[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
Phú thượng trc em xem dự án bắc âu tài trợ là điểm nc ngầm nhiễm asen cụ nhé.
Mạch nước ngầm thì nhiều nhiều nơi nhiễm asen mợ ạ, ăn uống thì dùng nước máy.

Ngay như ở quê em vùng ven biển, nước ngầm giếng khơi là nước lợ; giếng khoang toang sâu > 100m nhưng nhiều giếng lại bị nhiễm asen. Nên từ cách đây hơn 20 năm quê em được tài trợ 50/50 bể lọc nước mưa để ăn uống, khoảng 15 năm trở lại đây thì đã có nước máy.

Bigmoto

Xe container
Chẳng nói đâu xe ngay vợ con em đi đâu về xếp giày dép ngay ngắn quay mũi vào trong cũng là khá lắm rồi. Em thấy ngứa mắt toàn phải ra xếp giày dép lại hoặc cất tủ cho thôi. Trước đây khi mới về sống chung cùng vợ em để ý vợ em bước vào nhà chẳng cần để ý xem giày dép để đâu, chiếc trước còn cách chiếc sau đúng bước chân, em nhắc nhiều nên cũng đỡ rồi. Ngay dép đi vào phòng VS ra là em để quay mũi vào, dép đi ra logia/balcony khi vào em cũng để quay mũi ra, nhắc mãi mà vợ em chả thể nào nhớ được.

Ngoài các yếu tố phong thủy, ngăn nắp, sạch đẹp như kể trên thì để giày dép mũi quay ra (với cửa chính ra vào và logia/bancony) và mũi quay vào với cửa phòng vệ sinh rất tiện lợi, VD như: đi về nhà chắc chẳng còn gì gấp, nhưng khi có việc gấp đi ra giày dép sẵn chiều thì quá tiện, chẳng hạn như khi cụ nào bị vợ vác chổi đuổi thì vẫn kịp xỏ chân giày dép chạy sang nhà cô khác :)) hoặc như khi đang mót lái hoặc bị tào tháo đuổi thì rất tiện xỏ dép đi vào ngay :D
Xời, chuyện đi dép trong nhà thì Gấu em mới chán đời. Toàn xỏ chiếc nọ chiếc kia. Em bảo đi chấm phẩy thế mà cũng đi được, nó lại nhe răng ra cười rồi sai em cũng đi chấm phẩy đến đến đổi dép cho nó :((

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xời, chuyện đi dép trong nhà thì Gấu em mới chán đời. Toàn xỏ chiếc nọ chiếc kia. Em bảo đi chấm phẩy thế mà cũng đi được, nó lại nhe răng ra cười rồi sai em cũng đi chấm phẩy đến đến đổi dép cho nó :((
=)) =))
Giải pháp: mua một loạt dép giống hệt nhau, cùng size là oke cụ ạ :))

Mimeo

Xe điện
Chẳng nói đâu xe ngay vợ con em đi đâu về xếp giày dép ngay ngắn quay mũi vào trong cũng là khá lắm rồi. Em thấy ngứa mắt toàn phải ra xếp giày dép lại hoặc cất tủ cho thôi. Trước đây khi mới về sống chung cùng vợ em để ý vợ em bước vào nhà chẳng cần để ý xem giày dép để đâu, chiếc trước còn cách chiếc sau đúng bước chân, em nhắc nhiều nên cũng đỡ rồi. Ngay dép đi vào phòng VS ra là em để quay mũi vào, dép đi ra logia/balcony khi vào em cũng để quay mũi ra, nhắc mãi mà vợ em chả thể nào nhớ được.

Ngoài các yếu tố phong thủy, ngăn nắp, sạch đẹp như kể trên thì để giày dép mũi quay ra (với cửa chính ra vào và logia/bancony) và mũi quay vào với cửa phòng vệ sinh rất tiện lợi, VD như: đi về nhà chắc chẳng còn gì gấp, nhưng khi có việc gấp đi ra giày dép sẵn chiều thì quá tiện, chẳng hạn như khi cụ nào bị vợ vác chổi đuổi thì vẫn kịp xỏ chân giày dép chạy sang nhà cô khác :)) hoặc như khi đang mót lái hoặc bị tào tháo đuổi thì rất tiện xỏ dép đi vào ngay :D
Vấn đề giày dép này, 1 là có sự rèn giũa từ nhỏ, trong môi trường gia đình bố mẹ đều chỉn chu, làm gương cho con cái. 2 là ý thức tự bản thân nhận ra.

Em thì rèn cho con bé F1 cái nết này. Ban đầu nó ngáo cổ cãi lại, ba có như thế đâu, sao mẹ ko bảo ba đi. Em mới bảo dép con bé xíu, nếu ko để gọn gàng ngay ngắn, con cún tưởng đồ chơi sẽ tha đi mất, còn dép ba to, cún ko tha được. Nói là làm, em giấu tịt 1 chiếc dép đi rồi rủ nó đi ra ngoài chơi. Dĩ nhiên, ko tìm thấy dép sẽ phải đi tìm mất thời gian, tgian chơi rút ngắn lại, vừa đi đã đến giờ phải về :P Thế là chừa dần dần đấy. Đi về là cất giày dép vào tủ cho gọn, dép wc cũng xếp bằng nhau, nhìn thấy lệch em túm cổ ra bắt xếp lại. Còn bé đang uốn được, chứ nhớn rồi sẽ quen nết mà em cũng già ko còn sức mà bảo nữa :D

buicongchuc

Xe ba gác
Vấn đề giày dép này, 1 là có sự rèn giũa từ nhỏ, trong môi trường gia đình bố mẹ đều chỉn chu, làm gương cho con cái. 2 là ý thức tự bản thân nhận ra.

Em thì rèn cho con bé F1 cái nết này. Ban đầu nó ngáo cổ cãi lại, ba có như thế đâu, sao mẹ ko bảo ba đi. Em mới bảo dép con bé xíu, nếu ko để gọn gàng ngay ngắn, con cún tưởng đồ chơi sẽ tha đi mất, còn dép ba to, cún ko tha được. Nói là làm, em giấu tịt 1 chiếc dép đi rồi rủ nó đi ra ngoài chơi. Dĩ nhiên, ko tìm thấy dép sẽ phải đi tìm mất thời gian, tgian chơi rút ngắn lại, vừa đi đã đến giờ phải về :P Thế là chừa dần dần đấy. Đi về là cất giày dép vào tủ cho gọn, dép wc cũng xếp bằng nhau, nhìn thấy lệch em túm cổ ra bắt xếp lại. Còn bé đang uốn được, chứ nhớn rồi sẽ quen nết mà em cũng già ko còn sức mà bảo nữa :D
Nó cũng là do tính người nữa mợ ạ! Như thằng út nhà em, nó học để giày dép gọn gàng rất nhanh, nhưng thấy mẹ và anh luộm thuộm nó cũng làm theo. Nhưng đi vào phòng VS thì rất quy tắc: bật quạt, bật điện, kéo cao tay áo (khi mặc áo dài tay), xong thì xả nước, rửa tay, lau khô tay, ra ngoài để dép quay mũi vào, tắt điện, chỉnh trang và sau đó mới tắt quạt.
Em cũng vài lần giấu giày dép của gấu và f1 rồi :))

HuyArt

Xe lăn
Hướng nằm ngủ có người nhạy cảm sẽ bị tác động bởi từ trường trái đất, vũ trụ. Hướng ngủ không nên nhất là đầu ở hướng Nam quay chân về hướng Bắc.

Còn như em mà ngủ có người đẹp ôm thì hướng nào cũng đẹp hết ☺

Khi nằm ngủ mà quay đầu ra trước tiên là sẽ có cảm giác bất an bởi người ra vào phòng, hung khí sẽ tác động trực tiếp lên đỉnh đầu nơi có huyệt đạo Bách Hội (là cửa ngõ đi vào Sinh Tử Huyền Quang) gây ra xáo trộn sóng Tâm.

Ngoài ra theo phong tục VN thì khi làm lễ di quan người chết thường để đầu hướng ra cửa 😨
Từ trường trái đất theo trục B- N, thế nên nằm quay đầu hướng Bắc, chân hướng Nam, hoặc đầu Tây chân Đông có vẻ ngon giấc hơn, tương tự là đầu Tây bắc, chân Đông nam.
Đấy là khi được phép lựa chọn, nếu không thể chọn hướng giường thì phải tùy theo không gian phòng ngủ, đầu giường phải có cái thành đầu giường để che chắn huyệt bách hội trên đỉnh đầu. Phòng ngủ phải tránh gió lùa vì khi ngủ cơ thể rất yếu ớt.
Ngoài hướng kê giường, nếu chọn được vị trí giường ngủ tránh điểm giao theo lý thuyêt Bô Vít(chỉ số Bô vít) nữa thì càng tốt.
Theo quan niệm dân gian, kiêng quay chân ra cửa là vì trong đám hiếu quan tài quay chân ra cửa(khi qua 12h đêm thì nhà đám sẽ quay quan tài của người mất hướng phía đầu ra cửa nhà)

Ga_son

Xe điện
Các cụ mợ ơi cho em bán than ạ. Nhà em đợt này ốm yếu liên tục. Con bé 3 tuổi đều như vắt tranh Tết Dương viêm phổi, Tết Âm lại viêm phổi. Và nay đầu tháng 2 cháu đang mũi họng nặng tiếng tiếp. Mỗi lần ốm là lo cháu lan sang tai giữa hoặc xuống phổi. Em thì ho hen cả năm. Cứ 1 tháng chắc 3 tuần ho. Giờ hai vợ chồng cũng đang viêm xoang vừa sốt vừa đau đầu mũi mủ. Em đang ko biết do phố Kim Đồng làm hay nhà em đang ở bị lạnh quá. Em muốn chuyển đi khu nào có không khí môi trường tốt hơn mà chưa biết đi đâu ạ. Huhu
Làm con lọc không khí mợ ơi, em mới mua của 1 cụ trên này, vợ em với ku con tình trạng tương tự nhà mợ, thấy vk phản hồi khá hài lòng. Mợ nghiên cứu xem nhà có bí và tối quá không, nếu cần thì cải thiện thêm thông gió và chiếu sáng tự nhiên.

thichrauxanh

Xe điện
Hướng nằm ngủ có người nhạy cảm sẽ bị tác động bởi từ trường trái đất, vũ trụ. Hướng ngủ không nên nhất là đầu ở hướng Nam quay chân về hướng Bắc.

Khi nằm ngủ mà quay đầu ra trước tiên là sẽ có cảm giác bất an bởi người ra vào phòng, hung khí sẽ tác động trực tiếp lên đỉnh đầu nơi có huyệt đạo Bách Hội (là cửa ngõ đi vào Sinh Tử Huyền Quang) gây ra xáo trộn sóng Tâm.

Ngoài ra theo phong tục VN thì khi làm lễ di quan người chết thường để đầu hướng ra cửa 😨
Cụ quên ko tránh hướng gấu đi tuần, ko khéo ăn quả bàn tay gấu đới cụ ơi ;))

fanmu12345

Xe điện
Cũng phải vui thôi , không cách nào đâu cụ ạ.
Em cũng vậy, tuần đầu tiên khi mang vợ về em đã giật mình ..

Đầu tiên là bàn lv của em thì 2 vc sẽ cùng sd..hình ảnh là bút , sạc, dây buộc tóc đc rải khắp nửa mặt bàn..mà em thì nguyên tắc trong việc xếp cái bàn lv ...nhìn xuống chân. Dép đá cái chéo cái xoay đi tận đâu..riêng giày bạn ấy thì có đôi khi đi như dép lê ..tức là dẫm bẹp cuối giày..
Con mèo đẹp đẽ nhà em nó sốc. mọi khi mợ ấy đến nhà chơi thì nó leo lên lòng , mợ ấy vuốt ve như yêu nó lắm..khi là người nhà em rồi thì nó vẫn tưởng vậy..vừa leo lên lòng, mợ ấy tát nó 1 cái nảy đom đóm, nó sang chấn nên thấy mợ là né ..từ đó con mèo ko bao giờ dám mon men..mà chỉ em tắm cho mèo khi là chó thôi..
Dép nhà vs thì thôi...em quen rồi..khỏi nói.
Nhà em có máy hút bụi khá sớm..mợ ấy quý máy nên ko bắt nó lv..chổi nhà em rất bền..nó có phải lao động mấy đâu..
Mợ mua robot thì mợ ấy cũng thương rb ..do vậy rb khá bền...bụi vải, tóc tai khắp chốn...
Mợ ấy cũng chăm chỉ..12 năm lấy nhau ..mợ ấy cũng quét đc sân 2 lần rồi..mà do em nhắc hơn 15 lần..
Máy rb nhà em mua 2018 từ 1 cụ trên này..nó cũng sướng...nó đc mợ cưng , không bắt lau người bao giờ..gần đây mợ bán thì mợ lau..tv hay giường tủ, quạt quạy nhà em nó cũng đc mợ ấy cưng như vậy..em ko sờ thì nó sống hay chết ko quan trọng..
Sách vở tài liệu nhà em đc sống trong môi trường rất tự do, nó ngang ngửa chéo chồng khắp mặt bàn lớn bé..
Em rất lo lắng cho con gái..
Em ..."cũng chăm" nên mợ ấy bảo : ng ta còn giúp vợ cơm nc ..làm động viên , còn anh thì lười quá.. em không dám cãi.. vì em có hứng làm đâu ..có muốn làm đâu ..và mợ ấy nói đúng. Chỉ biết cười trừ.
Nhưng định mệnh, và mình cũng có tròn đâu... hãy cười . cầm vào tay nhau đến đâu thì đến thôi cụ.. đừng hứa đến chân trời góc bể là đc, đi bộ đến thì ko muốn- mỏi chân lắm rồi..nó xa xăm thế tốn xăng dầu lắm mà không có thật đâu.🤣🤣🤣

Mà em hồi trước ngâu lắm..giờ vẫn ngâu vậy..
Không dám sống thử cái, sợ mình làm mợ ấy lỡ dở nên bên nhau như 2 thày tu ..🤣🤣
Vậy nên sống thử như bọn Tây để không phải xảy ra cảnh này su hôn nhân, cũng là 1 cách.

Xe nội lước

Xe container
Vậy nên sống thử như bọn Tây để không phải xảy ra cảnh này su hôn nhân, cũng là 1 cách.
Cái gì cũng tùy người và tùy thời đại ..nhưng như em chắc là không thể .. . Mình cũng méo mó cả mớ mà cụ. Mợ nhà em mà nêu lên thì chắc tội em cũng 2 tờ a4..🤣

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Cái gì cũng tùy người và tùy thời đại ..như em là không thể . Mình cũng méo mó cả mớ mà cụ. Mợ nhà em mà nêu lên thì chắc tội em cũng 2 tờ a4..🤣
Em fun thôi.

Được cái này mất cái khác, mợ nhà cụ tuy vụng và bừa bãi nhưng mợ ấy đã sinh cho cụ mấy đứa con ngoan, và mợ ấy hậu phương vững chắc để cụ yên tâm công tác và lên OF chém gió thì quá tốt rồi.

Xe nội lước

Xe container
Hôm qua FB nhắc kỷ niệm mấy năm trước, em nhìn lại thấy cái ảnh cu bé nhà em đang ngồi bóp chân cho bà nội ở bệnh viện, thế là lại chảy nước mắt mất ngủ cả đêm.
Đúng là hồn đi mây về gió các cụ mợ ạ. Khi mẹ chồng em mất là bà báo mộng cho cô em dâu (hai chị em hợp nhau) ở Tây Bắc, cháu trai ở miền Nam, cháu gái ở miền Trung. Thế là mọi người còn hốt hoảng gọi điện cho vợ chồng em.
Em số may mắn có mẹ chồng rất tốt, bà đi sớm nên em vô cùng vất vả.
Cô dâu tốt mà gặp đc mẹ chồng tốt thì ông chồng và trẻ con là đội hưởng lợi to lớn..đội trục lợi này đi đâu cũng muốn về nhà .có ai mang cao lương mỹ vị cũng không thể dụ đội này bỏ bữa cơm tối ở nhà .🤣

DurexXL

Xe lăn
Cô dâu tốt mà gặp đc mẹ chồng tốt thì ông chồng và trẻ con là đội hưởng lợi to lớn..đội trục lợi này đi đâu cũng muốn về nhà .có ai mang cao lương mỹ vị cũng không thể dụ đội này bỏ bữa cơm tối ở nhà .🤣
Cụ anh cứ nhìn hàng đặc sản, các thể loại phở, đường nhan nhản thì cũng có thể thấy là gia đình có Phúc Ấm như nhà Mợ Fat Frog (mà chính xác là Gia tộc Chồng Mợ ấy, vì các thế hệ Dâu hòa thuận lành ngọt) thực tế đếm trên đầu ngón tay

Nghĩ mà thèm

buicongchuc

Xe ba gác

Còn nữa, giường nên kê cách cửa sổ tối thiểu 45 cm để tránh ta khí, gió độc lượn qua cửa sổ lúc mình đang ngủ.

Cụ quên ko tránh hướng gấu đi tuần, ko khéo ăn quả bàn tay gấu đới cụ ơi ;))
Gấu em sợ ma, sợ gió lùa nên dù giường nhà em kê cách cửa sổ 140 cm rồi nhưng em vẫn phải nằm phía cửa sổ, không gian rộng tha hồ né gấu 🤣🤣

DurexXL

Xe lăn
Còn nữa, giường nên kê cách cửa sổ tối thiểu 45 cm để tránh ta khí, gió độc lượn qua cửa sổ lúc mình đang ngủ.

Gấu em sợ ma, sợ gió lùa nên dù giường nhà em kê cách cửa sổ 140 cm rồi nhưng em vẫn phải nằm phía cửa sổ, không gian rộng tha hồ né gấu 🤣🤣
Cụ anh tham khảo ná:

Ông anh chơi với iêm, 1972, bẩu từ lúc cưới nhao tao toàn nằm trong, vợ nằm ngoài vì tao có tật ngủ muộn, cứ 7h mới dậy mà vợ thì từ nhỏ đến giờ vẫn quen dậy sớm tập thể dục (thể dục chuẩn)
Gần đây tao có tuổi òi, sinh tật, cứ tầm 3h sáng là phải dậy đi lái
Thường thì trên chung cư không có muỗi, nhưng đận năm ngoái dịch sxh, vợ cũng cửn thựn mắc màn cho yên tâm

Đúng tật, 3h sáng tao đi vào, mắt mũi kèm nhèm, vướng vào cái chân màn, thế éo nào ngã đè vào vợ đang nằm dang thẳng cẳng
Thế là ả dậy
Thế là ả hiểu nhầm
Thế là ả phấn khởi

@$#&$&+$+%+

Mịa, sáng hôm đó 9h tao mới lên đến VP, cả buổi sáng ngáp như nghiện

Khụ

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ anh tham khảo ná:

Ông anh chơi với iêm, 1972, bẩu từ lúc cưới nhao tao toàn nằm trong, vợ nằm ngoài vì tao có tật ngủ muộn, cứ 7h mới dậy mà vợ thì từ nhỏ đến giờ vẫn quen dậy sớm tập thể dục (thể dục chuẩn)
Gần đây tao có tuổi òi, sinh tật, cứ tầm 3h sáng là phải dậy đi lái
Thường thì trên chung cư không có muỗi, nhưng đận năm ngoái dịch sxh, vợ cũng cửn thựn mắc màn cho yên tâm

Đúng tật, 3h sáng tao đi vào, mắt mũi kèm nhèm, vướng vào cái chân màn, thế éo nào ngã đè vào vợ đang nằm dang thẳng cẳng
Thế là ả dậy
Thế là ả hiểu nhầm
Thế là ả phấn khởi

@$#&$&+$+%+

Mịa, sáng hôm đó 9h tao mới lên đến VP, cả buổi sáng ngáp như nghiện

Khụ
=)) =))
Lại là cái đúp nữa thì tha hồ dậy muộn.

pooka

Xe container

Cái vụ quay mũi giầy dép ở cửa ra phía ngoài thì có ông thầy cúng giải thích là để các hồn vong thấy thì đi theo chiều mũi giầy dép ra ngoài chứ không đi vào nhà. Chẳng biết đúng không nhưng để quay mũi dép ra ngoài thì lúc đi ra xỏ dép nó tiện, không bị dẫm lên giầy dép của nhau.

Trạng thái
Thớt đang đóng