[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng hân hạnh tình cờ được diện kiến 1, 2 Mợ OF như Lão đã nhắc đến, kín đáo, lịch duyệt, hiểu biết (trong 1 lần em được 1 Lão tiên sinh OFer cho cái hẹn đến hỏi về tử vi, thì gặp các mợ ấy)
Nhưng khi gặp ở ngoài thì mạnh mẽ, quyết liệt, cá tính, cũng có mợ tatoo, mợ tóc ngắn và em cam đoan là các tiên nữ đi nhật, đi phượt, nấu ăn hoành tráng khi gặp các Mợ kín đáo này, mặc dù các Mợ ấy đều 7x cuối, 8x đầu thì các tiên nữ 9x cũng không thể dữ dội cuồng nhiệt hơn được đâu
Các Kụ cứ tin em đi

Khụ
Em đang tò mò không biết cảm xúc của cụ về cái mợ ngày xưa ném cụ vào black list như thế nào? :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói về rừng, các mợ nhớ phiêm Kinh Công, con khỉ nó ngụ trong rừng ở chỗ cái vực đằng sau là phế tích? Ngày bé em lên núi chơi, trong dãy Đông Triều có rất nhiều phế tích kiểu như vậy, nhưng không rõ từ thời nào. Có đầy đủ nhà cửa, tháp xá lị... nhưng có lẽ hàng trăm năm nay không có người ở, tiếc một điều sau này khai khoáng,ngta phá hết sạch.
Có lẽ từ thời nhà Trần, cùng với Yên Tử chăng?

HoaMaudon

Xe tăng
Em đây ạ

Gớm, mang tiếng nghỉ lễ mà làm quần quật nhọc hơn ngày thường, phewwwww
Các cụ mợ chờ em tí ạ, em gõ tiếp ạ
Hôm qua lên Tam Đảo, mới thấy rằng là già rồi, giờ có đi rừng thì cũng chỉ đi rừng có đường ô tô, có khách sạn 4*, có hướng dẫn viên cơ bắp đẹp trai thôi ạ

Hi hi

Xe nội lước

Xe container
Từ bé, vào chùa đi tu với 2 bàn tay trắng, sau mấy chục năm, ngoài 40 sọi, xin xả giới hoàn tục và xin giữ lại có 200-300 tỷ. Start up thành công thật.
Thảo nào bọn yêu ma quỷ quái nó tâm sự, bị tóm lên chùa xong lại trốn ra, cứ bị bắt đưa lên chùa hôm sau lại trốn ra.
Em chả biết tin ai giờ, các bác chỉ đường dẫn lối hộ cái
Câu hỏi của cụ khó quá

xebetong

Xe container
Vâng, đứng giữa thiên nhiên hoang sơ thì mỗi cá nhân con người đều nhỏ bé vô cùng Mợ ạ

Em xin tiếp mạch Lạc rừng
Khi lạc rừng, cứ cho trường hợp bình thường nhất là tự nhiên mà lạc khỏi đoàn, mất dấu đường, mất định vị. Đây là trường hợp lạc rừng "lành" nhất (dữ hơn thì ngã khe, ngã hố, trúng gió độc cảm sốt không theo kịp đoàn hoặc đi 1 mình thì bị ngã, ốm mệt, tỉnh dậy không minh mẫn rồi mất dấu ...)

Cứ thế mà lạc bình thường, thì với đa số những người không, chưa hoặc ít đi rừng, CƠN SỢ THỨ NHẤT sẽ bùng nổ ngay khi người đó nhận ra mình đã Lạc
Lạc có nghĩa là không biết mình đang ở đâu, mất kiểm soát lộ trình, thời gian, mất dấu đồng đội, mở điện thoại ra thì cột sóng bằng 0, nhìn xung quanh chỉ cây và cây, giống nhau san sát ... và đó là khi Nỗi Sợ bùng lên

Cảm giác Sợ này chỉ những người nào nếm qua 1 lần thì mới hiểu được

Em may mắn chưa bị như vậy, nhưng 1 lần (nói ra thì ngượng) em cũng sợ lạnh cả người khi em ...lạc phố
Lần đó là chuyến đi công tác đầu tiên của em, cuối năm 2001, lên Đaklak, lúc đó chưa tách Đaknong
Hồi đó em mới tham gia bên ttvnol, box Tâm sự, LSVH, Phim...mê mẩn lắm. Cả ngày ngồi xe ô tô là đến tối nghỉ chân ở đâu cũng việc quan trọng là tìm tiệm Net để gõ ttvnol. Điện thoại hồi đó chỉ là cái píp pe đơn sắc Nokia 8210 màu trắng sứ
Từ HN đi vào đó là dừng chân ở Nghệ An, Huế, Phú Yên ...và khi lên đến Ban Mê Thuật là ngày thứ 6 của chuyến đi. Đêm nào dừng chân là em cũng tìm ra tiệm net để lên 4R, đúng là nghiện (hồi đó em ham đọc chuỗi chuyện của 1 anh bên box Tâm Sự nik là anhhaham) Ở NA, Huế, PYen, thì chỉ mấy bước chân xuống sảnh là có máy nối internet (12.000đ/h) hoặc đi một đoạn ra khỏi cổng khách sạn là có tiệm net (6.000đ/h)
Hôm đó, ăn tối xong thì đoàn về ks, lấy phòng xong cũng không còn sớm, hỏi lễ tân thì ksan không có máy internet cho khách, lễ tân bảo ra cổng rẽ trái đi 1 đoạn là có ...em đành nhảy chân sáo lên đường đi tìn net...Hi hi
Ra khỏi cổng, rẽ trái, đi hết hơi chả thấy quán net nào, hồi đó 2001, mới 7h hơn mà phố đã vắng thưa người. Thôi thì đã trót là phải trét, em cứ đi cố, vừa đi vừa nhìn ngó vừa hỏi ...những cũng chẳng ai biết. Cuối cùng cũng tìm được 1 tiệm net có 6 máy, em vẫn còn nhớ, kiêm luôn cả Post office của BCVT

Ui xời, nhịn cả ngày, thế là con bé hoắng lên nhảy ùa vào ttvnol bơi lội, chả chú ý j xung quanh

Đến khi anh chủ quán ra nhắc, cửa hàng nghỉ. Em mới đứng lên, móc bóp trả tiền
Ung dung ra đến cửa, em bàng hoàng nhận ra:
- Lúc nãy vội đi Net, đã bỏ quên cái điện thoại ở phòng, đang sạc pin
- Em cũng quên không cầm theo card của khách sạn, và ngu xuẩn nhất là không nhớ tên khách sạn, phố nơi có khách sạn
- Phố xá vắng tanh, đèn tắt hết, đèn đường thì thưa và tối
Định thần lại thì anh nhân viên cũng đã rồ ga xe đi mất rồi

Cái cảm giác sợ nó ập đến và đến bây giờ em vẫn nhớ, sợ đến lạnh người. Ngoảnh đi ngoảnh lại còn 1 mình lò dò đi bộ trên phố, là nô đầu tiên đặt chân đến. Giọng em thì lạ, bây giờ gặp 1 ai đó mà mở miệng ra hỏi đường cũng chưa biết là may hay xui...

Cái lúc hoang mang ấy, ôi thôi thì đủ thứ kiến thức về Tây Nguyên mà mình đã có sẵn trong đầu qua các loại phim ảnh báo chí ùa vào đầu: đầu tiên là bẫy tên tẩm thuốc độc (phim truyện chống Mỹ), rồi thì Phỉ Fulro, rồi thì các loại nguy hiểm cướp hung hãn ... càng nghĩ đến lại càng sợ đến mụ mị, chân đi lò dò mà cứ run bắn hai đầu gối, tay với má nổi lên chắc không khác da gà công nghiệp ấy...

Bây giờ nghĩ lại thì thấy rất là buồn cười, nhưng thực sự trong đầu con bé 21 tuổi lúc đó là như vậy
Mặm môi lại và bước liều về phía đầu phố có ánh sáng, cái phố bé tí, dốc dốc lên mà sao dài thế
Bước gần đến đầu phố mà chưa gặp được bất kỳ đồn công an hay trạm dân phòng, hay thậm chí là 1 cái cơ quan doanh trại nào như em thầm mong... thì bỗng nhiên mắt nó chói lóa, ánh đèn pha rẽ vào phố và tik tak sau là cái ô tô Prado quen thuộc đỗ ngay trước nó, giọng ông Sếp người Nghệ An nổ ồm ồm nạt em ý là đi đâu thì phải cầm đt theo, có việc cần mà gọi không được, đêm hôm rồi mà con gái con đứa còn mò đi internet ...bla bla
Kệ, nạt mấy thì nạt, nhưng chưa bao giờ thấy Sếp vững chãi đáng yêu đến thế ...hi.hi

Em dài dòng 1 chút kể về ký ức này, vì tương tự với logic nhận thức ấy, khi lạc rừng, nỗi sợ lần 1 tràn ngập, sẽ kéo theo tổng hợp các kiến thức thông tin cả đúng lẫn sai về Rừng
Nó sẽ dẫn đến những nhận thức sai lệch mà sau này nếu thoát, nhìn lại sẽ thấy nó vô lý hay hoang đường kinh khủng
Nó cũng sẽ là mầm mống để sự lạc rừng ngày 1 trầm trọng hơn....

Cho đến khi NỖI SỢ THỨ 2 ập đến
Lạc phố đêm vừa sợ vừa sướng! :)

HoaMaudon

Xe tăng
Lạc phố đêm vừa sợ vừa sướng! :)
Ở nơi lần đầu Cụ đến, lại trong chuyến đi xa dài ngày đầu trong đời, phố xá vắng ngắt, đèn đóm tối om, không biết đường, không điện thoại ... cụ thấy sướng gì ạ :(
Hic

xebetong

Xe container
Ở nơi lần đầu Cụ đến, lại trong chuyến đi xa dài ngày đầu trong đời, phố xá vắng ngắt, đèn đóm tối om, không biết đường, không điện thoại ... cụ thấy sướng gì ạ :(
Hic
Ý em là tối lờ mờ, có điện thoại, thình thoảng vẫn có xe vèo qua :)
(Như chỗ dốc bác cổ ngày xưa ấy)

duongcua03

Xe tăng
Đọc th
Đọc chuyện cụ LÃO CANH NÔNG kể chuyện đi xem đất, em lại nhớ hồi bà chị "xã hội" có nhờ em lên trông coi nuôi trồng ở một trang trại bên bờ sông Đáy.

Đứng trên bờ đê đầy nắng gió nhìn xuống, khung cảnh trang trại thật là thanh bình. Nhưng bước chân qua cổng, em mới cảm nhận thấy bóng mát của vườn nhãn có gì đó thật u uẩn.... Dường như gió không lọt được vào khu vườn. Mọi vật như ngưng đọng và không khí như đặc quánh lại. Em thấy hơi tức ngực, nhưng cảm giác đó qua rất nhanh.

Tha thẩn nhổ cây dọn cỏ một mình đến tận chiều, chợt em ngẩng lên. Hình như có rất nhiều ánh mắt đang ai oán nhìn mình. Tưởng trộm vặt, em bèn đi tuần suốt dọc khu đất. Quái lạ, chẳng có ai. Linh tính xui khiến em bước về bờ tường xây gạch đá ong. Bên kia bức tường, xào xạc những bụi tre măng bát độ nhà hàng xóm.

Mà cũng thật lạ. Tường rào xây thẳng tắp theo địa giới, nhưng lại có đoạn xây hình vòng cung thụt vào. Em vịn tay lên tường, tò mò ngó sang. Trời ơi, một ngôi mộ cổ nằm ngay dưới bàn tay em.

Em không phải là người sợ ma quỷ, bình thường em vẫn vào nghĩa trang, nhưng ngôi mộ này có cái gì đó khiến em cảm thấy muốn tắc thở.

Em vội vàng chạy ra khỏi cổng...

Đứng trên bờ đê quay nhìn lại, vẫn chỉ là một khu vườn mát mắt màu xanh...

Còn sớm, em lững thững đi xuôi theo bờ đê. Chợt thấy bóng một ngôi cổ miếu, em rẽ vào ngồi nói chuyện với cụ già trông nom ngôi miếu. Cụ kể mảnh đất đó xưa kia là nơi dân làng chôn cất các thai nhi. Xưa hơn nữa, hồi Hai Bà Trưng đánh Mã Viện, nghĩa quân và cả quân giặc tử trận trôi theo dòng sông Đáy, cứ đến mảnh đất này là xác mắc lại, không trôi đi được nữa.

Nghe đến đây thì em chẳng còn hồn vía nào nữa. Em tự tin có thể sống yên ổn bên cạnh các vong hồn, nhưng một huyệt đất như vậy thì đành muối mặt từ chối bà chị chủ đất.
Đọc còn sợ hơn cả triyeenj ma Ng Ng Ngạn ý! ;;) :(

HoaMaudon

Xe tăng
Em xin tiếp tục mạch về Lạc Rừng

Quay lại một người bình thường (tức là không qua các lớp đào tạo huấn luyện như hướng đạo sinh, kỹ năng sinh tồn hay là qua quân ngũ, không có kiến thức và kỹ năng đi rừng thành thạo, không biết rõ về vùng rừng nơi đó) bị lạc rừng, ta cứ cho lúc đó khoảng 3h chiều đi
Sau NỖI SỢ LẦN 1 bùng lên như em đã mô tả ở trên, cứ cho là anh ta chưa đến mực mụ mị hoảng loạn, vẫn vận dụng các kỹ năng, bản năng sinh tồn, kiến thức tích lũy (bao gồm cả đúng và sai) lò dò tìm đượng ra, thân thể hoàn toàn bình thường chưa có bất kỳ 1 thương tích nào
Như vậy, là anh ta còn khoảng 4 tiếng mùa hè và hơn 2 tiếng mùa đồng trước khi NỖI SỢ LẦN 2 tràn tới: BÓNG TỐI

Bản năng của con người là Sợ Bóng Tối. Nó cũng là 1 trong những cái bản năng nguyên thủy từ xa xưa truyền lại (giống như cái phản xạ khi thiu thiu ngủ thì đột nhiên như bước hẫng chân, giật mình tỉnh 1 cái rồi thực sự ngủ tiếp, ấy là cái bản năng từ thời con vượn khi ngủ trên cây nơm nớp lo lộn cổ xuống)
Với người lạc rừng, lần đầu mất phương hướng và ở lại giữa rừng, thì khi bóng tối sập xuống, nỗi sợ một lần nữa tràn ngập tâm trí
Và đó sẽ là cái đêm kinh khủng nhất họ trải qua nếu như còn sống sót trở về

Tứ phía tối om, thậm chí nếu có ánh trăng thì chỉ càng làm sợ thêm, tiếng côn trùng, tiếng thú rừng ... thì tác tác, hú hú, côn trùng thì xoèn xoẹt ...
Có chút ánh sáng còn đỡ, bây giờ tối om, xung quanh như có ngàn con mắt, trăm cái vòi nhăm nhe chọc vào người
Các cụ mợ đã nhiều lần đọc các tin thuật lại các cuộc tìm kiếm cứu hộ những người lạc rừng, rất nhiều người ngồi laptop phòng điều hòa phán xét như thật mà không hề biết được cái cảm giác của 1 đêm đơn lẻ giữa rừng nó kinh khủng như thế nào
Những lúc đó, kẻ thù lớn nhất của người lạc rừng chính là sự mất bình tĩnh của anh ta
Lại một lần nữa, các thông tin cả đúng lẫn sai lẫn lộn tích lũy từ trước nó hổ lốn xổ ra trong tâm trí, và một lần nữa, trí não mụ mị đi vì sợ, phản xạ, hành vi không còn chính xác, đúng đắn nữa.....

Đa số những người lạc rừng lần đầu và không có kinh nghiệm, kiến thức sẽ phạm những sai lầm nghiêm trọng dẫn đến lãng phí những nguồn dự trữ quý giá (thực phẩm, nước, thuốc men, đèn pin ...) ngay sau hai NỖI SỢ LẦN 1 và Lần 2, hoặc tệ hơn là để bị thương tích ngay sau đêm đầu tiên

Vượt qua đêm đầu tiên, sáng hôm sau, khi ánh sáng tràn về thì người lạc rừng sẽ trở nên tự tin và mạnh mẽ hơn
Người đó đã vượt qua được Hai NỖI SỢ bản năng. Nếu như họ chưa bị thiệt hại gì lớn, thì khả năng để có thể bình tĩnh, định vị, tìm đường và kêu cứu sẽ cao hơn

Những ca lạc rừng dài ngày, thường khi cứu hộ vào cuộc thì khả năng xấu cũng đã đến với người lạc rừng
Đó chính là do người lạc rừng đã phạm những sai lầm nghiêm trọng khi hai nỗi sợ 1 và 2 ập đến
Với những người đã từng đi rừng, thì nỗi sợ đó có thể không làm họ lãng phí nguồn lực, không làm họ ngã, thương tích ...do họ cũng có chút ít kinh nghiệm, nhưng nó đã tác động lên bản năng tiềm ẩn, làm cho họ phán đoán, định vị không còn chính xác, từ đó đưa ra những quyết định không còn đúng đắn ... thay vì đi ra ngoài thì lại đi vào sâu hơn, thay vì đi đến nơi thuận cho đường sá cứu hộ, thì lại dấn bước vào nơi cheo leo nguy hiểm ...

Nhận thức đã bị đảo lộn
Từ phía Rừng, thì đây là 1 trong những cách mà Vòng tròn Khổng lồ vận hành để đào thải, tiêu diệt 1 thực thể xâm lấn vào nó ...

và xét từ một góc độ nào đó, đây chính là thế lực mà người bản địa tôn là Ma rừng, Thần rừng
Đó là sự tác động, chi phối của Vòng tròn khổng lồ lên Thần thức, trí tuệ của các thực thể xâm nhập vào nó

Hồng Ca

Xe tải
Từ bé, vào chùa đi tu với 2 bàn tay trắng, sau mấy chục năm, ngoài 40 sọi, xin xả giới hoàn tục và xin giữ lại có 200-300 tỷ. Start up thành công thật.
Thảo nào bọn yêu ma quỷ quái nó tâm sự, bị tóm lên chùa xong lại trốn ra, cứ bị bắt đưa lên chùa hôm sau lại trốn ra.
cũng đang lăn lóc trong cõi Mê cả thì chỉ cho cụ làm sao được :)

HoaMaudon

Xe tăng
cũng đang lăn lóc trong cõi Mê cả thì chỉ cho cụ làm sao được :)
Nói đi thì phải nói lại ạ

Những khi đất nước còn nghèo, thì sư sãi, thầy tu cũng nghèo lắm ạ. Chùa ở quê làng em, có 1 Cụ sư, Cụ tu từ nhỏ, lên dần từ chú tiểu, em chứng kiến hồi năm 1989-1990, khi ấy quê em còn chưa có điện, có 1 lần thằng bé con cạnh nhà em bị sốt li bì mấy hôm, cũng đi khám trạm xá rồi uống nhọ nồi, đắp khăn ướt này kia mà không đỡ. Sau có người đến nhờ Cụ, Cụ đến, cho nó uống 1 ít thuốc bột hòa vào cái ca sắt, rồi châm kim lên mấy chỗ trên người nó, Cụ đến mấy hôm làm cho nó, nó đỡ dần. Em vẫn nhớ hình ảnh hôm nó khỏe lại, Cụ bảo khỏi rồi, lúc Cụ bước chân về thì bà thằng bé xách túi gạo con con cảm ơn Cụ, Cụ cảm ơn rồi xách về, ra đến sân thì cái túi gạo bằng vải vá bị bục, bọn trẻ con chúng em vẫn lếch thếch chơi ở đó (hóng xem Cụ chữa cho thằng cu Thời) còn chạy vào bốc gạo lên cái bát mà bà thằng Thời lật đật cầm từ bếp ra
Cụ cả đời tu tập ở Chùa, loanh quanh trong làng nhỏ, bây giờ nhìn lại qua các câu chuyện kể, thì Cụ cũng hành pháp trừ tà, trấn đất, y số ...nhưng chỉ là làm khi có người đến nhờ, rồi ai cảm ơn cái gì tùy tâm, không có thì rằm mồng một ra Chùa thắp nén hương cũng được, Cụ cũng chẳng đòi hỏi gì

Loạt sư sãi kinh doanh tỷ phú nở hoa rầm rộ trong giai đoạn 2010-2015, xã hội giàu lên, trong đó có những kẻ giàu bộn, giàu bất thường và nói trắng là giàu bất minh, chúng có nhu cầu mà chúng cho là bền vững: Hối lộ thánh thần. Và ngưu tầm ngưu mã tầm mã. Bọn sư sãi buôn bán tâm linh là đầu mối đại lý kết nối nhận hối lộ tâm linh, nhưng cả kẻ hối lộ lẫn kẻ dẫn hối lộ thì đâu biết là mình đang sụp lạy lễ ai đâu

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói đi thì phải nói lại ạ

Những khi đất nước còn nghèo, thì sư sãi, thầy tu cũng nghèo lắm ạ. Chùa ở quê làng em, có 1 Cụ sư, Cụ tu từ nhỏ, lên dần từ chú tiểu, em chứng kiến hồi năm 1989-1990, khi ấy quê em còn chưa có điện, có 1 lần thằng bé con cạnh nhà em bị sốt li bì mấy hôm, cũng đi khám trạm xá rồi uống nhọ nồi, đắp khăn ướt này kia mà không đỡ. Sau có người đến nhờ Cụ, Cụ đến, cho nó uống 1 ít thuốc bột hòa vào cái ca sắt, rồi châm kim lên mấy chỗ trên người nó, Cụ đến mấy hôm làm cho nó, nó đỡ dần. Em vẫn nhớ hình ảnh hôm nó khỏe lại, Cụ bảo khỏi rồi, lúc Cụ bước chân về thì bà thằng bé xách túi gạo con con cảm ơn Cụ, Cụ cảm ơn rồi xách về, ra đến sân thì cái túi gạo bằng vải vá bị bục, bọn trẻ con chúng em vẫn lếch thếch chơi ở đó (hóng xem Cụ chữa cho thằng cu Thời) còn chạy vào bốc gạo lên cái bát mà bà thằng Thời lật đật cầm từ bếp ra
Cụ cả đời tu tập ở Chùa, loanh quanh trong làng nhỏ, bây giờ nhìn lại qua các câu chuyện kể, thì Cụ cũng hành pháp trừ tà, trấn đất, y số ...nhưng chỉ là làm khi có người đến nhờ, rồi ai cảm ơn cái gì tùy tâm, không có thì rằm mồng một ra Chùa thắp nén hương cũng được, Cụ cũng chẳng đòi hỏi gì

Loạt sư sãi kinh doanh tỷ phú nở hoa rầm rộ trong giai đoạn 2010-2015, xã hội giàu lên, trong đó có những kẻ giàu bộn, giàu bất thường và nói trắng là giàu bất minh, chúng có nhu cầu mà chúng cho là bền vững: Hối lộ thánh thần. Và ngưu tầm ngưu mã tầm mã. Bọn sư sãi buôn bán tâm linh là đầu mối đại lý kết nối nhận hối lộ tâm linh, nhưng cả kẻ hối lộ lẫn kẻ dẫn hối lộ thì đâu biết là mình đang sụp lạy lễ ai đâu
Mợ làm em nhớ cụ sư chùa quê em. Chùa có mảnh ruộng nên cụ tự cấy lúa. Cụ đi cúng giúp mọi người. Khi cụ mất thì có sư khác đến và chùa trở thành nơi buôn thần bán thánh :(.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì Việt Nam trải qua mấy lần phải chấn hưng Phật giáo rồi. Lần gần nhất là đầu thế kỷ 20. Tôn giáo loạn thì cũng là dấu hiệu của xã hội bất an

lạc lối

Xe điện
Ma dữ nhất phải kể đến ma Tàu sau mới đến chết oan chết trẻ , ở Hải Phòng có 1 làng hầu như phụ nữ trong làng bị đêm về híp gần hết , cảm giác làm như đúng rồi . 1 cái khác trên quê em thì dân làng ko dám lai vãng lại gần .

Xe nội lước

Xe container
Ma dữ nhất phải kể đến ma Tàu sau mới đến chết oan chết trẻ , ở Hải Phòng có 1 làng hầu như phụ nữ trong làng bị đêm về híp gần hết , cảm giác làm như đúng rồi . 1 cái khác trên quê em thì dân làng ko dám lai vãng lại gần .
Đến mức ấy em e là đồn thổi thôi cụ.

DurexXL

Xe lăn
Đến mức ấy em e là đồn thổi thôi cụ.
Đây chứ giề các Lão

Khụ

Xe nội lước

Xe container
Đến chính xác như Toán học mà có những cái rất ban đầu không bao giờ đc chứng minh - được gọi là tiên đề cụ ạ
Đồng ý là k thể cm tuyệt đối .nhưng gần như Pn cả làng bị thì em thấy khó .bởi lẽ họ sẽ có giải pháp nào đó.
Có thể 1 nhóm ng bị nhưng họ phóng đại lên cả làng ..em dự vậy.
Mà cụ có nghe thì kể lại ae nghe cùng luôn

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đối với một ngôi nhà thì phải cân bằng giữa khoa học kỹ thuật và tâm linh, căn nhà giống như một thực thể sống cấy vào tự nhiên. Một trong những người đi tiên phong, đẻ ra trường phái kiến trúc cân bằng được điều đó là trường phái kiến trúc hữu cơ của Frank Lloyd Wright

• Hãy coi việc xây một cái chuồng gà cũng quan trọng như việc xây một tòa thành. Trong lĩnh vực nghệ thuật, độ lớn của một bản thiết kế không có mấy ý nghĩa, nếu bỏ qua khía cạnh tiền nong. Sức diễn cảm mới là điều thực sự cần tính đến. Nó có thể lớn trong một cái nhỏ, hoặc có thể nhỏ trong một cái lớn. (Trích F.L.Wright – The Future of Architecture)\
Giải trí cuối tuần các bác nhé

mùa tuyết rơi là đẹp nhất

em sẽ tìm thử một công trình, nơi hội tụ của các hồn ma cho nó phù hợp với cái thớt này sau
Tôi có xem triển lãm các bản thiết kế vẽ tay của FL trong đó có Ngôi nhà trên thác này.

billyjone

Xe tăng
Tôi có xem triển lãm các bản thiết kế vẽ tay của FL trong đó có Ngôi nhà trên thác này.
Mô phỏng 3D sẽ lý giải đầy đủ hơn về mặt các khía cạnh mà nhiều bạn quan tâm, giây thứ 11 đến 18 nguyên bản thác khi chưa xây công trình, bóng dáng của chủ nhà, người hay ngồi tắm nắng trên tảng đá, ngắm nhìn suổi nước và cũng là người quyết tâm xây dựng công trình.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng