[Funland] Nỗ lực quay trở lại mặt trăng đầu tiên của Mỹ sau nửa thế kỷ đã thất bại

DIT

Xe điện
Hồi học ĐH, em có đi tập quân sự và bắn đạn thật, lúc đó không hiểu sao em bắn súng trường 3 phát thì 2 phát trúng vòng 10, 1 phát trúng vòng 9. Tổng được 29 điểm, cao nhất lớp.
Sau kỳ tích này, em không thể nào lặp lại được nữa, dù cố gắng mức nào đi nữa, bắn cũng chỉ tối đa 27 điểm. :))
Cái đó gọi là ăn may.

kienvinh

Xe lăn
Mỹ đã vài lần đổ bộ người lên mặt trăng rồi (Crewed lunar landing). Lần gần đây nhất và là lần thứ 6 là vào năm 1972 với Mission Apollo 17. Đấy là những chuyến phi hành có người điều khiển: Tầu chính bay xung quanh quỹ đạo mặt trăng, còn mô đun mặt trăng thì đáp xuống bề mặt mặt trăng. Phi hành gia bước ra, quay phim chụp ảnh, thu thập đất đá. Xong việc thì lại bay lên cái tầu con thoi đang lượn trên bầu trời mặt trăng kia để trở về trái đất. Đấy gọi là hạ cánh cứng nhé các bác.

Còn lần này là những công ty tư nhân mới lạ, đặt ra mục tiêu dự án là hạ cánh mềm (soft landing) lên mặt trăng. Tên lửa đẩy là Vulcan Centaur rocket, một loại tên lửa mới dùng nhiên liệu là khí methane, trong khi các tên lửa đẩy tầu Apollo dùng hydro lỏng. Khi tên lửa cõng tầu Peregrine không người lái lên đến độ cao 500km so với bề mặt trái đất, tầu Peregrine tách ra và tự tiếp tục bay đến mặt trăng. Đến đây thì mọi việc vẫn hoàn hảo. Tuy nhiên chỉ một thời gian ngắn sau đó, tầu Peregrine bị rò rỉ nhiên liệu và thế là mission thất bại.

Trong khi nhiều nick hả hê bỉ bôi thất bại này, tôi lại có cái nhìn tích cực. Khi thử một thứ mới tinh chưa từng có thì có thể thành công hoặc thất bại, nhưng nếu không thử thì không bao giờ thành công.

“Every challenge presents an opportunity to learn and refine our approach, making the next attempt even more likely to succeed.”

quocanhnguyen201

Xe tăng
Mời các cụ, chính ông đạo diễn xác nhận luôn
Cái clip nói đến trong bài là một bộ phim diễn viên đóng vai ông đạo diễn Stanley Kubrick chứ không phải chính ông đạo diễn. Nên google tiếng Anh để check lại chứ không chỉ đọc báo tiếng việt. Các clip, phim về thuyết âm mưu như thế này ở Mỹ thì bạt ngàn nhé cụ

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Cụ kia nói có lý mà, bây giờ trình độ khoa học kỹ thuật, công nghệ phát triển vượt bậc mà lại không làm được việc hồi còn cổ lỗ sỹ làm được thì là tụt lùi. Trình độ công nghệ về vật liệu, truyền thông, bán dẫn, hiểu biết về mặt trăng so với những năm trước có khi phải hơn gấp hàng nghìn lần. Vậy mà lại thất bại sau 5- 6 lần thành công. Trong trường hợp này theo em cả thằng LX và thằng Mỹ đều bốc phét để lòe mấy nước đàn em, bọn họ biết tỏng nhau cả rồi nhưng bắt tay nhau không bóc phốt nhau. Giờ anh TQ và anh Ấn độ lên được thật thì mới lộ.
2 việc khác nhau bác ạ.
Hồi đó, 2 anh to to đua nhau làm vì động cơ chánh trệ và bất chấp chi phí.
Giờ thì phải trả lời câu hỏi Để làm gì và Bao nhiêu, nó khác xưa rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ, chính ông đạo diễn xác nhận luôn
Cụ có hứng thú nhiều thế thì nên tìm hiểu, đừng lười biếng ăn sẵn mì ăn liền trên mạng như thế kẻo ngộ độc fake news, hehe

Bài fact-check bởi reuters nhé

CAND đăng bài từ báo lá cải Daily Mail. Báo này lại dẫn tin từ trang YourNewsWire.com. Cụ nhấp thử vào xem giao diện nó có uy tín không nhé, em tìm cả 2 link có vẻ là nó nhất

Wiki thì bẩu trang này chuyên fake news

Câu "garbage in, garbage out" quả không sai với ofer, hehe

DCCHA

Xì hơi lốp
Cụ có hứng thú nhiều thế thì nên tìm hiểu, đừng lười biếng ăn sẵn mì ăn liền trên mạng như thế kẻo ngộ độc fake news, hehe

Bài fact-check bởi reuters nhé

CAND đăng bài từ báo lá cải Daily Mail. Báo này lại dẫn tin từ trang YourNewsWire.com. Cụ nhấp thử vào xem giao diện nó có uy tín không nhé, em tìm cả 2 link có vẻ là nó nhất

Wiki thì bẩu trang này chuyên fake news

Câu "garbage in, garbage out" quả không sai với ofer, hehe
Khổ quá đã ngu dốt nhưng ko muốn ai giỏi hơn mình cụ ơi. Cứ có ai giỏi, giầu hơn mình là khó chịu, phải be toáng lên cơ.

hkm417

Xe điện
Khổ quá đã ngu dốt nhưng ko muốn ai giỏi hơn mình cụ ơi. Cứ có ai giỏi, giầu hơn mình là khó chịu, phải be toáng lên cơ.
thế sao bây giờ ko lên được ?

hkm417

Xe điện
Cụ đúng lươn lẹo và trơ trẽn, em không thèm chấp, hehe
nhục nhã thật

Tàu đổ bộ Mặt trăng tư nhân của Mỹ đang rơi trở lại Trái đất

hkm417

Xe điện
Mỹ đã vài lần đổ bộ người lên mặt trăng rồi (Crewed lunar landing). Lần gần đây nhất và là lần thứ 6 là vào năm 1972 với Mission Apollo 17. Đấy là những chuyến phi hành có người điều khiển: Tầu chính bay xung quanh quỹ đạo mặt trăng, còn mô đun mặt trăng thì đáp xuống bề mặt mặt trăng. Phi hành gia bước ra, quay phim chụp ảnh, thu thập đất đá. Xong việc thì lại bay lên cái tầu con thoi đang lượn trên bầu trời mặt trăng kia để trở về trái đất. Đấy gọi là hạ cánh cứng nhé các bác.

Còn lần này là những công ty tư nhân mới lạ, đặt ra mục tiêu dự án là hạ cánh mềm (soft landing) lên mặt trăng. Tên lửa đẩy là Vulcan Centaur rocket, một loại tên lửa mới dùng nhiên liệu là khí methane, trong khi các tên lửa đẩy tầu Apollo dùng hydro lỏng. Khi tên lửa cõng tầu Peregrine không người lái lên đến độ cao 500km so với bề mặt trái đất, tầu Peregrine tách ra và tự tiếp tục bay đến mặt trăng. Đến đây thì mọi việc vẫn hoàn hảo. Tuy nhiên chỉ một thời gian ngắn sau đó, tầu Peregrine bị rò rỉ nhiên liệu và thế là mission thất bại.

Trong khi nhiều nick hả hê bỉ bôi thất bại này, tôi lại có cái nhìn tích cực. Khi thử một thứ mới tinh chưa từng có thì có thể thành công hoặc thất bại, nhưng nếu không thử thì không bao giờ thành công.

“Every challenge presents an opportunity to learn and refine our approach, making the next attempt even more likely to succeed.”
dành cho các cụ muốn nói đây là cty tư nhân: Ở mỹ, các hãng tư nhân hùng mạnh chả kém gì các đơn vị nhà nước hết. Cụ thể là Boeing, Lockheed Martin, Raytheon, Apple, Microsoft, Meta, Alphabet, Qualcomm, Nvidia, IBM, SpaceX vv có nguồn lực tài chính và công nghệ khổng lồ, họ làm ra 99.99% các niềm tự hào công nghệ mỹ đó , tư nhân ở Mỹ giỏi hơn nn ở đây là NASA, hiện tại NASA vẫn phụ thuộc vào tư nhân gồm spacex vs blue origin để lên vũ trụ đó

các cụ fan mỹ tiêu chuẩn kép lắm nhé, lúc thành công thì chê bai các nước khác, tôn vinh thành tựu của tư nhân Mỹ, chê bai doanh nghiệp nhà nước các quốc gia cạnh tranh với Mỹ, đến khi Mỹ thất bại thì lại phủ nhận vai trò của tư nhân Mỹ, tôn vinh doanh nghiệp nhà nước Mỹ =))

Chỉnh sửa cuối:

hkm417

Xe điện
Cụ kia nói có lý mà, bây giờ trình độ khoa học kỹ thuật, công nghệ phát triển vượt bậc mà lại không làm được việc hồi còn cổ lỗ sỹ làm được thì là tụt lùi. Trình độ công nghệ về vật liệu, truyền thông, bán dẫn, hiểu biết về mặt trăng so với những năm trước có khi phải hơn gấp hàng nghìn lần. Vậy mà lại thất bại sau 5- 6 lần thành công. Trong trường hợp này theo em cả thằng LX và thằng Mỹ đều bốc phét để lòe mấy nước đàn em, bọn họ biết tỏng nhau cả rồi nhưng bắt tay nhau không bóc phốt nhau. Giờ anh TQ và anh Ấn độ lên được thật thì mới lộ.
Mỹ đã 50 năm ko dám lên mặt trăng

Hồi hè, trước Ấn Độ mấy hôm thì phải 🤭
nhảm

ubisapro

Xe trâu
Hồi học ĐH, em có đi tập quân sự và bắn đạn thật, lúc đó không hiểu sao em bắn súng trường 3 phát thì 2 phát trúng vòng 10, 1 phát trúng vòng 9. Tổng được 29 điểm, cao nhất lớp.
Sau kỳ tích này, em không thể nào lặp lại được nữa, dù cố gắng mức nào đi nữa, bắn cũng chỉ tối đa 27 điểm. :))
E tưởng bắn bao lần lại được 7 điểm tối đa. Chứ 27 điểm thì cụ có năng khiếu rùi. Cô thương khéo còn 30 :D

hkm417

Xe điện

DIT

Xe điện
2 việc khác nhau bác ạ.
Hồi đó, 2 anh to to đua nhau làm vì động cơ chánh trệ và bất chấp chi phí.
Giờ thì phải trả lời câu hỏi Để làm gì và Bao nhiêu, nó khác xưa rồi.
Ko lẻ sau 50 năm với tiến bộ KHKT thì ko cải thiện dc chi phí sao. Nghe vô lý vậy . Giống như chiếc pc đầu tiên rẻ nhất 10k đô. Giờ chỉ 500 đô là mua dc.rồi

BMW X11

Xe điện
Ko lẻ sau 50 năm với tiến bộ KHKT thì ko cải thiện dc chi phí sao. Nghe vô lý vậy . Giống như chiếc pc đầu tiên rẻ nhất 10k đô. Giờ chỉ 500 đô là mua dc.rồi
Chẳng có gì vô lý cả bác ạ.
Vì câu hỏi đầu tiên phải trả lời, không phải là Bao nhiêu?, mà là Để làm gì?.

Chí ít, bác phải thể hiện là: "Tau định trồng thử bèo bọt gì đó trong điều kiện không trọng lượng", thì người ta mới cho đi chứ bác.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
giờ vẫn có nhiều người tin là người Mỹ đã từng lên được mặt trăng rồi trở về nhỉ? Chẳng có lý do nào để công nghệ bay lên mặt trăng, đổ bộ, và quay lại bị thất lạc (Nếu nói có chiến tranh bị phá hủy hay sự cố gì nghiêm trọng chẳng hạn).
Đúng là cú lừa thế kỷ và thành công ngoài mong đợi của Hollywood :D

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có gì vô lý cả bác ạ.
Vì câu hỏi đầu tiên phải trả lời, không phải là Bao nhiêu?, mà là Để làm gì?.

Chí ít, bác phải thể hiện là: "Tau định trồng thử bèo bọt gì đó trong điều kiện không trọng lượng", thì người ta mới cho đi chứ bác.
Đừng cố biện minh vì chi phí. Hãy nhìn các công nghệ mà Nasa và các công ty tư nhân Mỹ đang tự hào đạt được gần đây là gì: Công nghệ tên lửa có thể đưa được khối lượng lớn ra khỏi trái đất (điều kiện tiên quyết để có thể vươn tới mặt trăng). Quan trọng nhất là công nghệ mà Mút đạt được đấy là hạ cánh được đuôi tên lửa đẩy, lý do họ đưa ra là để tiết kiệm, nhưng thực ra phía sau nó là một điều kiện nữa để có thể hạ và thoát khỏi mặt trăng trong tương lại.
Chính vì các lý do đó nên chuyện Mỹ đặt chân lên mặt trăng chỉ là câu chuyện của Hollywood

ldvie39

Xe tải
Mà lên mặt trăng để làm gì các cụ ? 1 hành tinh không có sự sống.

Hay ở đó toàn là đất hiếm, vàng và kim cương :))

Gionam72

Xe lăn
Mà lên mặt trăng để làm gì các cụ ? 1 hành tinh không có sự sống.

Hay ở đó toàn là đất hiếm, vàng và kim cương :))
Nó là bước chân đầu tiên để loài người bước ra vũ trụ chinh phục các hành tinh khác.