[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

Phanthiai

Xe hơi
Trẻ em như búp trên cành
Biết ăn, biết ngủ, biết học hành là ngoan

ocean08

Xe điện
Chiếc lá cuối cùng
(Ô Henry)
“...Nhưng ô kìa, sau trận mưa cuối cùng và những cơn gió phũ phàng kéo dài cả một đêm tưởng như không bao giờ dứt, vẫn còn một chiếc lá thường xuân bám trên tường gạch. Đó là chiếc lá cuối cùng trên cây. Dù ở cuống lá vẫn cón giữ mài xanh thẫm nhưng ở rìa lá màu răng cưa đã nhuốm màu úa vàng, tuy vậy chiếc lá vẫn dũng cảm bám vào cành cách bức tường tầm sáu thước.
- Đó là chiếc lá cuối cùng, Giôn xi nói. Em cứ tưởng là nhất định hôm qua nó sẽ rụng. Hôm nay nó sẽ rụng thôi và cùng lúc đó thì em sẽ chết...”.

Đọc Chiếc lá cuối cùng buồn đến nao lòng. Khi lớn, liên tưởng truyện này đến bài hát: Save the best for last (mặc dù ý nghĩa truyện và bài hát k giống nhau)...

NguyenAnhPhan

Xe container
Chiếc lá cuối cùng
(Ô Henry)
“...Nhưng ô kìa, sau trận mưa cuối cùng và những cơn gió phũ phàng kéo dài cả một đêm tưởng như không bao giờ dứt, vẫn còn một chiếc lá thường xuân bám trên tường gạch. Đó là chiếc lá cuối cùng trên cây. Dù ở cuống lá vẫn cón giữ mài xanh thẫm nhưng ở rìa lá màu răng cưa đã nhuốm màu úa vàng, tuy vậy chiếc lá vẫn dũng cảm bám vào cành cách bức tường tầm sáu thước.
- Đó là chiếc lá cuối cùng, Giôn xi nói. Em cứ tưởng là nhất định hôm qua nó sẽ rụng. Hôm nay nó sẽ rụng thôi và cùng lúc đó thì em sẽ chết...”.

Đọc Chiếc lá cuối cùng buồn đến nao lòng. Khi lớn, liên tưởng truyện này đến bài hát: Save the best for last (mặc dù ý nghĩa truyện và bài hát k giống nhau)...
Thực ra chiếc lá đó đã rơi khỏi cây và rụng xuống. Là do Cụ Berman đã thức cả đêm, đày mưa gió để vẽ cái lá ấy trên tường. Sáng khi cô bé Siu nhìn thấy, cứ tưởng chiếc lá còn trên dây thường xuân...nghị lực sống trỗi dậy. Nên đã chịu ăn uống, uống thuốc và dần khỏe lại..
- Còn Cụ Berman, vì tật nghiện rượu lâu năm, thành bệnh phổi mãn...lại thức cả đêm, đày mưa gió để hoàn thành kiệt tác của mình...nên đã chết vì viêm phổi....- Hồi em học.lớp 8, có bài này. Cô giáo giảng khá kĩ. Nên nhớ rất rõ.
* Kết luận: Người ta nói còn sống là còn hi vọng. Còn hi vọng là còn cơ hội. Chứ nếu một lòng cầu chết, thì thuốc thánh cũng không cứu được. Chỉ cứu được người muốn sống, không cứu được người cầu chết....
😔😔😔😔😔

ocean08

Xe điện
Con chim của tôi
(Tố Hữu)
Nó chết rồi, con chim của tôi
Con chim sẻ sẻ mới ra đời
Hôm qua nó hãy còn bay nhảy
Chỉ một ngày giam, đã chết rồi...

slaz8

Xe ba gác
Chiếc lá cuối cùng
(Ô Henry)

Viêm phổi VŨ Hán được miêu tả từ thời nào rồi cụ nhỉ :))

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nhớ câu thơ:

Anh chị em ơi, giương súng lên cao
Chào xuân 68.

Hơi tiếc, đổi thành 69 thì có nhiều thứ để bình hơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
"........Còn đồng hào cuối cùng...quái, tìm mãi mà không thấy... nhưng thị đã tìm kĩ lắm rồi...mà trình quan tám hào, chắc chắn sẽ bị quan chửi. Không còn cách nào khác, thì đành lủi thui lui ra...Ông Huyện Hình nhìn theo bóng con mẹ khốn nạn khuất dần......
🙄🙄🙄

aym

Xe hơi
“Đồng hào có ma” hả cụ? Ông huyện Hinh có cái mặt nếu chích cái kim vào thì chảy ra hàng tá lít nước nhờn mà người ta gọi là mỡ :)

NguyenAnhPhan

Xe container
".....mà làm ở đâu, ông cũng bị dân chửi. Quan trên lại xét ra ông thường trễ nải việc quan. Cuộc đời ông chỉ có hai việc chính: Đánh Bạc và Chơi Gái......"

NguyenAnhPhan

Xe container
“Đồng hào có ma” hả cụ? Ông huyện Hinh có cái mặt nếu chích cái kim vào thì chảy ra hàng tá lít nước nhờn mà người ta gọi là mỡ :)
Chuẩn cơm...mợ nhà cụ nấu nhá....
Mời cụ tách ~o)
- Văn chương hiện thực phê phán (trước CMT8). Nguyễn Công Hoan với tác phẩm "Đồng Hào Có Ma" , Phạm Duy Tốn với "Sống Chết Mặc Bay" và Ngô Tất Tố với "Tắt Đèn" là 3 trong số những cái tên tiêu biểu nhất.

Chỉnh sửa cuối:

aym

Xe hơi
Lớp 9 có truyện ngắn của Nga “Xin cô tha lỗi cho chúng em” cũng xúc động, không biết có cụ nào còn nhớ không?

NguyenAnhPhan

Xe container
Lớp 9 có truyện ngắn của Nga “Xin cô tha lỗi cho chúng em” cũng xúc động, không biết có cụ nào còn nhớ không?
Cụ nhắc thì chỉ nhớ tên truyện, và mang máng nội dung thôi. không nhớ rõ lắm cụ ạ. Cụ trích ra đây đi

aym

Xe hơi
Cấp 1 còn có mẩu truyện của Liên Xô: “Lời hứa” kể về thằng bé chơi trận giả được phân công đứng gác, đến khi bọn bạn về hết rồi mà cậu ta vẫn đứng vì đã hứa như một người lính thực thụ, cuối cùng người ta phải nhờ đến một bác lính có cấp bậc cao hơn đến ra lệnh cho cậu ta về thì cậu ấy mới chấp hành. Em nhớ nội dung đại loại thế, hình như ở môn Đạo đức lớp 5.

aym

Xe hơi
Cụ nhắc thì chỉ nhớ tên truyện, và mang máng nội dung thôi. không nhớ rõ lắm cụ ạ. Cụ trích ra đây đi
Ối, em nhớ nội dung nhưng không nhớ trích đoạn cụ ạ. Đại loại cả lớp chả ai nhớ đến cô, mặc dù cô vẫn dõi theo những đứa học sinh rất thành đạt ấy (trân trọng cất giữ từng bài báo viết về học sinh cũ của mình).Chỉ riêng 1 cậu học sinh trước đây rất xoàng xĩnh là thường xuyên đến thăm cô. Cuối truyện, nhân vật tôi ra về, đánh một bức điện gửi cô với nội dung: “xin cô tha lỗi cho chúng em!”.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cấp 1 còn có mẩu truyện của Liên Xô: “Lời hứa” kể về thằng bé chơi trận giả được phân công đứng gác, đến khi bọn bạn về hết rồi mà cậu ta vẫn đứng vì đã hứa như một người lính thực thụ, cuối cùng người ta phải nhờ đến một bác lính có cấp bậc cao hơn đến ra lệnh cho cậu ta về thì cậu ấy mới chấp hành. Em nhớ nội dung đại loại thế, hình như ở môn Đạo đức lớp 5.
Đúng là em có học qua truyện đó. Cụ nhớ tốt phết đấy..em không được mời cụ thêm rượu nữa...

Bigmoto

Xe container
Chuẩn cơm...mợ nhà cụ nấu nhá....
Mời cụ tách ~o)
- Văn chương hiện thực phê phán (trước CMT8). Nguyễn Công Hoan với tác phẩm "Đồng Hào Có Ma" , Phạm Duy Tốn với "Sống Chết Mặc Bay" và Ngô Tất Tố với "Tắt Đèn" là 3 trong số những cái tên tiêu biểu nhất.
Cụ NCH cũng nhiều chuyện ngắn hay: Đồng hào có ma, kép Tư bền..... còn truyện gì có anh Pha nhỉ?! :D

humxam75

Xe điện
Em nhớ có truyện cô gái chăn cừu của An phông xơ đô đê :D, nhưng ko nhớ nội dung

NguyenAnhPhan

Xe container
Ối, em nhớ nội dung nhưng không nhớ trích đoạn cụ ạ. Đại loại cả lớp chả ai nhớ đến cô, mặc dù cô vẫn dõi theo những đứa học sinh rất thành đạt ấy (trân trọng cất giữ từng bài báo viết về học sinh cũ của mình).Chỉ riêng 1 cậu học sinh trước đây rất xoàng xĩnh là thường xuyên đến thăm cô. Cuối truyện, nhân vật tôi ra về, đánh một bức điện gửi cô với nội dung: “xin cô tha lỗi cho chúng em!”.
Đọc xong đoạn trên là em nhớ ra nội dung chính của truyện đó rồi. Nhưng vẫn không đủ nhớ rõ hơn để dẫn chứng lời văn trong tác phẩm cụ ạ. Quên béng mất.😟😟😟