[Funland] Nợ cha mẹ, bao giờ thì trả được.

Phú Cửng

Xe tăng
Cháu chào cá cụ ạ. Chúc các cụ 1 buổi tối vui vẻ bên người thân và gia đình.

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Nghĩ 1 đằng, làm 1 nẻo. Nghĩ thương bố mẹ, tự lập .... Chưa có đồng nào đã đẽo mua đất, xong lại đẽo xây nhà.
Chưa có tiền thì kiếm đi, có tiền thì muốn làm gì chả được. Hỗ trọ bố mẹ, lo cho em
Thái Bình bảo "chỉ chịu"

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ở các tỉnh vẫn có phong trào đóng họ gạch, xi, cát.... dồn vào để xây cũng thiết thực phết cụ ợ
Vụ này em chứng kiến rồi
Cũng là cách hỗ trợ nhau cùng tiến

Jeff Hoang

Xe hơi
Nghĩ 1 đằng, làm 1 nẻo. Nghĩ thương bố mẹ, tự lập .... Chưa có đồng nào đã đẽo mua đất, xong lại đẽo xây nhà.
Chưa có tiền thì kiếm đi, có tiền thì muốn làm gì chả được. Hỗ trọ bố mẹ, lo cho em
Thái Bình bảo "chỉ chịu"
Cụ có đọc cmt k ạ? Cụ vội quá

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Từ chối hiểu:
1. Mua vật liệu mai xây nhà chỉ có Tây mới hiểu.
2. Tự lập từ năm 4, nuôi em học Đại học, mua được đất nhưng 150 triệu lại rất to, rồi nhà xây không thể bé do kinh cmn doanh.

Nên chau chuốt từ ngữ chứ chém gió cũng cần có trình.
Đang định gõ mấy chữ thấy bác gõ rồi nên thôi đi ra.

Tony_Le

Xe container

Jeff Hoang

Xe hơi
Anh+ Đan Mạch hay Anh+Serbia?:-/
Cháu reply cụ Thắng từ sáng, chắc cụ Thắng nhiều công việc hoặc k thấy cháu trả lời cmt của cụ.
Thú thực với cụ, sau khi đọc cmt của cụ cháu hơi buồn vì cháu đang follow cụ, và 1 vài cụ nữa.
Cmt của cụ không biết mang tính chất đóng góp hay có ích gì cho bài viết của cháu không? Hay là cụ chỉ cmt vui thôi.
TH1:
Nếu cụ cmnt vui, cảm ơn cụ đã cmt bài viết của cháu.
TH2:
Nếu không phải do vậy, có phải đây là cmt không mang tính chất xây dựng, mang tính chất xúc phạm phải không cụ?
Nếu cụ góp ý, cháu sẵn sàng lắng nghe cụ, còn nếu đây là cmt mang tính chất xỉa xói. Có phải cụ nói nhưng mang tính chất hả hê là chính đúng k cụ?
Đúng thì đúng, k đúng thì thôi, ai nghe buồn là thiệt. Cụ không có trách nhiệm với cmt của cụ đúng k ạ?
Có phải cụ sợ nêu lên quan điểm k cụ? Nếu thế thì hèn quá.

Jeff Hoang

Xe hơi
Viết thế này người ta nghĩ thế có gì sai?
Cụ Tony đang xem xét từng câu chữ của cháu đúng k cụ? Cháu có đính chính lại trong cmt và nhận lỗi của mình r cụ?
Hay cụ Tony đang chú ý cháu hơn ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Quan điểm cá nhân em là không vay, không lấy, không xin, không nhận bất cứ cái gì có liên quan tiền, tài sản từ bố mẹ, anh, em; lớn rồi, tự làm tự ăn thôi.

vin_tq

Xe hơi
Chưa có tiền thì từ từ hãy xây nhà, chưa có nhà thì đi thuê đã chết ai :)

duythaimh

Xì hơi lốp
28 tuổi học đại học xong đi làm thì được khoảng 7-8 năm tính cả thời sinh viên mà đất tự mua ( bố mẹ chỉ phụ ít ); hỗ trợ nuôi e ăn học. Sao ko tự tích lũy thêm 1 năm ( thậm chí với những gì đã cmt thì có thể tính bằng vài tháng ) là đc 1 ít làm gốc r thì cứ vừa xây vừa trả bank thôi chứ có quái gì đâu mà phải cầm 150tr của bố mẹ rồi suy nghĩ quá nhiều thế nhỉ.

red_dragon88

Xe tăng
Lại câu chuyện start up, start up cũng khó nhằn phết cụ ạ. Mục đích viết bài đầu tiên nếu cụ đọc cũng thấy cháu k muốn nổ gì cả, cháu muốn viết nó ít kể lể về mình có cái gì đi.
Cháu tự hỏi, tại sao hâm hâm, nổ to đa cấp thì chui vào trong này, viết bài như cháu thì đa cấp cái gì hả cụ?
K rõ cụ có kinh doanh k? Có chắc là khi kinh doanh là chắc chắn phải thành công? làm việc với nhà đầu tư NY thì phải nhiều tiền, 150tr k là vấn đề gì k nhờ?

Còn cụ có đọc kĩ k?

1. Khi cháu nói hiện tại công việc cháu cũng tốt, nhưng thời này tranh tối tranh sáng. K riêng cháu, mà ngành công nghệ ít nhiều có khó khăn.
2. Cháu mới tiêu 1 khoản tiền lớn với cháu, cháu cũng đang kiệt.
3. Lần này cháu quyết tâm làm 1 việc hơi to to nữa là xây nhà - có kinh doanh. Trong túi đang k có tiền tích luỹ. Như vậy thời gian trả bố mẹ sẽ lâu hơn.
4. Có thể k riêng đợt này cháu vay bố mẹ, có thể là đợt sau nữa.
5. Công việc kinh doanh khác cháu sẽ làm, đưa tiền sớm ra, làm sớm 1 năm chưa chắc thành công, nhưng sẽ có lợi thế.
6. Thị trường tăng lương, liệu nguyên vật liệu có tăng giá?
7. Bố mẹ có 1 khoản đang chưa dùng đến, cháu vay bố mẹ, cháu có trả và còn có thể trả nhiều hơn nữa. Hiện tiền đó bố mẹ cháu gửi tiết kiệm tầm 4-5% tại AgriBank cháu thấy hơi thấp cụ ạ. Là cụ, nếu cụ thấy tiềm năng dùng số tiền ấy đi mua nguyên vật liệu, trong thời kì sáng tối này, cụ có suy nghĩ k?

Tại sao cháu lăn tăn ư? Bố mẹ cháu kiếm tiền vất vả, bản thân cháu thấy mượn hết tiền của bố mẹ cháu cũng thấy cấn. Nhưng cờ đến tay, bố mẹ 50 tuổi sức khoẻ vẫn lao động đc nên vẫn tự lo cơm áo được, hiện tại cũng k phải nuôi ai. Nên nếu dí được, nên dí. Đừng quá rạch ròi, mà cả 2 vc đều nhớ ơn của bố mẹ. Tất nhiên vẫn phải liệu cơm gắp mắm khi bố mẹ ngày càng k làm đc như xưa nữa.

Cháu đã giải thích với các cụ bên trên bằng hình ảnh thấy, những cụ đã cố tình không hiểu cháu cũng k biết giải thích thêm được gì nữa.
Cờ đến tay vay tiền đi mua vlxd làm nhà trước 1 năm là loại cờ gì vậy cụ.

Isu_zu

Tháo bánh
Nghĩ được thì cố mà làm, làm không được lên đây than thở cho nhẹ lòng cũng được nhưng sau đó cố gắng mà thực hiện vì đã lỡ nhiều rồi. Tớ bằng tuổi bố mẹ cậu, thấy cậu cũng nguỵ biện là chính. Tớ dám nói điều này vì tớ sau khi mẹ nuôi tớ đến năm 4 DH là tớ không xin tiền mẹ nữa rồi. Khi tớ lấy vk, thấy mấy anh em cứ thay nhau lấy vk, lấy ck mẹ cứ đi bế hết cháu này đến cháu kia thế là tớ chỉ đẻ một đứa, lúc con còn bé tớ cũng tự chăm con là chính.
Mỗi thế hệ mỗi khác cụ ạ. Em 16 tuổi bước chân vô ĐH là nhà nước nuôi rồi (nội trú miễn phí, 17kg gạo/tháng) tự lập luôn từ đó. Nhưng con em 26 tuổi giờ vẫn xin tiền bố mẹ :)). Em thấy chủ thớt biết suy nghĩ vậy là tốt rồi, và cờ bạc ăn nhau về sáng, miễn đừng nản chí.
Từ suy nghĩ của em và chắc bố mẹ cụ cũng thế, thì sự trưởng thành và tự lập của con cái là đáng mừng rồi. Có điều kiện thì năng về thăm các cụ, cho các cháu về chơi với ông bà, tuổi các cụ tiền bạc ko còn quan trọng nữa, mà đc nhìn con cháu quây quần bên mâm cơm là sướng như lúc trẻ lên đỉnh.
Bố mẹ nhớ con cháu lắm, mà ko dám nói. Nhưng nếu biết ngày nào con cháu về thăm, là đêm trước khỏi ngủ, sáng sau dậy cứ loanh quanh hóng ra cổng, nghe tiếng xe chạy qua là lại ngó phát...Thôi em chạy ra cổng xem tí nha, có tiếng xe quen quen :x

Trungpv

Xe tăng
em thấy làm gì thì làm cũng ko nên lấy hết tiền tích lũy của bố mẹ ko để lại đồng nào. ở quê để lại cho bố mẹ 100tr phòng thân. mình thiếu thì có thể vay bank, giờ lãi suất cũng tốt.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Thấy cụ nghĩ một đằng làm một nẻo, ko xây nhà ngay cũng có sao đâu

Batman

Xe điện
Đẻ con ra như này thì thà đẻ quả trứng ra mà ăn, bà vợ em chia sẻ. ;))

Jeff Hoang

Xe hơi
28 tuổi học đại học xong đi làm thì được khoảng 7-8 năm tính cả thời sinh viên mà đất tự mua ( bố mẹ chỉ phụ ít ); hỗ trợ nuôi e ăn học. Sao ko tự tích lũy thêm 1 năm ( thậm chí với những gì đã cmt thì có thể tính bằng vài tháng ) là đc 1 ít làm gốc r thì cứ vừa xây vừa trả bank thôi chứ có quái gì đâu mà phải cầm 150tr của bố mẹ rồi suy nghĩ quá nhiều thế nhỉ.
Thú thực là đầu tiên cháu cũng nghĩ vậy ạ. Nhưng lang thang trên cõi otofun, có bài bàn luận lạm phát, cháu cũng cmt xin các cụ ấy tư vấn. Vài cụ thấy nói nên, thế là cháu nên luôn cụ ạ.
Vài thông tin khác:
1. Đất của cháu là chung sổ, nên cháu cũng muốn làm luôn
2. Cháu cũng muốn kinh doanh thêm mảng khác. Nên cũng cố ạ.
3. Cháu k vay được ngân hàng ạ

duythaimh

Xì hơi lốp
Thú thực là đầu tiên cháu cũng nghĩ vậy ạ. Nhưng lang thang trên cõi otofun, có bài bàn luận lạm phát, cháu cũng cmt xin các cụ ấy tư vấn. Vài cụ thấy nói nên, thế là cháu nên luôn cụ ạ.
Vài thông tin khác:
1. Đất của cháu là chung sổ, nên cháu cũng muốn làm luôn
2. Cháu cũng muốn kinh doanh thêm mảng khác. Nên cũng cố ạ.
3. Cháu k vay được ngân hàng ạ
Vậy là do bạn ko nói rõ ra, mấy cmt nó dài dòng và xoáy vào thứ ko cần thiết quá. Bố mẹ vẫn trẻ khỏe, vẫn lao động, k thiếu thốn, tiền gửi bank mà tự tin thì cứ vay chứ có sao đâu ( miễn khi cần thì mình cũng xoay để mà lo đc ví như ốm đau...); chỉ cần ko chơi ko phá thì lo quái gì. Bố mẹ mình chứ bố mẹ thiên hạ éo đâu mà ngại.