[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

Hiền khiêm

Xe hơi
Bài về cụ Lưu Công Danh ở đây

Nội cái tên cũng nói lên nhiều điều, ông này danh tiếng được lưu truyền
Cơ mà trình trình đi tu Phật, em thấy giống như trò chơi mật thư, có điều tìm Phật thì đơn độc chiến đấu, còn chơi thì có đồng đội hỗ trợ

Hiền khiêm

Xe hơi
quy nhap o ngoài va mang vao nhà thờ để làm lễ , chứ ko phai đang trong nhà thờ thì bị nhập nha cụ.
Đúng như mợ nói, và thực tế thì hơn cả mợ nói, mình đi lễ ở D...., từng chứng kiến 2 lần quỷ nhập người, một lần linh mục đang đọc sách thánh, lần khác , cuối nghí thức tưởng niệm Chúa chịu chết vao thứ sáu tuần thánh cách đây mấy năm, bij nhập là 2 người phụ nữ
Đó là cách Chúa trả lời cho mình, vì lúc đó mình giống mợ bây giờ,0 tin có ma quỷ

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Bài về cụ Lưu Công Danh ở đây

Tên phiên âm Việt của cụ ấy là Hắc xa cốp Chan dra, tên tiếng Ấn là gì cụ nhỉ. Tìm tài liệu về Lưu Công Danh thì chỉ có mấy bài ở VN.

HoaMaudon

Xe tăng
Đúng như mợ nói, và thực tế thì hơn cả mợ nói, mình đi lễ ở D...., từng chứng kiến 2 lần quỷ nhập người, một lần linh mục đang đọc sách thánh, lần khác , cuối nghí thức tưởng niệm Chúa chịu chết vao thứ sáu tuần thánh cách đây mấy năm, bij nhập là 2 người phụ nữ
Đó là cách Chúa trả lời cho mình, vì lúc đó mình giống mợ bây giờ,0 tin có ma quỷ
Mợ cho em hỏi chút ạ, theo Thiên chúa giáo, thì Quỷ như Mợ nói đến, đó là thực thể tương tự với thực thể nào trong tín ngưỡng/ quan điểm của Phật, Đạo giáo ạ?
Đó là 1 thực thể sinh ra độc lập của Âm giới hay cũng có nguồn gốc từ các linh hồn/ vong của người thường sau khi chết thì tu tập/ luyện hóa thành ạ?

Hiền khiêm

Xe hơi
Mợ cho em hỏi chút ạ, theo Thiên chúa giáo, thì Quỷ như Mợ nói đến, đó là thực thể tương tự với thực thể nào trong tín ngưỡng/ quan điểm của Phật, Đạo giáo ạ?
Đó là 1 thực thể sinh ra độc lập của Âm giới hay cũng có nguồn gốc từ các linh hồn/ vong của người thường sau khi chết thì tu tập/ luyện hóa thành ạ?
Mình 0 rành vê đạo Phật lắm, chỉ có thể nói đơn giản ” quỷ” trước đây là các thiên thần, nghĩa là thuộc dạng “ thần thánh”, được Chúa tạo dựng, cao hơn con người, nhưng vì tính kiêu ngạo, nên bị đày xuống dưới bậc thấp hơn con người.Chúa cho nó tồn tại, chờ ngày phán xét chung.
Vì từng là thần, nên rất khôn ngoan, giờ thêm tính kiêu ngạo nữa, nên hoạt động của nó kinh lắm, nó biết nhiều

HoaMaudon

Xe tăng
Mình 0 rành vê đạo Phật lắm, chỉ có thể nói đơn giản ” quỷ” trước đây là các thiên thần, nghĩa là thuộc dạng “ thần thánh”, được Chúa tạo dựng, cao hơn con người, nhưng vì tính kiêu ngạo, nên bị đày xuống dưới bậc thấp hơn con người.Chúa cho nó tồn tại, chờ ngày phán xét chung.
Vì từng là thần, nên rất khôn ngoan, giờ thêm tính kiêu ngạo nữa, nên hoạt động của nó kinh lắm, nó biết nhiều
Vâng ạ, em cảm ơn Mợ

Như vậy, Quỷ theo Thiên Chúa giáo là các Chủ thể/ Thực thể siêu nhiên, có quyền năng, có nguồn gốc không từ con người và là thế lực quản lý, thống trị Địa ngục
Theo kinh thánh thì Quỷ ban đầu đều là Thiên thần do Chúa Trời tạo ra, nhưng sau đó nổi loạn, bị trấn dẹp và họ cùng nhau ra khỏi Thiên đường, lập thành Địa ngục, đúng không ạ?

Hiền khiêm

Xe hơi
Như vậy, Quỷ theo Thiên Chúa giáo là các Chủ thể/ Thực thể siêu nhiên, có quyền năng, có nguồn gốc không từ con người và là thế lực quản lý, thống trị Địa ngục
Mình xác nhận vế trước của mợ, còn từ sau chữ “ và” thì hẻm biết hihi

HoaMaudon

Xe tăng
Mình xác nhận vế trước của mợ, còn từ sau chữ “ và” thì hẻm biết hihi
Dạ, em cảm ơn Mợ
Vậy các linh hồn sau khi chết thì sẽ qua 1 sự xét duyệt, linh hồn của người tốt sẽ lên Thiên đàng, linh hồn của kẻ xấu sẽ xuống địa ngục, và sau đó thì có luân hồi tiếp không ạ?

Pikapika3

Xe tải
Tên phiên âm Việt của cụ ấy là Hắc xa cốp Chan dra, tên tiếng Ấn là gì cụ nhỉ. Tìm tài liệu về Lưu Công Danh thì chỉ có mấy bài ở VN.
Cái này cũng không rõ. Em nghĩ cụ ấy cũng như giáo chủ Huỳnh Phú Sổ, có ảnh hưởng đến một bộ phận dân chúng ở Campuchia. Còn những thứ khác có thể bị thay đổi vì lăng kính chính trị.

Vasa

Xe buýt
Cái này không phải là ma, dáng đầy đặn người đen mặt đen là ông Thổ địa (Thần đất), rất lành nhưng cũng hay doạ nhát người lạ đến ngủ lại, thường xử sự kiểu gây động thình thịch hoặc đứng ngồi bất động nhìn.
Nhưng rất ít nơi xuất hiện thôi, những nơi nào có xuất hiện sẽ thường xuất hiện, tức là ở chùa đó không phải chỉ 1 mình cụ thấy mà có thể một số người ngủ lại đó cũng đã gặp. Cụ hỏi lại nhà chùa là thấy ngay, không phải ma mãnh gì cả.
Có lẽ vậy cụ ạ, e nhớ lại thì thân hình rất thấp chứ không cao. Sáng hôm sau em có kể lại cho sư trụ trì nghe, sư bảo chuyện bình thường. Mấy nữa hết dịch em về chùa chơi, em hỏi xem sao.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Có chuyện này thật ko cụ
Em nghĩ là có thật, những người mở luân xa hay nhìn thấy ảo giác, thấy cõi âm. Nhưng mà thực ra đóng luân xa tốt hơn vì đỡ bị điên vì những thứ mình không muốn thấy nó cứ hiện lên. Nhiều lúc cứ như ngáo ấy :D

Hiền khiêm

Xe hơi
Dạ, em cảm ơn Mợ
Vậy các linh hồn sau khi chết thì sẽ qua 1 sự xét duyệt, linh hồn của người tốt sẽ lên Thiên đàng, linh hồn của kẻ xấu sẽ xuống địa ngục, và sau đó thì có luân hồi tiếp không ạ?
Thế giới sau chết theo Công giáo có 3 tầng Thiên đàng, hỏa ngục và địa ngục
Không có luân hồi, mợ à.
Chỉ là ngày phán xét chung thôi

hph0909

Xe tải
Thế giới sau chết theo Công giáo có 3 tầng Thiên đàng, hỏa ngục và địa ngục
Không có luân hồi, mợ à.
Chỉ là ngày phán xét chung thôi
Mợ cho em hỏi chút, trong Kinh thánh cả Cựu ước lẫn Tân ước có đoạn nào Chúa nói về địa ngục không ạ. Hay là đều chờ đến ngày tận thế người chết được thức dậy, chờ phán xét ai được lên thiên đàng và ai sẽ phải xuống địa ngục theo lời các Cha giảng đạo.

Hiền khiêm

Xe hơi
Mợ cho em hỏi chút, trong Kinh thánh cả Cựu ước lẫn Tân ước có đoạn nào Chúa nói về địa ngục không ạ. Hay là đều chờ đến ngày tận thế người chết được thức dậy, chờ phán xét ai được lên thiên đàng và ai sẽ phải xuống địa ngục theo lời các Cha giảng đạo.
Cụ chắc có Kinh Thánh, chịu khó mở giúp mình Tân Ước nhé
1.Luca 16, 19- 31
2,Mt 18,8- 10

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
các vong vẫn hay vào chùa để nương nhờ Phật mà mợ.
Gia đình có người mất , chết trẻ hoặc lý do nào đó là gửi thẳng vong vào chùa nương nhờ cửa phật , nên chùa có vong là đương nhiên ạ ...

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

hph0909

Xe tải
Cụ chắc có Kinh Thánh, chịu khó mở giúp mình Tân Ước nhé
1.Luca 16, 19- 31
2,Mt 18,8- 10
Em không có Kinh Thánh chỉ là tìm hiểu thêm thông tin thôi. Em hiểu 2 cái mợ trích kia là sách Phúc âm của Luca và Mathew, nếu có thể mợ trích giúp em nhé.

hph0909

Xe tải

cuhaifus

Xe container
Kính chúc các cụ các mợ có 1 trung thu vui vẻ bên người thân, sáng nay em dậy sớm đi mua được chục Huệ về cắm ưng quá, dọn dẹp bày biện hoa quả trầu cau rồi lên hương. Trong đầu văng vẳng câu:
Bần thần... hương Huệ thơm đêm
Khói nhang vẽ nẻo đường lên Niết Bàn...

cuhaifus

Xe container
Cụ nhìn thấy quả cầu đỏ á ? thế là cụ có căn.

Em có cô bạn, trước em cũng định tán đấy, có một hôm tâm sự với em là ngày xưa bạn ấy cũng theo môn nhân điện hay là thiền kiểu quái gì đó (nói chung cũng hơi tà đạo) và dị. Thì Cô ấy bảo thiền tập + niệm chú xong 6 tháng thì cô ấy có căn, cũng nhìn thấy ma. Nàng bảo là có hôm vào điện thờ nhà bà chị thấy 1 bóng đen bay vơ vẩn trên đầu con nhang, một lúc sau nó nhe nanh thè lưỡi đỏ dọa con nhang, nhưng mà con nhang thì không nhìn thấy chỉ cô ấy nhìn thấy. Và vài truyện kiểu như thế nữa. Và em nó bảo có 1 môn mà luyện xong thì hầu hết đều có thể gọi hồn, nhập hồn. Anh thày bảo phải đủ năng lực trục xuất nó ra thì mới cho đi làm nhập hồn, không thì nó cướp thân luôn, lúc đó dở điên dở dại.

Sau vụ đó em né con bé khẩn cấp chả dám tán.
Cụ nhát nhể, cô bạn gái em kể trước hay nhìn thấy vong ý đi chơi với em em lại càng thấy yên tâm. Có hôm ngồi chỗ vắng vắng tối tối em còn hỏi trước khi đỗ xe: Em xem qua xem có vong nào ko mình đang tâm sự nó lại rình thì mất hay