[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

khonglamgi

Xe tải
Sổ đấy là ghi chép như hàng đồng nát cụ ơi, cù lẩu táo dầm. thơ, văn, vẽ, lời bài hát, hỉ nộ ái ố nhét hết cả vào đấy. Lúc tặng bạn gái khác éo chuổng cời. Có bao nhiêu duột gan phơi cmn ra hết. Thế là để bọn con gái ó toàn nắm tóc xỏ mũi dắt đi. Mịa dốt thế chứ lị
Nghe cay cú thế nhỉ cụ :D. Kể ra thời học sinh cũng vui vẻ hồn nhiên. Nghĩ lại chỉ biết ngồi cười 1 mình :D. Ngày xưa bọn em còn có kiểu viết thư xong để lại chỗ ngồi. Các anh viết thư cho em mà chữ xấu em đọc còn ko ra. Xong chuyên có 1 hội đi kích bác, trêu ghẹo gán ghép một anh với 1 cô 😁

ocean08

Xe điện
“Tiếng trống thu không trên cái chòi của một huyện nhỏ; từng tiếng một vang ra để gọi một buổi chiều. Phương tây đỏ rực như lửa cháy và những đám mây ánh hồng như đống than sắp tàn. Dãy tre làng trước mặt đen lại và cắt hình rõ rệt trên nền trời....
- Em thắp đèn lên chị Liên nhé?
Nghe tiếng An, Liên đứng dậy trả lời:
Hẵng thong thả một lúc nữa cũng được. Em ra ngồi đây với chị kẻo ở trong ấy muỗi...

(Trích Hai đứa trẻ - Thạch Lam).
Truyện ngắn này có đoạn tả tàu về ga xép, khá đúng với cảnh đìu hiu của các ga xép bây giờ kiểu như Đồng Mỏ, Quán Triều, Đại Yên... Buồn hiu hắt..

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng đấy là bài hát cũng nổi tiếng về Cà Mau:
...Ơi đất mũi Cà Mau, một hạt phù sa lấn biển thêm rừng
Và giục người đi nhanh nhanh đôi bàn chân
Nhanh nhanh quá nghĩ suy và ước vọng
Về đất biển Cà Mau thấy đất trời thêm rộng lớn...
Có lẽ nó là bài hát về CM nổi tiếng nhất.
Cá nhân em thì thấy nó hay hơn, có ý nghĩa hơn bài về sau này...
(Bài sau này có câu : "Nghe nói Cà Mau xa lắm...."

happyhn

Xe container
Nghe cay cú thế nhỉ cụ :D. Kể ra thời học sinh cũng vui vẻ hồn nhiên. Nghĩ lại chỉ biết ngồi cười 1 mình :D. Ngày xưa bọn em còn có kiểu viết thư xong để lại chỗ ngồi. Các anh viết thư cho em mà chữ xấu em đọc còn ko ra. Xong chuyên có 1 hội đi kích bác, trêu ghẹo gán ghép một anh với 1 cô 😁
Viết thư để ngăn bàn làm quen với ca chiều (ngày xưa em học ca sáng) thế mà lúc nhà có việc, liên hoan lớp hay tổ chức dã ngoại cũng mời được nhau đấy

khonglamgi

Xe tải
Viết thư để ngăn bàn làm quen với ca chiều (ngày xưa em học ca sáng) thế mà lúc nhà có việc, liên hoan lớp hay tổ chức dã ngoại cũng mời được nhau đấy
Hì bọn em chỉ làm trò đấy hồi cấp 2. Lên cấp 3 thì hết rồi. Bây giờ hẹn họp lớp đúng là khó hơn lên mây. Mỗi đứa 1 công 1 việc rồi kéo bè kết cánh nên mấy năm rồi ko đc họp lớp :)

happyhn

Xe container
Hì bọn em chỉ làm trò đấy hồi cấp 2. Lên cấp 3 thì hết rồi. Bây giờ hẹn họp lớp đúng là khó hơn lên mây. Mỗi đứa 1 công 1 việc rồi kéo bè kết cánh nên mấy năm rồi ko đc họp lớp :)
Bọn em lên đến cấp 3 mới viết thư giấu ngăn bàn
Cái chuyện gặp gỡ thì lúc còn ngồi ghế nhà trường tình ảm trong sáng bao nhiêu thì khi ra trường lăn xả kiếm xèng nên việc đó dần vào quên lãng

milevsko

Xe tăng
Rặng liễu đìu hiu đứng chịu tang,
Tóc buồn buông xuống lệ ngàn hàng;
Đây mùa thu tới - mùa thu tới
Với áo mơ phai dệt lá vàng.

Hơn một loài hoa đã rụng cành
Trong vườn sắc đỏ rũa màu xanh;
Những luồng run rẩy rung rinh lá...
Đôi nhánh khô gầy xương mỏng manh.

Thỉnh thoảng nàng trăng tự ngẩn ngơ...
Non xa khởi sự nhạt sương mờ...
Đã nghe rét mướt luồn trong gió...
Đã vắng người sang những chuyến đò...

Mây vẩn từng không, chim bay đi,
Khí trời u uất hận chia ly.
Ít nhiều thiếu nữ buồn không nói
Tựa cửa nhìn xa, nghĩ ngợi gì.

🥀🥀🥀🌿🌿🌿
Giờ vẫn nao nao, nhất là những chiều cuối Thu, heo may! Cụ nào thích bài này ko?
Đây mùa thu tới - Xuân Diệu
Bài thơ này chắc là những năm 199x mới được đưa vào SGK chứ thời bọn em cấp 3 197x - 198x toàn Tố Hĩu, Hoàng Trung Thông, đọc nhiều chán chán là, duy nhất 1 lần ông giáo đọc trộm bài thơ cho cả lớp nghe "Mùa xuân chín" của Hàn Mặc Tử mà em nhớ đến tận bây giờ. Hay là bài " Đây thôn Vĩ Dạ", ngâm đến đoạn "Lá trúc che ngang mặt chữ điền", em còn nhớ thầy lấy tay cắt ngang mặt một cái, rất ấn tượng.
Cấp 1 về quê sơ tán, em vẫn còn nhớ như in bài thơ Đất nước của Nguyễn Đình Thi, thơ hay nên 40 - 50 năm trôi qua mà em vẫn nhớ.
Việt Nam đất nước ta ơi
Mênh mông biển lúa đâu trời đẹp hơn
Cánh cò bay lả dập dờn
Mây mờ che đỉnh Trường Sơn sớm chiều
Quê hương biết mấy thương đau
Bao nhiêu đời đã chịu nhiều thương đau
Mặt người vất vả in sâu
Gái trai cũng một áo nâu nhuộm bùn....
...
Đạp quân thù xuống đất đen
Súng gươm vứt bỏ lại hiền như xưa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bọn em cũng vậy. Họp lớp thì đến muộn. Hứa đi nhưng cuối cùng mất hút. Gọi không nghe máy. Kết bè, kéo cánh lẻ... họp lớp thì chỉ ăn uống, hát..rủ nhau tay vịn..rồi đánh bài, vặt của nhau...
Em thấy vô nghĩa nên không muốn tham gia.
- Khó chịu hơn, là có công viẹc gì (cha già, mẹ héo, ma chay...) thì gọi cấm ông nào xuất hiện...dù nhiều thằng giầu nứt vách. Họp lớp rủ đi ăn thì kèo nhèo chê ít nhiều
....dù ai cũng góp như nhau...vv....
--> Em thấy họ vô nghĩa, nên nhiều năm không họp hành gì hết. Bỏ qua.

NguyenAnhPhan

Xe container
À đó là họp cấp 3. Cấp 2 vẫn đi đều. Khá là vui. Và so ra có tình người hơn hội cấp 3.

aym

Xe hơi
Sách lớp 5 có mấy đoạn văn rất hay mà giờ em chỉ nhớ tên đoạn trích là “Mùi quê hương” (có câu: tôi đã đi xa làng mà vẫn phảng phất mùi..., không phải mùi nhang ngày tết, không phải mùi... à, tôi nhớ ra rồi, đó là mùi quê hương...), “Buổi sáng ở tp Hồ Chí Minh”, “Rừng cọ quê tôi”. Bài “Rừng cọ...” lớp em có các thầy cô dự giờ, cô giáo mang đến lớp 1 búp cọ và 1 lá cọ cho bọn em dễ hình dung búp cọ như thanh kiếm màu xanh, lá cọ xòe to che nắng, che mưa. Cuối buổi em được cô tặng búp cọ, bé quản ca được tặng lá cọ vì 2 đứa đọc to và lưu loát bài đọc này. Kỷ niệm ấy suốt đời em không quên các cụ ạ.

khonglamgi

Xe tải
Bọn em cũng vậy. Họp lớp thì đến muộn. Hứa đi nhưng cuối cùng mất hút. Gọi không nghe máy. Kết bè, kéo cánh lẻ... họp lớp thì chỉ ăn uống, hát..rủ nhau tay vịn..rồi đánh bài, vặt của nhau...
Em thấy vô nghĩa nên không muốn tham gia.
- Khó chịu hơn, là có công viẹc gì (cha già, mẹ héo, ma chay...) thì gọi cấm ông nào xuất hiện...dù nhiều thằng giầu nứt vách. Họp lớp rủ đi ăn thì kèo nhèo chê ít nhiều
....dù ai cũng góp như nhau...vv....
--> Em thấy họ vô nghĩa, nên nhiều năm không họp hành gì hết. Bỏ qua.
Thế cụ cũng khái tính ra phết :D. Em đùa. Tính em xuề xoà, cuộc nào em tham gia đc em tham gia hết. Em rất nhiệt tình và cả nể. Ăn ít ăn nhiều, chơi bời chỗ nào cũng đc miễn là đông vui :D

khonglamgi

Xe tải
Bọn em lên đến cấp 3 mới viết thư giấu ngăn bàn
Cái chuyện gặp gỡ thì lúc còn ngồi ghế nhà trường tình ảm trong sáng bao nhiêu thì khi ra trường lăn xả kiếm xèng nên việc đó dần vào quên lãng
Vâng đúng rồi cụ ạ. Giờ ngẫm lại thì cười 1 cái lấy động lực rồi lại đứng lên mà cơm áo gạo tiền tiếp cụ ạ. Nỗi lòng của bao thế hệ cụ nhỉ

aym

Xe hơi
Bài thơ này chắc là những năm 199x mới được đưa vào SGK chứ thời bọn em cấp 3 197x - 198x toàn Tố Hĩu, Hoàng Trung Thông, đọc nhiều chán chán là, duy nhất 1 lần ông giáo đọc trộm bài thơ cho cả lớp nghe "Mùa xuân chín" của Hàn Mặc Tử mà em nhớ đến tận bây giờ. Hay là bài " Đây thôn Vĩ Dạ", ngâm đến đoạn "Lá trúc che ngang mặt chữ điền", em còn nhớ thầy lấy tay cắt ngang mặt một cái, rất ấn tượng.
Cấp 1 về quê sơ tán, em vẫn còn nhớ như in bài thơ Đất nước của Nguyễn Đình Thi, thơ hay nên 40 - 50 năm trôi qua mà em vẫn nhớ.
Việt Nam đất nước ta ơi
Mênh mông biển lúa đâu trời đẹp hơn
Cánh cò bay lả dập dờn
Mây mờ che đỉnh Trường Sơn sớm chiều
Quê hương biết mấy thương đau
Bao nhiêu đời đã chịu nhiều thương đau
Mặt người vất vả in sâu
Gái trai cũng một áo nâu nhuộm bùn....
...
Đạp quân thù xuống đất đen
Súng gươm vứt bỏ lại hiền như xưa.
Bọn em cuối 7x có bài “Mùa xuân chín” (bài đọc thêm lớp 9 thì phải), còn “Đây thôn Vỹ Dạ” với “Đất nước” thì học trong chương trình cấp 3. Bài “Đất nước” của Nguyễn Đình Thi em thích nhất đoạn đầu:
“Sáng chớm lạnh trong lòng Hà Nội
Những phố dài xao xác heo may
Người ra đi đầu không ngoảnh lại
Sau lưng thềm nắng lá rơi đầy...”

humxam75

Xe điện
Chắc là do cụ thấy nó vần hơn nên lâu thành nhớ là "cánh bèo" đó mà :)

Lại nói về cánh bèo, em nhớ đến 1 bài thơ chữ Hán tựa là Vịnh cây bèo.... từ thời phong kiến và không trong SGK :P Đang mạch cảm xúc nên em trích lại luôn :D

Sin sít hoa thêu cản mũi khâu
Mấy tầng gốc rễ vẫn chen nhau
Ganh cùng mây bạc trên làn sóng
Đâu để vầng hồng lọt đáy sâu
Nuớc vỗ, vỗ sao mà phá đuợc
Gío to, to mấy có chìm đâu
Bao nhiêu rồng cá nằm trong đó
Cụ Lã đừng hòng thả luỡi câu.

(Trạng Nguyên Giáp Hải)
Ko liên quan nhưng sao avatar mợ xinh thế

ocean08

Xe điện
Sách lớp 5 có mấy đoạn văn rất hay mà giờ em chỉ nhớ tên đoạn trích là “Mùi quê hương” (có câu: tôi đã đi xa làng mà vẫn phảng phất mùi..., không phải mùi nhang ngày tết, không phải mùi... à, tôi nhớ ra rồi, đó là mùi quê hương...), “Buổi sáng ở tp Hồ Chí Minh”, “Rừng cọ quê tôi”. Bài “Rừng cọ...” lớp em có các thầy cô dự giờ, cô giáo mang đến lớp 1 búp cọ và 1 lá cọ cho bọn em dễ hình dung búp cọ như thanh kiếm màu xanh, lá cọ xòe to che nắng, che mưa. Cuối buổi em được cô tặng búp cọ, bé quản ca được tặng lá cọ vì 2 đứa đọc to và lưu loát bài đọc này. Kỷ niệm ấy suốt đời em không quên các cụ ạ.
Lớp 5 Cụ và Cô bé quản ca đã có Búp cọ và Lá cọ rồi nhỉ, hi hi!

ocean08

Xe điện
Các cụ trong thớt này chắc ngày xưa toàn dân thi khối C cả rồi, các cụ nhỉ?
Chẳng biết các Cụ Mợ khác thế nào chứ em khối A, học khoa hoc kỹ thuật. Thích đọc văn thơ thôi chứ k có năng khiếu làm thơ, viết văn.

avn

Xe điện
"Tình quê hương" của Nguyễn Khải cụ ạ. Các cụ trích ra e vẫn thấy quen, đâu như lớp 4 hay 5 gì đó.

Cụ có kỷ niệm đáng nhớ quá.

maytinh8780

Xe tăng
Hồi em học thì sách Tiếng Việt (hay Tập Đọc) có trích mấy câu thơ này, và kèm theo 1 bức tranh vẽ đồi chè rộng mênh mông:

"Đẹp vô cùng, Tổ quốc ta ơi!
Rừng cọ đồi chè, đồng xanh ngào ngạt
Nắng chói sông Lô, hò ô tiếng hát
Chuyến phà dào dạt bến nước Bình Ca..."

Mỗi bài văn bài thơ lại mang lại những hình ảnh tưởng tượng rất sống động, cá nhân em thấy các bài tập đọc hồi ấy rất hay và ý nghĩa.
Em rất thích bài thơ này và bài Đất nước của Nguyễn Đình Thi. Cảm ơn cụ cho e cơ hội nhớ lại những năm 198x cắp sách đến trường

maytinh8780

Xe tăng
4
Đò lên Thạch Hãn ơi... chèo nhẹ
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm
Có tuổi đôi mươi thành sóng nước
Vỗ yên bờ bãi, mãi mãi ngàn năm
Bài này nhan đề là gì vậy cụ chủ? Em nghĩ mãi chưa ra