[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

trauxanh

Xe lăn
Em không muốn làm ngắt mạch của Cụ nhưng quả thực ngay việc Cụ viết các thông tin , cách TÍNH TOÁN là em đã NỂ CỤ, cảm ơn cụ đã có những chia sẻ hiểu biết trên thớt này, cái duyên của mỗi người khi có việc được cụ hỗ trợ.CHÚC CỤ SỨC KHỎE.
Đóng góp chung thôi ạ, vì thấy mọi người cũng nghe được.
Em không thích mang lại sự khó hiểu nên là luôn muốn trình bày đơn giản nhất. :D

Ali chemist

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi là nếu mình rơi vào năm tuổi 49 hay 53 thì có phải kiêng cữ gì nhiều không hay cứ thấy thuận việc là làm thôi ạ

HoaMaudon

Xe tăng
Em chưa kể cho mẹ tụi nhỏ giấc mơ sáng sớm nay, vậy mà trưa nay cô ấy đã nhắn tin nói với em với ý rằng nửa muốn em đi nửa không muốn. Em thì vẫn muốn đi trên con đường này để khẳng định bản thân dù biết rằng sẽ không hề dễ dàng. Nhưng em vẫn cần sự ủng hộ từ mẹ con tụi nhỏ. Sáng mai em đưa mẹ tụi nhỏ lên Praha khám định kỳ và tiêm mũi vắc xin phòng Covid-19 thứ 3, tranh thủ em cũng tiêm luôn ở trung tâm tiêm phòng quốc gia ở ngay bên cạnh. Sau đó tụi em nghỉ lại một hôm ở nhà riêng (làm home stay) đang bỏ không của em trai em. Tụi em đã hẹn gặp vợ chồng người bạn thân để nghe thêm lời khuyên của vợ chồng nó. Biết rằng càng hỏi càng rối, nhưng em muốn mẹ tụi nhỏ phải thật sự thoải mái tư tưởng để cùng em tiếp bước trên con đường đầy thử thách này.

View attachment 6742073
View attachment 6742074
Qua chia sẻ của Cụ thì em cảm nhận tâm Cụ đang khá xáo trộn ạ
Có lẽ Cụ cứ theo phép "Dĩ bất biến ứng vạn biến" thôi ạ

trauxanh

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi là nếu mình rơi vào năm tuổi 49 hay 53 thì có phải kiêng cữ gì nhiều không hay cứ thấy thuận việc là làm thôi ạ
Tuỳ cụ ạ, không phải cứ 49-53 thì xấu, và không phải xấu giống nhau cho mọi người.
Có thể về mặt sinh học thì những giai đoạn đó nằm trong sự “chuyển giao” xấu, cần đề phòng. Nhưng 49-53 chỉ thuần là “bước tuổi”, tức là đếm cơ học đến thời điểm đó. Còn khi đó xấu hay không, xấu thế nào…thì như em thấy là phụ thuộc vào nhiều yếu tố “ngoài cơ học” khác.
Có nhiều thứ liên quan đến sức khỏe hay vận mệnh sâu sắc hơn con số cơ học đó, đến thời điểm 49-53 thì các yếu tố đó tác động con người đó ra sao mới là cái quyết định.
Em ví dụ: Người nam sinh 1969 thì năm 2017 là 49 tuổi, nhưng năm đó Thiên y đáo mệnh thì chả vấn đề gì (Thiên y là thầy thuốc Trời mà);
Người nam 1970 đến năm 2018 cũng 49 tuổi thì lại Tuyệt mệnh đáo mệnh (Tuyệt mệnh không phải là chết ngay, hội Tam tuyệt vào mới chết được), tức là có 1 cái xấu thường trực rồi thì lưu ý nguy hiểm hơn.
Đó là ví dụ cùng 49 tuổi cũng khác nhau như vậy.
Và còn mấy tham số khác liên quan (con người chịu tác động tổng hoà mà), càng nắm được nhiều yếu tố liên quan thì kết quả càng sát thực kiểu như giải 1 bài toán càng có nhiều dữ liệu thì càng dễ ra kết quả đúng ấy.
Tham số liên quan có thể là ngay như cái nhà đang ở, vào lúc mấy thứ hại đến mà cái nhà lại cũng yếu/sát đúng vào tính chất đó thì là “chồng sát”, cái sát đó càng nguy hiểm hơn…
Đại khái thế, tức là không phải cứ 49-53 thì đều hại, hoặc đều hại như nhau. Có thể thấy cùng tuổi tức là cùng năm rơi vào 49 chẳng hạn, có người bị có người chả sao cả. Do các yếu tố khác chứ không chỉ đơn giản là 49-53. :D

Ali chemist

Xe hơi
Tuỳ cụ ạ, không phải cứ 49-53 thì xấu, và không phải xấu giống nhau cho mọi người.
Có thể về mặt sinh học thì những giai đoạn đó nằm trong sự “chuyển giao” xấu, cần đề phòng. Nhưng 49-53 chỉ thuần là “bước tuổi”, tức là đếm cơ học đến thời điểm đó. Còn khi đó xấu hay không, xấu thế nào…thì như em thấy là phụ thuộc vào nhiều yếu tố “ngoài cơ học” khác.
Có nhiều thứ liên quan đến sức khỏe hay vận mệnh sâu sắc hơn con số cơ học đó, đến thời điểm 49-53 thì các yếu tố đó tác động con người đó ra sao mới là cái quyết định.
Em ví dụ: Người nam sinh 1969 thì năm 2017 là 49 tuổi, nhưng năm đó Thiên y đáo mệnh thì chả vấn đề gì (Thiên y là thầy thuốc Trời mà);
Người nam 1970 đến năm 2018 cũng 49 tuổi thì lại Tuyệt mệnh đáo mệnh (Tuyệt mệnh không phải là chết ngay, hội Tam tuyệt vào mới chết được), tức là có 1 cái xấu thường trực rồi thì lưu ý nguy hiểm hơn.
Đó là ví dụ cùng 49 tuổi cũng khác nhau như vậy.
Và còn mấy tham số khác liên quan (con người chịu tác động tổng hoà mà), càng nắm được nhiều yếu tố liên quan thì kết quả càng sát thực kiểu như giải 1 bài toán càng có nhiều dữ liệu thì càng dễ ra kết quả đúng ấy.
Tham số liên quan có thể là ngay như cái nhà đang ở, vào lúc mấy thứ hại đến mà cái nhà lại cũng yếu/sát đúng vào tính chất đó thì là “chồng sát”, cái sát đó càng nguy hiểm hơn…
Đại khái thế, tức là không phải cứ 49-53 thì đều hại, hoặc đều hại như nhau. Có thể thấy cùng tuổi tức là cùng năm rơi vào 49 chẳng hạn, có người bị có người chả sao cả. Do các yếu tố khác chứ không chỉ đơn giản là 49-53. :D
Cám ơn cụ nhiều

Tội quá gì cứ phải tỏ ra nguy hiểm nhỉ. Em nghĩ đơn giản chỗ này như là chỗ để trao đổi, giao lưu. Thỉnh thoảng vào biết đâu nhặt được cái gì hay để học hỏi. Cuộc đời còn có bao thứ hay ho. Việc gì là lại cứ phải làm cho mọi thứ rắc rối không đáng có.
Em thích còm trên của cụ, dịch bệnh, kinh tế khó khăn, gia đình... bao nhiêu việc phải lo lắng, thỉnh thoảng vào thớt đọc những chia sẻ vui buồn của mọi người cũng có cái làm mình vơi bớt lỗi buồn hay sự lo lắng hoặc sự toan tính ngoài xã hội, nhưng đúng là gặp 1, 2 thành phần phá thớt cũng ức chế thật, nếu các thành phần đó không thích thớt có thể ko còm hoặc thoát chỉ bằng click chuột, một lần nữa em vẫn giữ quan điểm MẠNG ẢO, NHƯNG hãy đối sử với nhau qua các còm bằng các con người thực và có văn hóa, phải vậy không cụ nhỉ.

hoviba

Xe container
Vợ chồng có thần giao cách cảm rồi. :)
Củng có thể vợ cụ sợ cụ vất vả
Thời thế biến động thế này mình muốn tĩnh cũng khó bác ạ. Cứ đi đi rồi liệu thời thế thôi.
Hay mợ nhà cũng có nic Of thì sao cụ?
Qua chia sẻ của Cụ thì em cảm nhận tâm Cụ đang khá xáo trộn ạ
Có lẽ Cụ cứ theo phép "Dĩ bất biến ứng vạn biến" thôi ạ
Em cũng không biết mẹ tụi nhỏ có vào OF không nữa, tuy đúng là cô ấy cũng đồng lòng cho em lên trên kia làm việc, nhưng cô ấy vẫn có một sự lăn tăn lo lắng bất an.

Em sẽ để mọi chuyện tự nhiên, tốt xấu gì em cũng phải đối mặt :)

Lúc sáng đang chạy trên cao tốc lên Praha thì tụi em gặp một vụ tai nạn trên phần đường cùng chiều. Tuy đường tắc cả một đoạn dài vài km, nhưng tất cả các xe tham gia lưu thông trên cao tốc đều đỗ tránh sang hai bên, để nhường một lối đi ở giữa cho xe cứu thương, cứu hoả, cảnh sát và xe cứu hộ kịp thời tới hiện trường. Nên em vẫn tin rằng, dù có xảy ra chuyện gì khó khăn, cũng vẫn sẽ có lối để tìm tới sự bình an.

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng không biết mẹ tụi nhỏ có vào OF không nữa, tuy đúng là cô ấy cũng đồng lòng cho em lên trên kia làm việc, nhưng cô ấy vẫn có một sự lăn tăn lo lắng bất an.

View attachment 6743385

Lúc sáng đang chạy trên cao tốc lên Praha thì tụi em gặp một vụ tai nạn trên phần đường cùng chiều. Tuy đường tắc cả một đoạn dài vài km, nhưng tất cả các xe tham gia lưu thông trên cao tốc đều đỗ tránh sang hai bên, để nhường một lối đi ở giữa cho xe cứu thương, cứu hoả, cảnh sát và xe cứu hộ kịp thời tới hiện trường. Nên em vẫn tin rằng, dù có xảy ra chuyện gì khó khăn, cũng vẫn sẽ có lối để tìm tới sự bình an.
Bình tĩnh nhé ! Cả nhà luôn bên em.

hp78

Xe điện

Nếu cụ không ngai thì PM em thông tin của cụ, chứ tinh thần bất an thì làm gì cũng không ổn ạ:D

Khoai Cún

Xe tăng
Dạo này em thấy bất ổn, công việc cũng trúc trắc.
Sáng nay theo lịch em sẽ đi xuống khu cách ly lấy mẫu, 7h50 tìm xe thì không có (xe chuyên dùng cho nhóm em nhưng người khác lấy đi công chuyện không báo), loay hoay hỏi mấy chỗ cuối cùng phải bảo bạn lái xe lấy xe cá nhân đi. Vừa ra đến cổng thì quẹt xe, bị một người đi xe máy ngược chiều tông thẳng vào đầu xe. May người không sao nhưng xe bạn kia xước hết đầu, ngại vô cùng.

Em bủn rủn chân tay đến giờ.

hoviba

Xe container
Nếu cụ không ngai thì PM em thông tin của cụ, chứ tinh thần bất an thì làm gì cũng không ổn ạ:D
Em cảm ơn cụ đã tư vấn rất nhiệt tình cho em. Em thấy an tâm hơn nhiều. Tụi em cũng vừa tới thăm và trò chuyện với vợ chồng người bạn thân, khiến mẹ tụi nhỏ cũng thoải mái và đỡ lo lắng hơn. Giờ tụi em nghỉ ngơi, chuẩn bị cho dịp Noel và Giao thừa trên nhà Ông Bà Nội cùng gia đình anh em bạn bè.

Em cảm ơn cụ đã tư vấn rất nhiệt tình cho em. Em thấy an tâm hơn nhiều. Tụi em cũng vừa tới thăm và trò chuyện với vợ chồng người bạn thân, khiến mẹ tụi nhỏ cũng thoải mái và đỡ lo lắng hơn. Giờ tụi em nghỉ ngơi, chuẩn bị cho dịp Noel và Giao thừa trên nhà Ông Bà Nội cùng gia đình anh em bạn bè.
Em vẫn theo dõi các chia sẻ của Cụ, ở tuổi của Cụ em đoán cũng không còn trẻ, già thì chưa đến nhưng trẻ thì không, đến tầm này công việc của cụ buộc cụ phải bước qua các trở ngại trước mắt để khẳng định lại và giữ vững các thành công mà mình đã và đang có, Cụ đã bàn bạc với VỢ, Con và ae bạn bè về công việc, công việc có khó khăn trước mắt là điều chắn chắn có nhưng em nghĩ với sự ỦNG HỘ của VỢ, COn và gia đình cũng như ae bạn bè em nghĩ cụ sẽ luôn tỉnh táo và có những quyết định ĐÚNG và ĐỦ để đi đến những thành công. CHÚC CỤ và GIA ĐÌNH SỨC KHỎE-AN YÊN.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
để trả lời câu hỏi sống cứ đúng tâm mà làm có đúng không, có bài nói chuyện ngắn gọn của cố đệ tam pháp chủ khá ngắn gọn, nội dung đơn giản dễ hiểu;

- Mọi chúng sinh đều có phật tính, điều đó đúng, nhưng phật tính đó hoàn toàn bị vô minh, phiền não, tham sân si che phủ nên cái mà hằng hữu với chúng sinh là vọng tâm, vọng tâm thì điên đảo quay cuồng.
- Muốn dựa vào tâm làm thước đo, chỉ có một con đường duy nhất, là gạn đục khơi trong bằng quá trình tu học phật pháp từ các mức độ đơn giản đến phức tạp. Đó là một quá trình diễn ra trong nhiều kiếp sống.

Với một người bình thường, nếu không có quá trình tu tập rèn luyện, nếu sống là lấy chữ tâm làm đầu thì phần lớn là vọng tâm từ mức độ ít đến nhiều.

Không có sư thầy thì không xin được ạ:D
Em cảm ơn cụ.
Nhà em nhận kiểu công nghiệp cụ ạ. Thầy phần riêng gói ghém cho sẵn rồi, chỉ việc chất lên xe thôi.
Nhà em không giống các phật tử, con nhang khác nên không có nhu cầu tìm hiểu về cách xin lộc chùa ạ. Cho thì em nhận, dùng không hết thì em cho bớt. Đơn giản thế thôi ạ.
Em đã nói những gì cần nói về việc lấy của chùa, với người tin thì dễ, với người không tin thì vô ích.

thngaylangthang

Xe ngựa

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ah cụ kòm zài ... đơi gồi ;;)
quy trình thế này:
Nếu cứ 3 bác tuyên bố không tin, em sẽ nói lại từ đầu, tần suất sẽ là 1-3 ngày.
Còn lại trung bình 7 ngày em sẽ viết theo mạch của em, các bác cứ còm thoải mái.
Chúng ta tôn trọng nhau trên mọi phương diện.
Việc cạnh khóe, mỉa mai nhau chỉ là chúng ta đã không vượt lên khỏi chính mình.

thngaylangthang

Xe ngựa
quy trình thế này:
Còn lại trung bình 7 ngày em sẽ viết theo mạch của em, các bác cứ còm thoải mái.
Em vẫn thấy nên em mí kuôk kòm để cụ kó động lực tiếp tục theo mạch à :) (em thích vuôt vuôt mừ)

vuchanphong

Xe tải
quy trình thế này:
em ủng hộ cụ ...tuần suất tăng lên cũng được. còn mạch của cụ thì 7 tiếng 1 lần cũng ok....nhưng ...nhưng đừng đăng lên đây. Những gì là tinh túy , là xịn xò thì cụ nên giữ trên máy tính của cụ .

cuhaifus

Xe container
Em Fun tí nhưng hôm em ngồi UR với bọn bạn thì thấy mấy thằng khoe mới làm lại khai sinh để né tuổi 49 ( Bọn Quý Sửu ), em hỏi thế đến 53 lại làm phát nữa à, thế sau lên lão chúng mày ăn gian được mấy tuổi nhỉ , hehe

groupon

[Tịch thu bằng lái]
em ủng hộ cụ ...tuần suất tăng lên cũng được. còn mạch của cụ thì 7 tiếng 1 lần cũng ok....nhưng ...nhưng đừng đăng lên đây. Những gì là tinh túy , là xịn xò thì cụ nên giữ trên máy tính của cụ .
em kính chuyển lời khuyên của bác đến các nhà tử vi học, thuật số và huyền học.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
quay trở lại vấn đề chính: chết chưa phải là hết, vậy chúng ta còn lại gì?
Câu trả lời rất đơn giản, một trong những thứ đó là A lại da thức, Tất cả những gì chúng ta làm, suy nghĩ và hành động từ nhiều kiếp được ghi nhớ trong A lại da thức, tạo thành các hạt giống tốt và xấu cho các nghiệp lực. Tuy nhiên việc cải tạo diệt trừ hạt giống xấu, tăng trưởng hạt giống tốt là việc có thể làm được
Cách trả lời vắn tắt cho hướng tiếp thu phổ thông.

Cách trả lời chuyên sâu cho hướng tiếp thu chuyên sâu, có lẽ với phần lớn chúng ta, rất hiếm khi hiểu hết được bài giảng theo hướng này.
trên youtube có thể tìm kiếm theo cụm từ:
MÔN THÀNH DUY THỨC LUẬN THỨC A-LẠI-DA - TT. Thích Nhật Từ

Trong kinh cũng nói rõ về quy trình xét xử công và tội, ác nghiệp và thiện nghiệp khi con người chết đi rất cụ thể, Nhiều trường hợp được xem, nhìn lại các hành động ác nghiệp của mình từ 3 đời trước gây ra để dẫn giải nguyên nhân vì sao cá nhân phải chịu quả báo tương ứng. Và A lại da thức như một kho tàng thông tin khổng lồ về mỗi cá nhân được dùng để rà soát thông tin.Nên lưới trời tuy rộng mà một cọng lông khó lọt là vì thế.
.......
Sợ khi địa ngục sa chân
Bản ghi tội phước muôn phần chẳng sai
Đầu trâu mặt ngựa ra oai
Cộng đầu theo nghiệp van nài ích chi
Diêm vương mặt sắt thị uy
Oan gia trái chủ nợ gì tâu lên
Kẻ thưa đời trước oan khiên
Sát sanh nấu nướng chưng chiên làm mồi
Người thưa thủa trước trên đời
Dã man chiếm đoạt hết tài vật ta
Kẻ thưa thân quyến toàn gia
Nhà tan cửa nát chẳng tha mạng người
Ngày nay nó đã hết thời
Thừa cơ báo oán kêu trời chẳng dung
Chứng nhân kéo tới trùng trùng
Oán kia chồng chất khó lòng kêu oan
Kệ kinh đã nói rõ ràng
Pháp nơi địa ngục chẳng oan uổng gì
Bình sinh tạo tội quên đi
Đến khi sống chết nghiệp gì cũng ra

Đức phật không bắt buộc chúng ta, cũng không thưởng phạt chúng ta, ngài chỉ là người chỉ rõ quy luật tự nhiên chi phối đời sống con người là luật nhân quả, đề ra hướng tu tập để giảm bớt nghiệp ác, tăng trưởng nghiệp thiện.

Một trong những điều nằm ngoài sự hiểu biết của con người nói chung là cách tính thời gian trong các cõi, nếu hiểu được thì ta sẽ có cái nhìn toàn diện và hiểu được vì sao đức Phật gọi cuộc sống của con người là quán trọ, cõi tạm,

Nhưng một điều vô cùng may mắn là nếu một ngày ở cõi khác bằng hàng chục hàng trăm năm ở cõi người thì ngược lại một ngày tu ở cõi người còn hơn cả trăm năm tu ở các cõi khác.

Chỉnh sửa cuối: