Nơi ấy là Trường Sa

hoanvdc

Xe máy
Đọc bài viết và hình ảnh rất chân thực của anh về người lính canh giữ biển đảo, giúp bọn em hiểu hơn sự khó khăn vất vả và hy sinh của người lính HQ.Rất xúc động và cay cay khóe my anh ạ....Em cũng xin phép anh 3G đưa đường link bài viết lên facebook để nhiều độc giả hiểu hơn về lính đảo TS

TOM GM

Xe tải
Nghe danh cụ chủ đã lâu.
Xúc động quá.
Xin phép được đánh dấu để theo dõi bài.

Laixebk

Xe tăng
Đọc tuốt từ tối đến giờ em vẫn không thể buồn ngủ được. Quá sâu sắc và thực tế, cảm ơn cụ 3Gai rất nhiều

Chidokato

Xe tải
Chú 3Gai ơi. Khi nào chú lại có chuyến ra thăm các đảo ạ. Nếu xuất phát từ Tân cảng sài gòn chú cho nhóm tình nguyện của cháu gửi ít quà ra cho chiến sỹ ngoài đảo, chú cho cháu biết ngày khởi hành trước nửa tháng đến 1 tháng và danh sách những thứ cần thiết chúng cháu sẽ vận động kịp ạ. Đây là tấm lòng của thanh niên, tuổi trẻ trong đất liền gửi tặng chiến sỹ

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Chú 3Gai ơi. Khi nào chú lại có chuyến ra thăm các đảo ạ. Nếu xuất phát từ Tân cảng sài gòn chú cho nhóm tình nguyện của cháu gửi ít quà ra cho chiến sỹ ngoài đảo, chú cho cháu biết ngày khởi hành trước nửa tháng đến 1 tháng và danh sách những thứ cần thiết chúng cháu sẽ vận động kịp ạ. Đây là tấm lòng của thanh niên, tuổi trẻ trong đất liền gửi tặng chiến sỹ
Cảm ơn bạn!. Ngoài đảo cái gì cũng thiếu.

3Gái

Xe tăng
Website
Cháu đã đọc rất nhiều bài viết của Cụ, nhất là những bài viết và chuyến đi biển đảo. Cảm ơn Cụ chủ nhiều ạ.
Bên cháu cũng đã từng tham gia xây dựng một số công trình tại đảo Đá Tây, Đá Lát, Tiên Nữ nên cháu cảm nhận được những gì khó khăn tại đảo mà Cụ chủ viết.
Thường thì tháng 2 đi ra đảo và tháng 7 về, chuyến từ Tiên Nữ về đến gần bờ nhìn thấy các Mợ/Chị tầm U40 mà anh em mắt sáng như đèn pha ô tô.
Cảm ơn Cụ chủ và mong Cụ tiếp tục hành trình.
Vâng! Đấy là mùa xây dựng bác ợ! Thời gian còn lại bão gió mịt mù.

minhmo

Xe cút kít
Hôm nay mới biết và đọc thớt Trường Sa của cụ, em làm một mạch từ 6 giờ hết cả 20 trang luôn.
Cảm xúc của cụ rất thật nên cụ viết rất xúc động. Nhiều đoạn em phải dừng lại không đọc được vì màn hình nhòe, nhất là lúc cụ viết về các Liệt sỹ, trong đó có Liệt sỹ sinh năm 1992, người lính trẻ quá .
Đoạn cụ viết về cái ngày 12/3/1988 khi có những bất thường trên biển và cuộc gây hấn chiếm đảo ngày 14/3/1988, lúc đó cảm xúc ùa về làm em cứ nghẹn, nghẹn, ngày ấy em mới được đeo ba lô được có một ngày, thì nghe vụ chiến đấu ở đảo Gạc Ma.
Cảm ơn cụ chủ rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
Hôm nay mới biết và đọc thớt Trường Sa của cụ, em làm một mạch từ 6 giờ hết cả 20 trang luôn.
Cảm xúc của cụ rất thật nên cụ viết rất xúc động. Nhiều đoạn em phải dừng lại không đọc được vì màn hình nhòe, nhất là lúc cụ viết về các Liệt sỹ, trong đó có Liệt sỹ sinh năm 1992, người lính trẻ quá .
Đoạn cụ viết về cái ngày 12/3/1988 khi có những bất thường trên biển và cuộc gây hấn chiếm đảo ngày 14/3/1988, lúc đó cảm xúc ùa về làm em cứ nghẹn, nghẹn, ngày ấy em mới được đeo ba lô được có một ngày, thì nghe vụ chiến đấu ở đảo Gạc Ma.
Cảm ơn cụ chủ rất nhiều.
Cảm ơn cụ đã động viên, nhà cháu sẽ cố kể hết chuyến đi TS.

3Gái

Xe tăng
Website
Ngày cuối tuần, rảnh rỗi chợt nhớ đến những ngày ngoài đảo, thèm vô cùng cái xinh xỉnh xình xinh...

3Gái

Xe tăng
Website
Cảm ơn cụ chủ rất nhiều.
Cảm ơn bác nhiều

codon.4150

Xe buýt
Ngày cuối tuần, rảnh rỗi chợt nhớ đến những ngày ngoài đảo, thèm vô cùng cái xinh xỉnh xình xinh...

Cô bé này sợ rơi xuống biển, ở trên đảo còn mặc áo phao làm gì?????;);););)

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Làm "thằng" Nhà báo nó khổ thế.Nhiều khi chỉ đưa những bình luận rất chân tình,đời thường và chút dí dỏm vào bài viết mà lại có những ý kiến khác nhau.Cũng phải thôi mà ,độc giả cũng nhiều thành phần ,nhiều suy nghĩ sâu ,nông khác nhau...thế mới là Xã hội ,thế mới là Diễn đàn.Cảm ơn ,rất cảm ơn về sự chia sẻ của Cụ 3Gái.

thanhhang2010

Xe buýt
E đọc 1 mạch hết luôn 21 trang. Rất cảm ơn cụ 3Gais đã cho em va nhưng người khác hiểu thêm về chủ quyền biển đảo của ta. Chúc Cụ sức khỏe và gặp nhiều may mắn.

hai banh duc

Xe tải
Cám ơn cụ 3 gái về bài viết và những hình ảnh cảm động về cuộc sống và sinh hoạt của các chiến sĩ đang canh giữ bảo vệ biển đảo của tổ quốc, chúc cụ sức khỏe, ngồi hóng tiếp ảnh và bài của cụ.

3Gái

Xe tăng
Website
Lại hì hục gõ - pót lại về Tiên Nữ vậy...

ĐẢO TIÊN NỮ

Đảo Tiên Nữ nằm ở 80 52’30”vĩ độ Bắc; 1140 39’ độ kinh Đông, cách bãi đá Tiên Nữ 33 hải lý về phía Tây là cụm bãi đá Tốc Tan.

Bãi đá Tiên Nữ có chiều dài khoảng 9km, chiều rộng nhất khoảng 4,3km, độ cao trung bình 0,3m so với mực nước biển.

Trong bãi Tiên Nữ có lòng hồ dài 7,5 km và chiều rộng 3,4 km.

Bãi đá Tiên Nữ là 1 vành đai san hô khép kín, khi thuỷ triều xuống còn 0,7m thì bắt đầu có những gò san hô nổi lên nhiều nhất và cao nhất tại phía Bắc và Đông Bắc của bãi.

Tại rìa phía Đông Bắc có hai hòn đá mồ côi nhô cao trên mặt nước biển, hai hòn đá này nằm sát phía ngoài của bờ san hô.

Khi thuỷ triều xuống còn 0,1m thì toàn bộ phía ngoài có thể lội bộ đi xung quanh được, thềm san hô xung quanh có chiều rộng từ 300m đến 500m, phía trong thềm san hô là hồ, vì không có luồng nên tàu thuyền không vào được trong hồ.

Tháng 7-1988, công binh Hải quân nhân dân Việt Nam đã ra xây dựng đảo.

Hiện nay đảo đã được xây dựng nhà ở kiên cố, vững chắc, có hệ thống năng lượng gió, năng lượng mặt trời góp phần nâng cao đời sống, đưa cán bộ, chiến sỹ trên đảo về gần đất liền thân yêu hơn nữa.

Đời sống vật chất tinh thần của cán bộ, chiến sỹ đảo Tiên Nữ từng bước được cải thiện.

Đảo được trang bị máy thu hình, hệ thống karaoke kỹ thuật số hiện đại. Trạm thu phát tín hiệu vệ tinh của Đài Truyền hình Việt Nam đã giúp cho cán bộ, chiến sỹ trên đảo cập nhật kịp thời những thông tin trong nước và thế giới.

Trên đảo có tủ sách, báo với gần 1000 đầu sách và trên 20 đầu báo các loại, 1 tủ sách pháp luật... qua đó nâng cao nhận thức, niềm tin, trách nhiệm với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ vững chắc chủ quyền Tổ quốc Việt Nam XHCN.

Là đảo xa nhất về phía Đông Nam, xa đất liền nhưng cán bộ, chiến sỹ đảo Tiên Nữ với tình yêu biển, đảo, luôn gắn bó đoàn kết, khắc phục mọi khó khăn, hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.

THức ăn chính trong mọi bữa ăn là đồ hộp, nên chuyện bộ đội đi kiết lỵ hoặc táo bón tập thể là bình thường

Còn mấy gói trà cuối cùng trong đáy ba lô, cũng móc ra mời khách. Uống thì tiếc, bởi cả mấy tháng sau "nó" uống bằng gì, mà không uống thì "nó" cứ vật nài và còn dỗi: "Hay là chê trà của cháu?".

Rau làm cảnh thôi, mấy khi được ăn

Che chắn đủ kiểu

Ở đảo, nữ nào cũng là tiên

Các bác ngồi chưa lâu, đã phải ra tàu

Dùng dằng

Dùng dằng...

và vẫn dùng dằng...

Ở lại với bung biêng biển trời, đợi đến mùa thay quân gần Tết, mới gặp được nhau...

Chỉnh sửa cuối:

cuabeo1217

Xe hơi
Cảm ơn cụ về những hình ảnh Trường Sa@};-

ongdogia

Xe tăng
Em thì chưa một lần được mặc áo lính, nhưng cuộc sống về người lính thì em hiểu khá rõ (ngày trước bộ đội đóng quân ở quê nhà em mà, ở cùng nhà em luôn).
Đọc bài của cụ 3Gai em hiểu thêm được những thay đổi về cuộc sống, chiến đấu và học tập của người lính ngày nay. Nhất là người lính ở ngoài hải đảo.
Nói thật, xã hội hiện nay em thấy chỉ có người lính là có thể tự hào, đáng được tin tưởng và trân trọng (vì họ muốn ... cũng chẳng có điều kiện), còn lại các ngành nghề khác đều là ...
Cám ơn cụ 3Gai, mong cụ có nhiều thông tin về đảo để mọi người hiểu thêm, cảm nhận thêm.

3Gái

Xe tăng
Website
Em thì chưa một lần được mặc áo lính, nhưng cuộc sống về người lính thì em hiểu khá rõ (ngày trước bộ đội đóng quân ở quê nhà em mà, ở cùng nhà em luôn).
Đọc bài của cụ 3Gai em hiểu thêm được những thay đổi về cuộc sống, chiến đấu và học tập của người lính ngày nay. Nhất là người lính ở ngoài hải đảo.
Nói thật, xã hội hiện nay em thấy chỉ có người lính là có thể tự hào, đáng được tin tưởng và trân trọng (vì họ muốn ... cũng chẳng có điều kiện), còn lại các ngành nghề khác đều là ...
Cám ơn cụ 3Gai, mong cụ có nhiều thông tin về đảo để mọi người hiểu thêm, cảm nhận thêm.
Những lời chia sẻ của lão là nguồn động viên rất lớn cho nhà chúng cháu. TKS lão rất nhiều.

sleepdriver

Xe buýt
Lại hì hục gõ - pót lại về Tiên Nữ vậy...

ĐẢO TIÊN NỮ

Ở đảo, nữ nào cũng là tiên

Ở lại với bung biêng biển trời, đợi đến mùa thay quân gần Tết, mới gặp được nhau...
Em cũng đi trên tàu chuyến này ra cánh Bắc bác 3Gái ạ, năm 2011, tàu 996. Xem lại ảnh thấy toàn người quen.

thanhhang2010

Xe buýt
Xin phép cụ 3Gai cho em copy một số thông tin về Trường sa đưa lên fb để mọi người có thêm tthoong tin. cụ nhé, cảm ơn cụ rất nhiều.