[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaMaudon

Xe tăng
Cò đừng dại như em. Hôm trước em nghe mợ HoaMaudon giới thiệu cái thread cũ. Em lội vào đọc ngay cái vụ xem tử vi thấy lá số sắp giết người yêu, rồi mơ gặp người con gái đó cầu cứu... Xong 3h sáng em khỏi ngủ luôn @-).
Chuyện đó thực sự không thể giải thích nối Mợ nhỉ

Nhân vật đến trong mơ là ai? Vong của cô gái tội nghiệp kia thì không phải, vì thời điểm đấy cô ấy chưa bị hại
Vậy là thực thể Âm nào?

https://www.otofun.net/threads/vo-thuy-vo-chung-2.765925/
Cho em hỏi chị nào đây ạ? Em nhất thời chưa nhớ ra.
Mợ dodomummim dường như đã không còn tham gia nữa Mợ ạ
Mợ ấy trạc tuổi em, chắc hơn 1, 2 tuổi gì đó, cùng khoảng 7x cuối 8x đầu

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chuyện đó thực sự không thể giải thích nối Mợ nhỉ

Nhân vật đến trong mơ là ai? Vong của cô gái tội nghiệp kia thì không phải, vì thời điểm đấy cô ấy chưa bị hại
Vậy là thực thể Âm nào?

Mợ dodomummim dường như đã không còn tham gia nữa Mợ ạ
Mợ ấy trạc tuổi em, chắc hơn 1, 2 tuổi gì đó, cùng khoảng 7x cuối 8x đầu
Ca đó em cũng không hiểu mợ ạ, nhưng thực sự ám ảnh, tội nghiệp. Sau đọc case của cụ LÃO CANH NÔNG, người yêu cũ của cụ ấy vẫn dõi theo nhưng là do chung 1 hình xăm đã yểm, còn case này không có điểm gì để kết nối :-?? .

HoaMaudon

Xe tăng
Em xem trên youtube cụ ạ.
Trong gần 10 năm, do làm dự án nên em được đi cùng các đoàn công tác len lỏi nhiều các cánh rừng, sườn núi, đồi, suối, thung, khe, làng, bản ...Tây Bắc, Đông Bắc, Bắc Trung Bộ, Nam Trung Bộ, Tây Nguyên... đi bìa rừng có, xuyên rừng cũng có, ở lại lán trại của các anh kiểm lâm có, trú nhờ đồn biên phòng cũng có, rồi đóng cửa ngủ trên xe cũng có ...
Với một số trải nghiệm về đi rừng, ngủ trong vùng rừng, cùng với những kinh nghiệm dày dạn của các chú, các anh kiểm lâm, biên phòng, đặc biệt là của những người cán bộ địa phương (em lại không đánh giá quá cao những thông tin từ những người dân sống ở vùng đó, vì có những lý do nhất định, mà họ sẽ không chia sẻ những thông tin đầy đủ, chính xác và trong suốt, khoa học)

Chiều nay trước nghỉ lễ, em rảnh chút thời gian, em xin phân tích những kiến thức nông cạn của em về Rừng, Đi Rừng. Mong các Cụ, các mợ từng trải, am hiểu cùng phân tích để em mở thêm kiến thức ạ

Xe nội lước

Xe container
Trong gần 10 năm, do làm dự án nên em được đi cùng các đoàn công tác len lỏi nhiều các cánh rừng, sườn núi, đồi, suối, thung, khe, làng, bản ...Tây Bắc, Đông Bắc, Bắc Trung Bộ, Nam Trung Bộ, Tây Nguyên... đi bìa rừng có, xuyên rừng cũng có, ở lại lán trại của các anh kiểm lâm có, trú nhờ đồn biên phòng cũng có, rồi đóng cửa ngủ trên xe cũng có ...
Với một số trải nghiệm về đi rừng, ngủ trong vùng rừng, cùng với những kinh nghiệm dày dạn của các chú, các anh kiểm lâm, biên phòng, đặc biệt là của những người cán bộ địa phương (em lại không đánh giá quá cao những thông tin từ những người dân sống ở vùng đó, vì có những lý do nhất định, mà họ sẽ không chia sẻ những thông tin đầy đủ, chính xác và trong suốt, khoa học)

Chiều nay trước nghỉ lễ, em rảnh chút thời gian, em xin phân tích những kiến thức nông cạn của em về Rừng, Đi Rừng. Mong các Cụ, các mợ từng trải, am hiểu cùng phân tích để em mở thêm kiến thức ạ
Em đã vài lần đứng ở khoảng sáng bìa rừng và nhìn sâu vào trong..cảm giác hơi ghê rợn.có nơi nó tối tăm lạnh lẽo và yên tĩnh rợn người.
Nay các rừng như vậy chắc k còn nhiều nữa

HoaMaudon

Xe tăng
Em đã vài lần đứng ở khoảng sáng bìa rừng và nhìn sâu vào trong..cảm giác hơi ghê rợn.có nơi nó tối tăm lạnh lẽo và yên tĩnh rợn người.
Nay các rừng như vậy chắc k còn nhiều nữa
Vâng, đi ra biển, đứng trên đảo xa (Trường Sa) hoặc đứng ở chân dải Trường Sơn, dải Tây Bắc, đứng trong rừng nguyên sinh...mới thấy Mẹ Thiên nhiên Vĩ đại đến như thế nào ạ
Đợt lũ vừa rồi, đoàn công tác 13 người hi sinh khi núi sạt vùi sập trạm kiểm lâm, nhiều người ngồi gõ phím phòng điều hòa phán nọ kia như thật, nhưng họ có đứng trong mưa tầm tã giữa đại ngàn, lúc trời đã sầm sập tối, thì mới hiểu có 1 túp nhà tạm để vào dừng chân đã là quý vô cùng
Còn khi thiên nhiên đã xuống tay, thì dù là cả 1 doanh trại quân đội đi nữa, cũng chỉ như 1 cái chấm trên bản đồ, một lệnh delete là xóa hết

billyjone

Xe tăng
Vâng, đi ra biển, đứng trên đảo xa (Trường Sa) hoặc đứng ở chân dải Trường Sơn, dải Tây Bắc, đứng trong rừng nguyên sinh...mới thấy Mẹ Thiên nhiên Vĩ đại đến như thế nào ạ
Đợt lũ vừa rồi, đoàn công tác 13 người hi sinh khi núi sạt vùi sập trạm kiểm lâm, nhiều người ngồi gõ phím phòng điều hòa phán nọ kia như thật, nhưng họ có đứng trong mưa tầm tã giữa đại ngàn, lúc trời đã sầm sập tối, thì mới hiểu có 1 túp nhà tạm để vào dừng chân đã là quý vô cùng
Còn khi thiên nhiên đã xuống tay, thì dù là cả 1 doanh trại quân đội đi nữa, cũng chỉ như 1 cái chấm trên bản đồ, một lệnh delete là xóa hết
Cái này nó có liên quan đến vòng lặp Thiên địa nhân không mợ?

Mimeo

Xe điện
1/ có 2 người "nhìn" ra được, 1 là bác vãi ở chùa, và 2 là thầy của Thế chột. tuy họ được sang tai đánh tiếng theo những cách khác nhau. vấn đề này em chỉ được nói lại là do nặng duyên quá. và lúc đó em biết rõ là ai, vì sao lại nặng duyên thế nên cũng ko hỏi thêm.

2/ câu chuyện về hình xăm đó ntn:
_ bọn em cùng tattoo tại SG năm 2008.
_ sau đó cô ấy nói là muốn hình xăm đó được gắn kết bền chặt với nhau theo ý nghĩa "trông hình mà thấy người", nên có bảo em sẽ nhờ thầy làm lễ "nhập hồn" cho hình xăm này của 2 đứa. lúc đó em chưa được tiếp cận với TG tâm linh nên quan điểm "vô sư vô sách quỷ thần bất trách", nên cũng gật đầu, chủ yếu là chiều theo ý cô ấy.
_ cô ấy có 1 người họ hàng, ông bác này lang bạt bên Thái bên Cam rồi tuổi lục tuần mới về 1 vùng quê ở Tiền Giang sống 1 mình.
_ đận đó cô ấy dẫn em về Gò Công-Tiền Giang để xin ông bác ấy giúp 2 vấn đề
+ xin "nhập hồn" cho 2 hình xăm
+ xin bùa may mắn cho công việc của em.

hình xăm: ông thầy bảo chúng em chích máu ở ngón tay cái, chỉ 1 giọt thôi, sau đó nhỏ vào 1 cái chén có chứa ít nước sẵn trong đó. rồi ông thầy lấy 1 thỏi gì cứng cứng màu đỏ rồi mài trong cái chén đó thành 1 dung dịch sền sệt màu đỏ. ông thầy lấy 2 mảnh vải màu vàng, sau đó chấm bút và viết lên những chữ giun dế kiểu chữ Khmer trông dị dạng (chứ ko phải chữ Tàu).
ông ấy phết cái dung dịch màu đỏ đó phủ lên hình xăm của bọn em, rồi lấy tấm vải vàng kia úp vào hình xăm đó. vậy là sẽ được 2 mảnh vải in hình toàn bộ 2 hình xăm.
sau đó bọn em nhúng ngón tay cái vào cái chén dung dịch màu đỏ đó để điểm chỉ lên lên 2 mảnh vải kia, mỗi mảnh đều có 2 dấu điểm chỉ của 2 đứa.
xong xuôi ông thầy đút 2 mảnh vải đó vào 1 cái phong bao (trông giống như phong bao đựng sớ ) rồi lên hương và lầm rầm khấm vái. sau đó bọn em sẽ cùng đốt toàn bộ cái phong bao sớ có chứa 2 mảnh vải kia.

bùa cầu may: cũng cách làm tương tự như trên nhưng thay vì hình xăm thì ông ấy bảo em đưa 1 tờ tiền được gấp nhỏ lại vào trong mảnh vải, rồi ông ấy gấp gọn lại để mảnh vải bao bọc tờ tiền, rồi cho vào 1 cái bọc gấm đỏ nhỏ xíu.
(quả thực từ khi có cái bùa này, những năm đó công việc của em rất hanh thông, thu nhập rất tốt. nhưng lúc đó thì em ko tin mấy vụ này, nên trong 1 lần quên ví, em dỡ cái bùa này ra để lấy tiền trả tiền xăng)
toàn bộ câu chuyện là vậy. và cái hình xăm ấy đây ạ
em vẫn giữ và ko bao giờ có ý định xóa hình xăm này :)

em chưa nghe về vụ hình xăm linh thú, mợ kể đi ạ.
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ rất chi tiết về quá trình xăm hình đôi với nguời thuơng cũ như vậy.
https://www.otofun.net/threads/vo-thuy-vo-chung-2.765925/
Cho em hỏi chị nào đây ạ? Em nhất thời chưa nhớ ra.
Có link của Chang phát, thớt bên đó đã thấy các cụ nhà mình sang ngồi ngay ngắn lội còm :P lại có cái đọc giải trí mấy ngày lễ.

LÃO CANH NÔNG em rất cảm ơn cụ đã chia sẻ chi tiết quá trình đi xăm hình đôi với nguời thuơng 1 thời ấy. Qủa là hình xăm ấy có chiêu hồn cầu kỳ nên mới đặc biệt như vậy. Những chuyện về hình xăm linh thú, em cũng chỉ đoc do ng khác kể lại thôi, nên không rõ thực hư thế nào, thành ra không dám post vì e không đúng chủ đề của thớt cụ ạ :(

billyjone

Xe tăng
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ rất chi tiết về quá trình xăm hình đôi với nguời thuơng cũ như vậy.

Có link của Chang phát, thớt bên đó đã thấy các cụ nhà mình sang ngồi ngay ngắn lội còm :P lại có cái đọc giải trí mấy ngày lễ.

LÃO CANH NÔNG em rất cảm ơn cụ đã chia sẻ chi tiết quá trình đi xăm hình đôi với nguời thuơng 1 thời ấy. Qủa là hình xăm ấy có chiêu hồn cầu kỳ nên mới đặc biệt như vậy. Những chuyện về hình xăm linh thú, em cũng chỉ đoc do ng khác kể lại thôi, nên không rõ thực hư thế nào, thành ra không dám post vì e không đúng chủ đề của thớt cụ ạ :(
đoạn này sắp đi mịa nó vào tà đạo rồi, nó là một dạng bùa chứ còn gì nữa.
Nhưng kể chuyện thì khống sao bác ak, vì thế giới nào nó chả phức tạp hỗn loạn

Chỉnh sửa cuối:

HoaMaudon

Xe tăng
Rừng, đi rừng và lạc rừng

Khoảng thời gian em đi công tác các vùng rừng núi là những năm 2000-2008, trong đó tập trung vào những năm 2001-2005
Theo như các anh bên Kiểm lâm phân loại để cho dân ngoài ngành như em dễ hiểu và phân biệt, thì chỉ có 2 loại rừng: Nguyên sinh và Tái sinh
Nói đến hai loại rừng này thì hầu hết các cụ mợ đều hiểu, nguyên sinh là rừng tự nhiên từ rất lâu năm, còn tái sinh là các diện tích rừng do con người trồng mới trong khoảng 100 năm trở lại
Tuy phân làm 2 loại, nhưng đó chỉ là khái niệm, còn trên thực tế, các diện tích rừng tái sinh cũng có những khu vực đan xen, trộn lẫn với nguyên sinh, tùy theo vệt khai thác và trồng mới
Theo báo đài rồi thông tin nhiều kiểu, thì nhiều khi người đọc sẽ hình dung là rừng nước ta ...trụi gần hết và các cụm tái sinh thì lơ thơ vớ vẩn
Thực ra không như thế
Rừng nguyên sinh, rừng đại ngàn tuy bị giảm đi, nhưng vẫn phủ kín những khu vực ít chân con người đặt tới, và các diện tích rừng tái sinh thì sau hàng chục năm triển khai, cũng đã phủ rộng tương đối, cũng không chỉ là lơ thơ như nhiều người hình dung

Thời gian đó em làm cho 1 DA nước ngoài, có liên quan đến cả bên nông nghiệp, tài nguyên, cả dân tộc miền núi ...và thường là các chuyến đi của em là cùng 1 sếp, 1 anh và 1 bác lái, 1 cái Prado đời ơ kìa màu xanh nước biển

Những gì em gõ dưới đây là cảm nhận, nhận thức của cá nhân em, chắc chắn còn hạn chế và nhiều điều chủ quan, em rất mong được các Cụ Mợ phân tích, bổ sung thêm để cùng được hoàn thiện kiến thức ạ

Em cảm ơn các cụ mợ

Rừng nguyên sinh: nhiều người khi chưa đến rừng nguyên sinh thì hay hình dung các cánh rừng đó âm u, rùng rợn, đầy trăn lớn, dơi khổng lồ như rừng Amazon trên phim
Thực ra, rừng nguyên sinh có ngay ở ... Hà Nội, đó là những phần rừng nguyên sinh còn lại trên dãy Ba Vì
Tương tự như vậy, những vạt rừng nguyên sinh vẫn còn lại, xem lẫn trên khắp các vùng núi cao ở nước ta
và tuy là nguyên sinh, nhưng vẫn có những tuyến đường, những lều trại, nhũng cụm dân cư sinh sống, di chuyển, vận tải giữa các cánh rừng đó, điều này thì Bộ Tư lệnh 559 mà nhận là số 2 thì ít có lực lượng nào dám nhận là số 1 đúng không ạ?

Nhưng nhìn ngược lại, rừng nguyên sinh là nơi có hệ thống thực vật, động vật đã tồn tại, CÂN BẰNG và phát triển hàng trăm năm, thậm chí hàng ngàn năm. Và đây chính là nguyên nhân có tính khoa học nhất của các hiện tượng được gọi là Ma rừng hay Kỳ bí ở trong Rừng
Em xin tiếp cận theo 2 hướng, từ Người nhìn vào Rừng và từ Rừng nhìn vào Người

Cái này nó có liên quan đến vòng lặp Thiên địa nhân không mợ?
Dạ, điểm này thì em chưa nhận thức được đến ạ, Cụ có thể nói rõ hơn cho em được không ạ?

HoaMaudon

Xe tăng
Từ Rừng nhìn vào Người

Rừng nguyên sinh bản chất là 1 Quần thể sinh vật ỔN ĐỊNH từ hàng trăm năm, thậm chí hàng ngàn năm. Trong đó là 1 vòng tròn khổng lồ của cuộc sống, khép kín và độc lập. Vòng tròn đó đã tự tạo lên và vận hành với 1 hệ thống các nguyên tắc, các quy luật nội tại. Quần thể đó vận hành, sinh trưởng, phát triển theo hệ thống quy luật đó. Có thể nói, hệ thống quy luật đó là 1 phần cấu thành Chủ thể mà người ta vẫn coi là Thần Rừng
Những người dân địa phương sống bên cạnh, hoặc cộng sinh với Quần thể Rừng nguyên sinh, từ đời này qua đời khác, cũng phần nào hoặc có thể hoàn toàn trở thành 1 mắt xích của Vòng tròn khổng lồ đó.

Con Người ở đây em muốn nói đến là Người ở nơi khác tới, không phải là những người bản địa ở trong vòng tròn. Người nơi khác xuất hiện và len vào vòng tròn đó.
Nếu như họ tìm hiểu (qua khoa học, nghiên cứu, qua việc trao đổi học hỏi người bản địa) và nắm bắt được càng sát, càng nhiều Hệ thống quy luật của Vòng tròn khổng lồ thì họ càng thuận lợi khi xâm nhập, làm việc, sinh sống trong Quần thể, và sẽ hiệu quả khi họ tác động trở lại, biến đổi quần thể ấy theo hướng tích cực.

Nhưng nếu họ không tìm hiểu, không thấu hiểu nắm bắt được các quy luật này, chủ quan xâm nhập vào Quần thể, thì với hệ thống các quy luật vận hành của mình, Quần thể nguyên sinh không khác gì 1 cơ thể/ thực thể - sẽ tiến hành cô lập, đào thải hoặc tiêu diệt yếu tố ngoại lai xâm nhập đó

Một trong những điều dễ gặp nhất là bị sinh vật gây hại tấn công, bị lạc rừng, bị đói/ khát/ thương tích dẫn đến rủi ro ...

SonataHQ

Xe điện
Cách đây tầm chục năm em làm việc ở một dự án tại Miền Nam, khu nhà điều hành và nhà CBCNV của dự án đủ cho hơn 100 người làm việc và sinh hoạt tại chỗ, cách trục đường chính tầm 50-70m, phía sau là công trường tầm 100ha, lúc đó mới san lấp là bãi trống rộng mênh mông. Hồi mới vào do khu nhà CBCNV chính đã full người ở nên em phải ở tạm khu nhà ở của nhà thầu phụ, cách khu nhà điều hành chính tầm 150m. Thỉnh thoảng đêm hôm có việc đi lại giữa 2 khu nhà, mặc dù đường xá trên công trường nối 2 khu thì hoang vu, tối tăm, mênh mông, nhiều bụi cây lùm cỏ, thỉnh thoảng xen lẫn tiếng ễnh ương và côn trùng kêu, nhưng em không gặp chuyện gì bất thường cả. Ông ở cùng phòng em đi lại giữa 2 khu vào ban đêm thì có kể lại là thấy đôi mắt đỏ lòm trong lùm cây, nói ra không ai tin, trêu ông ấy là nhát. Ở khu nhà CBCNV chính cũng có người kể chuyện là đêm hôm thấy bà cụ ngồi đầu giường hay thấy bóng người mặc áo trắng ẩn hiện ở hành lang. Nhưng tất cả chỉ là truyền miệng nhau, ông sếp cấm không được bàn luận gây hoang mang (sau này xây miếu to lắm mà dự án vẫn dậm chân tại chỗ, khu đất dự án nằm trên trường bắn tử tù cũ từ thời Pháp). Từ trước tới thời điểm đó, cũng như tới giờ em chưa bao giờ gặp tình huống tâm linh bất thường nào cả, nên lúc nghe các chuyện đó em cũng không để tâm. Sau 3 tháng thì khu CBCNV chính có phòng trống, thế là em được chuyển về ở. Về ở được 1 ngày thì e bị đau đầu, từ bé đến lúc đó và kể cả tới giờ e chưa bao giờ bị đau đầu kinh khủng như vậy, bình thường sức khỏe em rất tốt, ít khi bị cảm cúm hay đau đầu vặt. Vậy mà ngày hôm đó, em bị đau đầu như búa bổ, đau toát mồ hôi, đau không suy nghĩ được gì hay làm được việc gì khác. Từ sáng tới tầm 3h chiều em không chịu được nữa phải xin nghỉ và bắt xe lên Sài Gòn vào viện Y dược học TP.HCM khám xem bị gì. Lên tới Sài Gòn thì cơn đau đầu bớt được 50%, sáng hôm sau vào khám bớt được 70%, bác sỹ kết luận: Rối loạn thần kinh vận mạch, cho thuốc bổ uống và theo dõi thêm. Về lại đến dự án thì hôm sau do bố trí công việc nên em được chuyển tới dự án khác và không ở lại chỗ cũ nữa. Thuốc bác sỹ cho tầm 5,7 ngày gì đó, em mới uống 1,2 liều gì đó thì thấy đầu óc như bình thường nên chả uống nữa. Từ đó tới giờ chục năm rồi mà em chưa bao giờ bị lại cơn đau đầu nào tương tự như vậy nữa. Thật là khó lí giải!
Bà con dân tộc khi bị lũ được đưa vào khu nhà em ở hôm đó cũng nhất quyết ko ở, e mới nghe đồn toàn bộ nền khu nhà Điều hành đó là 1 bãi tha ma của người dân tộc vùng đó

Xe nội lước

Xe container
Bà con dân tộc khi bị lũ được đưa vào khu nhà em ở hôm đó cũng nhất quyết ko ở, e mới nghe đồn toàn bộ nền khu nhà Điều hành đó là 1 bãi tha ma của người dân tộc vùng đó
Cụ đang nói về địa điểm nào.sao lại có lũ lụt ..em k hiểu

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Đọc hết 46 tầng em vẫn chưa thấy truyện nào rùng rợn cả. Tự nhiên lại nhớ thớt ma bắt mèo thế

billyjone

Xe tăng
Từ Rừng nhìn vào Người

Rừng nguyên sinh bản chất là 1 Quần thể sinh vật ỔN ĐỊNH từ hàng trăm năm, thậm chí hàng ngàn năm. Trong đó là 1 vòng tròn khổng lồ của cuộc sống, khép kín và độc lập. Vòng tròn đó đã tự tạo lên và vận hành với 1 hệ thống các nguyên tắc, các quy luật nội tại. Quần thể đó vận hành, sinh trưởng, phát triển theo hệ thống quy luật đó. Có thể nói, hệ thống quy luật đó là 1 phần cấu thành Chủ thể mà người ta vẫn coi là Thần Rừng
Những người dân địa phương sống bên cạnh, hoặc cộng sinh với Quần thể Rừng nguyên sinh, từ đời này qua đời khác, cũng phần nào hoặc có thể hoàn toàn trở thành 1 mắt xích của Vòng tròn khổng lồ đó.

Con Người ở đây em muốn nói đến là Người ở nơi khác tới, không phải là những người bản địa ở trong vòng tròn. Người nơi khác xuất hiện và len vào vòng tròn đó.
Nếu như họ tìm hiểu (qua khoa học, nghiên cứu, qua việc trao đổi học hỏi người bản địa) và nắm bắt được càng sát, càng nhiều Hệ thống quy luật của Vòng tròn khổng lồ thì họ càng thuận lợi khi xâm nhập, làm việc, sinh sống trong Quần thể, và sẽ hiệu quả khi họ tác động trở lại, biến đổi quần thể ấy theo hướng tích cực.

Nhưng nếu họ không tìm hiểu, không thấu hiểu nắm bắt được các quy luật này, chủ quan xâm nhập vào Quần thể, thì với hệ thống các quy luật vận hành của mình, Quần thể nguyên sinh không khác gì 1 cơ thể/ thực thể - sẽ tiến hành cô lập, đào thải hoặc tiêu diệt yếu tố ngoại lai xâm nhập đó

Một trong những điều dễ gặp nhất là bị sinh vật gây hại tấn công, bị lạc rừng, bị đói/ khát/ thương tích dẫn đến rủi ro ...
hay,rất hay, quá hay, em đã tìm được lối đi tiếp.
nhưng em chỉ xin phép đính chính nhỏ, ta nên gọi vòng trong khổng lồ mợ đang cố mô tả bằng một cái tên dễ hình dung hơn, thần rừng nó hơi mơ hồ. Một cái tên cân bằng được giữa khoa học và tâm linh

bất cứ một hệ sinh thái nào cũng có quy luật tuần hoàn như vậy, rừng đại ngàn nó có quy luật tuần hoàn của nỏ, các quốc gia có quy luật tuần hoàn của nó, cả hệ sinh thái trái đất nó cũng có quy luật tuần hoàn của nó.

Điều hay ho là để quy luật tuần hoàn được vận động trơn tru, nó phải có một cái đích đến cho tất cả các thành phần cấu thành, hay nói cách khác, động lực để các thực thể đó vươn tới, và vì thế bộ máy tuần hoàn chạy một cách tự nhiên.

Trong vòng tròn luân hồi, vươn lên làm người là phần thưởng xứng đáng nhất.
Các quy luật khác cũng tương tự như vậy. Mầm sống luôn tìm được lối đi.
Tiếp đi mợ,
Còn về vấn đề tác động của con người vào quần thể đó, ta sẽ tách nó ra thành hăn một phần.

Chỉnh sửa cuối:

HoaMaudon

Xe tăng
hay,rất hay, quá hay, em đã tìm được lối đi tiếp.
nhưng em chỉ xin phép đính chính nhỏ, ta nên gọi vòng trong khổng lồ mợ đang cố mô tả bằng một cái tên dễ hình dung hơn, thần rừng nó hơi mơ hồ. Một cái tên cân bằng được giữa khoa học và tâm linh

bất cứ một hệ sinh thái nào cũng có quy luật tuần hoàn như vậy, rừng đại ngàn nó có quy luật tuần hoàn của nỏ, các quốc gia có quy luật tuần hoàn của nó, cả hệ sinh thái trái đất nó cũng có quy luật tuần hoàn của nó.

Điều hay ho là để quy luật tuần hoàn được vận động trơn tru, nó phải có một cái đích đến cho tất cả các thành phần cấu thành, hay nói cách khác, động lực để các thực thể đó vươn tới, và vì thế bộ máy tuần hoàn chạy một cách tự nhiên.

Trong vòng tròn luân hồi, vươn lên làm người là phần thưởng xứng đáng nhất.
Các quy luật khác cũng tương tự như vậy. Mầm sống luôn tìm được lối đi.
Tiếp đi mợ,
Còn về vấn đề tác động của con người vào quần thể đó, ta sẽ tách nó ra thành hăn một phần.
Em cảm ơn Cụ đã động viên, cá nhân em luôn quan điểm về Âm Dương như thế này ạ:

Vạn vật trong thế gian này là 1 Vòng tròn khổng lồ
Vòng tròn ấy vận hành có Bộ Quy luật vận hành chặt chẽ
Âm Dương là 2 Giới nằm trong vòng tròn ấy
Con người là 1 bộ phận như hàng triệu bộ phận cấu thành vòng tròn ấy
Các Đấng tối cao của các Tôn giáo cũng chỉ là 1/ 1 nhóm Hình ảnh đại diện cho quyền năng của Bộ Quy luật vận hành, tùy theo văn hóa tín ngưỡng mà những hình ảnh này là Chúa và các Thánh hay Phật tổ và chư phật, chư bồ tát ... Tương tự như vậy đối với Địa ngục và thế lực Ma Quỷ
Thuận theo Bộ Quy luật thì sinh tồn, ngược lại Bộ quy luật thì tiêu vong

Duy luận này em áp vào các sự vật, hiện tượng nhỏ hơn, cụ thể hơn...em đều thấy phù hợp
Ví dụ : Phong thủy 1 ngôi nhà
Ngôi nhà tọa trên 1 vùng đất thì ngôi nhà phải thuận theo Luật của Vòng tròn nơi vùng đất đó
Ta sống trong ngôi nhà, ta phải thuận theo luật của Ngôi nhà đó ...
Luôn có hướng tác động ngược lại, có thể biến đổi dần các quy luật, nhưng phải đổi bằng sự sứt mẻ từ cả 2 phía

billyjone

Xe tăng
Em cảm ơn Cụ đã động viên, cá nhân em luôn quan điểm về Âm Dương như thế này ạ:

Vạn vật trong thế gian này là 1 Vòng tròn khổng lồ
Vòng tròn ấy vận hành có Bộ Quy luật vận hành chặt chẽ
Âm Dương là 2 Giới nằm trong vòng tròn ấy
Con người là 1 bộ phận như hàng triệu bộ phận cấu thành vòng tròn ấy
Các Đấng tối cao của các Tôn giáo cũng chỉ là 1/ 1 nhóm Hình ảnh đại diện cho quyền năng của Bộ Quy luật vận hành, tùy theo văn hóa tín ngưỡng mà những hình ảnh này là Chúa và các Thánh hay Phật tổ và chư phật, chư bồ tát ... Tương tự như vậy đối với Địa ngục và thế lực Ma Quỷ
Thuận theo Bộ Quy luật thì sinh tồn, ngược lại Bộ quy luật thì tiêu vong

Duy luận này em áp vào các sự vật, hiện tượng nhỏ hơn, cụ thể hơn...em đều thấy phù hợp
Ví dụ : Phong thủy 1 ngôi nhà
Ngôi nhà tọa trên 1 vùng đất thì ngôi nhà phải thuận theo Luật của Vòng tròn nơi vùng đất đó
Ta sống trong ngôi nhà, ta phải thuận theo luật của Ngôi nhà đó ...
Luôn có hướng tác động ngược lại, có thể biến đổi dần các quy luật, nhưng phải đổi bằng sự sứt mẻ từ cả 2 phía
Đối với một ngôi nhà thì phải cân bằng giữa khoa học kỹ thuật và tâm linh, căn nhà giống như một thực thể sống cấy vào tự nhiên. Một trong những người đi tiên phong, đẻ ra trường phái kiến trúc cân bằng được điều đó là trường phái kiến trúc hữu cơ của Frank Lloyd Wright

• Hãy coi việc xây một cái chuồng gà cũng quan trọng như việc xây một tòa thành. Trong lĩnh vực nghệ thuật, độ lớn của một bản thiết kế không có mấy ý nghĩa, nếu bỏ qua khía cạnh tiền nong. Sức diễn cảm mới là điều thực sự cần tính đến. Nó có thể lớn trong một cái nhỏ, hoặc có thể nhỏ trong một cái lớn. (Trích F.L.Wright – The Future of Architecture)\
Giải trí cuối tuần các bác nhé

mùa tuyết rơi là đẹp nhất

em sẽ tìm thử một công trình, nơi hội tụ của các hồn ma cho nó phù hợp với cái thớt này sau

Chỉnh sửa cuối:

tuantab

Xe tăng
Thớt này quy tụ các nhiều các mợ điển hình ọp phơ, kín đáo, nhã nhặn, hiểu biết, lịch duyệt việc chơi diễn đàn, may phước cho em còn đc chơi với các mợ, đọc thớt những mun, nàng tiên, đi nhật, tìm người yêu, quên người yêu cũ... các cái, em điên cmn mất.
Mời mợ HoaMaudon tiếp mạch chia sẻ về rừng, em hóng.

Trạng thái
Thớt đang đóng