[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gato2009

Xe điện
Em nghĩ cụ cứ thành tâm khấn vái trình bày với các cụ đúng sự việc cần thiết phải di dời mộ thôi.
Với em, ngôi mộ chỉ là kỷ niệm của đời người chứ quan niệm linh hồn người chết ngự ở đấy là sai.
Em hơi lăn tăn điều này, nếu ngôi mộ chỉ là kỷ niệm không ảnh hưởng gì đến đời sống của chúng ta, vậy tại sao lại có vô số những câu chuyện liên quan đến mộ phần ảnh hưởng đến chúng ta mà các cụ đã kể ở đây?, em thì cho là phần mộ vẫn là thứ liên a h ảnh hưởng tới chúng ta, trừ khi người nằm ở đó đã siêu thoát.
Cụ khai sáng thêm cho em ak.
Thân,

Fd79

Xe tải
Đúng là ko thể mò mẫm đc mợ à, cho nên em chán quá chả bận tâm nữa.
Ví dụ như cái bài thuốc này, ở mục 6 nói về Cây tầm gửi:

nhưng trường hợp nào dùng lá tầm gửi lọc trên mái ngói, trường hợp nào thì mọc trên cây Dâu, và trường hợp nào thì dùng lá tầm gửi mọc trên cây gạo nữa... nhặng xị hết cả lên, ong luôn cái đầu 😂

em là thằng khá đơn giản, tầm gửi là tầm gửi, mọc ở đâu chữa cho trường hợp nào thì lại quá nhức đầu!

Cụ có sở thích ham học hỏi, nếu có duyên để học nghề thuốc trường hợp này e nghĩ cụ phải học theo đường chính thống có căn bản và tìm thày mới hiểu được vấn đề. Thời gian không phải là ít.

Citronella

Xe buýt
Các cụ mợ có tin là được lộc nho nhỏ cầu được ước thấy ko ạ? Mẹ em nhé, rất là có duyên, ah có lộc như vậy. Mà đặc biệt là lộc ăn :D

Tỷ dụ như ngày xưa, nhà lụp xụp, mẹ muốn kê thêm mấy hàng gạch để tôn cao cái bếp lên cho đỡ mưa nước ngập. Mà xưa thì có mấy hàng vật liệu xây dựng đâu, ở rõ xa, đi cũng chết mệt. Đạp xe mà :D Thế là tự dưng mẹ em là được cho do cô bán thịt quen ở chợ làm nhà, dùng ko hết, thế là ngta cho mẹ em luôn, lấy có tý tiền cho mẹ em đỡ ngại :D

Lần khác, mẹ bảo thèm miếng giò thủ vì món này ngày thường ko làm, chỉ có tết nhất mới làm, thế mà cũng được hàng xóm mang sang cho 1 khoanh.

Lần khác nữa thì hạt sen nấu chè, cũng 1 cô bạn mẹ ở tỉnh khác đến chơi, biếu nửa kg hạt sen.

Túm lại, mẹ em rất có lộc những thứ nho nhỏ như vậy :D Nhà em nghèo, nhưng túng thiếu đi vay thì ko bao giờ, chủ yếu do mẹ em khéo thu vén, phần nữa cứ gần hết nhẵn hết sạch lại có tý ty ở đâu đó. Chắc là được lộc gia tiên phù hộ :D
Khoản này em nghĩ mẹ em như mẹ mợ mà cũng phải đi tính hai bà đều xởi lởi hay giúp người thì người ta giúp lại ạ. Nhà em có đợt bố đi công tác, mẹ chưa đến kỳ lương nhà hết sạch tiền mà mẹ em đi họp gì được phong bì 7 nghìn (chắc khoảng 50k bây giờ) mà mẹ em vẫn lo đủ cho các con và lũ chó mèo cả ngày không đói. Còn giờ cứ đi chợ là em được hết cô hàng bún đến hàng rau giúi thêm cho đồ chỉ vì mác con mẹ em ạ :)

DurexXL

Xe lăn

prado2012

Xe điện
Khoản này em nghĩ mẹ em như mẹ mợ mà cũng phải đi tính hai bà đều xởi lởi hay giúp người thì người ta giúp lại ạ. Nhà em có đợt bố đi công tác, mẹ chưa đến kỳ lương nhà hết sạch tiền mà mẹ em đi họp gì được phong bì 7 nghìn (chắc khoảng 50k bây giờ) mà mẹ em vẫn lo đủ cho các con và lũ chó mèo cả ngày không đói. Còn giờ cứ đi chợ là em được hết cô hàng bún đến hàng rau giúi thêm cho đồ chỉ vì mác con mẹ em ạ :)
Mẹ em cũng luôn nói với em bố mẹ không giàu có nhưng hết tiền lại có. Buồn cười nhất là buổi sáng mà đi chợ kiểu gì cũng đi chữ chi để chào hỏi rồi sờ hàng hay mua hộ người ta đắt khách. Mấy bà mẹ xởi lởi mặt mũi rạng rỡ hay như vậy mà con cái thì ấm lây.

Mansion.68

Xe tải
Cụ có thể cho thông tin rõ hơn về các Ban thờ những vị nào ko ạ
Ông nhà em con thứ.
Bàn cao nhất là bàn thờ ông Công ông Táo.
Bàn bên là bàn thờ bà cô, ông anh nhà bác, đứa em gái nhà chú, ở và mất tại nhà em, cô bé đỏ.
Bàn to là bàn thờ gia tiên.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Cụ anh DurexXL datlui hp78 ....xem ban thờ nhà em cần phải điều chỉnh gì nữa không ạ.
Nhà cụ nhìn gọn gàng nhỉ, nhưng nhà em bày biện khác cơ. Phần ngai thờ nhà em đặt cao (ngai loại đại vẫn phải đặt thêm kệ để kê cho cao, dưới là đỉnh thờ, mâm ngũ quả rồi đến bát hương. Tất cả theo dọc trục giữa đó còn 2 bên bày biện gì thì tuỳ.

Mà em thấy thường khi đã đặt ngai thờ là phải có hoành phi, câu đối mà!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ có thể cho thông tin rõ hơn về các Ban thờ những vị nào ko ạ
Cụ ơi em hỏi chút. Nhà em đang ở trên HN thì vợ nó đặt những 3 bát hương, trong khi nhà em ở quê chỉ đặt có mỗi một bát hương (loại to lắm và là đồ cổ của tổ tiên để lại), đây con là nơi thờ cúng, cỗ bàn của họ nhà em. Mấy lần vợ nó bảo đặt thêm 2 bát hương bên cạnh nữa nhưng em lại thấy các cụ bảo không cần. Việc chỉ đặt một bát hương thế có ổn không cụ nhỉ :((

Xe nội lước

Xe container
Nhà bây giờ bị hạn chế về không gian nên ít nhà để ban thờ cc ở trung tâm cạnh phòng khách đc.. chứ em thấy đưa cc lên phòng riêng, tầng riêng là bất đắc dĩ.

Xe nội lước

Xe container
Cụ ơi em hỏi chút. Nhà em đang ở trên HN thì vợ nó đặt những 3 bát hương, trong khi nhà em ở quê chỉ đặt có mỗi một bát hương (loại to lắm và là đồ cổ của tổ tiên để lại), đây con là nơi thờ cúng, cỗ bàn của họ nhà em. Mấy lần vợ nó bảo đặt thêm 2 bát hương bên cạnh nữa nhưng em lại thấy các cụ bảo không cần. Việc chỉ đặt một bát hương thế có ổn không cụ nhỉ :((
Cái này phải phiền kiến thức cc datlui
, tamlinh, và cc cao thủ đi cụ..

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nhờ cụ datlui tư vấn ạ :((

Mansion.68

Xe tải
Nhà cụ nhìn gọn gàng nhỉ, nhưng nhà em bày biện khác cơ. Phần ngai thờ nhà em đặt cao (ngai loại đại vẫn phải đặt thêm kệ để kê cho cao, dưới là đỉnh thờ, mâm ngũ quả rồi đến bát hương. Tất cả theo dọc trục giữa đó còn 2 bên bày biện gì thì tuỳ.

Mà em thấy thường khi đã đặt ngai thờ là phải có hoành phi, câu đối mà!
Bộ nhà em gần chục năm rồi cụ ạ.
Làm ăn cũng đang ok nên em không muốn thay đổi nhiều.
Khi nào làm nhà mới, làm nhà thờ riêng, sẽ đủ hoành phi câu đối, trường kỉ luôn ạ.
Giờ em chỉ chăm lo cho sạch sẽ, gọn gàng, trang nghiêm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bộ nhà em gần chục năm rồi cụ ạ.
Làm ăn cũng đang ok nên em không muốn thay đổi nhiều.
Khi nào làm nhà mới, làm nhà thờ riêng, sẽ đủ hoành phi câu đối, trường kỉ luôn ạ.
Giờ em chỉ chăm lo cho sạch sẽ, gọn gàng, trang nghiêm.
Vâng, thờ cúng quan trọng nhất vẫn là cái tâm cụ ah. Mình cứ làm ntn với thái độ thành kính là ổn.

Mansion.68

Xe tải
Ui giờ em mới để ý, cụ đặt tận 3 ban cơ ah ? cẩn thận nhỉ!
Bố em con thứ. Lại có anh nhà bác, em nhà chú mất tại nhà em khi còn trẻ.
Nên em lập luôn ban thờ riêng để thờ bà cô tổ, anh, em, cô bé đỏ luôn ạ.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Em nhờ cụ datlui tư vấn ạ :((
Thú thật là, việc thờ phụng hương khói em xem như để tưởng nhớ ông bà tổ tiên thôi; thêm nữa việc nhang khói cũng khiến cho nhà cửa ấm áp, vun vén hồng khí địa trạch.

Em chưa từng nghĩ việc có 3 bát hương sẽ khiến cho gia đình đủ đầy hơn nhà có 1 bát hương. Nên nhà em cũng chỉ có mỗi 1 bát. Em cố gắng tối giản và làm cho mọi thứ tinh tươm sạch sẽ nhất thôi.

Thêm nữa việc thờ phụng mỗi vùng miền có khác nhau nên em ko góp ý cho gia cảnh người khác được. Cụ cứ làm theo tâm nguyện của bản thân, thấy đủ là đc, không bất kính là được. Việc chạy theo quan niệm, quan điểm của người khác chỉ khiến mình bị bào mòn tâm lực thôi :D

Xe nội lước

Xe container
Thú thật là, việc thờ phụng hương khói em xem như để tưởng nhớ ông bà tổ tiên thôi; thêm nữa việc nhang khói cũng khiến cho nhà cửa ấm áp, vun vén hồng khí địa trạch.

Em chưa từng nghĩ việc có 3 bát hương sẽ khiến cho gia đình đủ đầy hơn nhà có 1 bát hương. Nên nhà em cũng chỉ có mỗi 1 bát. Em cố gắng tối giản và làm cho mọi thứ tinh tươm sạch sẽ nhất thôi.

Thêm nữa việc thờ phụng mỗi vùng miền có khác nhau nên em ko góp ý cho gia cảnh người khác được. Cụ cứ làm theo tâm nguyện của bản thân, thấy đủ là đc, không bất kính là được. Việc chạy theo quan niệm, quan điểm của người khác chỉ khiến mình bị bào mòn tâm lực thôi :D
Cụ ông là ông ngoại em ngày còn sống cũng quan niệm như vậy. Nhìn cụ bày biện thì con cháu run như nhái đập 🤣
Ngôi nhà của ông bà nội em thì em nhớ là ban thờ đc làm bằng gạch vữa..đắp xây trông như hình 1 cái tủ thờ 3 ngăn . Trên có mỗi 1 bát hương, 2 lộc bình 2 bên, 1 đèn dầu, 1 mâm gỗ nhỏ có đế cao và hương thắp thì là loại hương màu đen. gầm thông 2 hồi. Lúc bé em có lần chui vào gầm đó xem có gì thì thấy mấy cái nồi bằng gang hay đồng gì đó...nhưng lạ là nó bé xíu đủ cả vung nắp ( đ kính khoảng 4,5 đến 5cm, có cả tai nồi ). Em lôi ra nghịch rồi ném đâu hết. Giờ nói chuyện này thì nhớ ra ..liệu có phải vật yểm hay trấn gì ko cụ .

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Ấy gọi là, cha mẹ sống tốt để phúc cho con, mợ nhỉ :)

Chính trong họ xa nhà em, em cũng thấy mấy trường hợp mà đời ông bà bố mẹ khi xưa ăn ở ko nên ko phải với người làm, con cái trong nhà bây giờ khá cơ cực, tài sản bố mẹ để lại tiêu tán, thậm chí về cuối đời còn gánh nợ cho con cái, nuôi cháu thay con. Càng về già, càng lắm nỗi lo toan vất vả.

Mimeo

Xe điện
Buồn cười nhất là buổi sáng mà đi chợ kiểu gì cũng đi chữ chi để chào hỏi rồi sờ hàng hay mua hộ người ta đắt khách.
Phải là người mau mắn, xởi lởi, gọi là nhẹ vía mới có duyên mở hàng như vậy được đấy ạ.

Mấy bà mẹ xởi lởi mặt mũi rạng rỡ hay như vậy mà con cái thì ấm lây.
Đúng rùi ạ. Các mợ cố gắng tinh thần lạc quan để mặt mũi lúc nào cũng tươi vui rạng rỡ nhé. Chuẩn là Phúc đức tại mẫu mà :)

Chứ ko phải lúc nào cũng cười đâu mợ nhỉ, tuổi của em với nhiều mợ ở đây, cười nhiều sẽ lắm nếp nhăn. Ko ham :D

Xe nội lước

Xe container
Mợ thế cũng là 1 diện con ông cháu cha đấy 🤣

Trạng thái
Thớt đang đóng