[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

prado2012

Xe điện
Mấy năm gần đây Fb em nhiều đề nghị kết bạn của Việt Kiều Mẽo, các anh giai Ăng gô la, Ni giê ri a, Ấn Độ lắm ạ mà em chưa dám add anh nào

Nghe kể cũng thấy yêu chym con :D

------------

Chỗ TP em nghe nói cũng có thầy cúng giúp bán được nhà rất nghiệm. Mà hồi mấy năm trước em nghe chuyện nhưng không quan tâm lắm nên không hỏi kỹ thầy nào.
Em nghe ở hn mình là đền Ứng Thiên, nhưng em chưa đi bao giờ, có một lần đến thì đúng hôm dfongs cửa, coi là chưa tới duyên mợ ạ. Mà vụ FB em cũng thấy toàn giai mỹ và hông koong các kiểu. Em chưa dám thò tay accept bao giờ. Fb mợ có vẻ thu hút ong bướm 5 châu nhở. He he cả trai Chau phi khoẻ mạnh, chắc nó nghi mợ đại gia dzồi á ;))

HuyArt

Xe lăn
Mùng 5, 14,23 là ngày vua ra đường xưa nên dân thường hạn chế đi lại thôi mợ ạ chứ nó chả liên quan gì tới ngày xấu cả.
5, 14, 23 là ngày nguyệt kị, trong đó nặng nhất là ngày 5/5(còn gọi là tết Đoan Ngọ).
Những ngày này tâm tính con người thường khó chịu, nên làm gì cũng không được hiệu quả lắm.
Vua cả năm chả ra đường ngày nào ấy chứ, lấy đâu ra tháng đi mấy lần?

prado2012

Xe điện
5, 14, 23 là ngày nguyệt kị, trong đó nặng nhất là ngày 5/5(còn gọi là tết Đoan Ngọ).
Những ngày này tâm tính con người thường khó chịu, nên làm gì cũng không được hiệu quả lắm.
Vua cả năm chả ra đường ngày nào ấy chứ, lấy đâu ra tháng đi mấy lần?
Tôi cũng chỉ là đọc trong sách báo họ viết vậy nên nói vậy. Sao cụ phải chỏng lỏn thiếu lịch lãm vậy? Tôi có làm gì ảnh hưởng cụ hay bất cứ ai chưa? Vì thông tin này tôi đọc mấy lần nên nhớ vậy, cứ coi như truyện cổ có nhiều dị bản đi:

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Hồi xưa nhà mình có ai đọc Cổ tích các dân tộc việt nam của Nguyễn Đổng Chi sưu tầm không? Em rất thích đọc và thích luôn cả cách cụ luôn ghi chép đầy đủ, một câu truyện nhưng có hai ba dị bản có thể do truyền miệng mà ra.

Phỗng new

Xe điện
Hồi xưa nhà mình có ai đọc Cổ tích các dân tộc việt nam của Nguyễn Đổng Chi sưu tầm không? Em rất thích đọc và thích luôn cả cách cụ luôn ghi chép đầy đủ, một câu truyện nhưng có hai ba dị bản có thể do truyền miệng mà ra.
Em nhớ ngày xưa trong quyển đó dùng từ "Khảo dị" thì phải?
Hết truyện chính thì sẽ đến "Khảo dị", 2-3 phiên bản khác nhau nữa cho người đọc tham khảo.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Về vụ xem ngày giờ, em không biết xem nên việc đi thì cứ phải đi thôi. Mấy năm trước, một lần em chạy xe sáng sớm (5-6h) đưa người nhà đi khám ở 108. Viện này luôn rất đông nên phải đi thật sớm để lấy số (thời điểm đó chưa có book số online trước như bây giờ). Đến nơi, mình em phi xe lên tầng 2 khu gửi xe máy thì xoè. Em cũng chỉ nghĩ rằng trùng hợp thôi, hôm đó là ngày 1/7 âm. Em tập tễnh đi vào quầy thuốc bệnh viện mua đồ sơ cứu nhưng họ không bán. Em lại tập tễnh đi bộ khá xa tìm quầy thuốc mở cửa trước cổng viện. Vụ này khá đau vì chân em bị mài xuống mặt sàn sắt, máu me be bét, đi tập tễnh cả tháng :(. Cho đến giờ em vẫn nghĩ trùng hợp thôi. Hôm nay em đang ốm, mong manh dễ vỡ, em có ỉ ôi tí mong các cụ mợ thông cảm ạ.

prado2012

Xe điện
Em nhớ ngày xưa trong quyển đó dùng từ "Khảo dị" thì phải?
Hết truyện chính thì sẽ đến "Khảo dị", 2-3 phiên bản khác nhau nữa cho người đọc tham khảo.
Đúng đấy ạ, chính là khảo dị. Sách thì rách mà đọc say mê.

Phỗng new

Xe điện
Về vụ xem ngày giờ, em không biết xem nên việc đi thì cứ phải đi thôi. Mấy năm trước, một lần em chạy xe sáng sớm (5-6h) đưa người nhà đi khám ở 108. Viện này luôn rất đông nên phải đi thật sớm để lấy số (thời điểm đó chưa có book số online trước như bây giờ). Đến nơi, mình em phi xe lên tầng 2 khu gửi xe máy thì xoè. Em cũng chỉ nghĩ rằng trùng hợp thôi, hôm đó là ngày 1/7 âm. Em tập tễnh đi vào quầy thuốc bệnh viện mua đồ sơ cứu nhưng họ không bán. Em lại tập tễnh đi bộ khá xa tìm quầy thuốc mở cửa trước cổng viện. Vụ này khá đau vì chân em bị mài xuống mặt sàn sắt, máu me be bét, đi tập tễnh cả tháng :(. Cho đến giờ em vẫn nghĩ trùng hợp thôi. Hôm nay em đang ốm, mong manh dễ vỡ, em có ỉ ôi tí mong các cụ mợ thông cảm ạ.
Khổ thân :(
Giảm cân đi mợ nhá, hơn tạ mà ngã thì 8-x

prado2012

Xe điện
Ui sao mợ ốm thế? Mà thời tiết khó chịu thật đấy, sương mù khắp nơi ô nhiễm.

Khoai Cún

Xe tăng
Giời ơi, nghe tả lại đã đau rồi, thương thương cái nào.

thichrauxanh

Xe điện
6h tối e ăn bát miến ngan, 8h tối e ăn 2 bát cơm. Giờ nhìn bát mỳ của cụ thấy bụng lại cồn cào. :(
Đang đấu tranh có nên tung chăn dậy cung phụng ông anh ruột ko đây.
Mợ ăn thịt rắn hơm ;))
Cụ rủ mợ ấy cho đi ăn phở bò ..lúc vào bàn thì thủ dây buộc 1 chân mợ ấy vào 1 chân bàn..
Thắc mắc thì bảo sợ ng ta dọn bàn quẳng nhầm vào sọt xương..anh mất vợ 🤣🤣
Vâng, vừa căm thù muốn ăn gan uống máu quân thù vừa sợ nữa. Nếu người nằm đây là ta thì gia đình, người thân, bạn bè, đồng
Vâng, cách đó nhớ được từ vựng tương đối. Vì từ Kh'mer cùng một nghĩa nhiều từ, ví dụ như từ ĂN thì có từ ăn dùng cho Vua, dùng cho sư, người lớn, trẻ con... Mỗi đối tượng dùng từ khác nhau.
Hnay em bắt đc bé rắn này, các cụ mợ kinh nghiệm thực chiến phong phú cho e xin cái tên của nó để e xem nuôi hay thịt ạ ;))

Cụ lại xúi dại em. Em mà ít mỡ đi nhỡ bị ngã còn đau nữa :(.
Mợ 70 làm miếng thịt rắn cho đỡ đau xương khớp ;))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ ăn thịt rắn hơm ;))

Hnay em bắt đc bé rắn này, các cụ mợ kinh nghiệm thực chiến phong phú cho e xin cái tên của nó để e xem nuôi hay thịt ạ ;))

Quác, cụ oánh nát đầu con nhà người ta rồi còn kêu nuôi hay thịt X_X

ZynZyn

Xe lăn
E ko thích loại da trơn tròn tròn thuôn thuôn như này cụ ạ :D
Mợ ăn thịt rắn hơm ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng