[Funland] Những thủ đoạn lừa đảo qua mạng, điện thoại - cách nhận biết và ứng phó - 2023

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phú Cửng

Xe tăng
Làm thì được, mỗi lần thao tác chuyển khoản yêu cầu xác nhận vân tay, khuân mặt theo dữ liệu dân cư quốc gia. ... hoặc nhiều cách khác....
Họ dư sức làm, nhưng có ai yêu cầu họ phải làm hay ko thôi

Napolong

Xe điện
Đây chắc sẽ là Bộ trưởng duy nhất có khuyết điểm rút kinh nghiệm mà không đưa lên báo các cụ nhỉ. :P

Em nghĩ bác Hùng làm không tệ đâu, cũng được nhiều việc nếu không so sánh với những gì bác ý nói.

Vấn đề nan giải còn là các thực thể mà bộ quản lý như báo chí, doanh nghiệp,... nó xộc xệch hoặc không quá ngon đâu nên còn mất nhiều thời gian, kiểu như lâu đài cát ấy.

Nói nội như Sở, ban, ngành chuyển đổi số, các cụ nào làm trực tiếp thì biết ngay độ sẵn sàng nó sẽ thế nào.

Thainguyen6996

Xe tải
Em những năm gần đây 100% tiết kiệm online, từ hôm qua đã bắt đầu chuyển dần sang TK sổ giấy ạ. Em sẽ để tỷ lệ 3 online 7 giấy để giảm rủi ro. Lừa đảo ngày càng tinh vi, để tất tiền trong cái điện thoại em hơi rén.
E thì cứ làm vài cái tài khoản dùng cho yên tâm, 2 cái để nhận, 1 cái để chuyển và 1 cái để cất tiền….. Chả biết có chống đc trộm cắp vs lừa đảo ko..?

poiuy

Xe ba gác
Làm thì được, mỗi lần thao tác chuyển khoản yêu cầu xác nhận vân tay, khuân mặt theo dữ liệu dân cư quốc gia. ... hoặc nhiều cách khác....
Họ dư sức làm, nhưng có ai yêu cầu họ phải làm hay ko thôi
Làm thế thì lại mẫu thuẫn với tiêu chí nhanh chóng, tiện lợi của thanh toán ko dùng tiền mặt. Như thẻ tín dụng, khi thanh toán còn đơn giản hơn cả tiền mặt. Quẹt cái là xong. Trả tiền ko cần cả đếm tiền.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Việc này khá khó lần ra nếu bọ lừa đảo thuê tài khoản của sinh viên, lao động phổ thông. Thường bọn chúng sẽ đăng ký Internet Banking ngay, chuyển ra nc ngoài hay vào các tài khoản thanh toán trung gian như Paypal (Có rất nhiều cách chuyển đi, thậm chí vào cả các tài khoản Binance, Forex...) cũng khó lần ra rồi. Có thể chúng thao tác chuyển tiền ngay từ tài khoản nạn nhân vào tài khoản thanh toán trung gian. Việc chuyển tiền này ko khó và nó diễn ra rất nhanh.
Khó với người thường thôi cụ ạ, chứ cơ quan điều tra thì họ có đầy đủ quyền hạn, công cụ... Để lần ra được. Có nhiều vụ thuê, mua tài khoản của học sinh, sinh viên... để lừa đảo nhưng vẫn bắt đc đó. Vì mọi thứ đều để lại dấu vết, kể cả nạp tiền vào game hay các tài khoản trung gian cũng vậy thôi. Cụ mua tài khoản bank của em để đi lừa đảo thì cụ phải có hình thức liên lạc với em như thế nào, giao dịch trực tiếp hay gián tiếp... Xxx họ gọi em lên rồi cứ lần ngược dần dần là sẽ ra. Mới đây có vụ bắt 1 nhóm lừa đảo kiểu này, xxx họ yêu cầu bank cung cấp hình ảnh camera tại cột atm nơi tài khoản lừa đảo thực hiện rút tiền, rồi trinh sát nằm vùng ở đó mấy ngày để nhận dạng đối tượng. Sau đó thì hốt trọn ổ ở trên sapa, cụ tìm đọc báo là ra vụ đấy.
Còn chuyển vào mấy cái trung gian như paypal hay gì gì đó thì có khi còn tra ra nhanh hơn, yêu cầu bank họ gửi cho cái IP của tài khoản đó khi đăng nhập vào web hay vào app để thực hiện giao dịch lần gần nhất, rồi xác định cái vị trí đấy với chuyên môn và nghiệp vụ của họ thì ko khó đâu. Cơ bản là có muốn làm hay ko thôi, nó cũng giống như trộm cắp xe máy nó vẫn diễn ra nhan nhản hàng ngày, các cụ làm đơn trình báo thì họ biết thế, đến 1 thời điểm nào đó họ thấy có phương thức thủ đoạn giống nhau, số lượng nhiều, trên cùng 1 địa bàn, thu thập dc cơ bản các tài liệu chứng cứ... Thì họ sẽ mở chuyên án để triệt phá. Chứ hơi đâu mà ông A nay lên trình báo mất xe thì đổ quân đi tìm cho ông ấy, mai ông B lên báo mất xe thì lại chạy đi tìm cho ông B 😅
Lực lượng của họ tuy đông thì đông thật nhưng cũng ko thể ba đầu sáu tay mà làm dc hết cụ ạ.
Các cụ cũng đừng lo mấy cái công nghệ cao mà bọn lừa đảo nó thoát đc, chưa đến lúc bị bớ thôi. Hơn chục năm trước bọn nó hack cc ở nước ngoài, fake ip vòng vèo bao nhiêu bước mà vẫn còn tóm dc thì mấy bọn lừa đảo bây giờ ăn thua gì.

mấy cái tk rác này là nồi cơm của nha mang mà. nhà mạng ra tay thực sự thì 3 ngày sạch bong. cơ mà chả ai lại đi đập nồi cơm của mềnh :)

Khongdanhvong

Xe điện
Hôm nay em đọc được một bài về hình thức lừa đảo, nhưng hình thức như dưới đây thì em chưa hiểu lắm. Các cụ hiểu không ạ?

Cuộc gọi từ người chuyển nhầm tiền vào thẻ của bạn
Khi một người lạ đột nhiên gọi điện cho bạn, nói rằng họ chuyển nhầm tiền vào thẻ của bạn. Khi bạn đến ngân hàng kiểm tra thì phát hiện trong thẻ của mình có một khoản tiền thừa và lúc này bên kia yêu cầu chuyển tiền trả lại cho anh ta ngay lập tức. Và bạn đã chuyển tiền cho bên kia mà không do dự.

Nhưng sau khi đợi một tháng, bạn sẽ phát hiện ra rằng rất nhiều công ty cho vay gọi cho bạn, bởi vì số tiền đó hoàn toàn không phải do chuyển nhầm mà là bên kia đã sử dụng thông tin cá nhân của bạn để giúp bạn đăng ký khoản vay.
Khi bạn đã bị lừa và phải trả lại tiền từ công ty cho vay, vì vậy khi có người yêu cầu chuyển tiền bạn phải xác nhận rõ ràng, không được tự chuyển tiền một cách mù quáng.

Nguồn:

Yeuaibaygio

Xe container
Mấy cái tin không đầu không thân không cuối trên báo lá cải như này bỏ qua đi cụ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Vay hộ được á? Em đang mong có thằng nó vay hộ em 10 tỉ ck nhầm mà ko có đây =))

Hoàng Trang

Xe ngựa

Khongdanhvong

Xe điện
Hình thức lừa đảo này không mới, đã được cảnh báo nhiều, có điều bài báo trên viết hơi tối nghĩa, theo kiểu dịch word by word. Chủ thread đọc link dưới sẽ dễ hiểu hơn.
https://congan.kontum.gov.vn/an-ninh-trat-tu/canh-giac-truoc-thu-doan-lua-dao-chuyen-tien-nham-vao-tai-khoan-ngan-hang.html
https://cand.com.vn/Ho-so-Interpol/Chuyen-tien-nham-Xuat-hien-thu-doan-lua-dao-moi-i618395/
Cảm ơn mợ. Nhưng em thấy luật về chuyển nhầm này quá vớ vẩn. Mình không làm gì, tự nhiên ai khác chuyển nhầm vào tk của mình mà mình phải đi làm đủ thứ như vậy.

Eagle No.1

Xe buýt
E gặp trường hợp chuyển nhầm rồi. Tự nhiên thấy có người lạ hoắc chuyển cho mấy chục triệu. Sau đó có người gọi báo em họ chuyển nhầm. Họ nhờ trả lại vào số acc khác. Em bảo e chỉ chuyển trả vào đúng số đã chuyển cho em thôi. Sau đó em trả vào đúng số đã chuyển tiền cho em.

Chắc vì em trả đúng vào số đã chuyển tiền cho em nên chẳng có đứa nào gọi đòi nợ.

nowhereland

Xe điện
Người chuyển nhầm tiền cho mình chỉ có thể lấy lại qua ngân hàng và phải làm việc tại quầy đàng hoàng, chấm hết. Mấy thể loại gọi điện nhắn tin linh tinh cứ làm thao tác chặn số mất vài giây, chấp nó có 1 tỷ số điện thoại luôn.

alongcamepolly

Xe lăn
Chỉ ngân hàng mới làm việc để xử lý chuyển nhầm, tội gì nhanh tay lại bị lừa!

Yeuaibaygio

Xe container
Cảm ơn mợ. Nhưng em thấy luật về chuyển nhầm này quá vớ vẩn. Mình không làm gì, tự nhiên ai khác chuyển nhầm vào tk của mình mà mình phải đi làm đủ thứ như vậy.
Đừng đọc luật đã được phiên lại qua tay mấy lều báo cụ ạ.

Dân miền núi TM

Xe điện
Qua trải nghiệm rồi mới biết cụ! Nói thì bảo bóc phét hay chém gió.:)

xukthal

Xe lăn
E gặp trường hợp chuyển nhầm rồi. Tự nhiên thấy có người lạ hoắc chuyển cho mấy chục triệu
Em đang khát nước...nếu có ai chuyển nhầm cho mấy chục em rút ra tiêu đã tính sau :)) gọi điện em bảo bán tk cho XHĐ...chấm hết L-) L-) L-)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đang khát nước...nếu có ai chuyển nhầm cho mấy chục em rút ra tiêu đã tính sau :)) gọi điện em bảo bán tk cho XHĐ...chấm hết L-) L-) L-)
Nãy em ck nhầm vào tk AKA 50k. Làm thế nào bây giờ nhở ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng