Thảo luận Những tiện nghi “xa hoa” trên Renault Latitude 2.0

lapin

Xe container
-Nói về logo xấu hay đẹp thì tùy mắt nhưng em nghĩ là những thằng thiết kế ra mấy cái logo đấy toàn loại đầu óc siêu đấy, bác chưa gì đã chê nó xấu vì có lẽ trình bác ko đủ để hiểu hết về nó, em ở trong nghề nên em biết nó ko đơn giản chỉ là cái dấu hiệu nhận biết đâu, 1 vd đơn giản là cái logo của Vietnamairline, các đầu óc thông thái của VN ta có làm ra cái gì đâu, rốt cục lại phải thuê NN. Trông đơn giản thế thôi nhưng để thiết kế ra nó ko hề đơn giản, cứ nhìn logo của các doanh nghiệp VN thì biết, toàn 1 lũ xấu mù, lộn xộn hoặc quá nhiều thông tin, cái nào đèm đẹp 1 tý là biết ngay đi thuê NN, kiểu như logo của Petrolimex...
-Quay lại chuyện cái xe, em chả biết cái xe Pháp nó tốt hay đẹp ở đâu nhưng ở VN xe châu Âu ko phù hợp với đk khí hậu và sd. Cứ nhìn những mẫu xe đắt tiền của Mec, Bim, Audi, LR...thì biết, suốt ngày hắt hơi sổ mũi, chi phí sd rất cao, nhưng bù lại nó còn có cái thương hiệu hạng sang để người ta khoe đẳng cấp. Xe Pháp thì ngay cả ở bên EU cũng chả là cái gì, thương hiệu thì chỉ được biết quanh quẩn ở đó, cớ sao về VN lại tự định ra cái giá cao ngất. Mấy con xe như Koleos hay Latitude chắc chỉ có dân EU hay Hàn xẻng biết chứ cùng phân khúc với nó thì Cam hay CRV nó nổi tiếng trên toàn TG, thôi thì so xe nhập với xe LD thì xe nhập thường ko có lợi thế về giá thì ta so cùng là xe nhập vậy, thế thì 2 thằng Renault kia có cái gì hay hơn Mazda 6-2012 và CX-5 mà đắt hơn những mấy trăm củ?
Cụ lại dở trình ra. Kể hầu cụ chuyện này, em bảo 2 thằng bạn Pháp tao nghe sô nát chả hiêủ gì, chúng nó nói chúng tao đâu cần hiêủ nghe thấy hay là được. Xấu là xấu, đẹp là đẹp tùy mắt mỗi người nhưng cụ bảo cần hiêủ để làm gì? Chả nhẽ lúc nào cũng cần phải biết 4 vòng tròn là 4cty, vòng tròn chia tư là ảnh cái cánh quạt...
Còn chuyện giá thì mỗi thằng kd một kiêủ, em kô bàn. Kể cả 2 fon như nhau nhưng giá m6 hay cx 5 thế kia em cũng cần cân nhắc chán chê. Em cũng nói rồi, em kô khoái renault.
Quay lại tít cuả chủ thớt, rõ ràng quảng cáo bao giờ cũng tô đậm những cái được của xe. Cụ lúc nào cũng Nhật thì khó chấp nhận gu khác lắm. Nhật cái gì cũng bé, đủ dùng trg khi Pháp là hoa mỹ, phóng khoáng,... Do đó qd thiết kế, tiêu chuẩn đánh giá khác nhau. Cứ phải thực tế mới thấy được. Còn chưa leo lên lái, chưa sử dụng mà chê thì phi thực tế.
Ngay như cx5, nhìn ảnh thì đuôi trông cũng đẹp nhưng nhìn ngoài thấy đèn hậu nhô cao như, tả thế nào nhỉ, 2 cái tai mèo?
Nói dông dài quá, tóm lại sướng kiêủ Pháp khác kiêủ Nhật nên áp bên này sang bên kia khập khễnh lắm.
Mà cụ đi dìm hàng renault làm gì nhỉ? Để thể hiện trình cao ạ?:D

raklei

Xe điện
Em thấy bên mỹ nó bán loanh quanh 20,000 - 25,000 USD tương đương Camry, Accord, Altima, Sonata, Fusion thôi mà sao ít người Việt mua - cái này hơi khó hiểu?
bọn tây có xèng thì nó đi mua xe máy pkl, du thuyền... cộng với cái bán tải để kéo hoặc chở cái xe máy, du thuyền. bọn ít xèng mua civic corrlla
còn dân vn có xèng thì toàn mua lexus, bmw, audi... chả ai mua passat cả, cũng ko hiểu tại sao

CR-Vic

Xe container
Ý em là dân Việt ở nước nhà cụ ơi :) chứ ở bển thì em không dám bàn luận với các cao thủ chuyên gia đâu.

bọn tây có xèng thì nó đi mua xe máy pkl, du thuyền... cộng với cái bán tải để kéo hoặc chở cái xe máy, du thuyền. bọn ít xèng mua civic corrlla
còn dân vn có xèng thì toàn mua lexus, bmw, audi... chả ai mua passat cả, cũng ko hiểu tại sao

RAVA

Xe ba gác
Cụ lại dở trình ra. Kể hầu cụ chuyện này, em bảo 2 thằng bạn Pháp tao nghe sô nát chả hiêủ gì, chúng nó nói chúng tao đâu cần hiêủ nghe thấy hay là được. Xấu là xấu, đẹp là đẹp tùy mắt mỗi người nhưng cụ bảo cần hiêủ để làm gì? Chả nhẽ lúc nào cũng cần phải biết 4 vòng tròn là 4cty, vòng tròn chia tư là ảnh cái cánh quạt...
Còn chuyện giá thì mỗi thằng kd một kiêủ, em kô bàn. Kể cả 2 fon như nhau nhưng giá m6 hay cx 5 thế kia em cũng cần cân nhắc chán chê. Em cũng nói rồi, em kô khoái renault.
Quay lại tít cuả chủ thớt, rõ ràng quảng cáo bao giờ cũng tô đậm những cái được của xe. Cụ lúc nào cũng Nhật thì khó chấp nhận gu khác lắm. Nhật cái gì cũng bé, đủ dùng trg khi Pháp là hoa mỹ, phóng khoáng,... Do đó qd thiết kế, tiêu chuẩn đánh giá khác nhau. Cứ phải thực tế mới thấy được. Còn chưa leo lên lái, chưa sử dụng mà chê thì phi thực tế.
Ngay như cx5, nhìn ảnh thì đuôi trông cũng đẹp nhưng nhìn ngoài thấy đèn hậu nhô cao như, tả thế nào nhỉ, 2 cái tai mèo?
Nói dông dài quá, tóm lại sướng kiêủ Pháp khác kiêủ Nhật nên áp bên này sang bên kia khập khễnh lắm.
Mà cụ đi dìm hàng renault làm gì nhỉ? Để thể hiện trình cao ạ?:D
-Bác hơi bị nhầm đấy, để có được cái mà bác gọi là "lúc nào cũng Nhật" đấy thì em cũng mất khá nhiều tiền ngu rồi, còn em ko chém khi em chưa sở hữu, dùng thử hay tối thiểu là chạy thử, trong đó có những cái thì chạy bt trong phố hay đường trường, có những cái thì chạy theo kiểu phá xe, tắt ESP (VSC) để drift cho sướng... Cái Koleos hay CX-5 mà bác nói tới em cũng đã chạy qua. Từ năm ngoái đến nay, khi có ý định đổi xe em cũng chạy thử khá nhiều các loại xe của Đức như Bim X1, 3, 5, 6, Mec GLK, ML, Land Rover thì Evoque, còn sedan thì ko tính vì em ko khoái mấy cái lũ gầm thấp, chỉ chạy cho biết thôi và dạo này em cũng chỉ quan tâm đến xe Đức hay Anh, xe Nhật thì phải cỡ RX hoặc tối thiểu là Highlander còn thì em chém cho vui thôi. Còn Renault hay xe Pháp nói chung thì em ko thích vì nó chả có cái suv hay cross nào trông hay hay cả, nhưng em chỉ ghét cái kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia giá cao thôi?[-(

lapin

Xe container
-Bác hơi bị nhầm đấy, để có được cái mà bác gọi là "lúc nào cũng Nhật" đấy thì em cũng mất khá nhiều tiền ngu rồi, còn em ko chém khi em chưa sở hữu, dùng thử hay tối thiểu là chạy thử, trong đó có những cái thì chạy bt trong phố hay đường trường, có những cái thì chạy theo kiểu phá xe, tắt ESP (VSC) để drift cho sướng... Cái Koleos hay CX-5 mà bác nói tới em cũng đã chạy qua. Từ năm ngoái đến nay, khi có ý định đổi xe em cũng chạy thử khá nhiều các loại xe của Đức như Bim X1, 3, 5, 6, Mec GLK, ML, Land Rover thì Evoque, còn sedan thì ko tính vì em ko khoái mấy cái lũ gầm thấp, chỉ chạy cho biết thôi và dạo này em cũng chỉ quan tâm đến xe Đức hay Anh, xe Nhật thì phải cỡ RX hoặc tối thiểu là Highlander còn thì em chém cho vui thôi. Còn Renault hay xe Pháp nói chung thì em ko thích vì nó chả có cái suv hay cross nào trông hay hay cả, nhưng em chỉ ghét cái kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia giá cao thôi?[-(
Nhưng vẫn chưa sử dụng renault bao giờ đúng kô? Cái đoạn kô phù hợp điều kiện VN chắc lại nghe nói chứ gì? Chẹp. Chán bác lắm, lại còn dỗi nữa chứ:D
Râu ông nọ cắm cằm bà kia hay râu bà kia cắm cằm ông nọ hở cụ? Em này đời trc là Vel Saltis thì phải.
Còn cụ cứ khăng khăng nó là là ss thay mác thì tìm hiểu lại đi.
Mà cụ kô phải dở một loạt xe lái thử để cm minh cụ biết nhiều đâu. Riêng cái câu mec hay hỏng vặt (hắt hơi sổ mũi) với chi phí sử dụng cao chắc cũng nghe nói nốt:))

paraselo

Xe tải
Có tiền em cưới luôn! he he.
Nói gì thì nói, Chất lượng châu Âu nó hơn hẳn. Miễn bình luận.
Các cụ chỉ cần so sánh Con Fiat với Matiz cùng tầm tiền nhưng fiat hơn hẳn ma tịt. :))

RAVA

Xe ba gác
Nhưng vẫn chưa sử dụng renault bao giờ đúng kô? Cái đoạn kô phù hợp điều kiện VN chắc lại nghe nói chứ gì? Chẹp. Chán bác lắm, lại còn dỗi nữa chứ:D
Râu ông nọ cắm cằm bà kia hay râu bà kia cắm cằm ông nọ hở cụ? Em này đời trc là Vel Saltis thì phải.
Còn cụ cứ khăng khăng nó là là ss thay mác thì tìm hiểu lại đi.
Mà cụ kô phải dở một loạt xe lái thử để cm minh cụ biết nhiều đâu. Riêng cái câu mec hay hỏng vặt (hắt hơi sổ mũi) với chi phí sử dụng cao chắc cũng nghe nói nốt:))
-Bác lại mắc cái bệnh đọc chả kỹ gì cả, em đâu có quan tâm đến mấy con sedan, còn con Koleos với SM gì đó của SS là 2 cái xe khác nhau à? Tranh cãi 1 lúc với bác em thấy chả có cái gì mới và hình như nó lại quay về điểm ban đầu, chán! Thế bác có cần biết là tiền BD 5.000km của con Cam nó bằng mấy phần tiền BD 8.000km của con Mec C ko? Hay sau cùng 5 năm sd thì con Mec E phải thay những cái gì và bán được bao nhiêu so với con Cam cùng đời? Chắc bác cũng chỉ nghe nói thôi nhỉ?:P

lapin

Xe container
Nghe nói cũng phải người thật, việc thật. Bác chạy thử khác với sử dụng. Nhiều thứ sau một thời gian sử dụng mới đánh giá hết được. Còn chạy thử như cưỡi ngựa xem hoa.
Lúc mua xe ai cũng tham khảo đông tây kim cổ cả. Em khác, chỉ hỏi người thật việc thật. Nhiều ông, có phần giống bác, đi nhiêù xe nhưng phán những xe chưa từng sử dụng như đúng rồi. Những người này có hỏi cũng không ích gì.
Việc lôi vài cái xe bị lỗi ra chê bai, bài bác nhau, về nguyên tắc em kô làm. Những xe kô biết, hoặc chưa từng lái, chưa từng ngồi ở những điều kiện khác nhau, cung đường khác nhau thì em kô nhận xét. Ngược lại em nhận xét trg những điều kiện và cung đường tương ứng.
Còn những lỗi hệ thống, do chủ quan mới đáng phê phán, như ăn bớt nvl, cố tình lắp động cơ bỏ quên,... Hôm trước có bác nào còm xe lắp động cơ bỏ quên nhưng khách hàng kô phàn nàn gì vẫn ok. Kô hiểu đúng xe cụ ấy thì có còm «khách quan» được như vậy kô?
Bác đang chạy rav4 phải ko, nhưng nếu thích mua rav4 em sẽ hỏi ít nhất 4 ông đang chạy rav4 quanh em, thích mua ếch 3.0 em có thể hỏi bác nhưng sẽ kô tin bằng những ông đến giờ vẫn chạy ếch 3.0. Riêng ếch 2.3 kô bh giờ hoỉ bác. Cái này gọi là trăm nghe kô bằng 1 thấy, trăm thấy kô bằng 1 sờ...
Tiếc là em chưa thích toi bh, đơn giản xe nk quá đắt so với giá trị sử dụng, xe ld thì lởm hệ thống.
Riêng mec c trc mắt hàng ngày, 1 con chạy 7 năm nay chả hỏng gì, 1 con khác chủ xe mới sắm sau khi bán bỉm 3.
Bác chê xe hàn, vì chất lượng? Đây người thật việc thật: đi spectra 6 năm, bán đi mua tiếp forte được 3 năm chả chê gì. Tính vnd chả lỗ đồng nào. Tin các bác hay tin chủ xe?
Em nghe các bác chê cho vui tai chứ chả tin đâu, dù chủ quan đánh giá chất lượng xe Hàn chưa thể bằng Nhật. Chưa kể bọn KIA nó cũng chả dại gì bỏ phí vài trăm triệu $ để pahts triển forte.
Quay trở lại xe Pháp, nếu kô bền thì em chưa được ngồi những em đời Tống ở cả tây và ta, nhưng thực tế là em được ngồi hoặc ít nhất thấy chạy qua hàng ngày. Cái chuyện tiện nghi kô chỉ ở trg thiết bị, chất liệu mà còn ở thiết kế, từ không gian, tầm nhìn, độ ồn đến vật dụng trg xe, tại từng vị trí,... . Vì vậy nếu chưa sử dụng mà chê em thấy hoàn toàn kô ổn.
Ở đây đang nói về latitude, là xe mà chủ xe có thể là người lái, có thể là ngươì ngồi sau nên bác có nhảy lên lái 1 vòng cũng chả đánh giá được chính xác và toàn diện đâu.
Chốt lại, chắc chắn biết câu trả lời đúng hẵng bấm nút, còn kô chỉ hại người chơi, trừ tr.hợp cố tình.

Mazspeed

Xe container
So sánh Milano với ô tô thì chả hợp lý gì cả.

CR-Vic

Xe container
Cụ phát biểu nghe buồn cười quá :))

Cụ chứng minh mấy đồ của bọn Milano là đồ đểu được không hay là cũng chỉ nghe người ta nói thế này, người ta nói thế kia thôi. Các cụ vẫn dậy là biết thì thưa thốt, không biết thì ...

VW bán ở VN mỗi năm được mấy xe Passat với cái giá kiểu ất ơ trên giời đấy hả cụ?

Hợp lý chứ cụ. Em so sánh là so cái tâm lý ấy. Các bạn sành điệu chơi đồ hiệu hàng nghìn đô thì nhìn những thằng đồ tàu vài củ với con mắt coi thường. Đến khi lòi ra hàng nhiều nghìn đô với hàng vài củ đều made in Guangzhou China thì có phải là tự mình tưởng tượng là nó xịn rồi đi coi thường người khác không?

Chỉnh sửa cuối:

PG406VN

Xe hơi
Cái thớt này xôm quá. Đúng là có nhiều Bác lạc đề thật. Theo em nghĩ trên này chỉ nên đưa thông tin để rộng đường dư luận, để mọi người có thể lựa chọn được chiếc xe như ý muốn và không phải trả cái giá quá cao cho một chiếc xe thỏa mãn nhu cầu của mình.
Thường thường một đời xe sau khi sau khi sản xuất ra cần khoảng vài năm mới đánh giá chính xác về độ tin cậy. Do vậy hãy để thời gian đánh giá liệu Latitude có xứng đồng tiền bát gạo bỏ ra không. Trong thời gian đó em đợi các Bác dũng cảm làm chuột bạch xem như thế nào. Riêng em chỉ khoái đi xe Peugeot thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
VW bán ở VN mỗi năm được mấy xe Passat với cái giá kiểu ất ơ trên giời đấy hả cụ?
Bác xem lại giá cùng 1 trang quảng cáo (bên ấy họ đưa giá bản base, khách hàng tự chọn tiếp các options cần thêm + mầu sắc khi mua xe) của VW Passat CC (và cả passat thường) và Bỉm 3e. Bản Passat thường kém Bỉm 3e gần 2 ngàn ơ, nhưng bản CC lại cao hơn Bỉm 3e tới gần 4 ngàn ơ đấy!
http://neuwagen.autobild.de/neuwagen-kaufen/volkswagen
http://neuwagen.autobild.de/neuwagen-kaufen/bmw
Và số lượng xe bán 11 tháng 2012 ở Đức: Bỉm 3e 56.459 cái và Passat 83.291 cái!

Không vào sâu cái Bỉm làm gì, nhưng giá Passat CC trên (28.511ơ; Bỉm 3e là 24.409ơ) là cho xe sử dụng động cơ 1.4TSI, bản động cơ 2.0TSI hộp số DSG giá chào là 33.074ơ (bản đang bán ở VN), còn động cơ 3.5 thì giá 38.613ơ. Màu xe tính riêng, giao động từ 575ơ đến 1.120ơ...+ 530ơ chi phí (Thuế VAT bân ấy là 13.1%).
Để so sánh thì trên cái trang này, họ chào Renault Laguna từ 18.386ơ và Peugeot 508 từ 19.101ơ!

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Em thấy có chiếc Peugeot 607 từ thời 2004 của đại sứ quán Đan Mạch hay Nauy gì đó nhìn đến giờ vẫn đẹp. Cái đuôi xe trông thanh thoát chứ không thô xấu như Mondeo 2009 mặc dù nhìn rất giống nhau :)

Cái thớt này xôm quá. Đúng là có nhiều Bác lạc đề thật. Theo em nghĩ trên này chỉ nên đưa thông tin để rộng đường dư luận, để mọi người có thể lựa chọn được chiếc xe như ý muốn và không phải trả cái giá quá cao cho một chiếc xe thỏa mãn nhu cầu của mình.
Thường thường một đời xe sau khi sau khi sản xuất ra cần khoảng vài năm mới đánh giá chính xác về độ tin cậy. Do vậy hãy để thời gian đánh giá liệu Latitude có xứng đồng tiền bát gạo bỏ ra không. Trong thời gian đó em đợi các Bác dũng cảm làm chuột bạch xem như thế nào. Riêng em chỉ khoái đi xe Peugeot thôi.

CR-Vic

Xe container
Em đang nói ở Việt nam chứ cụ :)

Còn bên tây thì VW đã ngừng sản xuất Phaeton rồi thì phải - cạnh tranh không nổi mặc dù tất tần tật giống y chanh Audi A8 khác mỗi cái logo ;)

Bác xem lại giá cùng 1 trang quảng cáo (bên ấy họ đưa giá bản base, khách hàng tự chọn tiếp các options cần thêm + mầu sắc khi mua xe) của VW Passat CC (và cả passat thường) và Bỉm 3e:
http://neuwagen.autobild.de/neuwagen-kaufen/volkswagen

http://neuwagen.autobild.de/neuwagen-kaufen/bmw

Và số lượng xe bán 11 tháng 2012: Bỉm 3e 56.459 cái và Passat 83.291 cái!

xebanhxich

Xe tải
Em thấy có chiếc Peugeot 607 từ thời 2004 của đại sứ quán Đan Mạch hay Nauy gì đó nhìn đến giờ vẫn đẹp. Cái đuôi xe trông thanh thoát chứ không thô xấu như Mondeo 2009 mặc dù nhìn rất giống nhau :)
em cũng thấy cái 607 này đẹp và thanh thoát. Nhưng giờ dừng sx rồi thì phải, thay bằng mẫu 508 động cơ nhỏ hơn. em đã nhìn thấy 508 hồi bên Nhật, đẹp nhưng không "sang" bằng 607.

coolpix8700

Xe ngựa
Em đang nói ở Việt nam chứ cụ :)
Còn bên tây thì VW đã ngừng sản xuất Phaeton rồi thì phải - cạnh tranh không nổi mặc dù tất tần tật giống y chanh Audi A8 khác mỗi cái logo ;)
Xe bán ở VN là Passat CC động cơ 2.0TSI DSG. Họ nói sẽ về cả bản 1.4TSI, nhưng chưa thấy.

Có thể cả cạnh tranh bên ngoài và cũng có khi là ngay trong nhà với nhau!
Như những cái VW Polo MarkV và Audi A1 thì họ gắn logo gì + trang bị nội thất thì chúng sẽ thành xe nấy vì không chỉ chung thân, gầm vỏ+động cơ mà ở nhiều nhà máy cả 2 cái xe được sx chung!

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Riêng cái logo sư tử múa may đã thây nó quý tộc rồi cụ nhỉ! :) kiểu Jaguar, Rolls, Fer hay Lambo đều kiểu logo hình mãnh thú hoặc dị nhân đấy.

em cũng thấy cái 607 này đẹp và thanh thoát. Nhưng giờ dừng sx rồi thì phải, thay bằng mẫu 508 động cơ nhỏ hơn. em đã nhìn thấy 508 hồi bên Nhật, đẹp nhưng không "sang" bằng 607.

raklei

Xe điện
Riêng cái logo sư tử múa may đã thây nó quý tộc rồi cụ nhỉ! :) kiểu Jaguar, Rolls, Fer hay Lambo đều kiểu logo hình mãnh thú hoặc dị nhân đấy.
cái logo sư tử chầu hay quỳ gì đấy lại mầu cá vàng nữa thì ngày trước đỉnh lắm, ngang với mẹc bim giờ cụ nhể

coolpix8700

Xe ngựa
Bác sẽ thấy chúng trên rất nhiều lá cờ của các chúa đất ngày xưa!

CR-Vic

Xe container
Ý cụ nhắc đến xe gắn máy phải không?

Nếu loại cá vàng kiểu Av92 thì không phải là của Peugeot mà là Mobilette hay Motorbecane gì đó. Hồi 1980, ông già em có cái Mobilette cá xanh có thể đổi sang ngang một cái nhà mặt phố quận Ba Đình kiểu Hàng Bún, Nguyễn Trường Tộ cỡ 20m2. Nếu quy đổi sang giá trị bây giờ thì nó đúng là ngang RR rồi :)

cái logo sư tử chầu hay quỳ gì đấy lại mầu cá vàng nữa thì ngày trước đỉnh lắm, ngang với mẹc bim giờ cụ nhể