[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

meomun346

Xe container
Có chúa trời à cụ? :-/:-/:-/
Oh, em cũng chưa nhìn thấy ạ, cũng như Đức Phật hoặc các vong. Nhưng nhiều người tin và họ cho là có. Có khi các cơ quan cảm giác của mình chưa đủ nhạy nên mình ko cảm nhận được.

Em ngộ ra điều đó từ 1 VD như này: Có 1 mùi lạ, rất nhẹ thôi, mùi cá kho hơi bén nồi chẳng hạn. Cụ nào tinh mũi thì ngửi thấy, cụ nào điếc mũi thì bảo ko có gì.
Em nghĩ vong nó cũng gần như thế.

radiogaga

Xe điện
Mình thì tin con người có giác quan thứ 6.
Nhiều vấn đề linh tính rất khó giải thích.
Làm gì có giác quan thứ 6 toàn tưởng thôi cụ ạ.

Tâm con người sống trong 2 thế giới : thật + ảo (thế giới quanh núi tudi). Thế giới thật thì cụ quan sát = ngũ căn : mắt + tai + mũi + lưỡi + thân. Khi thân thể chết các căn hỏng cả cụ sẽ rơi vào thế giới tưởng, thế giới ảo (thế giới quanh núi Tudi). Lúc đó chỉ có tâm nói chuyện với tâm, nếu tâm của người thân cụ chưa đầu thai thì 2 tâm đó giao tiếp trực tiếp với nhau nhưng rất ngắn do hết năng lượng nhanh. Muốn có năng lượng lâu chỉ có thông qua ăn uống. Lúc mơ ngủ là lúc các căn dừng hoạt động cũng là lúc cụ giao tiếp với các tâm khác qua thế giới quanh núi Tudi nhưng rất ít. Cái thế giới ảo đó mọi người đều gọi là giác quan thứ 6, tức là lúc giao tiếp được lúc không.

Còn các bậc đại sư qua tu tập thiền năng lượng tập trung của họ cao, họ có thể vượt qua được núi Tudi mà giao tiếp lâu hơn người thường. Đó cũng là lý do vì sao Tôn Ngộ Không bay mãi chưa hết núi Tudi trong lòng tay Phật Tổ Như Lai (do chưa Đắc Đạo thành Phật).

Vasa

Xe buýt
Vô tình đọc vụ này của cụ mà em rởn gai ốc, vì nó nhắc lại chuyện em gặp khi xưa. Hồi đó em học lớp 5, buổi tối hay qua nhà ông bà mạn Hàng Thùng ăn cơm. Có một hôm em đi học sáng thấy có đám ma trên đường, em chả để ý. Tối ăn cơm xong khoảng 7 rưỡi đi về, thấy có bà già mặc áo dài ngồi trước cửa. Hồi đó khu Hàng Thùng toàn nhà lụp xụp, 7 rưỡi là mọi người đóng cửa hết vắng tanh. Trời mùa xuân nên hơi lanh. Em đi bộ ngang qua rồi nghĩ thế nào quay lại bảo "bà ơi bà ở đâu để cháu đưa bà về", em nghĩ là bà đi chơi về mệt ngồi nghỉ. Em hỏi mấy lần mà không thấy bà trả lời chỉ cười nên em hơi khó chịu, bỏ đi. Đi mấy bước thì em quay lại một cách vô thức, nhưng không thấy bà đâu nữa. Em ngạc nhiên quá, quay hẳn lại gọi hơi to. Chủ nhà nghe thấy mở cửa ra hỏi em, em kể lại thì cả nhà họ và cả em bàng hoàng vì hóa ra đó chính là nhà có đám buổi sáng, và bà già em nhìn thấy chính là người vừa mất, mặc đúng cái áo dài được liệm. Em nhớ là lúc đó em vào nhà họ thắp hương cho bà mà người em vã mồ hôi như tắm.

Em mở ngoặc nói thêm, em từ bé đến giờ tính tình hơi nghịch, hay đánh nhau (xin lỗi các cụ), nên bị mắng là "ma qủy nó nó sợ mày'. Sau vụ này em không gặp thêm lần nào nữa (40 năm rồi) nên đôi lúc hơi quên lãng và coi thường chuyện tâm linh. Có cụ nhắc lại chắc em phải cân trọng giữ mồm miệng hơn.
Em thì gặp thêm vài vụ cụ ạ, có lần đi đường 5 cũ về Hải Phòng khoảng 10h đêm, xe cộ vẫn đi lại đông đúc, đoạn giáp Gia Lâm Phố Nối. Em thấy hai người đàn ông mặc áo đồng phục của cty nào đó, đi xe máy. Chạy trước em khoảng 3-5m gì đó. Em nhìn thì thấy người mỏng tanh như tờ giấy, hại mặt lại sát vào nhau. Một lần thì em chở bà chị đi lễ đêm ở đền gì đó trên Bắc Giang mùng 8 tết vừa rồi thì phải. Về tới đoạn qua cầu Hồ bắc Ninh. bà chị em nhìn thấy có bà áo trắng dắt xe đạp đi ngang qua trước mặt, đi qua khoảng 1km bà mới bảo em chạy xe đi, về nahf bà ấy kể. Mà đường thì cánh đồng vắng, có rào chắn hai bên. 2-3h đêm thì làm gì có ai đi

DurexXL

Xe lăn

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
EM hồi này đọc cuốn "hành trình về Phương Đông", cũng thấy có 1 số giải thích như thế. Các đạo sư Ấn Độ cũng chứng minh được rằng có 1 cõi vô hình tồn tại. Chúc gia đình cụ gặp nhiều may mắn
Quyển đó ta giả là ông John Vũ bốc phét ra đấy, mới ra 1 quyển khác là ánh sáng gì đó. Thế giới tâm linh là có nhưng phải hiểu đúng chứ đọc mà ko tìm hiểu kỹ là sai đó cụ.

radiogaga

Xe điện
Quyển đó ta giả là ông John Vũ bốc phét ra đấy, mới ra 1 quyển khác là ánh sáng gì đó. Thế giới tâm linh là có nhưng phải hiểu đúng chứ đọc mà ko tìm hiểu kỹ là sai đó cụ.
Cũng có nhiều cái đúng mà mợ, em thì thấy như thế. Hihi

Graviu

Xe máy
Qua vài lần chứng kiến người sắp đi thì em thấy có 2 đặc điểm chung không biết các cụ có thấy vậy không:
1. Thời điểm trước tính bằng ngày thì hay bảo/nói như là gặp người thân đã mất. Vụ này thì em nghĩ là có thể do cơ thể mệt mỏi ốm bệnh nên phát sinh suy nghĩ kiểu mê man thôi.
2. Đêm trước khi mất rất hay đòi xuống đất nằm - nhà em 2ng và họ hàng cũng có người như vậy. Vụ này thì không rõ như nào.

Em thì mn hay bảo như là vía nặng nên chả thấy ma quỷ bao giờ (trvia). Có đôi lần mê bị bóng đè thì 100% là trong giấc đó em giật được người vật lại và "bóng" té mất.
Có 1 lần hồi mới sinh đứa đầu, cho cháu về nhà được mấy hôm thì 1 đêm không rõ mơ hay tỉnh nhưng em mở mắt và thấy 1 bóng đen đứng cạnh và nhìn vào giường, không biết có phải các cụ gia tiên về thăm cháu không (nhà em trưởng chi/họ, em là đích tôn)
--------

Lại kể tiếp mấy lần em thoát chết trong gang tấc, liệu phải các cụ độ không? Em thì không tin bói toán nhưng có lần gặp 1 cô cũng khẳng định em luôn có gia tiên đi theo phù hộ, sự thật thì cuộc sống em cũng đôi khi tưởng vào đường cùng nhưng lại thoát nạn như chưa có chuyện gì, thậm chí sau đấy suôn sẻ hơn.
Quay lại vụ thoát chết. Em có 3 lần điển hình:
1. Hồi nhỏ đi học cấp 2, nhà em và trường cách nhau bởi con đường quốc lộ 5. Hồi đó toàn trèo qua hàng rào để đi học. Có hôm trời mới mưa xong rất trơn, em chạy chạy đạp chân lên block rìa đường để nhảy vào bên trong thì trượt chân ngã, rất gần có 1 con container lao đến. Khẳng định quả đấy theo phản xạ mà đứng dậy chạy thì sẽ không kịp. Thế nào lúc đó em lại bò thêm mấy bước rồi mới đứng dậy và thoát. Thằng bạn đi cùng bảo lúc nó thấy em ngã là nó xác định em toang rồi cơ.
2. Thời sinh viên đi cùng cô người yêu (cũ) từ HN về nhà (tp Hải Dương). Lúc đi cứ gật gù buồn ngủ. Đến đoạn Như Quỳnh em ngủ gật luôn, nhưng ngủ cái thì mơ thấy mình lao vào đít con xe tải đằng trước. Giật mình tỉnh thì thấy đúng đằng trước có con xe tải y trong mơ luôn. Thế là sợ dừng xe luôn bắt ny lên lái 1 đoạn. Không rõ có phải các cụ cảnh báo không?
3. Cũng thời sinh viên, em chạy con Jupiter chạy qua đoạn đường mới mở với tốc độ bàn thờ. Qua ngã 4 vừa đèn đỏ xong chủ quan vượt luôn. Đúng lúc đó hướng đèn xanh có con xe tải cắt ngang qua em lao với tốc độ 80km/h vào đúng lốp sau của nó ngã ra, chỉ xước xát tí, xe méo đĩa phanh thôi chứ cũng chả sao. Nhưng lúc đó chỉ cần sớm 1s là em vào gầm, chậm 1s là đập mặt vào đít xe tải luôn.

Nghĩ lại thời trẩu tre đi cũng lao láo thật cccm ạ. Cơ mà cũng qua lâu rồi giờ nghĩ lại cũng thấy ghê.

Fantomu82

Xe buýt
Qua vài lần chứng kiến người sắp đi thì em thấy có 2 đặc điểm chung không biết các cụ có thấy vậy không:
1. Thời điểm trước tính bằng ngày thì hay bảo/nói như là gặp người thân đã mất. Vụ này thì em nghĩ là có thể do cơ thể mệt mỏi ốm bệnh nên phát sinh suy nghĩ kiểu mê man thôi.
2. Đêm trước khi mất rất hay đòi xuống đất nằm - nhà em 2ng và họ hàng cũng có người như vậy. Vụ này thì không rõ như nào.

Em thì mn hay bảo như là vía nặng nên chả thấy ma quỷ bao giờ (trvia). Có đôi lần mê bị bóng đè thì 100% là trong giấc đó em giật được người vật lại và "bóng" té mất.
Có 1 lần hồi mới sinh đứa đầu, cho cháu về nhà được mấy hôm thì 1 đêm không rõ mơ hay tỉnh nhưng em mở mắt và thấy 1 bóng đen đứng cạnh và nhìn vào giường, không biết có phải các cụ gia tiên về thăm cháu không (nhà em trưởng chi/họ, em là đích tôn)
--------

Lại kể tiếp mấy lần em thoát chết trong gang tấc, liệu phải các cụ độ không? Em thì không tin bói toán nhưng có lần gặp 1 cô cũng khẳng định em luôn có gia tiên đi theo phù hộ, sự thật thì cuộc sống em cũng đôi khi tưởng vào đường cùng nhưng lại thoát nạn như chưa có chuyện gì, thậm chí sau đấy suôn sẻ hơn.
Quay lại vụ thoát chết. Em có 3 lần điển hình:
1. Hồi nhỏ đi học cấp 2, nhà em và trường cách nhau bởi con đường quốc lộ 5. Hồi đó toàn trèo qua hàng rào để đi học. Có hôm trời mới mưa xong rất trơn, em chạy chạy đạp chân lên block rìa đường để nhảy vào bên trong thì trượt chân ngã, rất gần có 1 con container lao đến. Khẳng định quả đấy theo phản xạ mà đứng dậy chạy thì sẽ không kịp. Thế nào lúc đó em lại bò thêm mấy bước rồi mới đứng dậy và thoát. Thằng bạn đi cùng bảo lúc nó thấy em ngã là nó xác định em toang rồi cơ.
2. Thời sinh viên đi cùng cô người yêu (cũ) từ HN về nhà (tp Hải Dương). Lúc đi cứ gật gù buồn ngủ. Đến đoạn Như Quỳnh em ngủ gật luôn, nhưng ngủ cái thì mơ thấy mình lao vào đít con xe tải đằng trước. Giật mình tỉnh thì thấy đúng đằng trước có con xe tải y trong mơ luôn. Thế là sợ dừng xe luôn bắt ny lên lái 1 đoạn. Không rõ có phải các cụ cảnh báo không?
3. Cũng thời sinh viên, em chạy con Jupiter chạy qua đoạn đường mới mở với tốc độ bàn thờ. Qua ngã 4 vừa đèn đỏ xong chủ quan vượt luôn. Đúng lúc đó hướng đèn xanh có con xe tải cắt ngang qua em lao với tốc độ 80km/h vào đúng lốp sau của nó ngã ra, chỉ xước xát tí, xe méo đĩa phanh thôi chứ cũng chả sao. Nhưng lúc đó chỉ cần sớm 1s là em vào gầm, chậm 1s là đập mặt vào đít xe tải luôn.

Nghĩ lại thời trẩu tre đi cũng lao láo thật cccm ạ. Cơ mà cũng qua lâu rồi giờ nghĩ lại cũng thấy ghê.
Cụ ngoại em năm nay cũng 96 tuổi rồi. cả đời chưa biết đến bệnh viện là gì. vừa rồi phải nhập viện và bác sỹ kiểm tra bảo tắc ống mật nên phải dùng ống thông và có báo gia đình là cũng chuẩn bị dần đi là vừa. Cụ nằm viện đc 10 ngày thì gia đình cho về để chăm cụ được ngày nào tốt ngày đó. sau khi cho cụ về thì mọi người cũng chuẩn bị mọi thứ từ quần áo abc rồi cả làm gấp rút đào huyệt xây hố. mọi người cũng đi xem thì có thầy phán tháng này mất, thầy kia phán tháng kia mất. đúng là lắm thầy nhiều ma. Đến giờ cụ khỏe lại và không cần phải đeo ống thông mật nữa, ăn uống rất nhiều. nói chung là còn ăn được uống được thì chưa đi được. Trong thời gian mới về cụ cũng bảo là tao cũng toàn gặp cụ ông (chồng của cụ) về nói chuyện rồi bảo chúng mày ăn uống ko mới bố mày ah? thì mọi người bảo mời ai? thì cụ trả lời là mời ông Hội chứ ai(là tên của cụ ông)? ông ý đang ngồi ở trên kia kìa. mọi người cũng giật mình. nói chung thời điểm thập tử nhất sinh con người như là có giác quan thứ 6 họ nhìn thầy mọi vật trong thế giới tâm linh và cũng trò chuyện được những người thân đã mất từ trước. cái này rất khó hiểu đó. hic

radiogaga

Xe điện
Cụ ngoại em năm nay cũng 96 tuổi rồi. cả đời chưa biết đến bệnh viện là gì. vừa rồi phải nhập viện và bác sỹ kiểm tra bảo tắc ống mật nên phải dùng ống thông và có báo gia đình là cũng chuẩn bị dần đi là vừa. Cụ nằm viện đc 10 ngày thì gia đình cho về để chăm cụ được ngày nào tốt ngày đó. sau khi cho cụ về thì mọi người cũng chuẩn bị mọi thứ từ quần áo abc rồi cả làm gấp rút đào huyệt xây hố. mọi người cũng đi xem thì có thầy phán tháng này mất, thầy kia phán tháng kia mất. đúng là lắm thầy nhiều ma. Đến giờ cụ khỏe lại và không cần phải đeo ống thông mật nữa, ăn uống rất nhiều. nói chung là còn ăn được uống được thì chưa đi được. Trong thời gian mới về cụ cũng bảo là tao cũng toàn gặp cụ ông (chồng của cụ) về nói chuyện rồi bảo chúng mày ăn uống ko mới bố mày ah? thì mọi người bảo mời ai? thì cụ trả lời là mời ông Hội chứ ai(là tên của cụ ông)? ông ý đang ngồi ở trên kia kìa. mọi người cũng giật mình. nói chung thời điểm thập tử nhất sinh con người như là có giác quan thứ 6 họ nhìn thầy mọi vật trong thế giới tâm linh và cũng trò chuyện được những người thân đã mất từ trước. cái này rất khó hiểu đó. hic
Truyện hay nhưng mà không khó hiểu đâu. Hehe.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vụ xuống đất nằm em chưa gặp nhưng em gặp nhiều người đi thăm họ hàng làng xóm 1 lượt (nếu còn đi được). Nhiều người ốm nằm 1 chỗ thì yêu cầu con cháu cho ra ngoài sân nhìn trời đất.

Graviu

Xe máy
Lại kể tiếp hồi 2013 em vẫn ở bên Vimeco Nguyễn Chánh (toà em khoanh tròn), có ông anh ở trong ngõ Trung Kính. Lão này thì đau dạ dày nặng, lại để chai rượu tỏi trên nhà em. Đêm đấy 3h vợ ổng mới gọi em bảo a đang bị đau cầm giúp chị chai rượu tỏi vào nhà với. Em cũng đi lấy rồi cầm xuống, đi tắt theo đường sau em kẻ trong hình ấy.
Đến chỗ đánh dấu X, ban ngày nó là cái sân trống, nhà đối diện tận dụng xếp bàn ghế bán cơm bụi. Đêm thì họ xếp bàn ghế gọn rồi khoá lại.
Đúng lúc em đi qua đó thì nghe thấy có tiếng nói đằng sau: "Đi đâu đấy". Giật bắn mình quay lại thì thấy có bà cụ, tóc xoã, kiểu người già hay hói trên đỉnh đầu chỗ xoáy tóc ấy. Đêm hôm nên nhìn cũng không rõ được hơn. Buột miệng em bảo vâng chào cụ. Rồi quay đầu đi thẳng, ra đến đường Tú Mỡ thì đèn đóm sáng choang, bảo vệ gác 24/24 nên hết chuyện. Lúc về đi đường to cho lành :D
Đến giờ em vẫn không biết là ma hay là ng vô gia cư nữa. Nhưng thực sự lúc đó chỉ thấy giật mình chứ không có cảm giác sợ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Fantomu82

Xe buýt
chuyện của em thời trẻ trâu. Quê em vùng ven biển theo năm tháng từ thời xa xưa nhờ có bãi bồi ven biển mà dân ra đây khai hoang và xây nhà làm kinh tế. Cuối những năm 80 đầu năm 90 nhà cửa thưa thớt đường xá thì toàn đường đất nhỏ bao xung quanh là những bụi dứa, bụi tre mọc um xùm cao vút xòa cánh lá ra chắn gần hết đường. trong vườn nhà dân thì toàn trông cây ăn quả lâu năm. Nói chung khi đêm buông xuống thì cả xóm làng chìm vào trong màn đêm tối thui chỉ có những ngọn đèn dầu nhỏ được thắp sáng trong nhà tỏa ánh sáng lờ mờ vang đục. ngoài những ngày có trăng sáng thì mọi người trẻ con mới đi ra ngoài đường chơi chứ những ngày ko có trăng thì rất sợ. nghe các cụ kế vì là bãi bồi nên ngày xưa có rất nhiều xác chết ngoài biển trôi dạt vào. do ko có người thân đến nhận nên người dân chôn cất luôn dưới bãi từ đó thêu dệt nên những câu chuyện về ma chơi rồi ma gà, ma lợn. Tối đến mà sang nhà các bà quanh xóm chơi rồi nghe kể chuyện ma mà bọn em nghe xong ko dám về vì sợ. Có đợt mấy thằng trẻ trâu bọn em rủ nhau nhảy vào vườn của người dân để ăn trôm dưa chuột bị chủ nhà phát hiện chửi bới. khi đó bọn em chạy thục mạng vào trong làng. vừa chạy em vừa ngoái đầu lại xem ông chủ nhà có đuổi theo không. lúc đó, em nhìn thấy có một bóng đèn kỳ (cái này to hơn loại đèn dầu) cứ chạy theo bọn em. nửa thì nghĩ là ông chủ nhà cầm đèn đuổi bọn em nửa thì nghĩ là ma chơi. bọn em sợ quá chạy thục mạng đứa nào về nhà đứa nấy. về đến nhà mà vẫn còn sợ mặt cắt ko ra máu. Đến giờ em cũng ko biết đó là ma chơi hay là người. Rồi nghe những chuyện ở trong làng kể. trời tối cây cối rậm rạp đến nỗi người đi cùng nhau còn ko thấy mặt nhau. có những đêm muộn người đang đi đường thì tự nhiện một cây tre trong khóm tre sà xuống chắn ngay qua đường. lúc đó theo kinh nghiệm các cụ kể là phải tụt quần đái lấy nước đái vẩy lên cây tre thì lập tức cây tre đang sà xuống đường bổng bật lên trở lại. em thì chưa gặp trường hợp này bao giờ chỉ nghe các cụ kể là đó là bị ma nó dọa. Hic

imagine170

Xe tải
Em nhớ mấy cụ DurexXL , cụ tho oi.. (em ko nhớ nick) còn mấy chuyện đang biên dở. Chắc cuối năm tài khoá nên các cụ còn bận công việc.