[Funland] Nợ cha mẹ, bao giờ thì trả được.

vin_tq

Xe hơi
Em xây nhà cho bố mẹ ở quê năm ngoái, phá đi toàn bộ nhà cũ xây lại tất, kể cả sân vườn, tường rào. Các cụ bảo phụ thêm tiền nhưng em không cầm đồng nào, nghĩ có mấy đồng lương hưu để bố mẹ dưỡng già, xây nhà thiếu tiền thì em đi vay. Nhà hoàn thiện, phát sinh thêm hơn 500 trăm triệu vì em có chút thay đổi trong quá trình thi công, nhưng em gắng trả hết trước tết, vẫn sắm đủ đồ sinh hoạt không thiếu thứ gì từ cái móc phơi khăn mặt trong WC đến máy hút bụi, hệ NLMT... toàn bộ là vc em mua, các cụ gần như không phải đụng vào túi. Nhà em có 2 anh em trai, đất vẫn đứng tên bố mẹ, ngoài HN em vẫn đang ở cc đi thuê :) Bố mẹ em sau tháng 7 này tổng lương hưu gần 20 tr/ tháng :D

Jeff Hoang

Xe hơi
Em xây nhà cho bố mẹ ở quê năm ngoái, phá đi toàn bộ nhà cũ xây lại tất, kể cả sân vườn, tường rào. Các cụ bảo phụ thêm tiền nhưng em không cầm đồng nào, nghĩ có mấy đồng lương hưu để bố mẹ dưỡng già, xây nhà thiếu tiền thì em đi vay. Nhà hoàn thiện, phát sinh thêm hơn 500 trăm triệu vì em có chút thay đổi trong quá trình thi công, nhưng em gắng trả hết trước tết, vẫn sắm đủ đồ sinh hoạt không thiếu thứ gì từ cái móc phơi khăn mặt trong WC đến máy hút bụi, hệ NLMT... toàn bộ là vc em mua, các cụ gần như không phải đụng vào túi. Nhà em có 2 anh em trai, đất vẫn đứng tên bố mẹ, ngoài HN em vẫn đang ở cc đi thuê :) Bố mẹ em sau tháng 7 này tổng lương hưu gần 20 tr/ tháng :D
Cụ giỏi quá, cháu cảm ơn cụ đã chia sẻ ạ. Chia sẻ của cụ giúp cháu biết thêm để tốt lên ạ.

Trungpv

Xe tăng
trường hợp nhà cụ thì ko biết là nhà cụ chưa muốn sở hữu nhà HN nên đi thuê ở hay ko đủ khả năng mua nhà HN. nếu cụ muốn đi thuê ở thì việc cụ làm là rất mừng còn nếu cụ chưa mua đc nhà HN vẫn đi thuê thì em thấy làm vậy ko hợp lý. với lương hưu như của bố mẹ cụ ở quê thì các cụ giàu có chứ ko thiếu tiền, người thiếu là cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Nghĩ được thì cố mà làm, làm không được lên đây than thở cho nhẹ lòng cũng được nhưng sau đó cố gắng mà thực hiện vì đã lỡ nhiều rồi. Tớ bằng tuổi bố mẹ cậu, thấy cậu cũng nguỵ biện là chính. Tớ dám nói điều này vì tớ sau khi mẹ nuôi tớ đến năm 4 DH là tớ không xin tiền mẹ nữa rồi. Khi tớ lấy vk, thấy mấy anh em cứ thay nhau lấy vk, lấy ck mẹ cứ đi bế hết cháu này đến cháu kia thế là tớ chỉ đẻ một đứa, lúc con còn bé tớ cũng tự chăm con là chính.
Em như Cụ ạ.

DVG

Xe điện
Mẹ ơi sông biển dạt dào
Con sao gánh hết công lao một đời
Bông hồng cài áo đúng nơi
Đâu bằng bông hiếu giữa trời bao la
Cho con gánh lại mẹ già
Để sau người gánh chính là con con
Cứ xuôi thôi, ít bao giờ ngược được :D

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu đặt thôi ạ, lúc cháu lấy thì cũng lấy đồ mới ạ (bên bán chỗ người quen nói cháu thế.). Cháu cũng phân vân vấn đề này lắm. Nhưng cuối cùng cũng thấy nên mạo hiểm 1 phen ạ. Tiền để chết, nếu lỗ cũng chả lỗ bn.
Thời buổi này phải đặt tiền vlxd trước cũng hiếm đấy cụ thớt ạ.
Thường là ngược lại chứ nhỉ, cứ lấy vật liệu xây nhà xong ở chán chê mới phải trả tiền cơ.
Mấy ông nuôi gà, lợn cũng thế. Lấy cám nuôi gà lợn bán quay vòng rồi mới trả tiền đại lý cám.

present

Xe điện
Đọc bài xong em lại liên tưởng ngay đến câu: Ko nghe con CV kể chuyện . . . ợ :(

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cháu chào cá cụ ạ. Chúc các cụ 1 buổi tối vui vẻ bên người thân và gia đình.

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Đó là cụ mới chỉ nghĩ đến tiền, còn nợ cha mẹ cả đời con trả không đủ đâu cụ ạ, cụ nên tập trung kiếm tiền trả tiền trước đi cho đỡ phải suy nghĩ nhiều.

Jeff Hoang

Xe hơi
Đó là cụ mới chỉ nghĩ đến tiền, còn nợ cha mẹ cả đời con trả không đủ đâu cụ ạ, cụ nên tập trung kiếm tiền trả tiền trước đi cho đỡ phải suy nghĩ nhiều.
Vâng ạ. Cháu cảm ơn lời động viên từ cụ ạ

Leean

Xe tăng
Giờ có nhiều cụ trẻ lên diễn đàn đăng bài kể lể về chuyện cá nhân để mà tìm chút view hay những lời chia xẻ mang tính "cảm thông", sao cứ phải thế nhỉ ?

Là đàn ông , đã trưởng thành thì tự mình phải biết cân nhắc, cái nào là đúng cái nào là đủ, dám làm và dám chịu trách nhiệm, đã sai thì gồng lên mà gánh, tuyệt không nửa lời đổ lỗi, trách nhiệm chính của một người tạm được xem là trưởng thành là sống không gây ra hậu quả và làm phiền đến cha mẹ, vặt cạn nguồn lực của cha mẹ vốn đã già yếu và còm cõi vì những tháng năm đã cố gắng nuôi nấng mình thành người hôm nay. Đã chưa làm gì được gì tốt đẹp hơn, báo hiếu bố mẹ thì chớ.

Một bận có một đưa em gái khóc lóc gọi zalo nói " anh ơi, thằng em em giờ nó lại về đòi ông bà ở nhà phải lo cho nó 200 triệu để cùng làm startup với thầy của nó, em chẳng biết gì về cái này , anh xem nó có định lừa bố mẹ em như mấy đận lần trước không?"

Em gọi thằng ku kia ra cafe hỏi thăm tình hình học tập và dự định công việc, và tìm hiểu cái kế hoạch về công ty khởi nghiệp của nó với tay thầy hướng dẫn TN, hỏi nó: "cháu định làm cái gì , product kiểu gì, phân tích thị trường và tính toán sơ bộ điểm hoà vốn thế nào... cu cậu lúng ta lúng túng nói thầy cháu có phương án kế hoạch cả rồi, cái với mấy đưa nữa lập team viết code thôi ". em nói vậy chứ cháu không có chút chính kiến gì về kế hoạch này hay sao mà sẵn sàng bỏ ra 200 triệu để cùng làm với thầy ? thầy cháu đóng góp bao nhiêu? Hỏi một lúc thì mới lòi ra chuyện tay thầy chỉ lên kê shoach và ý tưởng, sẵn sàng giúp đứng tên làm đại diện pháp luật , thành lập công ty ...

Em nói thẳng với thằng ku kia: "Bác khuyên thật con, con nên bỏ tiền đó mà đi học lại những cái căn bản về chuyên nghành cua con đi, kiểu cầm tay chỉ việc đó, nội cái chuyện con viết cùng lúc 12 cái dòng if -- else trong cái code con viết trong cái đồ án TTTN thì bác thấy con không có khả năng làm việc trong lĩnh vực này rồi, không hiểu sao con vẫn tốt nghiệp được."
Em thật, cái bằng tốt nghiệp của nó thật sự là một thảm hoạ của giáo dục ĐH thời nay.

Bẵng đi mấy tháng con chị nhắn tin, nó không chịu nghe lời khuyên của mọi người , nằng nặc đòi ông bà lo cho nó 200tr, công ty nó hứa hẹn đâu không thấy mà giờ còn mắc nợ người ta gần 70 triệu, em phải cắn răng ra trả cho nó .

Tay thày kia cũng là kẻ bất nhân, biết rõ thằng ku kia thế nào mà vẫn còn dụ dỗ và đẩy nó vào con đường nợ nần, thời nay có rất nhiều tay mang danh giảng viên ĐH mà mất dạy từ tư cách đến đạo đức, XH đúng thật tạp nham.

Em hễ cứ thấy nghe các bạn trẻ trẻ rủ nhau làm startup là em kinh hãi luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
trường hợp nhà cụ thì ko biết là nhà cụ chưa muốn sở hữu nhà HN nên đi thuê ở hay ko đủ khả năng mua nhà HN. nếu cụ muốn đi thuê ở thì việc cụ làm là rất mừng còn nếu cụ chưa mua đc nhà HN vẫn đi thuê thì em thấy làm vậy ko hợp lý. với lương hưu như của bố mẹ cụ ở quê thì các cụ giàu có chứ ko thiếu tiền, người thiếu là cụ.
Nếu cụ ấy vẫn sống độc thân thì có vấn đề gì đâu ạ?
Nếu cụ ấy đã có gia đình thì cần suy nghĩ thêm chút ở chỗ này.

Fan gentra

Xe điện
cụ còn trẻ cố mà kiếm tiền đi ...vẫn còn thời gian lên off thì chưa giầu được ...mà bố cụ mới có 50 t còn trẻ lắm ..vẫn còn cầy được chục năm nữa ..tôi nói 1 câu này mang tính cá nhân ..các cụ còn sống thì báo hiếu được cái gì thì báo hiếu ,đừng báo nợ là được ,cho cc ăn được cái gì thì cho đi đừng để đến lúc cúng ruồi ..quan điểm của tôi là nv.. [-O< [-O< [-O<

Isu_zu

Tháo bánh
Em cũng có suy nghĩ như cụ, nhưng ko ý kiến vì ko nắm hết được tình hình thực tế của cụ ấy. Em thì em lại mong muốn con mình nó tự lập và có trách nhiệm với gia đình nhỏ (vk/ck con cái) của nó trước, vì nc mắt chảy xuôi. Nếu con tính xây cho mình cái nhà to trong khi nó ở cái nhà nhỏ, em là e ko chấp nhân. Chỉ mong nó về thăm mình thôi, chứ vc già nhà bé mà mưa ko dột là đụ rồi. Còn nếu nó có nhà cửa đàng hoàng, con cái nuôi nấng đầy đủ mà muốn xây, thì cũng nói chuyện với cả 2 vc: ba mẹ cảm ơn, nhưng xem phía nhà thông gia có cần giúp đỡ gì ko, vì khi lập gđ, vấn đề kinh tế nhạy cảm phải đc 2vc đồng thuận, và phần nào cũng phải có trách nhiệm với cả 2 bên. Con dư dả xây nhà cho mình thì đúng đáng mừng, nhưng phải chắc chắn là sau đó ko điều ra tiếng vô...

Jeff Hoang

Xe hơi
Giờ có nhiều cụ trẻ lên diễn đàn đăng bài kể lể về chuyện cá nhân để mà tìm chút view hay những lời chia xẻ mang tính "cảm thông", sao cứ phải thế nhỉ ?

Là đàn ông , đã trưởng thành thì tự mình phải biết cân nhắc, cái nào là đúng cái nào là đủ, dám làm và dám chịu trách nhiệm, đã sai thì gồng lên mà gánh, tuyệt không nửa lời đổ lỗi, trách nhiệm chính của một người tạm được xem là trưởng thành là sống không gây ra hậu quả và làm phiền đến cha mẹ, vặt cạn nguồn lực của cha mẹ vốn đã già yếu và còm cõi vì những tháng năm đã cố gắng nuôi nấng mình thành người hôm nay. Đã chưa làm gì được gì tốt đẹp hơn, báo hiếu bố mẹ thì chớ.

Một bận có một đưa em gái khóc lóc gọi zalo nói " anh ơi, thằng em em giờ nó lại về đòi ông bà ở nhà phải lo cho nó 200 triệu để cùng làm startup với thầy của nó, em chẳng biết gì về cái này , anh xem nó có định lừa bố mẹ em như mấy đận lần trước không?"

Em gọi thằng ku kia ra cafe hỏi thăm tình hình học tập và dự định công việc, và tìm hiểu cái kế hoạch về công ty khởi nghiệp của nó với tay thầy hướng dẫn TN, hỏi nó: "cháu định làm cái gì , product kiểu gì, phân tích thị trường và tính toán sơ bộ điểm hoà vốn thế nào... cu cậu lúng ta lúng túng nói thầy cháu có phương án kế hoạch cả rồi, cái với mấy đưa nữa lập team viết code thôi ". em nói vậy chứ cháu không có chút chính kiến gì về kế hoạch này hay sao mà sẵn sàng bỏ ra 200 triệu để cùng làm với thầy ? thầy cháu đóng góp bao nhiêu? Hỏi một lúc thì mới lòi ra chuyện tay thầy chỉ lên kê shoach và ý tưởng, sẵn sàng giúp đứng tên làm đại diện pháp luật , thành lập công ty ...

Em nói thẳng với thằng ku kia: "Bác khuyên thật con, con nên bỏ tiền đó mà đi học lại những cái căn bản về chuyên nghành cua mày đi, nội cái chuyện con viết cùng lúc 12 cái dòng if -- else trong cái code mày viết trong cái đồ án TTTN thì bác thấy con không có khả năng làm việc trong lĩnh vực này rồi, không hiểu sao con vẫn tốt nghiệp được." cái bằng tốt nghiệp của con thật sự là một thảm hoạ của giáo dục ĐH thời nay.

Bẵng đi mấy tháng con chị nhắn tin, nó không chịu nghe lời khuyên của mọi người , nằng nặc đòi ông bà lo cho nó 200tr, công ty nó hứa hẹn đâu không thấy mà giờ còn mắc nợ người ta gần 70 triệu, em phải cắn răng ra trả cho nó .

Tay thày kia cũng là kẻ bất nhân, biết rõ thằng ku kia thế nào mà vẫn còn dụ dỗ và đẩy nó vào con đường nợ nần, thời nay có rất nhiều tay mang danh giảng viên ĐH mà mất dạy từ tư cách đến đạo đức, XH đúng thật tạp nham.

Em hễ cứ thấy nghe các bạn trẻ trẻ rủ nhau làm startup laf em kinh hãi luôn.
Cháu k vì mục đích câu view gì cả đâu cụ ạ, ngay bản thân cháu cũng không biết vay mượn bố mẹ là đúng hay là sai. Nhưng cụ nói rất chuẩn, k nên lên mạng bàn tán làm gì cả. Đây là cái sai của cháu.
Cháu cảm ơn lời chia sẻ từ câu chuyện thực tiễn và những dòng bôi đậm từ cụ. Nếu cụ không thật lòng cụ sẽ không viết dài như vậy.
Đây là những gì cháu bộc bạch: Bọn cháu cũng cố gắng báo hiếu bố mẹ, thôi thì là cái an ủi cho cháu sau câu chuyện này, lúc nào về quê cũng mua đồ tặng cho bố mẹ, nhà cháu cháu cũng sắm nhiều đồ gia dụng, điện thoại, quần áo cho các cụ phết. Việc start up, hiện tại cháu cũng tốt, cháu mang tiền về chứa không phải mang tiền đi ạ.
Một lần nữa, cháu cảm ơn cái TÂM từ cụ ạ. Cháu học được từ câu chuyện của cụ. Cháu chúc cụ nhiều sức khỏe.

Trungpv

Xe tăng
Nếu cụ ấy vẫn sống độc thân thì có vấn đề gì đâu ạ?
Nếu cụ ấy đã có gia đình thì cần suy nghĩ thêm chút ở chỗ này.
em thấy giữa bố mẹ và con nên sống sao cho hài hòa cả nhà đều có điều kiện sống tốt là đc. làm con cũng ko nhất thiết phải sống tiết kiệm để chu cấp cho bố mẹ trong khi bố mẹ có kinh tế tốt còn mình thì chưa tốt. bố mẹ cũng ko thích như vậy

niceshot

Xe container
Cháu chào cá cụ ạ. Chúc các cụ 1 buổi tối vui vẻ bên người thân và gia đình.

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Tức là cụ áy náy thì cứ áy náy thôi, còn thực tế thì vẫn bòn tiền của bố mẹ!

Hô khẩu hiệu thì rõ to "cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn", nhưng thực tế thì vẫn sẵn sàng tiếp tục bòn rút "Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ".

Thế thì ai mà khuyên gì cụ được nữa!

Namxlda

Xe tăng
Không sao đâu, cụ trẻ khà khà.

Cách đây 30 năm, giống cụ trẻ, tôi cũng tự lập và vật vã tìm cách làm giàu, Vay Nhạc phụ đại nhân 100 củ tôi đi đầu tư đất, tin phải người không đáng tin nên tôi mất khả năng trả nợ, hehe Tôi đã chon cách im lặng không trình bày, im lặng trong 5 năm, Nhạc phụ tôi đau nhưng không trách một lời. Rồi sau đó tôi đã quay lại và đứng được đến ngày nay hehe. Ơn Nhạc phụ không quên được. khà khà
100 triệu 30 năm trước nó tương đương 5-60 cây vàng. Cụ có bố vợ khủng đấy

Trungpv

Xe tăng
100 triệu 30 năm trước nó tương đương 5-60 cây vàng. Cụ có bố vợ khủng đấy
30 năm trước mang 100 củ thì phải mua đc đất cả dãy phố. em nhớ hồi đó còn nhỏ vẫn tiêu tờ 100đ, lương mấy tăm k/tháng