[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mimeo

Xe điện
Em kể chuyện này, cụ và mợ hoàn toàn có thể không tin hoặc cho rằng em là thằng điên cũng được! Nhưng em đã từng hướng dẫn một trường hợp K dạ dày sống thêm được 3 năm từ một bài thuốc "đi âm" xin về.

Bố vợ của bạn em khoảng 65 tuổi rồi, ông ấy cũng rượu chè nhiều. Cách đây 4 năm phát hiện K dạ dày, cũng vào thuốc, rồi phẫu thuật cắt gần hết dạ dày. Bác sĩ trả về bảo với người nhà còn không quá 6 tháng.

Anh bạn em hôm đấy ngồi cf mới tâm sự như vậy; em sực nhớ ra là một người bạn khác của em (tạm gọi là bạn Z) có khả năng xuất hồn đi âm, có lần nó kể "dưới đó" có nhiều mô hình kiểu như CLB, bạn Z hay đi chơi và xin các bài thuốc âm về cho người ta chữa trị. Các bài thuốc này chủ yếu là các vị thuốc nam, có những loại cây loại lá mà em chưa từng nghe qua bao giờ. Em mới mang chuyện của chú bị K dạ dày kia kể ra, rồi nhờ bạn Z "đi âm" xem có bài thuốc nào hay ho cứu chú ấy không, nghe bảo cắt gần hết dạ dày rồi mà giờ về chắc sống thêm đc 6 tháng thôi.

Bạn Z mới chọn ngày rồi đi (âm), hỏi han các thứ rồi nhớ trong đầu, khi hồn nhập về xác lại thì ghi ra giấy các công thức lá thuốc dùng cho các bệnh khác nhau. Việc bạn em đi âm được hay chỉ là bốc phét thì chính em đã kiểm tra rồi, đúng đến từng chi tiết nên chỗ này em đặt niềm tin tuyệt đối, không giải thích thêm!

Ví dụ như K phổi thì có dạng khô hoặc dạng dịch nhầy nhiều thì công thức có khác nhau. Bị gan thì cũng có kiểu này kiểu kia, rồi di căn đến đâu thì lại có công thức khác nữa. Bạn em cứ đi xin công thức như vậy suốt rồi cũng được gần 20 đơn. Em còn giữ các công thức của nó ở nhà em đây.

Em mới hướng dẫn cho chú bị K dạ dày kia làm theo. Thời điểm đó em vô tư thôi, cứ nghĩ dù gì cũng sắp tiên du giá hạc rồi thì cứ cứ tất tay một lần này đi. Vậy mà từ chỗ chờ chết thì sau khi uống gần 3 tháng, ông ấy lấy lại sức lực, rồi thể tạng mạnh dần lên, da dẻ từ xám chuyển sang hồng hào hơn. Đến nữa năm sau thì đạp xe đi thể dục bình thường....

Cái thể trạng hồi phục và khoẻ mạnh trở lại em nghĩ là được 6/10 phần, thế cũng là tốt cho một người nhận án tử rồi, đằng này lại sống thêm được 3 năm.

Nhưng tiếc là tầm 1 năm đổ lại đây, ông ấy uống rượu trở lại; cách đây 2 tháng thấy sức khoẻ kém nên đi khám thì bs bảo các mầm u ác tính ngày xưa bắt đầu bộc phát lại và lan ra chỗ khác!

Điều khiến em bất ngờ là cái cách mà ông ấy có thể phục hồi rồi có thể đạp xe thể dục thể thao, tinh thần vui vẻ trở lại; thêm nữa là sống lâu hơn dự tính của BS
Em tin những câu chuyện mà cụ chia sẻ ở thớt này.

Có câu chữa đc bệnh chứ ko chữa đc mệnh. Thật tiếc cho ông chú đó bởi việc chủ quan coi thường sức khoẻ.

Em hơi thắc mắc chút là khi bsi nói các mầm u ác bộc phát lại thì chú í u bài thuốc năm xưa ko còn tác dụng, kiểu nhờn thuốc rồi à cụ?

datlui

[Tịch thu bằng lái]
tiếp....

Lần này em nghĩ chắc thọ hạn đến rồi, kéo dài đôi ba năm, khoẻ mạnh lạc quan thì vui, chứ sao tránh đc chuyện sinh tử.

Về 20 bài thuốc "đi âm" xin được, chắc cccm nghĩ nó hoang đường lắm đúng không? Em cũng nghĩ vây! Toàn là những loại lá, rễ cây, những loại tầm gửi; rồi tầm gửi trên cây gạo nó có công năng khác với tầm gửi trên cây nhãn, rồi đủ thứ cây lá mà nào giờ em không biết đến và chưa nghe tên bao giờ.

Nhưng sau này, em nghĩ lại thì chính 20 bài thuốc này có khi nào làm mầm hoạ cho em hay không!?

Thứ nhất, là do em chả biết gì về đông tây y cả, đưa cái này ra chẳng khác nào đánh đố. Người có chuyên môn may ra họ biết, nên em chả dám đưa cho ai hoặc giúp ai thêm lần nào nữa. Nhỡ đâu khiến họ die nhanh hơn thì em là đứa bị xích đầu tiên...

Thứ 2, khi xin các bài thuốc thì bạn em được dặn là không để lọt ra ngoài. Em là người động tâm khởi niệm đi xin, bạn em là người thực hiện việc đó; nên công thức chỉ hai thằng có, giờ vẫn xếp xó vì nhìn vào chả hiểu gì. Có nhiều lá lẩu và hướng dẫn cách sao chế khác nhau nhưng việc tìm ra loại lá thuốc đó như mò kim đáy bể...

Tiếp nữa. Sau khi có các bài thuốc trong tay, em có thề rằng nếu cuộc đời rẽ ngoặc mà cho em đc hiểu thấu đáo mọi thứ trong 20 công thức này, em sẽ dành tâm lực để giúp đỡ mọi người... Nhưng mà, hai năm nay em lùng sục các tư liệu, rồi lên top top xem các thầy thuốc đông nam y nói chuyện, lắng nghe xem có vị thuốc hoặc lá thuốc nào trong list không để em note lại; thì chỉ mới đc khoảng 1/5, mà lại nằm rải rác ở các công thức khác nhau chứ chưa có cái nào hoàn chỉnh.

Vậy nên cái đam mê lá lẩu này chắc em không hạp :D, nhưng em vẫn thấy nó rất hay, nhiều lúc cảm thấy diệu kỳ nữa. Cơ địa mỗi người mỗi khác, thuốc có thể tái sinh người này nhưng cũng có thể bóp nghẹt người kia. Đây là chuyện sinh tử, nghĩ lại có nhiều thứ ko thể lý giải đc.

Em kể trường hợp K dạ dày này ra để thấy rằng đông hay tây y đều có cái hay riêng của nó. Từ bé đến giờ em rất ít khi ốm đau, em từng bị viêm da cơ địa rồi cũng tự tìm cách chữa bằng thuốc nam và đã khỏi; những lúc cảm vặt hay sổ mũi hầu như em để tự hết chứ ko uống thuốc tây. Lần can thiệp tây y lớn nhất trong đời đối với em chắc là việc nhổ răng thôi :D

prado2012

Xe điện
Em kể chuyện này, cụ và mợ hoàn toàn có thể không tin hoặc cho rằng em là thằng điên cũng được! Nhưng em đã từng hướng dẫn một trường hợp K dạ dày sống thêm được 3 năm từ một bài thuốc "đi âm" xin về.

Bố vợ của bạn em khoảng 65 tuổi rồi, ông ấy cũng rượu chè nhiều. Cách đây 4 năm phát hiện K dạ dày, cũng vào thuốc, rồi phẫu thuật cắt gần hết dạ dày. Bác sĩ trả về bảo với người nhà còn không quá 6 tháng.

Anh bạn em hôm đấy ngồi cf mới tâm sự như vậy; em sực nhớ ra là một người bạn khác của em (tạm gọi là bạn Z) có khả năng xuất hồn đi âm, có lần nó kể "dưới đó" có nhiều mô hình kiểu như CLB, bạn Z hay đi chơi và xin các bài thuốc âm về cho người ta chữa trị. Các bài thuốc này chủ yếu là các vị thuốc nam, có những loại cây loại lá mà em chưa từng nghe qua bao giờ. Em mới mang chuyện của chú bị K dạ dày kia kể ra, rồi nhờ bạn Z "đi âm" xem có bài thuốc nào hay ho cứu chú ấy không, nghe bảo cắt gần hết dạ dày rồi mà giờ về chắc sống thêm đc 6 tháng thôi.

Bạn Z mới chọn ngày rồi đi (âm), hỏi han các thứ rồi nhớ trong đầu, khi hồn nhập về xác lại thì ghi ra giấy các công thức lá thuốc dùng cho các bệnh khác nhau. Việc bạn em đi âm được hay chỉ là bốc phét thì chính em đã kiểm tra rồi, đúng đến từng chi tiết nên chỗ này em đặt niềm tin tuyệt đối, không giải thích thêm!

Ví dụ như K phổi thì có dạng khô hoặc dạng dịch nhầy nhiều thì công thức có khác nhau. Bị gan thì cũng có kiểu này kiểu kia, rồi di căn đến đâu thì lại có công thức khác nữa. Bạn em cứ đi xin công thức như vậy suốt rồi cũng được gần 20 đơn. Em còn giữ các công thức của nó ở nhà em đây.

Em mới hướng dẫn cho chú bị K dạ dày kia làm theo. Thời điểm đó em vô tư thôi, cứ nghĩ dù gì cũng sắp tiên du giá hạc rồi thì cứ cứ tất tay một lần này đi. Vậy mà từ chỗ chờ chết thì sau khi uống gần 3 tháng, ông ấy lấy lại sức lực, rồi thể tạng mạnh dần lên, da dẻ từ xám chuyển sang hồng hào hơn. Đến nữa năm sau thì đạp xe đi thể dục bình thường....

Cái thể trạng hồi phục và khoẻ mạnh trở lại em nghĩ là được 6/10 phần, thế cũng là tốt cho một người nhận án tử rồi, đằng này lại sống thêm được 3 năm.

Nhưng tiếc là tầm 1 năm đổ lại đây, ông ấy uống rượu trở lại; cách đây 2 tháng thấy sức khoẻ kém nên đi khám thì bs bảo các mầm u ác tính ngày xưa bắt đầu bộc phát lại và lan ra chỗ khác!

Điều khiến em bất ngờ là cái cách mà ông ấy có thể phục hồi rồi có thể đạp xe thể dục thể thao, tinh thần vui vẻ trở lại; thêm nữa là sống lâu hơn dự tính của BS
Vâng, thế tốt quá ạ. Em tin cụ và câu chuyện của cụ. Vì sao? Có lẽ là trực giác.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Em tin những câu chuyện mà cụ chia sẻ ở thớt này.

Có câu chữa đc bệnh chứ ko chữa đc mệnh. Thật tiếc cho ông chú đó bởi việc chủ quan coi thường sức khoẻ.

Em hơi thắc mắc chút là khi bsi nói các mầm u ác bộc phát lại thì chú í u bài thuốc năm xưa ko còn tác dụng, kiểu nhờn thuốc rồi à cụ?
Ngày xưa mổ thì các bsi cố gắng bóc tách và cắt hết sức có thể. Nhưng theo em hiểu thì nó như giải quyết phần nổi của tảng băng thôi; có những tế bào hoặc các mầm u nhỏ như đầu cây tăm ẩn đâu đó không thể biết và bóc tách hết đc. Nói chung là án tử rồi, nhưng mà vui là vì em cũng cố kéo ông ấy sống thêm đc lâu hơn.

Bài thuốc của chú này có cả vẩy con tê tê, giờ kiếm khó quá với lại quan trọng là, nói mấy chuyện động vật quý hiếm thì lại bị chửi ngầm. Mà em cũng chả hiểu vẩy tê tê hay sừng tê giác có cái khỉ gì trong ấy, em chỉ hiểu nó là chất sừng thôi, nhưng trong đông y khi kết hợp nó với các thành tố khác thì mang lại sự biến đổi. Với em đến giờ thì nó cũng chỉ là chất sừng như móng tay của ông người!

Skyfall_80

Xe buýt
cung tật ách. nó lồ lộ bị gì bị gì. có gặp lang xịn hay không. rồi đại tiểu vận các thứ
giờ em cũng hạn chế nói về tv. vì 4r có nhiều cụ anti. ném đá. em thì tránh vật nhau vô bổ.
Nếu tu tập sẽ cải được mệnh cụ nhé. Hòa thượng Tịnh Không lẽ ra đi từ 45 tuổi nhưng lại thọ gần trăm đấy!

Mimeo

Xe điện
Lần can thiệp tây y lớn nhất trong đời đối với em chắc là việc nhổ răng thôi :D
Lâu rồi có cụ Honda acura còm vui là kiếp trước kiếp sau bù trừ nhau, thế thì em tin kiếp sau cụ dễ là phụ nữ và đẻ đến hết trứng luôn quá :D :D :D

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thế tốt quá ạ. Em tin cụ và câu chuyện của cụ. Vì sao? Có lẽ là trực giác.
Mà chắc em bỏ cái món này thôi, em thích tìm hiểu nhưng ko đủ kiến thức nền để theo. Giờ cứ ngâm cứu huyền học cho vui. Mỗi người sinh ra đều có một bổn phận hoặc con đường phát triển bản thân khác nhau mà mợ nhỉ! :D

prado2012

Xe điện
Ngày xưa mổ thì các bsi cố gắng bóc tách và cắt hết sức có thể. Nhưng theo em hiểu thì nó như giải quyết phần nổi của tảng băng thôi; có những tế bào hoặc các mầm u nhỏ như đầu cây tăm ẩn đâu đó không thể biết và bóc tách hết đc. Nói chung là án tử rồi, nhưng mà vui là vì em cũng cố kéo ông ấy sống thêm đc lâu hơn.

Bài thuốc của chú này có cả vẩy con tê tê, giờ kiếm khó quá với lại quan trọng là, nói mấy chuyện động vật quý hiếm thì lại bị chửi ngầm. Mà em cũng chả hiểu vẩy tê tê hay sừng tê giác có cái khỉ gì trong ấy, em chỉ hiểu nó là chất sừng thôi, nhưng trong đông y khi kết hợp nó với các thành tố khác thì mang lại sự biến đổi. Với em đến giờ thì nó cũng chỉ là chất sừng như móng tay của ông người!
Trc ng nhà em cũng dùng món này, phải đặt bên Châu phi , ở Việt nam mình ko còn hoặc khó kiếm hơn bên đó. Em ngồi mài bằng bát đặc dụng ạ.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi có cụ Honda acura còm vui là kiếp trước kiếp sau bù trừ nhau, thế thì em tin kiếp sau cụ dễ là phụ nữ và đẻ đến hết trứng luôn quá :D :D :D
Haha, hôm trước nói chuyện với ai mà em bảo rằng sau này em muốn đc hoả táng, sau đó gửi vô chùa bạn em ở cho vui. Hôm nay nói chuyện kiếp trước kiếp sau thì chắc mai em ở nhà luôn ko dám ra đường, thường thì nói cái gì nó hay vận vào người cái ấy lắm 🤣🤣.

prado2012

Xe điện
Mà chắc em bỏ cái món này thôi, em thích tìm hiểu nhưng ko đủ kiến thức nền để theo. Giờ cứ ngâm cứu huyền học cho vui. Mỗi người sinh ra đều có một bổn phận hoặc con đường phát triển bản thân khác nhau mà mợ nhỉ! :D
Cụ sẽ có duyên để học những gì sứ mệnh của cụ giao làm. Cụ mê thật thì có thể học Đông y chính quy mà, có duyên thì sẽ găp thầy, chứ học kiểu tự tìm tòi em nghĩ không thể.

Mimeo

Xe điện
Mà em cũng chả hiểu vẩy tê tê hay sừng tê giác có cái khỉ gì trong ấy, em chỉ hiểu nó là chất sừng thôi, nhưng trong đông y khi kết hợp nó với các thành tố khác thì mang lại sự biến đổi. Với em đến giờ thì nó cũng chỉ là chất sừng như móng tay của ông người!
Em nhất trí quan điểm này. Với lại, em luôn có thiện cảm với những người biết chăm sóc động vật, bảo vệ môi trường.

prado2012

Xe điện
Em nhất trí quan điểm này. Với lại, em luôn có thiện cảm với những người biết chăm sóc động vật, bảo vệ môi trường.
Em cũng từng nghĩ như mợ nhưng nếu nói vậy sao cao khỉ, cao trăn, cao hổ, cao ngựa lại có công dụng khác nhau?

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sẽ có duyên để học những gì sứ mệnh của cụ giao làm. Cụ mê thật thì có thể học Đông y chính quy mà, có duyên thì sẽ găp thầy, chứ học kiểu tự tìm tòi em nghĩ không thể.
Đúng là ko thể mò mẫm đc mợ à, cho nên em chán quá chả bận tâm nữa.
Ví dụ như cái bài thuốc này, ở mục 6 nói về Cây tầm gửi:

nhưng trường hợp nào dùng lá tầm gửi lọc trên mái ngói, trường hợp nào thì mọc trên cây Dâu, và trường hợp nào thì dùng lá tầm gửi mọc trên cây gạo nữa... nhặng xị hết cả lên, ong luôn cái đầu 😂

em là thằng khá đơn giản, tầm gửi là tầm gửi, mọc ở đâu chữa cho trường hợp nào thì lại quá nhức đầu!

prado2012

Xe điện
Đúng là ko thể mò mẫm đc mợ à, cho nên em chán quá chả bận tâm nữa.
Ví dụ như cái bài thuốc này, ở mục 6 nói về Cây tầm gửi:

nhưng trường hợp nào dùng lá tầm gửi lọc trên mái ngói, trường hợp nào thì mọc trên cây Dâu, và trường hợp nào thì dùng lá tầm gửi mọc trên cây gạo nữa... nhặng xị hết cả lên, ong luôn cái đầu 😂

em là thằng khá đơn giản, tầm gửi là tầm gửi, mọc ở đâu chữa cho trường hợp nào thì lại quá nhức đầu!

Hay cụ nhỉ. Tiếc chưa có duyên gặp người dẫn dắt.

Mimeo

Xe điện
thường thì nói cái gì nó hay vận vào người cái ấy lắm 🤣🤣.
Các cụ mợ có tin là được lộc nho nhỏ cầu được ước thấy ko ạ? Mẹ em nhé, rất là có duyên, ah có lộc như vậy. Mà đặc biệt là lộc ăn :D

Tỷ dụ như ngày xưa, nhà lụp xụp, mẹ muốn kê thêm mấy hàng gạch để tôn cao cái bếp lên cho đỡ mưa nước ngập. Mà xưa thì có mấy hàng vật liệu xây dựng đâu, ở rõ xa, đi cũng chết mệt. Đạp xe mà :D Thế là tự dưng mẹ em là được cho do cô bán thịt quen ở chợ làm nhà, dùng ko hết, thế là ngta cho mẹ em luôn, lấy có tý tiền cho mẹ em đỡ ngại :D

Lần khác, mẹ bảo thèm miếng giò thủ vì món này ngày thường ko làm, chỉ có tết nhất mới làm, thế mà cũng được hàng xóm mang sang cho 1 khoanh.

Lần khác nữa thì hạt sen nấu chè, cũng 1 cô bạn mẹ ở tỉnh khác đến chơi, biếu nửa kg hạt sen.

Túm lại, mẹ em rất có lộc những thứ nho nhỏ như vậy :D Nhà em nghèo, nhưng túng thiếu đi vay thì ko bao giờ, chủ yếu do mẹ em khéo thu vén, phần nữa cứ gần hết nhẵn hết sạch lại có tý ty ở đâu đó. Chắc là được lộc gia tiên phù hộ :D

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Hay cụ nhỉ. Tiếc chưa có duyên gặp người dẫn dắt.
Có mợ ơi, em được biết là sẽ có người dẫn dắt. Lời dặn đại ý là "thiên ban kế dụng, đáo để thành công, quới nhân ắt đến, vạn sự hanh thông". Em còn ghi 4 câu thơ dặn dò này vào tờ giấy cất trong ví.

Gần đây thì em được biết là "người đã về bến", nghĩa là quý nhân đã về đến nơi rồi, nhưng còn phải đợi cho qua "cơn rét cuối đông" này mới gặp nhau được; "cơn rét" ở đây là một biến cố gì đó rất lớn ảnh hưởng đến cs của em chứ ko phải đợt lạnh.

Nhưng nếu như họ có đến thật, thì thôi chắc em cũng dẹp, giờ em mê cái khác rồi. Với lại em sắp vào guồng cho công việc khác nên lâu nay chẳng còn hứng thú nữa.

prado2012

Xe điện
Có mợ ơi, em được biết là sẽ có người dẫn dắt. Lời dặn đại ý là "thiên ban kế dụng, đáo để thành công, quới nhân ắt đến, vạn sự hanh thông". Em còn ghi 4 câu thơ dặn dò này vào tờ giấy cất trong ví.

Gần đây thì em được biết là "người đã về bến", nghĩa là quý nhân đã về đến nơi rồi, nhưng còn phải đợi cho qua "cơn rét cuối đông" này mới gặp nhau được; "cơn rét" ở đây là một biến cố gì đó rất lớn ảnh hưởng đến cs của em chứ ko phải đợt lạnh.

Nhưng nếu như họ có đến thật, thì thôi chắc em cũng dẹp, giờ em mê cái khác rồi. Với lại em sắp vào guồng cho công việc khác nên lâu nay chẳng còn hứng thú nữa.
Em nhớ câu này của cụ nhé. Sau này, tính đến cuối năm Thìn xem cụ còn nói như này không ;))

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ câu này của cụ nhé. Sau này, tính đến cuối năm Thìn xem cụ còn nói như này không ;))
Thồi, em sắp thành thợ buôn đồng nát rồi, năm đến chắc em cắm mặt chạy suốt ngoài đường kiếm cơm, còn tâm trí nào mà thuốc với than nữa ạ. :">

Trạng thái
Thớt đang đóng