[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

phuongmit

Xe cút kít
Nhìn cứu hộ đc mấy mống nhỉ
Huy động 100% lính nghĩa vụ
Lực lượng dân quân tự vệ
Các đơn vị quân đội, công an
Huy động 30p từ chủ tịch hay bí thư ra lệch chắc 30p cũng tầm 1000 người, thiết bị máy móc đào 1 hố vòng quanh sâu 35m chắc tầm 5-10 tiếng chứ mấy.
Chiến thần bàn phím, trưởng ban chỉ đạo online đây rồi

raisomoon

Xe tăng
1 chi tiết quan trọng mà lều báo hôm qua ko nêu, là miệng ống cọc bê tông cách mặt đất 3 m, phía trên là đất hình phễu cao 3m nên cháu bé bị tụt theo phễu đất này lọt luôn vào ống.
Nên khả năng lúc cháu rơi xuống kéo theo 1 ít đất phía trên rơi vào theo. Và những giờ đầu tiên nếu người tiếp cận ko cẩn thận làm đất rơi thêm vào. Cộng thêm tiết diện ống quá nhỏ nên đất rơi thêm đã lấp lên cả cháu bé - đây là lý do đã cho cam xuống soi mà chỉ thấy đất đá mà ko thấy cháu bé.
Dù hi vọng điều kỳ diệu, nhưng với dữ liệu hiện tại sợ rằng lành ít dữ nhiều rồi ạ

Trang Nguyen

Xe điện
nói kháy nhau mà làm gì hả bác!
bác có thể chỉ giúp mình là: bên trên nhiều bác đã nói camera đã thả và ko quan sát dc gì vì bùn đất, là dc mà.
mình viết còm dài vì suy nghĩ, cảm xúc của mình như vậy, muốn nói ra, như cái quán cafe mọi người nói chuyện vậy thôi
Cụ hiểu nhầm rồi, em ko nói kháy đâu, em thấy ngạc nhiên thôi ạ, những chủ đề/còm tào lao chém gió thì e ko nói, nhưng chủ đề/còm nghiêm túc thì em hay đọc nhiều, tìm hiểu kỹ rồi mới viết, ko lại mất công người đọc họ bực mình với em :(

Lam__Phương

Xe điện
Vâng cụ, thằng nhà thầu tiết kiệm thì ngu người rồi. E đã tính phương án đào mở để lấy cọc từng đoạn ra, nếu đào từ hôm qua thì khả năng đã xuống đc hơn 20m rồi, rút nhổ cọc là phương án quá ko khả thi. Địa bàn thi công rộng và có khả năng đào mở. Tuy nhiên mình mới nhìn qua ảnh nên chỉ biết chém gió vậy thôi, phải ra tận hiện trường mới phán đc. Cọc ở phía Nam thường bị nghiêng cọc do nền đất ko ổn định (bùn sét dẻo chảy hoặc chảy) hay bị trôi đầu cọc.
Vâng cụ với địa chất phức tạp như phía Nam để tìm ra biện pháp phù hợp chạy đua với thời gian cũng k dễ chưa kể máy móc có huy động vào được vị trí vụ việc k nữa.

hoviethung

Xe lăn
1 chi tiết quan trọng mà lều báo hôm qua ko nêu, là miệng ống cọc bê tông cách mặt đất 3 m, phía trên là đất hình phễu cao 3m nên cháu bé bị tụt theo phễu đất này lọt luôn vào ống.
Nên khả năng lúc cháu rơi xuống kéo theo 1 ít đất phía trên rơi vào theo. Và những giờ đầu tiên nếu người tiếp cận ko cẩn thận làm đất rơi thêm vào. Cộng thêm tiết diện ống quá nhỏ nên đất rơi thêm đã lấp lên cả cháu bé - đây là lý do đã cho cam xuống soi mà chỉ thấy đất đá mà ko thấy cháu bé.
Dù hi vọng điều kỳ diệu, nhưng với dữ liệu hiện tại sợ rằng lành ít dữ nhiều rồi ạ
Nhìn clip thì chỗ cháu rơi là một cái hố. Cụ nói chuẩn đấy.

Đào sâu 35m chắc miệng hố đào phải 1000m2.
Bất khả thi cụ ạ, xuống tầm chục mét là bùn non không thể nào mà đào được nữa, kể cả nhổ cọc thì cũng khó vì 35 mét cọc tổ hợp thường là 3 đốt hoặc 4 đốt, nhổ đốt đầu là bị đứt mối hàn nên em cũng chưa hình dung ra biện pháp nhổ đốt tiếp theo thế nào, chắc là nhổ để an ủi gia đình cháu bé thôi

Sonduong.BMV

Xe container
Mới khoan đào cột trụ bê tông bị lệch phải dừng lại kia kìa. Đúng là không đơn giản đâu.
Em chém gió tý:
Sao không mở rộng hố đào, đào và cắt từng đoạn. Nhổ cọc này em nghĩ là sẽ đứt chứ không lên được.

.Bo My

Xe lăn
Thì vẫn kiểu mất bò... mới lo làm chuồng mà. Ý tưởng bây giờ tuôn như suối nguồn luôn.. Nhưng ở công trường thì lần sau .. vẫn thế. Công trường làm đường dài cả chục, cả trăm km. nói rào là raò kiểu gì?? nhất là trộm cắp tìm mọi cách đột nhập... CHỉ chắc chắn nhà thầu quả này gay rồi
Thì chụp cái gì đấy lên miệng lỗ, có phải không biết đâu mà vừa có tin trên báo mấy ngày trước. Nói chung là nhà thầu xứng đáng.

Sonduong.BMV

Xe container
Bất khả thi cụ ạ, xuống tầm chục mét là bùn non không thể nào mà đào được nữa, kể cả nhổ cọc thì cũng khó vì 35 mét cọc tổ hợp thường là 3 đốt hoặc 4 đốt, nhổ đốt đầu là bị đứt mối hàn nên em cũng chưa hình dung ra biện pháp nhổ đốt tiếp theo thế nào, chắc là nhổ để an ủi gia đình cháu bé thôi
Em cũng nghĩ là đứt chứ không lên được. Cọc tính toán chịu nến chứ có chịu kéo đâu.

JWalker

Xe buýt
Trong trường hợp xấu nhất các cụ nghĩ cho 2 thanh sắt có móc câu dài 35m xuống có lấy được xác cháu ra không.

phuongmit

Xe cút kít
Trong trường hợp xấu nhất các cụ nghĩ cho 2 thanh sắt có móc câu dài 35m xuống có lấy được xác cháu ra không.
Xấu nhất thì thiếu gì phương án lấy xác ra, mặc dù tốn kém. Cụ bỏ phương án móc câu dc rồi, k khả thi đâu

altis_oldman

Xe tăng
sao không dùng máy hút bể phốt hút cháu lên nhỉ?
máy đó mạnh lắm, nó cắm cái ống vào cái bệt là hút hết

dattuyet_sghn

Xe điện
sao không dùng máy hút bể phốt hút cháu lên nhỉ?
máy đó mạnh lắm, nó cắm cái ống vào cái bệt là hút hết
1 đằng chất lỏng đầy nước. 1 đằng là cháu nhỏ kẹt cứng. Thành trong ống cũng có phẳng đâu. Lại khô. Nặng. Hút thế quái nào được??

Trạng thái
Thớt đang đóng