng ôm gốc chứ không leo lên được.
Mà cây mít to đấy thấy chẳng có trái gì cả. Toàn *** mít thôi. Em thấy ánh sáng từ cây mít to đó. Đó cũng là lần đầu tiên Em nhìn thấy hiện tượng như vậy. Sau này buổi tối hay đi với thằng bạn chích điện cá ngoài đồng nhưng chẳng thấy gì. Chỉ sợ rắn thôi.
1 thời gian sau nhà kế bên nhà Em họ cũng về xây nhà và ở. Chẳng biết Cậu chủ nhà nhìn thấy gì mà thấy mượn cọc sắt về thuôn đất khu đất xát nhà Em. Cũng chẳng thấy gì cả.
Sét hòn chăng. 1 hiện tượng của khoa học ?

honda acura

Xe điện
em sát 50 rồi mà thấy vẫn nghèo, cứ bảo về dà an nhàn
chắc gì đã được an nhàn, có khi nghẻo sớm ấy chứ

xe365

Xe buýt
kaka, ý e là k lo nghèo vì kiểu gì cũng có phần cụ ạ, chứ đúng là chỉ có tự làm thì mới bền, tuy nhiên có thêm phần nhà vợ cũng tốt, cũng phải tốt số mới được chứ cụ, như nhà vợ e, tài sản duy nhất bố mẹ vợ cho vợ e khi lấy chồng là xe máy , nhưng chỉ 2 tháng là mất, 2 vc e cũng tự tay làm, rõ là nó sẽ vất hơn nếu bố mẹ vợ có đk tốt thôi cụ .

Cơ quan e mới có câu 99 mất đột tử, cơ quan vợ thì có cậu 93 mới mất, mà cậu này học giỏi, sang mỹ có thẻ xanh, đang chuẩn bị lấy vợ cũng là cô bé người việt sang đó du học, nhà mẹ là bs chỉ có mỗi cậu đấy là con giai, nên thật sự đau đớn tột cùng cụ ạ, nên e hiểu cái số phận con người, và cuộc sống nó k phải chỉ có tiền với tiền, mà nó là nhiều cái khác, tiền là 1 cái quan trọng trong những cái đó.

em cám ơn cụ, mặc dụ e đã xóa lá số, nhưng cụ vẫn lưu và có lời mở cho em, tuy nhiên gđ 28~37 với em mà nói thì cũng cũng chưa có gì thành công lắm, năm 28 tuổi là lúc e bị cho nghỉ việc, và ở nhà 6 tháng sau lúc đó vc cũng bí tiền lắm, nhưng sau này đã ổn hơn ...2 năm nay e không làm ra được chỉ phá thôi hiii,

ngôi nhà hiện tại của e mới mua về ở, thực ra là được hơn 2 năm rồi, nó là mảnh đất được người chủ cũ lấn dũi mà có, cả khu là vậy, vì trước mặt nó là cái hồ rộng, ai cũng lấn ra, rồi hợp thức hóa được nên sau họ bán, e mua cũng là chủ thứ 3 về đây kể từ khi chủ đất bán.
Nên e đi đâu xem thì e thấy nói khá giống nhau, đấy là đất nhà e là đất hỗn tạp, thầy bà nào cũng bảo đất có nhiều mạch , khe nước, cái này e nghĩ đúng vì bản chất đất nhà e ở trước đây là hồ thôi
nên nó bị đổ lấn đủ thứ, và thầy đầu tiên từ đầu năm e đi xem cũng gợi ý là làm cũng tạ đất, hàn long mạch, vừa rồi e có đi xem 1 thầy cũng nói na ná vậy, cái này vc e tự mua đồ mã về cúng tạ và hàn long mạch ( vảy nước thơm mấy góc nhà), không rõ như vậy được chưa, và theo như thầy bảo thì phải ở đủ 3 năm mới gọi là đủ thời gian cho ngôi nhà, k rõ mốc 3 năm nghĩa gì
Về ngồi nhà e e thì như e đã nói, nó thuộc mảnh to của nhà chủ chia ra, và góc cách đó chục m là góc 1 nhà xây trên đất miếu cũ, do trước đấy hồ có ng chết đuối trôi về nhiều, nên họ lập miếu nhỏ để cúng, thời gian sau chủ lấp dần lấn thêm tạo thành mảnh nhỏ rồi bán qua vài đời chủ
Ngôi nhà e đang ở thì cũng mấy năm nay e về k thấy hiện tượng gì, k mơ mộng gì, duy nhất ngày chuyển nhà về , chuyển đồ thờ từ nhà cũ sang, e có xót không cầm ảnh ông bà về, mà vẫn để ở nhà cũ, sáng nhập trạch xong e mới biết là thiếu ảnh các cụ, ông bà nội , và cả bố em, có lẽ do e không biết thủ tục, tối hôm đầu tiên ngủ e có mơ nhìn thấy sau lưng bà cụ , đội khăn mỏ quạ, rất giống bà e trong ảnh, vì ảnh thờ bà e cũng đội khăn này, nên hôm sau e mang ngay ảnh ông bà về
tối ngày thứ 2 thì e lại mơ thấy cảnh ăn súp, trong đó e gắp được 1 bàn tay trẻ nhỏ lên, đây là cái e cũng lo, vì nhà e lúc đó có 1 bạn út cũng chỉ được gần tuổi tay cũng nhỏ như trong giấc mơ , e đã sợ trong 1 thời gian ngắn vì lo lắng chút bất an
Còn về ngôi nhà khi mua e cũng đã xem thầy, thì cũng bảo đất dữ, nhưng nhà e ở được, e xem 2 thầy trước khi xuống tiền mua, do e mua giá cao, nên chắc chả ai mua tranh với em được. Từ sau đó không có mơ gì, trẻ con ở nhà này cũng ăn ngon ngủ yên, vợ e thì tuổi dần nên cũng có căn số, ở thì hay mơ mộng linh tinh hơn em, thường xuyên mơ kiểu 1 tháng/lần, thi thoảng còn bóng đè, thậm chí đợt tháng cô hồn, còn mơ thấy có cô gái về ngồi ở đầu giường ngồi suốt ( hồi đó e đi làm xa không ở nhà mấy tháng), đến giờ vẫn thi thoảng mơ kiểu thấy nọ thấy kia... e có nuôi 1 bạn chó nhỏ cũng cả năm nay đều ổn, k có hiện tượng lạ, nhà ở cũng thông thoáng, chím chóc buổi sáng cũng về trước ban công hót suốt, nói chung là e thấy ok
Chủ cũ bán cho e thì họ cũng k vấn đề gì về tài chính, được giá cao họ bán đi chỗ khác thôi, nhà cũng đông con
Nhà e có 1 điểm giống cụ nói, đấy là nhà e trước là đoạn đường nó trũng hơn mọi nhà xung quanh chút, nên các nhà mà rửa nhà, rửa đường, mưa thì nước nó chảy xuống đường trước mặt nhà e, nhưng cũng chỉ chút là thoát đi...về cơ bản em đang ở căn nhà như vậy, chỉ có điều 2 năm nay, e làm ăn đầu tư thất bát, mất 1 cái nhà của vợ nên có đi xem thì 2 thầy đều bảo về tạ đất, hàn long mạch, e đã tự làm rồi, giờ thì tự trải nghiệm thêm
Nói về mua nhà, e là người rất dễ mua nhà, và e mua rất thoải mái, ít khi e xem cầu kỳ nhiều, nên e chia sẻ câu chuyện về mua căn nhà đầu tiên của 1 cụ of trên này hồi 2013, lúc đó cụ ý vỡ nợ, bank siết, e đến lớ ngớ đến, tự dung thấy ok , đặt cọc 10tr, thế là xong, cũng k ở đến 2020 thì bán đi, nhưng trong số những người thuê ở đây, có cô bé có cảm âm, cô ý cũng bảo em là nhà này thần linh rất tốt, em đừng bán , nhưng khổ covid nó đến thì tiền k còn mình cũng bán đi thôi
Căn số 2 khi e đi mua, cảm giác vc đến xem thấy rất thích, ấm áp, mua xong ngay sau đấy, khi nhập trạch, mời thầy cúng đến, thầy bảo nhà đẹp, ở tốt, đông khách cho thuê lắm , nhưng 1 năm sau thì e đi xem chỗ khác, thầy lại bảo nhà này có vong nữ, nó hợp em, nên e đến nó giữ lại, sau này nó tính bắt e làm chồng, làm e 1 , 15 đến thắp hương mà chỉ nhanh nhanh là về. Hỏi thầy nhập trạch thì thầy bảo đúng là có vong, chắc theo ng thuê vào, làm e bán luôn, lạ cái là người thuê sau cũng xem thầy, thầy bảo nhà tốt nên mua, và họ mua cho thuê khách liên tục cả cả covid, cũng khó giải thích
Ngôi nhà thứ 3 vc e mua thì đi xem , thầy bảo đất cũ là gò đồi, có mộ ông tướng gần đó, mua ở cũng được, nhưng cũng k nên , nhưng vc e lúc đó cọc rồi, nên tặc lưỡi, mua luôn, sau cho thuê thấy cũng chật vật, thường xuyên bỏ trống, sau này e cũng bán hết luôn.
Với những người có tâm , có cảm , biết gieo quẻ thì có thể làm được, như bọn e thì chả biết như nào, vào ngôi nhà cảm thấy ok là mua, chứ cũng k biết phải làm sao, hầu như chỉ đi xem 1 vài thầy, bảo đất k có vong cốt, ở được là mua thôi, hiện tại ngôi nhà e đang ở, thì chắc k dưới 3 thầy e xem, đều khen đất tốt, đẹp ở có lộc lắm....nhưng từ khi e ở được hơn 2 năm, năm nào e cũng phá đi tiền tỉ do đầu tư sai, hoặc do thua lỗ...nên e cũng băn khoăn cái đó.
Còn 1 điều nữa, là khi đi mua nhà, những cái nó là thâm cung , như đât trước nó là cái gì, lấp cái gì....thực sự là cũng khó để biết, trừ khi hỏi hàng xóm, nhưng với đất kiểu mua rộng, vùng ven, có khi đi cả đoạn mới thấy vài người dân, hoặc 1 nhà vào hỏi cũng không dễ, vậy cách nào để kiểm tra nhanh nhất đất có vong không, cả 1 mảnh đất rộng như vậy ạ
Kể chuyện mua nhà thì em cũng khá đơn giản. Căn nhà đầu tiên em mua là một căn nhà cho thuê. 2 vc đi xem, hợp ví là chốt luôn chứ không xem hướng hay hỏi thầy nào cả.

Trộm vía sau đó mẹ em đi xem thì bảo hợp đất. Suốt đợt covid nhà em chỉ trống có 1-2 phòng, còn lại khách ra lại có khách vào, thu nhập từ đó vẫn rất ổn. Mặc dù em ko tín lắm nhưng cũng luôn biết ơn các "ngài" đã giúp.

Sau em muốn bán định bụng tìm lô đất khác to hơn để đầu tư thêm thì thầy có bảo do hợp chủ nên "các vị ấy" không muốn cho bán. Nhưng do em quyết tâm bán, sau gần 1 năm rao ko bán được thì đến cuối năm 2021, nhân thắp hương ngày rằm em có khấn thêm, đại ý rằng con rất biết ơn các vị thần linh đã trợ giúp con trong thời gian qua, nay con muốn bán căn nhà này, kính mong "các ngài" cho con được toại nguyện... thế là đầu năm 2022 em bán được căn đó.
Cuối cùng đất mới chưa tìm được vì giá tăng cao, giá VLXD cũng cao...nên kế hoạch đành bỏ dở.

Mọi thứ bắt đầu đi xuống từ đó. Chả biết em có làm "các ngài" phật ý không mà giờ em thấy thật bết bát...

Xe nội lước

Xe container
1 phần nó ở khái niệm và dục vọng..(em nói 1 phần thôi nhá).
Cc còn đc tự ý lấy vợ. Vua Khải Định còn bị đội bề tôi ép lấy ai còn phải chịu kia kìa .cái này em biết qua thớt về ảnh xưa của cc.

buicongchuc

Xe ba gác
Nghẻo lúc nào thì hay lúc ấy, sao phải xoắn. Biết đâu lại được lên thiên đường vui cùng tiên nữ :)) :))

TXM3b

Xe buýt
Kể chuyện mua nhà thì em cũng khá đơn giản. Căn nhà đầu tiên em mua là một căn nhà cho thuê. 2 vc đi xem, hợp ví là chốt luôn chứ không xem hướng hay hỏi thầy nào cả.

Trộm vía sau đó mẹ em đi xem thì bảo hợp đất. Suốt đợt covid nhà em chỉ trống có 1-2 phòng, còn lại khách ra lại có khách vào, thu nhập từ đó vẫn rất ổn. Mặc dù em ko tín lắm nhưng cũng luôn biết ơn các "ngài" đã giúp.

Sau em muốn bán định bụng tìm lô đất khác to hơn để đầu tư thêm thì thầy có bảo do hợp chủ nên "các vị ấy" không muốn cho bán. Nhưng do em quyết tâm bán, sau gần 1 năm rao ko bán được thì đến cuối năm 2021, nhân thắp hương ngày rằm em có khấn thêm, đại ý rằng con rất biết ơn các vị thần linh đã trợ giúp con trong thời gian qua, nay con muốn bán căn nhà này, kính mong "các ngài" cho con được toại nguyện... thế là đầu năm 2022 em bán được căn đó.
Cuối cùng đất mới chưa tìm được vì giá tăng cao, giá VLXD cũng cao...nên kế hoạch đành bỏ dở.

Mọi thứ bắt đầu đi xuống từ đó. Chả biết em có làm "các ngài" phật ý không mà giờ em thấy thật bết bát...
em thì thấy bảo số e bạo phát bạo tàn, mua nhà thì siêu nhanh, bán siêu khó, nhưng có cái nhà e bán chỉ sau 1 hôm khi nhờ sale là sau có người chốt ,nhà nào cũng vậy, nên e cũng chưa hiểu lắm. Thôi kệ , đời nó là phận phúc, cứ vui lên cụ, ai chả có khổ riêng, mấy đại gia TVQ, TML,bầu Kiên....tiền nghìn tỉ có sướng đâu, lao lý cả rồi

honda acura

Xe điện

vansj

Xe hơi
em chỉ thấy ở quê ngày xưa đi qua bụi duối (hay ruối?) có cái mùi rất đặc trưng, đêm đi qua thấy ghê ghê lắm, mọi người hay bảo mùi ma ở bụi duối. Chắc cụ nào ở quê sẽ quen với mùi này.
có phải mùi như mùi khoai lang luộc ko cụ. ở quê em có một số chỗ có mùi này mà chỉ có lúc chập choạng tồi thôi, các cụ hay dọa trẻ con là chỗ đấy có ma

holland

Xe tăng

Cụ giỏi thật,mua đc nhiều nhà đất. Mình nghèo mua mãi mới được cái CC, mà U60 rồi, không giàu đc nữa, làm gì cũng đen hic.

xe365

Xe buýt
em thì thấy bảo số e bạo phát bạo tàn, mua nhà thì siêu nhanh, bán siêu khó, nhưng có cái nhà e bán chỉ sau 1 hôm khi nhờ sale là sau có người chốt ,nhà nào cũng vậy, nên e cũng chưa hiểu lắm. Thôi kệ , đời nó là phận phúc, cứ vui lên cụ, ai chả có khổ riêng, mấy đại gia TVQ, TML,bầu Kiên....tiền nghìn tỉ có sướng đâu, lao lý cả rồi
Vâng, đến lúc không làm được gì thì đành phải tặc lưỡi chấp nhận thôi cụ.
Biết là chán thì chả giải quyết gì nhưng nhiều lúc vẫn không thể vui được. Tính em nó vậy, để những người thân của mình vất vả hay phải lo nghĩ là em thấy mình thật kém cỏi.
Lại mùa đông nữa rồi, nhìn nhà người ta cười nói trong xe ấm áp mà tủi thay cho nhà mình.
Giờ em túc tắc gom lúa, bóp mồm bóp miệng để mua con xe cỏ cũ cho vợ con đỡ vất vả nắng mưa, rồi trả nốt ít nợ là vui rồi. Nếu trời thương, cứ giữ được như hiện tại thì cũng còn phải chắt chiu độ 2 năm nữa mới bình thường được cụ ạ.

xe365

Xe buýt
Cụ giỏi thật,mua đc nhiều nhà đất. Mình nghèo mua mãi mới được cái CC, mà U60 rồi, không giàu đc nữa, làm gì cũng đen hic.
Em có mua được nhiều đâu cụ ơi, so với cccm cõi này thì có ăn thua gì. Giờ em muốn mua con xe cỏ còn chới với đấy cụ ạ :)

DurexXL

Xe lăn
em chỉ thấy ở quê ngày xưa đi qua bụi duối (hay ruối?) có cái mùi rất đặc trưng, đêm đi qua thấy ghê ghê lắm, mọi người hay bảo mùi ma ở bụi duối. Chắc cụ nào ở quê sẽ quen với mùi này.
có phải mùi như mùi khoai lang luộc ko cụ. ở quê em có một số chỗ có mùi này mà chỉ có lúc chập choạng tồi thôi, các cụ hay dọa trẻ con là chỗ đấy có ma
Các cụ có thỉnh thoảng thấy - thường là trong không gian thoáng nhưng ở 1 số địa điểm vắng - tự nhiên có 1 mùi thơm, có lúc thoảng, có lúc nồng...rõ là mùi thơm, nhưng lại có cảm giác rất là rờn rợn, tay nổi da gà, má săn săn...một cách rất vô thức?

Trạng thái
Thớt đang đóng