[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Soinho

Xe hơi
Tiếng Anh có sd nhưng khó trong lợi thế làm việc cụ ạ.
Chắc em phải tìm mọi cách kiếm bạn bản xứ để họ giúp tập nói.
Cụ thử tải Duolingo về điện thoại, xong chọn bài học tiếng Phần Lan rồi xác định học tiếng như là chơi trò chơi trên điện thoại, lúc nào rảnh thì lôi app ra để học. Kinh nghiệm của em là ban đầu cứ luyện phần nghe+nói, bao giờ nghe quen tai thì học sang ngữ pháp. Trong phần luyện tập những chỗ phải gõ từ mới thì cụ dùng chức năng micro của điện thoại để nói cho máy nghe và nó tự điền vào, như thế cụ luyện luôn cách phát âm chuẩn và đỡ phải lọ mọ đeo kính gõ chữ trên điện thoại.

Xe nội lước

Xe container
Cụ thử tải Duolingo về điện thoại, xong chọn bài học tiếng Phần Lan rồi xác định học tiếng như là chơi trò chơi trên điện thoại, lúc nào rảnh thì lôi app ra để học. Kinh nghiệm của em là ban đầu cứ luyện phần nghe+nói, bao giờ nghe quen tai thì học sang ngữ pháp. Trong phần luyện tập những chỗ phải gõ từ mới thì cụ dùng chức năng micro của điện thoại để nói cho máy nghe và nó tự điền vào, như thế cụ luyện luôn cách phát âm chuẩn và đỡ phải lọ mọ đeo kính gõ chữ trên điện thoại.
Em tải nó rồi cụ ơi.
Em cám ơn cụ nha.

Loi_dang_ky

Xe tải
Con gái Bắc Âu cao to lắm :( cụ Xe nội lước ạ.
Cao to và khỏe cụ ạ. Có hôm buổi tối bọn em đi bar, trên đường gặp 2 em trẻ chắc đang là sinh viên. Mối em ôm 1 chai Vodka to (chắc loại 1 lít và trên 50o), 1 em uống gần hết chai, còn 1 em đang hơn quá 1/2. Lúc sau vào bar lại thấy 2 em khật khưởng đi vào, lại táng beer . Đến hơn 4h sáng hôm sau ra về, lại thấy 2 em tiếp tục dắt nhau khật khưởng ra khỏi quán.

Phỗng new

Xe điện
Cao to và khỏe cụ ạ. Có hôm buổi tối bọn em đi bar, trên đường gặp 2 em trẻ chắc đang là sinh viên. Mối em ôm 1 chai Vodka to (chắc loại 1 lít và trên 50o), 1 em uống gần hết chai, còn 1 em đang hơn quá 1/2. Lúc sau vào bar lại thấy 2 em khật khưởng đi vào, lại táng beer . Đến hơn 4h sáng hôm sau ra về, lại thấy 2 em tiếp tục dắt nhau khật khưởng ra khỏi quán.
Cụ đã ôn luyện nguyên âm với các cô bên đó chưa?

DurexXL

Xe lăn
Đây thớt tâm linh, cụ hỏi này em ngại. :)). Hồi đấy em làm gì có gì ngoài tuổi trẻ và sức khỏe.
Vậy là Cụ đạt level full câu chuẩn grammar rồi, bỏ qua giai đoạn spelling 😊😊😊

buicongchuc

Xe ba gác
Sau khi lên chốt một tuần, khi quay về hậu cứ thì em có một chuyến luồn sâu 10 ngày sang Prey Veng. Bọn em sang gần 40 km bên đất K thì mới biết. Bọn nó thường dùng pháo 105 bố trí rải rác từng khẩu đội. Bắn vài loạt rồi dùng bò kéo chạy ngay đu chỗ khác. Pháo mình không kịp phản pháo tiêu diệt. Sau đó thì ta dùng một số sĩ quan pháo binh của VNCH ra trợ giúp cùng phối hợp với trực thăng vũ trang thì cái trò bắn lén cũng đỡ dần. Chuyện này em đã kể. Cuối tháng 6 đầu tháng 7/1978 thì em rời đơn vị rồi. Và sau đó toàn bộ sư đoàn cũng ra Cao Bằng thành lập sư bộ binh mới ( sư 311) để chuẩn bị tiếp đón lính anh Đặng.
Em hóng chuyện của cụ oánh lính cụ Lùn.

ZynZyn

Xe lăn

buicongchuc

Xe ba gác
Thủy có Thủy this Thủy that chứ Cụ.
Sa Trung Thổ là đất phù sa bờ bãi ven sông, còn Đại Hải Thủy là nước biển lớn. Tính ra chẳng liên quan mấy.
Giống như Đại Hải Thủy và Thượng Thiên Hỏa hay Tích Lịch Hỏa (đều là lửa trên trời) cũng chẳng phạm gì nhau.
Hồi em mới đi làm, phòng có bà cô sắp về hưu bị bệnh hay than vãn, chồng chiều như công chúa mà bà ấy suốt ngày kêu tao mệnh thủy bị ông ấy là thổ hút hết nước. :))
Nhà em trừ CG đã lấy chồng thì còn lại Sa Trung Thổ, Ốc Thượng Thổ, Sơn Hạ Hoả cùng với gấu là Thạch Lựu Mộc.

Xe nội lước

Xe container
Chứng tỏ cụ ít giặt quần áo. Trước khi bỏ quần áo vào máy giặt là phải kiểm tra tất cả các túi áo, quần. Và đó sẽ thành một thói quen khó quên. Em giặt thường xuyên nên mấy vụ đó ít xảy ra. Thi thoảng có quên vài nghìn, do đi chợ họ trả lại đút tạm túi quần, áo. Do nó mỏng quá nắn không thấy. Quên ví mà hỏng các giấy tờ trong đó thì mệt 😫
Giấy tờ đều có bọc nilon hoặc plime cụ ạ.
Em 2 lần còn cẩn thận giặt cả đt rồi đấy cụ.🤣

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít

Em chào các cụ mợ, nay em qua chùa sớm.
Giờ mà không sơn nhũ vàng thì không đủ oai phong hay sao ý mợ nhỉ, em ái ngại khi đi đâu cũng long lanh thế này lắm. Kế hoạch mai đi đền Và không biết có trùng tu mới gì không đây, em chỉ mong nó cổ kính tôn nghiêm như cũ thôi.

Bigmoto

Xe container
Bỏ mịa em dồi.
Cả năm chằng mấy khi giặt quần áo..sáng nay dậy giăt.đc tiếng nhớ ra cái ví vẫn trong túi áo khoác.
Alo đứa em nó ngừng máy bỏ ra, nó bảo ví ướt nhưng vẫn trong áo. k biết có sao ko .
Nhọ quá cccm.
Máy giặt không sao là tốt rồi. 😂😂😂
Em dam dang hơn nên chỉ hôm nào nhậu say về thì thả tuốt vào máy giặt. Có lần cái chìa khóa xe máy cong veo luôn, may quá nắn lại không bị gãy, vẫn dùng được :))

prado2012

Xe điện
Giờ mà không sơn nhũ vàng thì không đủ oai phong hay sao ý mợ nhỉ, em ái ngại khi đi đâu cũng long lanh thế này lắm. Kế hoạch mai đi đền Và không biết có trùng tu mới gì không đây, em chỉ mong nó cổ kính tôn nghiêm như cũ thôi.
Em cũng bị giống mợ ngại vàng son thế. Bên Bút Tháp vẫn cổ kính như xưa mợ ạ.

prado2012

Xe điện
Chùa Bồ Đề ạ, nay cơ quan em có chương trình thăm các cháu. Đến nơi em mới biết hôm nay cũng là giỗ Đệ nhị pháp chủ GHPG VN.
Chùa vẫn nuoi trẻ mồ côi hả mợ? Mợ cho mấy tấm em xem với, ảnh các con ấy

Khoai Cún

Xe tăng
Do máy em chụp thôi ạ. Bên ngoài tháp rêu phong mà chị. Nay đại lễ nên em ở ngoài chuẩn bị chứ chiều mới vào trong ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chùa Bồ Đề ạ, nay cơ quan em có chương trình thăm các cháu. Đến nơi em mới biết hôm nay cũng là giỗ Đệ nhị pháp chủ GHPG VN.
Xưa em đến 1 lần, cảm nhận thấy có gì đó sai sai nên em quay ra :(.

Trạng thái
Thớt đang đóng