[Funland] Những trang bị ít được sử dụng trên ô tô ở Việt Nam?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sấy kính sau hầu như em không dùng. Ga tự động thì ít dùng. Cửa sổ trời chủ yếu thi thoảng cho trẻ con ngó lên
Lên cao tốc hay đường đẹp vắng dùng ga tự động là hợp lý rồi. Ai dùng trong phố đâu.

Còi thì e chỉ bóp khi thấy ng khác đi mất an toàn hay ko đúng làn chứ ko bóp để tranh đường.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Lên cao tốc hay đường đẹp vắng dùng ga tự động là hợp lý rồi. Ai dùng trong phố đâu.

Còi thì e chỉ bóp khi thấy ng khác đi mất an toàn hay ko đúng làn chứ ko bóp để tranh đường.
Em cứ đủ tối thiểu 42kmh là cruise control cụ ạ. Bất luận đường nào.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Những người nói khi cài đặt CC mà vẫn bị quá tốc độ khi xe xuống dốc thì có 2 khả năng xảy ra. Một là chức năng CC của xe có vấn đề, hai là chả bao giờ đặt CC để đi nhưng vẫn muốn cãi ngang. Cái chức năng điều khiển hành trình mà nó ứ điều khiển được thì người ta sản xuất ra làm gì ợ?
Ko cụ ợ. Con Mit X của e là vậy. Đặt Cc thì ngay khi lên dốc nó đã có xu hướng tăng vọt qua mức giới hạn rồi khi nó đẩy vòng tua máy lên ấy, còn khi xuống dốc cũng vậy, nếu bám vào cc sẽ quá tốc độ đấy nên khi lên dốc mà có xu hướng vọt wua giới hạn e sẽ phanh nhẹ để cancel cc.

UWBothell

Xe tải

hoviethung

Xe lăn
Ko cụ ợ. Con Mit X của e là vậy. Đặt Cc thì ngay khi lên dốc nó đã có xu hướng tăng vọt qua mức giới hạn rồi khi nó đẩy vòng tua máy lên ấy, còn khi xuống dốc cũng vậy, nếu bám vào cc sẽ quá tốc độ đấy nên khi lên dốc mà có xu hướng vọt wua giới hạn e sẽ phanh nhẹ để cancel cc.
Như vậy CC cũng chỉ hỗ trợ người lái kiểm soát tốc độ thôi các cụ, mợ nhỉ? Cụ nào đó nói bỏ chân lên ghế để CC làm thay hoàn toàn nghe chừng không ổn?

Pilota

Xe điện

Vậy là CC thì cũng có CC this, CC that. Chắc do xe rồi cụ ah.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy CC cũng chỉ hỗ trợ người lái kiểm soát tốc độ thôi các cụ, mợ nhỉ? Cụ nào đó nói bỏ chân lên ghế để CC làm thay hoàn toàn nghe chừng không ổn?
Chân đâu chỉ có ga mà còn luôn ready cho phanh,bỏ chân lêm ghế giây lát thì ok chứ ngẫn mới bỏ chân lên ghế lx.
Cc là hỗ trợ, còn kiểm soát cuối cùng vẫn là lx thôi.

Pilota

Xe điện
Cửa sổ trời khi lái xe ban đêm kéo nắp che khoang lái sáng hơn sẽ cảm thấy tỉnh táo hơn chống buồn ngủ.

Có thể như bạn nói. Khi sử dụng CC nếu cần giảm bớt tốc độ đang cài đặt thì nhấn giữ nút bên dưới (-) tốc độ sẽ tự giảm dần đến khi có tốc độ mong muốn nhả ngón tay ra CC sẽ theo tốc độ mới, nếu muốn tăng tốc độ lên thì nhấn giữ nút bên trên (+) đến khi đạt tốc độ mong muốn, không nhất thiết phải dùng đến phanh hoặc ga để giảm hoặc tăng tốc (trong điều kiện giao thông bình thường).
Mình đi đường trường khi giao thông thông thoáng thường sử dụng CC cài đặt tốc độ thấp hơn quy định 5-7Km.
Screen Shot 2020-08-19 at 13.53.26.png
[/QUOTE]

Theo một số cụ phản hồi trên kia thì chắc là do xe this, xe that, nên cái CC cũng vậy cụ ah. Như em mà set CC thì chẳng phải trừ hao bớt đi làm gì. Vì nó có sai thì sai đến 3km là cùng, còn nhà nước thì cho hẳn 5km mà cụ.
Còn vấn đề này nữa, nếu em chạy đồng hồ xe chỉ 60km/h, thì cái báo tốc độ của Vietmap nó báo quá 3km, tức là 63km/h. Còn nếu em chạy đồng hồ xe chỉ 90km/h, thì cái báo tốc độ của Vietmap nó báo quá 2km, tức là 92km/h. Vừa rồi em chạy xuyên Việt cứ như vậy, nhưng không bị dính lỗi tốc độ 1 lần nào cả.

gocart

Xe cút kít
Cửa sổ trời, không muốn phải sử dụng nhưng khi xe lao xuống nước thì nó là lối thoát gần như duy nhất.
Sấy kính vào mùa rét vẫn dùng vì băng đóng trên kính.
Chỉnh vô lăng, chỉnh duy nhất 1 lần khi mua xe mới, lần thứ 2 chắc dành cho ông mua lại xe.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]

Theo một số cụ phản hồi trên kia thì chắc là do xe this, xe that, nên cái CC cũng vậy cụ ah. Như em mà set CC thì chẳng phải trừ hao bớt đi làm gì. Vì nó có sai thì sai đến 3km là cùng, còn nhà nước thì cho hẳn 5km mà cụ.
Còn vấn đề này nữa, nếu em chạy đồng hồ xe chỉ 60km/h, thì cái báo tốc độ của Vietmap nó báo quá 3km, tức là 63km/h. Còn nếu em chạy đồng hồ xe chỉ 90km/h, thì cái báo tốc độ của Vietmap nó báo quá 2km, tức là 92km/h. Vừa rồi em chạy xuyên Việt cứ như vậy, nhưng không bị dính lỗi tốc độ 1 lần nào cả.
[/QUOTE]
Đường bằng thì không sai lệch chứ đường dốc cài cruise control lúc đổ dốc nó cũng sẽ bị tăng tốc độ đấy ạ. Cái này thử độ dốc 10% mà dốc dài mới thấy.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Chắc cụ lại nhầm, ở thời điểm này nó là thứ được sử dụng thường xuyên nhất đấy :D
Em mà nhầm,có cụ nhầm thì có.Cái đó chỉ để lắp cho đủ ốp sừn thôi chứ mấy ai dùng đâu.Lúc nào nhìn thấy có xxx thì dùng,không thì thôi.

omerta77

Xe điện
option như túi khí mà muốn hay sử dụng hả cụ? =))

RAVA

Xe ba gác
-Khi xe lên dốc, tốc độ giảm thì ht CC nó sẽ bù ga để giữ tốc độ, còn khi xuống dốc thì nó kệ cho phi thoải mái nên rất dễ bị dính lỗi quá tốc độ tối đa cho phép bác ợ?

hoviethung

Xe lăn
Chân đâu chỉ có ga mà còn luôn ready cho phanh,bỏ chân lêm ghế giây lát thì ok chứ ngẫn mới bỏ chân lên ghế lx.
Cc là hỗ trợ, còn kiểm soát cuối cùng vẫn là lx thôi.
Cho nên nói bỏ chân lên ghế chỉ là chém gió cho vui cụ nhỉ

chieubuon

Xe tăng
Món sunroof, hay ga tự động thì tuỳ phiên bản vẫn có mà.
Sấy kính đúng là rất cần, nhất là khí hậu ở Vn thì chỉ có trên những xe cao cấp.
Em thích mấy món như tắt máy tự gập gương, lại gần tự mở cốp sau, hoặc lock & unlock khi đeo remote lại gần xe.
Xe em cỏ 2009 đã có sấy gương, sấy kính và sấy mít rồi cụ ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là CC thì cũng có CC this, CC that. Chắc do xe rồi cụ ah.
Vừng, hình như dòng xe Đức như Mec thì cc nghĩa là ko quá mốc nào đó, còn xe Nhật như con X của e thì cài cc nghĩa là ko dưới tốc độ đã cài.