[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước có mợ nào nói ở nhà con cái hay đau ốm viêm phổi - phế quản này nọ ấy nhỉ???? Em có đọc qua cái còm ấy, rồi cũng xem qua một số thứ mà quên khuấy đi mất. Nay mở cái note ra xem các quẻ thì mới nhớ. Chỉ có một điều thôi, mọi đau ốm thì có thể khỏi, nhưng thế nhà thế đất lâm suy vi thì triệt hầu hết các ngách hanh thông. Cố gắng chuyển nơi sống!

gọi là: mọi thứ phải đổi dời!

MuathuHN252

Xe cút kít
Hôm trước có mợ nào nói ở nhà con cái hay đau ốm viêm phổi - phế quản này nọ ấy nhỉ???? Em có đọc qua cái còm ấy, rồi cũng xem qua một số thứ mà quên khuấy đi mất. Nay mở cái note ra xem các quẻ thì mới nhớ. Chỉ có một điều thôi, mọi đau ốm thì có thể khỏi, nhưng thế nhà thế đất lâm suy vi thì triệt hầu hết các ngách hanh thông. Cố gắng chuyển nơi sống!
Mợ Ỉn V

pooka

Xe container
Điều này em tin chị ạ. Em thấy bảo nguyên nhân trẻ em có khả năng nhìn thấy được vì huyệt gì đó vẫn mở, chưa hoàn thiện. Trải qua năm tháng sẽ tự động đóng khép lại. Còn 1 số trường hợp vô ý/ cố ý tác động mở ra mà ko đóng lại thì từ đó về sau cũng sẽ nhìn thấy được.

Câu chuyện của chị làm em nhớ tới hẳn 2 câu chuyện của nhà hàng xóm mà khu tập thể nhà em. Ko rõ kể lên đây có gặp người quen nhận ra ko nữa, thôi thì khách quan bên ngoài quan sát thấy sao thì kể vậy. Dạo này thớt ít chuyện tâm linh quá.

Hàng xóm trong khu tập thể nhà emngày đó là 1 cặp vợ chồng rổ rá cạp lại. Cô chú đều đã có con riêng rồi mới về ở với nhau. Vợ cũ của chú mất vì căn bệnh ung thư ngay tại nhà vào ngày rằm tháng 10 nên mọi người xung quanh cũng đồn đoán là cô ấy rất thiêng. Cô mất để lại 2 người con cho chú nuôi. Sau đó ít lâu chú lấy vợ mới. Vợ mới này ăn nói bạt mạng, khẩu xà vô cùng (tâm Phật hay ko thì em ko rõ lắm) nhưng cơ bản đối đãi với 2 người con cũng ko quá tệ. Cô vợ mới này về ở chung thì vẫn ngủ giường cũ mà ko hiểu kiểu gì (lý do nhà tập thể chật) lại kê giường ngủ thẳng đúng ban thờ cô vợ cũ như kiểu trêu ngươi cô vợ cũ. Trong khi chú và vợ cũ theo đạo Thiên chúa. Trong nhà nhiều ảnh Chúa.... Chú này lấy cô vợ mới về rồi thì tất phải sinh con chung. Trộm vía do cô này dân lao động nên sức khoẻ vô cùng, đẻ ra đứa bé hồng hào mạnh khoẻ. Tuy nhiên, mới sinh được vài ngày thì mất sớm luôn vào ban đêm. Nguyên nhân do khăn sữa quấn cổ chặt quá, sáng ra cái thân thể nhỏ xíu đã ko còn sức sống nữa rồi. Cô vợ mới chắc bây giờ mới biết sợ, đi xem thày thì cô vợ trước hiện lên lạnh giọng nói là chính tao làm đấy. Khỏi phải nói là cô khiếp hãi thế nào, theo lời thày hướng dẫn, cô về di chuyển gấp ban thờ cô vợ cũ ấy ra nơi khác (nghĩa là tránh khuất hẳn cái giường ngủ ấy ra) và thờ cúng giỗ chạp rằm mùng 1 cẩn thận. Rồi cũng yên yên, 2 vợ chồng sinh được 2 người con chung 1 nếp 1 tẻ. Cộng thêm 2 người con của vợ trước nữa là cô chú nuôi 4 người con trong gia đình.

Câu chuyện chưa dừng lại ở đây. Vì cô vợ mới này trước khi lấy chú cũng đã có 1 đời chồng và 1 con gái riêng lớn rồi. Nhưng khi cô lấy chú thì con gái riêng này ko về ở cùng theo kiểu con anh, con tôi mà con gái riêng ở với bà ngoại ở dưới quê. Gần như ko bao giờ con gái riêng đến nhà thăm cô mà chỉ cô về quê thăm nom thôi. Cô này đi lấy chồng, sinh con. Lần đầu tiên bế cháu ngoại lên thăm nhà cô cũng là lúc thằng bé bập bẹ tập nói. Vừa vào đến nhà thì thằng bé khóc ngất, kiểu sợ hãi thất kinh vô cùng với ánh mắt hướng thẳng lên ban thờ cô vợ cũ. Khóc giẫy đành đạch lên buộc phải bế ra khỏi nhà dỗ dành mới nguôi ngoai. Mọi người trong nhà hiểu chuyện, cô mới lên hương ở ban thờ cô vợ cũ ấy, khấn xin cô vợ cũ cho phép con gái và cháu ngoại được vào nhà. Nhưng thằng bé con vẫn ám ảnh sao đó, vào nhà là hướng mắt nhìn ban thờ và khóc tỷ ty đến lạc giọng nên đành phải bế ở ngoài đường, chờ khi nó thiu thiu ngủ mới bế vào nhà đặt lên giường được :(

Ngày xưa trẻ con khu tập thể đông, chúng em cũng lê la bày trò chơi hết nhà này sang nhà khác. Nhưng tuyệt rất hữu hạn sang bên nhà cô chú ấy chơi dù bên ấy hẳn 4 trẻ con cũng sàng sàng tuổi chơi cùng cả đám. Người lớn ngày đó mải làm ăn, chả cấm đoán gì mấy việc thả rông trẻ con chơi bời đâu, hoặc biết là có cấm cũng chẳng được :-j
Cái huyệt đó chính là tuyến tùng- con mắt thứ 3 mà khoa học xác nhận là có.
Tuyến này ảnh hưởng rất lớn tới trạng thái tinh thần và giấc ngủ của một người.
Đứa trẻ con lên 4-5 tuổi là tuyến tùng đóng "con mắt thứ 3" lại. Đa số đến tuổi trưởng thành tuyến tùng sẽ vôi hóa dần.
Lúc mới sinh ra đến khi 3 tuổi đứa trẻ vẫn có thể nhìn thấy " người âm".
Người sắp mất cũng nhìn thấy người âm, chắc là lúc ấy mắt thứ 3 bị mở thụ động. Em chứng kiến khá nhiều người sắp mất, trong vòng 2-3 tháng trước khi mất thì họ đều nhìn thấy nhiều người lạ đi vào nhà, thậm chí còn cười cợt nữa, nên họ rất khó chịu.

pooka

Xe container
( Em viết tiếp)
Ngồi chờ một lúc thì hai thằng cũng quay lại. Thằng QN bảo :
- Không có ai anh ạ, phum này chắc bỏ hoang lâu rồi.
Thằng NB cầm về một mớ bông băng, dính máu đã thâm đen:
- Trong căn nhà kia em thấy có cái này. Chắc cũng lâu rồi, có lẽ phải trên dưới 1 tháng.
Moi trái mìn KP2 trong túi ra em ngắm nghía một hồi. Chắc trái mìn cũng được gài khá lâu rồi, vỏ nhựa màu xanh không còn bóng như mới, bám nhiều bụi đất. Có lẽ do một toán Polpot ghé qua nghỉ lại qua đêm gài lại, khi rút đi quên không mang theo. Khu vực này là vùng trắng sát biên giới nên gài mìn phòng thủ ở đây cũng vô lý.
- Thôi, nghỉ một chút rồi ta lại đi. Cố gắng hết ngày nay đến khu vực cần điều nghiên.
Một lúc sau bọn em tiếp tục lên đường. Vẫn cắt qua những khu vườn, ruộng bỏ hoang. Trời về chiều, bọn em cắt qua một phum nữa, phum này khá lớn có chừng hơn chục nóc nhà. Từ xa bọn em phát hiện trong phum có người. Địa hình phum như một ốc đảo, xung quanh là ruộng cạn, cỏ mọc thấp. Bọn em định vòng qua nhưng sợ người trong phum sẽ phát hiện. Xung quanh quá trống trải, đành tiến lại gần phum xem tình hình ra sao ? Bò qua một khu ruộng bỏ hoang, bọn em tiến sát ngồi nhà ngoài cùng nằm trong khu vườn nhỏ, với vài gốc dừa, mấy luống rau cằn cỗi, ba thằng nằm ép dưới rãnh luống nhìn vào trong. Cách 50 m là một ngôi nhà khá lớn, có khoảng sân rộng ở giữa, một cái giường tre nhỏ, và một cái bàn tre kê gần cầu thang. Có lẽ là nơi chủ nhân cũ dùng ngồi hóng mát uống trà. Sát gầm cầu thang có khoảng gần chục người dân ngồi quây quần với nhau, trong đó có hai ba đứa trẻ 14-15 tuổi. Ba thằng lính Polpot đang chĩa súng vào họ. Họ nói với nhau cái gì đó em cũng không biết.
Khả năng gần đây có một công xã, mấy nông dân này trốn khỏi công xã và bị bắt về.
Chà, mấy thằng này không biết ngồi đây bao lâu ? Với cái ống nhòm ở hông em quan sát đám dân, và thấy hai thằng Polpot nữa ngồi sát mép vườn bên kia, quay lưng lại phía bọn em. Trong hai thằng có một thằng mặc quân phục xanh Tô châu, hắn đeo một khẩu K59 ở hông. Thằng này chắc cán bộ cấp trung đoàn. Khoảng 15' sau thì hai thằng đang ngồi đứng lên, quay lại đi vào sân, lúc này mới biết ngồi cùng thằng chỉ huy là một con Polpot nữ. Hai đứa đi vào sân nói vài câu với ba thằng lính. Bọn lính liền thúc đám dân đứng dậy.
Tốt rồi, bọn nó chuẩn bị đi. Đám dân và ba thằng lính rời khỏi phum đi về phía tây. Thằng chỉ huy và con Polpot vẫn đứng lại, nhìn theo.
Mẹ, hai đứa này còn không đi cho bọn tao cũng đi chứ. Hai đứa không đi, thậm chí còn ngồi xuống cái chõng tre gần cầu thang. Hai đứa nói chuyện với nhau gì đó. Nghe ngữ điệu, cử chỉ em đoán chúng là hai vợ chồng hay đang yêu đương gì đó. Mắt vẫn không rời cái ống nhòm em chăm chú nhìn hai đứa. Con Polpot nữ khá xinh xắn, da ngăm đen, tóc cắt ngắn, mặt trái xoan, sống mũi cao và thẳng, nó khoác khẩu AK trên vai. Con Polpot nữ để khẩu súng xuống chõng, cười và nói gì đó với thằng chỉ huy. Thằng này ngồi gần lại ôm con Polpot vào lòng và hai đứa hôn nhau túi bụi. Thằng NB thấy vậy, liền giật cái ống nhòm :
- Em xem chút.
Thông cảm cho ông em mới lấy vợ hai tuần thì nhập ngũ, em đưa ống nhòm cho nó. Nhìn sang thằng QN thấy nó cũng trố mắt nhìn, nét mặt rất căng thẳng.
Bỗng thằng NB thì thào:
- Anh ơi, tới rồi. Chúng nó tẩn nhau ngay đây.
Giật vội cái ống nhòm trong tay thằng NB lia vội về cái chõng tre.
Mịa, đúng hai đứa bắt đầu diễn trò khỉ trên cái chõng. Đúng là tình huống dở khóc, dở cười. Thằng NB lại giật lấy ông nhòm. Nó nhìn rồi thì thào, suýt soa :
- Úi giời,...úi giời. Thằng này khỏe phết anh ạ.
Cũng chỉ 10-15' thì cuộc chiến của hai đứa Polpot cũng chấm dứt. Hai đứa đứng dậy chỉnh trang quần áo. Thằng chỉ huy khoác khẩu AK ôm vai con Polpot đi về hướng mấy thằng lính lúc nãy.
Em cũng thở phào, chờ chúng đi khuất phía xa mới ra hiệu hai thằng "đi thôi".
Thằng QN lầu bầu:
- Bọn này không lịch sự. Chỗ nào cũng chơi nhau được.
Thằng NB nói :
- Ăn thua gì. Hồi tao mới cưới vợ, chúng tao còn chiến cả ở bờ ruộng ấy chứ. Nhìn cảnh này nhớ vợ ghê. Chuyến này hoàn thành nhiệm vụ. Trung đoàn thưởng cho tuần phép thì vui.
- Thôi, dẹp chuyện đó đi bọn mày. Đi qua Phum, cố gắng tối nay nghỉ tại điểm tập kết. Ngày mai bắt đầu vào khu vực tìm kiếm.
(... Lại phải dừng các cụ ạ. Thông cảm🤓)
Hay quá cụ. KK.

DurexXL

Xe lăn
Điều này em tin chị ạ. Em thấy bảo nguyên nhân trẻ em có khả năng nhìn thấy được vì huyệt gì đó vẫn mở, chưa hoàn thiện. Trải qua năm tháng sẽ tự động đóng khép lại. Còn 1 số trường hợp vô ý/ cố ý tác động mở ra mà ko đóng lại thì từ đó về sau cũng sẽ nhìn thấy được.

Câu chuyện của chị làm em nhớ tới hẳn 2 câu chuyện của nhà hàng xóm mà khu tập thể nhà em. Ko rõ kể lên đây có gặp người quen nhận ra ko nữa, thôi thì khách quan bên ngoài quan sát thấy sao thì kể vậy. Dạo này thớt ít chuyện tâm linh quá.

Hàng xóm trong khu tập thể nhà emngày đó là 1 cặp vợ chồng rổ rá cạp lại. Cô chú đều đã có con riêng rồi mới về ở với nhau. Vợ cũ của chú mất vì căn bệnh ung thư ngay tại nhà vào ngày rằm tháng 10 nên mọi người xung quanh cũng đồn đoán là cô ấy rất thiêng. Cô mất để lại 2 người con cho chú nuôi. Sau đó ít lâu chú lấy vợ mới. Vợ mới này ăn nói bạt mạng, khẩu xà vô cùng (tâm Phật hay ko thì em ko rõ lắm) nhưng cơ bản đối đãi với 2 người con cũng ko quá tệ. Cô vợ mới này về ở chung thì vẫn ngủ giường cũ mà ko hiểu kiểu gì (lý do nhà tập thể chật) lại kê giường ngủ thẳng đúng ban thờ cô vợ cũ như kiểu trêu ngươi cô vợ cũ. Trong khi chú và vợ cũ theo đạo Thiên chúa. Trong nhà nhiều ảnh Chúa.... Chú này lấy cô vợ mới về rồi thì tất phải sinh con chung. Trộm vía do cô này dân lao động nên sức khoẻ vô cùng, đẻ ra đứa bé hồng hào mạnh khoẻ. Tuy nhiên, mới sinh được vài ngày thì mất sớm luôn vào ban đêm. Nguyên nhân do khăn sữa quấn cổ chặt quá, sáng ra cái thân thể nhỏ xíu đã ko còn sức sống nữa rồi. Cô vợ mới chắc bây giờ mới biết sợ, đi xem thày thì cô vợ trước hiện lên lạnh giọng nói là chính tao làm đấy. Khỏi phải nói là cô khiếp hãi thế nào, theo lời thày hướng dẫn, cô về di chuyển gấp ban thờ cô vợ cũ ấy ra nơi khác (nghĩa là tránh khuất hẳn cái giường ngủ ấy ra) và thờ cúng giỗ chạp rằm mùng 1 cẩn thận. Rồi cũng yên yên, 2 vợ chồng sinh được 2 người con chung 1 nếp 1 tẻ. Cộng thêm 2 người con của vợ trước nữa là cô chú nuôi 4 người con trong gia đình.

Câu chuyện chưa dừng lại ở đây. Vì cô vợ mới này trước khi lấy chú cũng đã có 1 đời chồng và 1 con gái riêng lớn rồi. Nhưng khi cô lấy chú thì con gái riêng này ko về ở cùng theo kiểu con anh, con tôi mà con gái riêng ở với bà ngoại ở dưới quê. Gần như ko bao giờ con gái riêng đến nhà thăm cô mà chỉ cô về quê thăm nom thôi. Cô này đi lấy chồng, sinh con. Lần đầu tiên bế cháu ngoại lên thăm nhà cô cũng là lúc thằng bé bập bẹ tập nói. Vừa vào đến nhà thì thằng bé khóc ngất, kiểu sợ hãi thất kinh vô cùng với ánh mắt hướng thẳng lên ban thờ cô vợ cũ. Khóc giẫy đành đạch lên buộc phải bế ra khỏi nhà dỗ dành mới nguôi ngoai. Mọi người trong nhà hiểu chuyện, cô mới lên hương ở ban thờ cô vợ cũ ấy, khấn xin cô vợ cũ cho phép con gái và cháu ngoại được vào nhà. Nhưng thằng bé con vẫn ám ảnh sao đó, vào nhà là hướng mắt nhìn ban thờ và khóc tỷ ty đến lạc giọng nên đành phải bế ở ngoài đường, chờ khi nó thiu thiu ngủ mới bế vào nhà đặt lên giường được :(

Ngày xưa trẻ con khu tập thể đông, chúng em cũng lê la bày trò chơi hết nhà này sang nhà khác. Nhưng tuyệt rất hữu hạn sang bên nhà cô chú ấy chơi dù bên ấy hẳn 4 trẻ con cũng sàng sàng tuổi chơi cùng cả đám. Người lớn ngày đó mải làm ăn, chả cấm đoán gì mấy việc thả rông trẻ con chơi bời đâu, hoặc biết là có cấm cũng chẳng được :-j
Chuyện ảnh trên Ban Thờ thì không đùa được đâu Mợ ạ

Chuyện này là của thằng Cu em, con ông Cậu mà em vẫn kể đây

Gã này cũng tuổi Mùi, sau em 1 giáp, nhưng có tố chất khác hẳn, ko đụt như em. Gã có bạn gái rải từ Ải Nam quan đến Mũi Cà Mau. Ksan với Nhà lao động nếu có quà Tết thì hắn phải chở cả cái BT50 mới đủ :D . Tính gã thì không tin, chẳng tín, đời ngang dọc chỉ make money và make lớp

Bản chất gã lần đó cũng chỉ là yêu thôi, chưa xác định gì vì khi đó mới 22 tuổi.
Hôm đó gã lôi 1 em, à quên, 1 chị hơn gã 2 tuổi về nhà tập đánh vần. Việc này gã làm cũng chả phải lần đầu nhưng với bà chị này ở nhà gã thì là lần đầu

Hôm đó, ông Cậu em về quê, gã lại có tí men hay sao đó mà - theo gã kể - là đánh vần luôn từ phòng khách ở tầng 1 rồi sau đó dắt díu nhau lên phòng gã tầng 2 đánh vần tiếp
Lúc hai chị em kèm nhau học xong xuôi thì bà chị kia thấy nhức đầu, váng vất
Gã kể lúc đầu nghĩ là kiểu "Thuyền quyên ứ hự" thôi, nên gã cũng chỉ thể hiện vai trò cán bộ động viên giác ngộ cho quần chúng yên tâm tin tưởng
Ai dè càng lúc nàng càng kêu hơn, nhìn lại thì mặt mũi xanh lè nhợt nhạt, toát mồ hôi
Gã bẩu: Xưa nay đọc kinh thư Thánh hiền, chỉ nói đến đàn ông cưỡi ngựa trúng gió chứ chưa thấy nhắc đến case này. Thế nên cũng hốt, bèn chạy đi pha cốc Milo nóng cho nàng uống (Milo là món tủ của nhà Cậu em)
Cả tiếng sau vẫn không đỡ, sờ thì người lạnh, ra mồ hôi
Gã bèn nghĩ ra là pha gói trà gừng, thế là tong tả xuống bàn phòng khách để lấy. Lúc đó cuần áo vẫn còn vứt tung hoăng ở dưới đó. Gã đang lúi húi tìm trà gừng chỗ bộ sofa thì tự nhiên nhìn vào cái gương. Nhà Cậu em nhỏ, có 30m2 lại hẹp, nên cả 1 vạt tường bên trái phòng khách vào trong là gắn gương full từ sàn lên trần, tạo độ rộng giả.
Gã bảo nhìn vào thì lạnh gáy, ở vị trí sofa nhìn chéo vào gương thì thấy 1 phần Ban Thờ ở phòng thờ (phòng thờ nhỏ, đi qua phòng khách thì đến phòng thờ; đất chật lại ...nằm ngang nên vào phòng khách thì bên trái là cửa vào phòng thờ, bên phải là cầu thang sát tường lên tầng lửng, bếp rồi lên tầng 2, nhà có 2 tầng rưỡi)
Mọi hôm kéo rèm che. Hôm đó chắc Ông Cậu em trước khi về quê thắp hương xong đi nên ko kéo rèm để cho thoáng khói)

Đúng vị trí đó nhìn thấy 1 phần Ban thờ, chuẩn ảnh của Ông Nội (tức là ông ngoại em)
Gã hiểu ngay là nãy giờ học nhóm Tiếng Việt ngay chỗ này, ông thấy hết

Tất tả gom hết cuần áo lại, gã lên nói với bà chị, hai chị em chỉnh đề trang phục vào thắp hương
Gã thì hết nước hết cái xin lỗi
Còn chả biết bà chị khấn gì
Chỉ lúc sau, chả thấy trà gừng j mà đã khỏe như sáo

Chục năm rồi

Đến giờ, bà chị đó đã sinh cho nhà Cậu em 2 thằng kò, là 1 dâu trưởng chi rất đảm đang, chu đáo

Và gã em của iêm kia, thì hình như bị ngắt mạch tố chất hay sao đó, cứ loanh quanh chỉ có 1 cung hậu duy nhất

Chẹp

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cám ơn mợ ạ, mợ ở quê lên được ông bà cho nhiều quà khi nào off chia em ít nhá! Nhìn vườn cây nhà mợ mà thèm quá. Nhà em ở quê có 200m đc rẻo đất phía trước trồng rau thôi ạ
Nay e đi Bắc Ninh, chiều tối mợ qua nhà e, em gửi 1 ít quà quê nhé. Để lâu quá sợ nó hỏng mất, trưa ngày mai em cũng rảnh, ko biết có cụ mợ nào rảnh ta bàn kèo off ốc nhỉ

Ỉn V

Xe buýt

Nay e đi Bắc Ninh, chiều tối mợ qua nhà e, em gửi 1 ít quà quê nhé. Để lâu quá sợ nó hỏng mất, trưa ngày mai em cũng rảnh, ko biết có cụ mợ nào rảnh ta bàn kèo off ốc nhỉ
Thế đợi mai có cụ mợ nào kèo ốc thì em xin tham gia và xin luôn quà luôn thể ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Sao phải lo cụ hầy, em thấy mấy đồng chí đi nhòm mới khổ chứ mình mất gì đâu :D , như truyện cụ wat kể, thì cụ NB đang yên dòm chi để rồi nhớ vk da diết không biết giải quyết như nào :D
Hồi em mới về cc ở, có nhà chưa kịp lắp rèm, có nhà chưa quen với việc buông rèm phòng ngủ. Hôm đấy cuối tuần thằng em tầng trên rủ em lên UB vì vợ đẻ cho vè quê. Bia xong thì nó mang ống nhòm ra ngắm... Ối zời ôi...

buicongchuc

Xe ba gác

Mimeo

Xe điện
Chuyện ảnh trên Ban Thờ thì không đùa được đâu Mợ ạ

Chuyện này là của thằng Cu em, con ông Cậu mà em vẫn kể đây

Gã này cũng tuổi Mùi, sau em 1 giáp, nhưng có tố chất khác hẳn, ko đụt như em. Gã có bạn gái rải từ Ải Nam quan đến Mũi Cà Mau. Ksan với Nhà lao động nếu có quà Tết thì hắn phải chở cả cái BT50 mới đủ :D . Tính gã thì không tin, chẳng tín, đời ngang dọc chỉ make money và make lớp

Bản chất gã lần đó cũng chỉ là yêu thôi, chưa xác định gì vì khi đó mới 22 tuổi.
Hôm đó gã lôi 1 em, à quên, 1 chị hơn gã 2 tuổi về nhà tập đánh vần. Việc này gã làm cũng chả phải lần đầu nhưng với bà chị này ở nhà gã thì là lần đầu

Hôm đó, ông Cậu em về quê, gã lại có tí men hay sao đó mà - theo gã kể - là đánh vần luôn từ phòng khách ở tầng 1 rồi sau đó dắt díu nhau lên phòng gã tầng 2 đánh vần tiếp
Lúc hai chị em kèm nhau học xong xuôi thì bà chị kia thấy nhức đầu, váng vất
Gã kể lúc đầu nghĩ là kiểu "Thuyền quyên ứ hự" thôi, nên gã cũng chỉ thể hiện vai trò cán bộ động viên giác ngộ cho quần chúng yên tâm tin tưởng
Ai dè càng lúc nàng càng kêu hơn, nhìn lại thì mặt mũi xanh lè nhợt nhạt, toát mồ hôi
Gã bẩu: Xưa nay đọc kinh thư Thánh hiền, chỉ nói đến đàn ông cưỡi ngựa trúng gió chứ chưa thấy nhắc đến case này. Thế nên cũng hốt, bèn chạy đi pha cốc Milo nóng cho nàng uống (Milo là món tủ của nhà Cậu em)
Cả tiếng sau vẫn không đỡ, sờ thì người lạnh, ra mồ hôi
Gã bèn nghĩ ra là pha gói trà gừng, thế là tong tả xuống bàn phòng khách để lấy. Lúc đó cuần áo vẫn còn vứt tung hoăng ở dưới đó. Gã đang lúi húi tìm trà gừng chỗ bộ sofa thì tự nhiên nhìn vào cái gương. Nhà Cậu em nhỏ, có 30m2 lại hẹp, nên cả 1 vạt tường bên trái phòng khách vào trong là gắn gương full từ sàn lên trần, tạo độ rộng giả.
Gã bảo nhìn vào thì lạnh gáy, ở vị trí sofa nhìn chéo vào gương thì thấy 1 phần Ban Thờ ở phòng thờ (phòng thờ nhỏ, đi qua phòng khách thì đến phòng thờ; đất chật lại ...nằm ngang nên vào phòng khách thì bên trái là cửa vào phòng thờ, bên phải là cầu thang sát tường lên tầng lửng, bếp rồi lên tầng 2, nhà có 2 tầng rưỡi)
Mọi hôm kéo rèm che. Hôm đó chắc Ông Cậu em trước khi về quê thắp hương xong đi nên ko kéo rèm để cho thoáng khói)

Đúng vị trí đó nhìn thấy 1 phần Ban thờ, chuẩn ảnh của Ông Nội (tức là ông ngoại em)
Gã hiểu ngay là nãy giờ học nhóm Tiếng Việt ngay chỗ này, ông thấy hết

Tất tả gom hết cuần áo lại, gã lên nói với bà chị, hai chị em chỉnh đề trang phục vào thắp hương
Gã thì hết nước hết cái xin lỗi
Còn chả biết bà chị khấn gì
Chỉ lúc sau, chả thấy trà gừng j mà đã khỏe như sáo

Chục năm rồi

Đến giờ, bà chị đó đã sinh cho nhà Cậu em 2 thằng kò, là 1 dâu trưởng chi rất đảm đang, chu đáo

Và gã em của iêm kia, thì hình như bị ngắt mạch tố chất hay sao đó, cứ loanh quanh chỉ có 1 cung hậu duy nhất

Chẹp
Công nhận cụ ạ. Ban thờ là nơi linh thiêng, tôn nghiêm nhất trong căn nhà. Nhiều gia đình ở quê nhà em để gian thờ dưới tầng 1 nên nếu lên tầng, riêng khu vực ban thờ là cũng phải kiêng, tránh 1 số thứ đấy.

buicongchuc

Xe ba gác

Phong thủy nó là sự luân chuyển của khí, trong khí có nước, mà khí lại tạo ra gió, gió chuyển khí...
Không hoặc chưa chuyển được ta có thể sửa chữa hình thế để đón khí tốt và thoát/tránh khí xấu, kiểu như cái bàn bị kênh ta có thể kê đệm.

ZynZyn

Xe lăn
Trời dở dở ương ương như này e thèm bún ốc nguội. Có cụ mợ nào biết quán bún ốc nguội ở đâu ngon ko?
Thế đợi mai có cụ mợ nào kèo ốc thì em xin tham gia và xin luôn quà luôn thể ạ

Mimeo

Xe điện
Trời dở dở ương ương như này e thèm bún ốc nguội. Có cụ mợ nào biết quán bún ốc nguội ở đâu ngon ko?
Cty cũ em khu Trần Nhân Tông nên buổi trưa em hay ăn ở gánh bún của cô gì kiêu kiêu chỗ Bùi Thị Xuân ạ. Cái thú ngồi ăn chơi chơi thôi, cũng vừa miệng, nhất là nghe cô ấy nhấm nhẳng cũng vui tai xả xì chét :D

ZynZyn

Xe lăn
E biết hàng này, trc cũng hay ăn nhưng chỗ ngồi hơi vất vả.
Cty cũ em khu Trần Nhân Tông nên buổi trưa em hay ăn ở gánh bún của cô gì kiêu kiêu chỗ Bùi Thị Xuân ạ. Cái thú ngồi ăn chơi chơi thôi, cũng vừa miệng, nhất là nghe cô ấy nhấm nhẳng cũng vui tai xả xì chét :D

buicongchuc

Xe ba gác
"Chị mất bao tiền cắt gọt tỉa tót, bao công sức tgian tập tành, nuốt nước miếng ăn kiêng, thì bo đỳ mới ngon thế này, chã nhẽ chỉ để mỗi lão ck già ở nhà ngắm"

Một chị gái đồng nghiệp cũ chia sẻ ;;) :"> :-j
Tách gì... Ra đường chị em ăn mặc rõ là sexy, nhiều khi kín đáo mà rất sexy các mợ nha. Về nhà thì ăn mặc lôi tha lôi thôi, lên giường chả thèm mặc gì luôn. Bảo sao các cụ cứ thích ra hành lang ngắm cô hàng xóm 🥸

buicongchuc

Xe ba gác
Cái huyệt đó chính là tuyến tùng- con mắt thứ 3 mà khoa học xác nhận là có.
Tuyến này ảnh hưởng rất lớn tới trạng thái tinh thần và giấc ngủ của một người.
Đứa trẻ con lên 4-5 tuổi là tuyến tùng đóng "con mắt thứ 3" lại. Đa số đến tuổi trưởng thành tuyến tùng sẽ vôi hóa dần.
Lúc mới sinh ra đến khi 3 tuổi đứa trẻ vẫn có thể nhìn thấy " người âm".
Người sắp mất cũng nhìn thấy người âm, chắc là lúc ấy mắt thứ 3 bị mở thụ động. Em chứng kiến khá nhiều người sắp mất, trong vòng 2-3 tháng trước khi mất thì họ đều nhìn thấy nhiều người lạ đi vào nhà, thậm chí còn cười cợt nữa, nên họ rất khó chịu.
Thế nên em mới nói là người âm và người dương sống hoà trộn với nhau nơi dương gian, nơi nào vượng dương thì âm tránh, chỗ nào vượng âm thì dương nên tránh, mà không tránh được phải tìm cách "đuổi" đi.

buicongchuc

Xe ba gác
Trạng thái
Thớt đang đóng