[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
khi ta đổ đất cát tôn nền nhà mà lẫn trong đó có những khối đá, khối bt to như con lợn lớn, hoặc như nửa cái phuy 200l thì có sao không cụ datlui .
Rồi cả cái đầu rung bằng thép của đầm rùi, to dài như điếu cày bị tụt ra khi đầm nền , nó bị chôn luôn trong nền nhà thì có phải moi nó ra bằng được không cụ.
Về mặt tâm linh em thấy không sao vì khối đá, đầu đầm dùi kia không phải là vật linh, nhưng về mặt kỹ thuật thì không ổn vì nền nhà cần đồng chất để chống lún, co ngót, biến dạng.

Xe nội lước

Xe container
Về mặt tâm linh em thấy không sao vì khối đá, đầu đầm dùi kia không phải là vật linh, nhưng về mặt kỹ thuật thì không ổn vì nền nhà cần đồng chất để chống lún, co ngót, biến dạng.
Cũng không vấn đề đâu cụ. 1 quãng 1 hòn mà.. nền tôn cát sâu 2,5m , khá êm.

DurexXL

Xe lăn

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Em ko chuyên về đất cát lắm đâu, em biết có nhiều người rất giỏi về lĩnh vực này. Những điều em kể ra là nghiệm lý của riêng em qua sự học hỏi và những lần va chạm thực tế. Với lại về sau này, đất đai em xem qua thuòng là đất quy hoạch, đất dự án của các nơi, nó đc tính theo vùng chứ ít đi sâu vào các vuông đất cụ thể. Các cụ hỏi nhiều việc em ko trả lời hết đc.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
datlui nhà em ở tp trước có cái giếng để lấy nước sau bố mẹ e xây nhà tầng cũng đã lát nền chồng lên cũng chỉ để hở 1 tí như vậy có sao không cụ
Như vậy là ổn rồi, đổ tấm đanh che trên mặt, chừa lổ nhỏ để thông hơi

datlui

[Tịch thu bằng lái]
kaka, ý e là k lo nghèo vì kiểu gì cũng có phần cụ ạ, chứ đúng là chỉ có tự làm thì mới bền, tuy nhiên có thêm phần nhà vợ cũng tốt, cũng phải tốt số mới được chứ cụ, như nhà vợ e, tài sản duy nhất bố mẹ vợ cho vợ e khi lấy chồng là xe máy , nhưng chỉ 2 tháng là mất, 2 vc e cũng tự tay làm, rõ là nó sẽ vất hơn nếu bố mẹ vợ có đk tốt thôi cụ .

Cơ quan e mới có câu 99 mất đột tử, cơ quan vợ thì có cậu 93 mới mất, mà cậu này học giỏi, sang mỹ có thẻ xanh, đang chuẩn bị lấy vợ cũng là cô bé người việt sang đó du học, nhà mẹ là bs chỉ có mỗi cậu đấy là con giai, nên thật sự đau đớn tột cùng cụ ạ, nên e hiểu cái số phận con người, và cuộc sống nó k phải chỉ có tiền với tiền, mà nó là nhiều cái khác, tiền là 1 cái quan trọng trong những cái đó.

em cám ơn cụ, mặc dụ e đã xóa lá số, nhưng cụ vẫn lưu và có lời mở cho em, tuy nhiên gđ 28~37 với em mà nói thì cũng cũng chưa có gì thành công lắm, năm 28 tuổi là lúc e bị cho nghỉ việc, và ở nhà 6 tháng sau lúc đó vc cũng bí tiền lắm, nhưng sau này đã ổn hơn ...2 năm nay e không làm ra được chỉ phá thôi hiii,

ngôi nhà hiện tại của e mới mua về ở, thực ra là được hơn 2 năm rồi, nó là mảnh đất được người chủ cũ lấn dũi mà có, cả khu là vậy, vì trước mặt nó là cái hồ rộng, ai cũng lấn ra, rồi hợp thức hóa được nên sau họ bán, e mua cũng là chủ thứ 3 về đây kể từ khi chủ đất bán.
Nên e đi đâu xem thì e thấy nói khá giống nhau, đấy là đất nhà e là đất hỗn tạp, thầy bà nào cũng bảo đất có nhiều mạch , khe nước, cái này e nghĩ đúng vì bản chất đất nhà e ở trước đây là hồ thôi
nên nó bị đổ lấn đủ thứ, và thầy đầu tiên từ đầu năm e đi xem cũng gợi ý là làm cũng tạ đất, hàn long mạch, vừa rồi e có đi xem 1 thầy cũng nói na ná vậy, cái này vc e tự mua đồ mã về cúng tạ và hàn long mạch ( vảy nước thơm mấy góc nhà), không rõ như vậy được chưa, và theo như thầy bảo thì phải ở đủ 3 năm mới gọi là đủ thời gian cho ngôi nhà, k rõ mốc 3 năm nghĩa gì
Về ngồi nhà e e thì như e đã nói, nó thuộc mảnh to của nhà chủ chia ra, và góc cách đó chục m là góc 1 nhà xây trên đất miếu cũ, do trước đấy hồ có ng chết đuối trôi về nhiều, nên họ lập miếu nhỏ để cúng, thời gian sau chủ lấp dần lấn thêm tạo thành mảnh nhỏ rồi bán qua vài đời chủ
Ngôi nhà e đang ở thì cũng mấy năm nay e về k thấy hiện tượng gì, k mơ mộng gì, duy nhất ngày chuyển nhà về , chuyển đồ thờ từ nhà cũ sang, e có xót không cầm ảnh ông bà về, mà vẫn để ở nhà cũ, sáng nhập trạch xong e mới biết là thiếu ảnh các cụ, ông bà nội , và cả bố em, có lẽ do e không biết thủ tục, tối hôm đầu tiên ngủ e có mơ nhìn thấy sau lưng bà cụ , đội khăn mỏ quạ, rất giống bà e trong ảnh, vì ảnh thờ bà e cũng đội khăn này, nên hôm sau e mang ngay ảnh ông bà về
tối ngày thứ 2 thì e lại mơ thấy cảnh ăn súp, trong đó e gắp được 1 bàn tay trẻ nhỏ lên, đây là cái e cũng lo, vì nhà e lúc đó có 1 bạn út cũng chỉ được gần tuổi tay cũng nhỏ như trong giấc mơ , e đã sợ trong 1 thời gian ngắn vì lo lắng chút bất an
Còn về ngôi nhà khi mua e cũng đã xem thầy, thì cũng bảo đất dữ, nhưng nhà e ở được, e xem 2 thầy trước khi xuống tiền mua, do e mua giá cao, nên chắc chả ai mua tranh với em được. Từ sau đó không có mơ gì, trẻ con ở nhà này cũng ăn ngon ngủ yên, vợ e thì tuổi dần nên cũng có căn số, ở thì hay mơ mộng linh tinh hơn em, thường xuyên mơ kiểu 1 tháng/lần, thi thoảng còn bóng đè, thậm chí đợt tháng cô hồn, còn mơ thấy có cô gái về ngồi ở đầu giường ngồi suốt ( hồi đó e đi làm xa không ở nhà mấy tháng), đến giờ vẫn thi thoảng mơ kiểu thấy nọ thấy kia... e có nuôi 1 bạn chó nhỏ cũng cả năm nay đều ổn, k có hiện tượng lạ, nhà ở cũng thông thoáng, chím chóc buổi sáng cũng về trước ban công hót suốt, nói chung là e thấy ok
Chủ cũ bán cho e thì họ cũng k vấn đề gì về tài chính, được giá cao họ bán đi chỗ khác thôi, nhà cũng đông con
Nhà e có 1 điểm giống cụ nói, đấy là nhà e trước là đoạn đường nó trũng hơn mọi nhà xung quanh chút, nên các nhà mà rửa nhà, rửa đường, mưa thì nước nó chảy xuống đường trước mặt nhà e, nhưng cũng chỉ chút là thoát đi...về cơ bản em đang ở căn nhà như vậy, chỉ có điều 2 năm nay, e làm ăn đầu tư thất bát, mất 1 cái nhà của vợ nên có đi xem thì 2 thầy đều bảo về tạ đất, hàn long mạch, e đã tự làm rồi, giờ thì tự trải nghiệm thêm
Nói về mua nhà, e là người rất dễ mua nhà, và e mua rất thoải mái, ít khi e xem cầu kỳ nhiều, nên e chia sẻ câu chuyện về mua căn nhà đầu tiên của 1 cụ of trên này hồi 2013, lúc đó cụ ý vỡ nợ, bank siết, e đến lớ ngớ đến, tự dung thấy ok , đặt cọc 10tr, thế là xong, cũng k ở đến 2020 thì bán đi, nhưng trong số những người thuê ở đây, có cô bé có cảm âm, cô ý cũng bảo em là nhà này thần linh rất tốt, em đừng bán , nhưng khổ covid nó đến thì tiền k còn mình cũng bán đi thôi
Căn số 2 khi e đi mua, cảm giác vc đến xem thấy rất thích, ấm áp, mua xong ngay sau đấy, khi nhập trạch, mời thầy cúng đến, thầy bảo nhà đẹp, ở tốt, đông khách cho thuê lắm , nhưng 1 năm sau thì e đi xem chỗ khác, thầy lại bảo nhà này có vong nữ, nó hợp em, nên e đến nó giữ lại, sau này nó tính bắt e làm chồng, làm e 1 , 15 đến thắp hương mà chỉ nhanh nhanh là về. Hỏi thầy nhập trạch thì thầy bảo đúng là có vong, chắc theo ng thuê vào, làm e bán luôn, lạ cái là người thuê sau cũng xem thầy, thầy bảo nhà tốt nên mua, và họ mua cho thuê khách liên tục cả cả covid, cũng khó giải thích
Ngôi nhà thứ 3 vc e mua thì đi xem , thầy bảo đất cũ là gò đồi, có mộ ông tướng gần đó, mua ở cũng được, nhưng cũng k nên , nhưng vc e lúc đó cọc rồi, nên tặc lưỡi, mua luôn, sau cho thuê thấy cũng chật vật, thường xuyên bỏ trống, sau này e cũng bán hết luôn.
Với những người có tâm , có cảm , biết gieo quẻ thì có thể làm được, như bọn e thì chả biết như nào, vào ngôi nhà cảm thấy ok là mua, chứ cũng k biết phải làm sao, hầu như chỉ đi xem 1 vài thầy, bảo đất k có vong cốt, ở được là mua thôi, hiện tại ngôi nhà e đang ở, thì chắc k dưới 3 thầy e xem, đều khen đất tốt, đẹp ở có lộc lắm....nhưng từ khi e ở được hơn 2 năm, năm nào e cũng phá đi tiền tỉ do đầu tư sai, hoặc do thua lỗ...nên e cũng băn khoăn cái đó.
Còn 1 điều nữa, là khi đi mua nhà, những cái nó là thâm cung , như đât trước nó là cái gì, lấp cái gì....thực sự là cũng khó để biết, trừ khi hỏi hàng xóm, nhưng với đất kiểu mua rộng, vùng ven, có khi đi cả đoạn mới thấy vài người dân, hoặc 1 nhà vào hỏi cũng không dễ, vậy cách nào để kiểm tra nhanh nhất đất có vong không, cả 1 mảnh đất rộng như vậy ạ
Thật sự em có lời khuyên cho cụ, tín tâm là đủ rồi, đi xem nhiều thì ko tốt đâu. Có những thứ cần phải kiên định dựa trên nhận định và kinh nghiệm mình có đc. Các thầy các cô, vì miếng cơm cũng hay nói tốt để vun vào; lại bày ra những điều trắc trở khó khăn để cúng giải hạn. Mà nói thật là, chắc gì họ đã đủ trình để làm thầy làm bà thiên hạ!

Em nói có hơi hướng phản biện như vậy, vì em thấy nhiều người thuòng làm cho mọi thứ hỗn mang hơn, làm cho tín chủ lo sợ rồi lệ thuộc ý thức vào họ.

Những việc em cho là đúng; thì phải là giúp họ nhìn nhận cho ra vấn đề, trấn an họ bằng học thuật của chính mình. Thế thôi.

Xe nội lước

Xe container
Giáp Kỷ hoá thổ, Ất Canh hoá kim .., là hợp hoá trong tử bình ạ. Áp dụng cho 2 người khác nhau thì không ổn cụ ạ:D
Cụ nói nhưng học vấn của em không đủ để hiểu.
Túm tắt 1 chuyện trong quá khứ là có cô 80 ..em và cô nhìn nhau đắm đuối..mẹ cô bảo no đc đâu..hổ không lấy khỉ bao giờ. Liệu có đúng không cụ .

Sky_HP

Xe hơi
Đúng là hoa móng rồng có mùi thơm hơi giống mít. Nhưng e ở đó bao năm, vườn nhà ai e chẳng biết rõ vì trẻ con chui rúc bờ bụi suốt ngày. Nhà ai có cây gì, hoa gì e nắm rõ như lòng bàn tay. E đã bảo là mùi mít chín ko thể lẫn vào đâu đc mà. Hơn nữa lại là mùa đông chứ ko phải mùa hè nhé các cụ. Và không phải chỉ mình e ngửi thấy đâu. Không có cụ nào gặp trường hợp tương tự như e à?
Em thì không gặp trường hợp ngửi thấy mùi mít. Nhưng hồi nhỏ em thấy 1 trường hợp rất lạ.
Hồi đó em khoảng 5 tuổi. Khoảng 10 giờ tối em nhìn thấy có cái bóng đèn sáng như đèn dầu cứ bò từ gốc mít rồi lên ngọn cây mít rồi lại bò xuống gốc. Chị em lúc đó đang ngồi học bài rồi em còn gọi chị Em ra chỉ và xem cùng. Sau này chị em còn kể chuyện đó cho mọi người nghe.
Cây mít đó nằm ở phía sau nhà Bác làm cùng cơ quan Mẹ Em. Lúc đó Bác ấy đã về hưu( có lẽ về mất sức). Nhà Em và nhà Bác ấy còn cách nhau khu đất 1 nhà khác ở giữa nhưng lúc đó họ chưa về xây nhà ở. Trong vườn cả 3 nhà ít cây cối nên em nhìn thấy rất rõ. Khoảng cách từ chỗ em đến cây mít khoảng 35-40m.
Điện đóm lúc đó cũng chưa có. Vườn sau nhà Bác ấy có 2 cây mít và mấy cây lặt vặt nhỏ. Em hay chơi với 2 đứa con nhà Bác ấy và hay trèo lên cây mít nhỏ ngồi. Còn cây mít to lúc đó quá to so với Em. Thỉnh thoảng ôm gốc chứ không leo lên được.
Mà cây mít to đấy thấy chẳng có trái gì cả. Toàn *** mít thôi. Em thấy ánh sáng từ cây mít to đó. Đó cũng là lần đầu tiên Em nhìn thấy hiện tượng như vậy. Sau này buổi tối hay đi với thằng bạn chích điện cá ngoài đồng nhưng chẳng thấy gì. Chỉ sợ rắn thôi.
1 thời gian sau nhà kế bên nhà Em họ cũng về xây nhà và ở. Chẳng biết Cậu chủ nhà nhìn thấy gì mà thấy mượn cọc sắt về thuôn đất khu đất xát nhà Em. Cũng chẳng thấy gì cả.

laha

Xe tải
Cụ đừng lo, các sư thầy đều hiểu vấn đề, và rất nhiều lần tổ chức cầu siêu, triệu vong về chùa rồi. Em đi qua đó ban đêm cũng ko cảm thấy sự lạ gì.

Cụ chỉ cần chú ý khi đi qua đoạn đường đê cua liên tục ở gần cầu Nhật Tân, và tuân thủ, không bơi lội ở khúc sông này là được.
E cám ơn Cụ!
E thấy có bãi tắm ở Bến lấy nước đình Phú Gia, mùa hè dân ra bơi rất đông. Hè e cũng hay ra đó bơi Cụ ah.

hp78

Xe điện
Cụ nói nhưng học vấn của em không đủ để hiểu.
Túm tắt 1 chuyện trong quá khứ là có cô 80 ..em và cô nhìn nhau đắm đuối..mẹ cô bảo no đc đâu..hổ không lấy khỉ bao giờ. Liệu có đúng không cụ .
Theo các cụ những tuổi khi lấy nhau dễ sinh ly tử biệt là: Dần Tị, Mão Tí, Thìn Mùi, Ngọ Dậu, Thân Hợi, Tuất Sửu. Dần Thân thì chưa toi được đâu cụ:D

Đại Ba

Xe điện
E cám ơn Cụ!
E thấy có bãi tắm ở Bến lấy nước đình Phú Gia, mùa hè dân ra bơi rất đông. Hè e cũng hay ra đó bơi Cụ ah.
Cái này cụ hỏi chính quyền phường Phú Thượng, xem có nhiều người chết đuối ở đó ko, rồi hãy quyết định có bơi lội ở đó ko. Chính quyền biết rõ, và họ ko có lợi lộc gì khi quyết định cấm bơi, cho nên họ sẽ không nói sai.

Còn em, với những hiểu biết về lịch sử và phong thủy của vùng đất này, em hiểu ngay mọi nguy hiểm có thể gặp phải.

Xe nội lước

Xe container
Theo các cụ những tuổi khi lấy nhau dễ sinh ly tử biệt là: Dần Tị, Mão Tí, Thìn Mùi, Ngọ Dậu, Thân Hợi, Tuất Sửu. Dần Thân thì chưa toi được đâu cụ:D
Hazz . Phí quá cụ a.. bạn em thích , anh ấy Trâu mà rất tín, cô ấy lạnh nhạt. Rủ em đi cùng ..gặp cái , em và cô ấy 4 mắt tóe lửa ngay lần đầu. Anh bạn khi về làm đúng câu . Tao vô duyên , mày đến đi.
Ạnh ấy còn dẫn đến 1,2 bận..và mẹ bạn kia rất tinh ý , duy tâm nặng.. phán luôn như trên. Ra cửa tiễn thêm câu : D hợp tuổi chứ cháu thôi tìm ngưòi khác (anh D là Trâu )..em vừa ngỡ ngàng vừa ngượng. Chưa có trao tay nên em chẳng đi nữa.
Cũng chẳng đáng tiếc nếu cô ấy không đẹp như vậy.Lại có vẻ gia giáo nữa.
Em hẩm hưu phết đấy.

hp78

Xe điện
Hazz . Phí quá cụ a.. bạn em thích , anh ấy Trâu mà rất tín, cô ấy lạnh nhạt. Rủ em đi cùng ..gặp cái , em và cô ấy 4 mắt tóe lửa ngay lần đầu. Anh bạn khi về làm đúng câu . Tao vô duyên , mày đến đi.
Ạnh ấy còn dẫn đến 1,2 bận..và mẹ bạn kia rất tinh ý , duy tâm nặng.. phán luôn như trên. Ra cửa tiễn thêm câu : D hợp tuổi chứ cháu thôi tìm ngưòi khác (anh D là Trâu )..em vừa ngỡ ngàng vừa ngượng. Chưa có trao tay nên em chẳng đi nữa.
Cũng chẳng đáng tiếc nếu cô ấy không đẹp như vậy.
Lại có vẻ gia giáo nữa.
Nhưng mẹ cô gái có lý đấy cụ:D Giáp Dần và Canh Thân, là thiên khắc địa xung, Giáp Canh khắc, Dần Thân xung, em có biết 1 số trường hợp không tốt lắm cụ ạ:D

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chụp cái ảnh này thì đã hiểu được 1 nửa rồi chứ ạ?

Nơi đâu cũng có sông hồ, nhưng chỉ những khúc sông đặc biệt nguy hiểm thì người ta mới phải đặt biển Cấm bơi lội.

Nơi đây, chính là nơi 1 chiếc thuyền lớn đã chìm. Chiếc thuyền đó chở bà con tiểu thương từ Vĩnh Phúc xuống Hà Nội buôn bán. Hàng chục người đã chết đuối. Chuyện xảy ra cũng 20 năm rồi.

Cũng nơi đây, những năm kháng chiến chống Pháp là nơi bà con chèo đò đưa bộ đội, cán bộ từ vùng tự do ra vào Hà Nội. Địch càn quét ác liệt, nhiều đồng bào chiến sỹ đã hy sinh nơi đây, oan hồn vất vưởng nơi đầu sóng.

Xa xưa hơn, thời Trần, đất Phú Thượng là nơi nhiều tù binh người Chăm bị bắt, phải sống nơi đây. Họ chết mà mang theo nỗi hận mất nước, tha hương....

Tiếp tục ngược dòng lịch sử. Đây chính là ngã ba sông, nơi con sông Thiên Phù chảy vào Hồ Tây rồi chảy qua sông Tô Lịch (Cụ nào nhớ chuyện trận đồ trấn yểm sông Tô Lịch thì sẽ nhớ đến dòng sông cổ Thiên Phù này). Ở các ngã ba sông thường có huyệt âm.
Loanh quanh thớt này có mấy cụ nhà ở mạn đê ADV rùi. Em ở gần đấy và hay đx lên đê ADV đi Chèm. Em có khá nhiều ảnh chụp hoàng hôn vf bình minh ở khúc sông này.

Và ảnh đoạn đường cụ Đại Ba tả đây:

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Nhưng mẹ cô gái có lý đấy cụ:D Giáp Dần và Canh Thân, là thiên khắc địa xung, Giáp Canh khắc, Dần Thân xung, em có biết 1 số trường hợp không tốt lắm cụ ạ:D
Cuộc đời oái oăm cụ nhỉ. Sau này nghĩ lại chuyện ngắn ngủi ấy em cũng không hiểu sao mình lại có thể nhìn 1 cô gái bằng cách ..thô lỗ như thế..việc em chưa bao giờ làm kể cả trước đó và sau này. Bạn em sau còn bảo " Y nó đô mập thế mà sao mày trân mắt ra nhìn nó từ đầu đến móng chân nhỉ . Tao cũng lạ là nó tiếp tao nhạt nhẽo mà lại " bừng lên " với mày.
Ông lạ là vì em xấu trai 🤣🤣
Lão D kia đc ai xui ..lão bỏ nhẹ tc mà nặng duy tâm..lão quyết tâm chỉ lấy vợ 77 và 80.. sau lão toại ý lấy đc cô 77..nhưng cưói rồi thì cô cho biết cô 78 chứ ko phải như giấy ks 77..🤣

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng