[Funland] Nợ cha mẹ, bao giờ thì trả được.

vin_tq

Xe hơi
trường hợp nhà cụ thì ko biết là nhà cụ chưa muốn sở hữu nhà HN nên đi thuê ở hay ko đủ khả năng mua nhà HN. nếu cụ muốn đi thuê ở thì việc cụ làm là rất mừng còn nếu cụ chưa mua đc nhà HN vẫn đi thuê thì em thấy làm vậy ko hợp lý. với lương hưu như của bố mẹ cụ ở quê thì các cụ giàu có chứ ko thiếu tiền, người thiếu là cụ.
Dạ em đi thuê để tiện cho công việc 2 vc đi bộ đi làm, cc em thuê DT 130m2 giá hợp ví, đồ đạc em sắm không thiếu gì nên ở cũng thoải mái không khác nhà mua. Tiền xây nhà ở quê đủ để mua 1/2 căn chung cư tàm tạm ở HN, tuy nhiên nhà cũ xây 30 năm cũng xuống cấp rồi, em thấy việc nào cần làm trước thì ưu tiên làm thôi, vài năm nữa các cụ già yếu thì cũng chả hưởng được mấy nữa, xây sớm sướng sớm :) Vc em suy nghĩ hơi khác xung quanh thì phải :D

Namxlda

Xe tăng
30 năm trước mang 100 củ thì phải mua đc đất cả dãy phố. em nhớ hồi đó còn nhỏ vẫn tiêu tờ 100đ, lương mấy tăm k/tháng
Năm 94 em đi làm, lương được 320k một tháng. Cũng gọi là đủ ăn tiêu rồi 😄

red_dragon88

Xe tăng
Nói chung em thấy câu chuyện đơn giản là cụ chủ vay 150tr để xây nhà và không rõ bao giờ mới trả đc bố mẹ.
Không rõ giá trị xây dựng là bao nhiêu nhưng 150tr thì ko phải số tiền lớn để than thở là ko biết bao giờ trả.
Mang tiếng start up làm việc với tầm thế giới mà băn khoăn 150tr ko biết huy động đâu trả bố mẹ nghe sai sai.
Xây nhà để ở chưa đủ tiền thì từ từ hẵng làm, đi thuê, để tiền kinh doanh, tưởng 15 tỷ ko biết bao giờ trả đc chứ 150tr mà còn than thở.

Marance

Xe điện
Hãy lo cho con của bạn như bố mẹ bạn đã lo cho bạn.
Đó cũng là 1 cách để trả nợ!

Tony_Le

Xe container
Cụ Tony đang xem xét từng câu chữ của cháu đúng k cụ? Cháu có đính chính lại trong cmt và nhận lỗi của mình r cụ?
Hay cụ Tony đang chú ý cháu hơn ạ?
Mình chỉ thấy dòng tư duy của bạn tiền hậu bất nhất, ít ra là trong cách trình bày. Nếu muốn đính chính gì đó thì nên sửa lại Comment đầu tiên #1 chứ đọc thì không dòm chữ thì dòm cái gì nhỉ?

Mình thấy bạn nói quê Thái Bình, 28 tuổi, nhiều quan hệ khủng thì muốn biết rõ hơn xem bạn là ai thôi vì mình có vài kỷ niệm đẹp về Thái Bình.

Jeff Hoang

Xe hơi
Mình chỉ thấy dòng tư duy của bạn tiền hậu bất nhất, ít ra là trong cách trình bày. Nếu muốn đính chính gì đó thì nên sửa lại Comment đầu tiên #1 chứ đọc thì không dòm chữ thì dòm cái gì nhỉ?

Mình thấy bạn nói quê Thái Bình, 28 tuổi, nhiều quan hệ khủng thì muốn biết rõ hơn xem bạn là ai thôi vì mình có vài kỷ niệm đẹp về Thái Bình.
Cảm ơn cụ có kỉ niệm đẹp về Thái Bình quê cháu. Và có phải nó không liên quan đến cháu nếu cụ có ý tốt đẹp?
Cụ hơn tuổi cháu, có nhiều thời gian đọc và bôi đậm và thấy tư duy tiền hậu bất nhất, cảm ơn cụ là người kĩ càng cụ ạ.
```
Nên chau chuốt từ ngữ chứ chém gió cũng cần có trình.
```
"vữa nãy otofun lag cháu bổ sung lại"
Cháu cũng nhớ câu của cụ, với người lạ cụ chưa tin tưởng cũng có cái đúng của cụ thôi. Thôi thì trên otofun, cháu tôn trọng luật và chắc cụ cũng lớn tuổi hơn cháu thôi cụ nhỉ? Cháu xin phép cảm ơn cụ với tình cảm là "cháu-cụ"

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Cháu reply cụ Thắng từ sáng, chắc cụ Thắng nhiều công việc hoặc k thấy cháu trả lời cmt của cụ.
Thú thực với cụ, sau khi đọc cmt của cụ cháu hơi buồn vì cháu đang follow cụ, và 1 vài cụ nữa.
Cmt của cụ không biết mang tính chất đóng góp hay có ích gì cho bài viết của cháu không? Hay là cụ chỉ cmt vui thôi.
TH1:
Nếu cụ cmnt vui, cảm ơn cụ đã cmt bài viết của cháu.
TH2:
Nếu không phải do vậy, có phải đây là cmt không mang tính chất xây dựng, mang tính chất xúc phạm phải không cụ?
Nếu cụ góp ý, cháu sẵn sàng lắng nghe cụ, còn nếu đây là cmt mang tính chất xỉa xói. Có phải cụ nói nhưng mang tính chất hả hê là chính đúng k cụ?
Đúng thì đúng, k đúng thì thôi, ai nghe buồn là thiệt. Cụ không có trách nhiệm với cmt của cụ đúng k ạ?
Có phải cụ sợ nêu lên quan điểm k cụ? Nếu thế thì hèn quá.
Em thấy còm trên này thiện chí chia sẻ động viên thì ít mà đạp người khác xuống hy vọng sẽ tôn mình lên thì nhiều, thớt nào chả thế.

Bố mẹ cũng chỉ mong con cái có chí phấn đấu làm ăn, biết tính toán lo toan cs cho mình, khó khăn cùng con góp sức cũng là niềm vui của nhiều người. Cụ đã tính toán thiệt hơn & thấy đấy là lựa chọn tốt nhất, bố mẹ cụ cũng sẵn lòng thì cụ tự động viên mình thôi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
30 năm trước mang 100 củ thì phải mua đc đất cả dãy phố. em nhớ hồi đó còn nhỏ vẫn tiêu tờ 100đ, lương mấy tăm k/tháng
Không mua được cả dãy phố đâu cụ, tầm đó mua được 2-3 lô đất ở khu quận xa trung tâm HN thôi.
Mua trong phố vẫn phải tầm 200-300 một lô trong ngõ

dung_hb

Xe hơi
Nợ bố mẹ cả đời mong gì trả được còn phụ dưỡng được là còn hạnh phúc chứ khi mất rồi cũng chỉ là nén hương.

Leean

Xe tăng
Cháu k vì mục đích câu view gì cả đâu cụ ạ, ngay bản thân cháu cũng không biết vay mượn bố mẹ là đúng hay là sai. Nhưng cụ nói rất chuẩn, k nên lên mạng bàn tán làm gì cả. Đây là cái sai của cháu.
Cháu cảm ơn lời chia sẻ từ câu chuyện thực tiễn và những dòng bôi đậm từ cụ. Nếu cụ không thật lòng cụ sẽ không viết dài như vậy.
Đây là những gì cháu bộc bạch: Bọn cháu cũng cố gắng báo hiếu bố mẹ, thôi thì là cái an ủi cho cháu sau câu chuyện này, lúc nào về quê cũng mua đồ tặng cho bố mẹ, nhà cháu cháu cũng sắm nhiều đồ gia dụng, điện thoại, quần áo cho các cụ phết. Việc start up, hiện tại cháu cũng tốt, cháu mang tiền về chứa không phải mang tiền đi ạ.
Một lần nữa, cháu cảm ơn cái TÂM từ cụ ạ. Cháu học được từ câu chuyện của cụ. Cháu chúc cụ nhiều sức khỏe.
Tôi cũng chẳng có ý nói gì về việc của cụ, chỉ là những cái chung chung mà một người đàn ông trưởng thành phải làm thôi, chuyện của cụ thì cụ tự biết, chỉ là mình người lớn, chuyện gì cũng tự liệu sức mà gánh vác, hiểu về bản thân mình và cái mình có thể làm được mới có thể giúp con người ta không lạc lối.

Ở góc độ từng là một đứa con và giờ cũng là cha của một đứa con khác, tôi có thể nói với cụ thế này: cha mẹ thì chẳng bao giờ tính toán với con mình đâu, cho đi còn không hết, thậm chí đến phần cơ thể của mình nếu cần để cứu con, hoặc sẵn sàng vì con mà nhảy vào dầu sôi lửa bỏng để cứu nó, vì đó là CHA, là MẸ , Cụ nghe câu ở đời nước mắt chảy xuôi chứ có bao giờ chảy ngược đâu chưa ?

Chừng nào cha mẹ khuất núi ra đi thì có thể cụ sẽ thấy thấm thía hơn câu này.

Chỉnh sửa cuối:

ngoctu2109

Xe tăng
Nói thật nợ ai chứ nợ bố mẹ là khó trả đc, đại đa số tiền lúc nào cũng thiếu vì mục tiêu phấn đấu cái lọ cái chai lên cứ phải chạy theo dài dài ... mong là cả cụ và gấu cụ cũng hiểu báo hiếu chăm sóc cho ông bà về già ngon lành là đc

honda acura

Xe điện
có sao ở vậy, có sao làm vậy, chứ em thấy nhiều cụ mắc bệnh sĩ lắm
lên than thở bao giờ trả được cho cha mẹ vậy cho có chứ, nước mắt chảy xuôi, không trả thì cha mẹ cũng chả dám đòi
bớt cái sĩ hão đi là được

Jeff Hoang

Xe hơi
có sao ở vậy, có sao làm vậy, chứ em thấy nhiều cụ mắc bệnh sĩ lắm
lên than thở bao giờ trả được cho cha mẹ vậy cho có chứ, nước mắt chảy xuôi, không trả thì cha mẹ cũng chả dám đòi
bớt cái sĩ hão đi là được
Cháu chia sẻ thật ạ. Năm ngoái, cháu mua đất lúc lấy vợ đc hơn 1 năm, các cụ nhà vợ vay mượn cho cháu vay gần 1 tỷ (vay người thân ạ). Cháu cũng mới trả hết xong r ạ.
Cháu vay, có bác k có, nhưng cả đời tiết kiệm đc 400tr, cháu trả lãi 15% 6 tháng, có cô chú không lấy lãi của cháu, nhưng lần nào về cháu cũng dậy sớm ra phụ cô chú bán phở, thái thịt, lần nào về cháu cũng mua quà, tiền ít thôi ạ.
Giờ cháu ngại vay cô chú nên cháu k mở lời, k dám nợ thêm ân tình nữa.
Cháu cũng k biết vay tiếp bố mẹ là đúng hay là sai, lí do: Đất thì cháu phải vay để mua, nhà thì chưa có từ từ cũng được. Nên cháu gợn gợn, qua đây viết 1 bài.
Cháu chưa có con cái gì, chưa từng trải như các cụ, đây cũng là bài học cho cháu ạ.

Cháu xin bổ sung lại tại sao cháu mượn 150tr của bố mẹ tại #78 và #53 https://www.otofun.net/threads/no-cha-me-bao-gio-thi-tra-duoc.1906931/page-4#post-69463968

Chỉnh sửa cuối:

vumen1412

Xe tải
em thích cách suy nghĩ này. Như năm 2022, vk ck em định sửa cái nhà cho bố mẹ ck ở quê (cũng ko phải nhà xuống cấp, mà muốn khang trang hơn cho bố mẹ) nhưng năm đó mẹ ck em mổ chân, rồi cuối năm bố ck em yếu, nên các anh chị ở nhà bảo thôi ko cần làm. Và đó sẽ mãi là điều mà em tiếc nuối ko làm được với bố ck em.
Dạ em đi thuê để tiện cho công việc 2 vc đi bộ đi làm, cc em thuê DT 130m2 giá hợp ví, đồ đạc em sắm không thiếu gì nên ở cũng thoải mái không khác nhà mua. Tiền xây nhà ở quê đủ để mua 1/2 căn chung cư tàm tạm ở HN, tuy nhiên nhà cũ xây 30 năm cũng xuống cấp rồi, em thấy việc nào cần làm trước thì ưu tiên làm thôi, vài năm nữa các cụ già yếu thì cũng chả hưởng được mấy nữa, xây sớm sướng sớm :) Vc em suy nghĩ hơi khác xung quanh thì phải :D

present

Xe điện

Jeff Hoang

Xe hơi
Cười vào mặt một cái thôi nhé, về soi gương kỹ đi đã! :D :)) =))
Cụ lớn mà cụ hư quá, giờ lại đi soi gương nhìn lại mình vì cụ có lớn mà không có khôn ạ?
Nếu cụ là người đàng hoàng chắc không đến nỗi nghĩ đến CV gì đó đâu nhỉ?
Lớn tuổi không dám nói năng đàng hoàng nên cụ lại lẩn như trạch rồi

Isu_zu

Tháo bánh
100 triệu 30 năm trước nó tương đương 5-60 cây vàng. Cụ có bố vợ khủng đấy
Cụ nói quá, 100tr năm 1994 nó tầm 25 cây thôi...em mua căn nhà năm đó đúng 100tr nên em nhớ =))

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ lại chém quá đà. Năm 1994 lương em làm cho liên doanh đã 5tr rồi, bên ngoài thì lương tầm 800k-1.2tr. Làm gì mà cả mua đc dãy phố trừ vùng trung du thì e chịu.

duythaimh

Xe buýt
94 thì k mua nổi 1 dãy phố đâu cụ ơi, 94 đất Gia Lâm huyện ven đô cũng chỉ mua đc 2 lô 40-50m mặt đường lớn thôi vì nhà e mua khoảng năm đó ạ :D

truongvnss82

Xe buýt
Cháu nửa tự lập thôi cụ ạ.
Thực tế cháu không dám chém các cụ đâu ạ.
150tr với cháu to nhưng k phải to quá. Cháu đang startup, có nhiều thứ cần tiêu, nên cháu cũng k dư dả lắm ạ. Cháu mua đất xong cũng kiệt cụ ạ. Chỉ là như cháu nói, thời kì này tranh tối tranh sáng, cháu muốn tận dụng tiền sẵn có. Nếu có nên bung ra thôi ạ. Cháu cũng dự định trả các cụ cả lãi nữa - (còn có thể hơn nữa if possible), nhưng cháu cũng k dám nói ạ.
Có lẽ ý tưởng này của cháu còn hơi non, cháu cũng chưa xây dựng bao giờ ạ.

Cháu còn ảnh test sản phẩm của bọn cháu tại nhà của Jen*** ạ. Cháu thực sự k dám chém các cụ ạ. Các cụ cần thì các cụ còn có thể check cả số nhà nữa cơ, nhưng cháu k tiện public ở đây. IB là cháu gửi ạ.

Nếu cụ Tony cần thêm thông tin, vì ảnh cháu cố tình che mặt, cháu sẽ gửi cho cụ ạ
Cụ bảo ông Jensen Hoang đó bán cho ít cổ phiếu của Nvidia nó đang tăng vù vù, hiện nó đang là công ty vốn hoá lớn nhất thế giới thì chả mấy mà giàu