[Funland] Những thủ đoạn lừa đảo qua mạng, điện thoại - cách nhận biết và ứng phó - 2023

Trạng thái
Thớt đang đóng

hưvô

Xe lăn
Ko biết kinh nghiệm các nước thì như nào nhỉ

nozinomuo

Xe tải

sakai_yo

Xe lăn
Em những năm gần đây 100% tiết kiệm online, từ hôm qua đã bắt đầu chuyển dần sang TK sổ giấy ạ. Em sẽ để tỷ lệ 3 online 7 giấy để giảm rủi ro. Lừa đảo ngày càng tinh vi, để tất tiền trong cái điện thoại em hơi rén.

langtoilangtoi

Xe điện
Hiện nay việc lừa đảo qua điện thoại, internet chưa bao giờ nở rộ như thế, đủ các thể loại, ngày đêm ko dứt. Các biện pháp đang áp dụng để phòng chống là tuyên truyền, cảnh báo, tiêu diệt sim rác + trạm BTS lởm, điều tra truy bắt...

Tuy nhiên em thấy để lừa được thành công thì kiểu gì cũng phải có hoạt động chuyển số tiền bị lừa vào một số tài khoản ngân hàng nào đó ở VN rồi bị rút ra hoặc chuyển tiếp đi đâu đó (chuyển đi nước ngoài ko dễ). Cũng có trường hợp lừa lấy số thẻ cào dt nhưng rất ít.

Như vậy là thực tế có 1 lượng tài khoản rác (không được quản lý bởi chính chủ) rất lớn ở các ngân hàng, đã được mua bán hoặc đăng ký láo để phục vụ lừa đảo. Khi có vụ việc lừa đảo xảy ra thì chủ (đứng tên) tài khoản gần như ko phải chịu trách nhiệm gì vì coi như là không biết, không liên quan, có đủ chứng cứ ngoại phạm. Ngân hàng cũng coi như vô can mặc dù ngân hàng đã cho người ko chính chủ rút tiền (i.e ngân hàng không kiểm soát được việc dùng giấy tờ fake để rút tiền). Một số trường hợp chuyển tiền từ ngân hàng vào các tài khoản game, tiền ảo ko xác định được chủ.

Như vậy em thấy bên cạnh các biện pháp đã nêu, việc tiêu diệt tài khoản rác như đang làm với sim rác là rất cần thiết. Các ngân hàng thì có lẽ không vui vẻ với vấn đề này, vẫn tích cực đi phát triển tài khoản cá nhân khắp nơi. Hầu như cccm ai cũng có nhiều stk ngân hàng, trong đó chỉ sử dụng 1-2 cái, còn đâu toàn quên béng từ lâu rồi.

Các biện pháp về pháp lý, kỹ thuật để tiêu diệt stk rác thì em ko đủ trình, nhờ các cụ vào bóng bàn và tạo dư luận đẩy thuyền nhằm có thể phần nào ngăn chặn lừa đảo công nghệ cao như hiện nay.
Việc này khá khó lần ra nếu bọ lừa đảo thuê tài khoản của sinh viên, lao động phổ thông. Thường bọn chúng sẽ đăng ký Internet Banking ngay, chuyển ra nc ngoài hay vào các tài khoản thanh toán trung gian như Paypal (Có rất nhiều cách chuyển đi, thậm chí vào cả các tài khoản Binance, Forex...) cũng khó lần ra rồi. Có thể chúng thao tác chuyển tiền ngay từ tài khoản nạn nhân vào tài khoản thanh toán trung gian. Việc chuyển tiền này ko khó và nó diễn ra rất nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

cường quýt

Xe điện
Em những năm gần đây 100% tiết kiệm online, từ hôm qua đã bắt đầu chuyển dần sang TK sổ giấy ạ. Em sẽ để tỷ lệ 3 online 7 giấy để giảm rủi ro. Lừa đảo ngày càng tinh vi, để tất tiền trong cái điện thoại em hơi rén.
Công nhận, dạo này e thấy lừa đảo ngày càng tinh vi. Nhiều khi mình mất tập trung cái là toang ngay :)

NNS

Xe ngựa
có hết đấy cụ, nhưng sao mà sạch được, kể cả cái việc thông tin sim vừa rốt ráo làm xong cũng chả làm lừa đảo nó áy náy khó khăn hơn nhiều đâu :))

TUCSON9389

Xe điện
ko hiểu có cái thớt nào nói về số đt lừa ko, tuần trước e bị một con ranh nó gọi

poiuy

Xe ba gác
Quản lý tốt tài khoản thì nó lại phát sinh lừa lập tài khoản để đổ vỏ như ở thớt bên kia. Nó lừa hẳn qua zalo video call.

Chắc phải nhờ đến anh Quảng ra tay thôi, chứ anh Hùng nổ Bộ 4T nói phét kinh quá.

sakai_yo

Xe lăn
Chắc phải nhờ đến anh Quảng ra tay thôi, chứ anh Hùng nổ Bộ 4T nói phét kinh quá.
Nhắc đến anh này em phải xin lỗi cơ số cụ OF nhà mình. Hồi anh ấy mới lên BT thì trên OF cũng có 1 thớt, trong thớt đó có mấy cụ còm bảo anh này chỉ được cái phát ngôn, lúc đó em không tin.
Khi mới lên nghe nói khối VP Bộ phải làm việc tới 7h tối là bình thường, phong cách doanh nghiệp chứ không kiểu cơ quan nn.

Gagarose

Xe điện
Hiện nay việc lừa đảo qua điện thoại, internet chưa bao giờ nở rộ như thế, đủ các thể loại, ngày đêm ko dứt. Các biện pháp đang áp dụng để phòng chống là tuyên truyền, cảnh báo, tiêu diệt sim rác + trạm BTS lởm, điều tra truy bắt...

Tuy nhiên em thấy để lừa được thành công thì kiểu gì cũng phải có hoạt động chuyển số tiền bị lừa vào một số tài khoản ngân hàng nào đó ở VN rồi bị rút ra hoặc chuyển tiếp đi đâu đó (chuyển đi nước ngoài ko dễ). Cũng có trường hợp lừa lấy số thẻ cào dt nhưng rất ít.

Như vậy là thực tế có 1 lượng tài khoản rác (không được quản lý bởi chính chủ) rất lớn ở các ngân hàng, đã được mua bán hoặc đăng ký láo để phục vụ lừa đảo. Khi có vụ việc lừa đảo xảy ra thì chủ (đứng tên) tài khoản gần như ko phải chịu trách nhiệm gì vì coi như là không biết, không liên quan, có đủ chứng cứ ngoại phạm. Ngân hàng cũng coi như vô can mặc dù ngân hàng đã cho người ko chính chủ rút tiền (i.e ngân hàng không kiểm soát được việc dùng giấy tờ fake để rút tiền). Một số trường hợp chuyển tiền từ ngân hàng vào các tài khoản game, tiền ảo ko xác định được chủ.

Như vậy em thấy bên cạnh các biện pháp đã nêu, việc tiêu diệt tài khoản rác như đang làm với sim rác là rất cần thiết. Các ngân hàng thì có lẽ không vui vẻ với vấn đề này, vẫn tích cực đi phát triển tài khoản cá nhân khắp nơi. Hầu như cccm ai cũng có nhiều stk ngân hàng, trong đó chỉ sử dụng 1-2 cái, còn đâu toàn quên béng từ lâu rồi.

Các biện pháp về pháp lý, kỹ thuật để tiêu diệt stk rác thì em ko đủ trình, nhờ các cụ vào bóng bàn và tạo dư luận đẩy thuyền nhằm có thể phần nào ngăn chặn lừa đảo công nghệ cao như hiện nay.
Về việc xử lý tài khoản "rác" thì em đồng ý với cụ. Nhưng phải xử lý chính chủ của các tài khoản đó. Chứ ngân hàng em thấy họ chưa làm gì sai cả.
Như ví dụ cụ nêu ra: "Ngân hàng cũng coi như vô can mặc dù ngân hàng đã cho người ko chính chủ rút tiền (i.e ngân hàng không kiểm soát được việc dùng giấy tờ fake để rút tiền)."
Thường thì bọn lừa đảo nó không dùng giấy tờ để rút tiền mà nó mua số tài khoản + user name/pwd của chủ tài khoản và nó dùng ứng dụng để chuyển tiền đi nơi khác sau khi lừa đảo được.
Chỉ khi nào xác định tài khoản đó là tài khoản bị đối tượng sử dụng để lừa đảo và nạn nhân tố cáo với cơ quan công an thì ngân hàng mới thực hiện đóng băng tài khoản đó lại. Còn việc làm việc với "chính chủ" là việc của công an, ngân hàng chỉ cung cấp thông tin nếu công an cần đến thôi cụ ạ.
Đấy là em nói vụ mua bán tài khoản ngân hàng.
Còn vụ giả mạo giấy tờ mở tài khoản thì hơi khó cho các ngân hàng.
Còn tài khoản mà cụ không dùng đến thì không gọi là tài khoản rác được. Và thường đối với tài khoản này sau một thời gian cụ không có giao dịch thì ngân hàng sẽ cho vào trạng thái ngủ đông và sau một thời gian thì sẽ đóng lại hoặc để trạng thái không hoạt động tùy theo quy trình của từng ngân hàng.

cuhaifus

Xe container
Em thấy thực tế là gần như chưa có cách gì/chưa làm gì cả chứ ko phải là chưa triệt để. Nên em mới kêu gọi cccm cho ý kiến.
Quả là để lấy được tiền từ tk ra thì ông ngân hàng là nắm rõ nhất về người rút tiền, sao lại để lọt nhiều vụ như thế em cũng ko rõ

Thành Thị 1

Xe điện
chỉ cần tk fake chuyển đi đâu, thì mời chính chủ tk nhận lên làm việc, còn rút tiền mặt thì có camera tại ATM lẫn, camera tại văn phòn giao dịch.
Nhưng vấn đề là: nếu làm thì tiền sẽ trả lại cho khổ chủ, còn CA thì ko có cửa (hoặc cửa hẹp) để thịt, nên lợi ích quá nhỏ để họ động chân động tay.

TN1805

Xe điện
Kể cũng lạ là những số ĐT rác gọi quảng cáo chặn không suể là sao nhỉ ?! Ngày nào tôi cũng nhận vài cuộc gọi quảng cáo , lần nào cũng chặn số, nhưng ngày hôm sau lại vẫn bọn đó gọi. :D

Napolong

Xe điện
Nhìn chung lừa đảo, ăn cắp là vấn nạn trầm trọng ở Vn trên môi trường viễn thông, Internet.

Cụ nào làm game, dv service nước ngoài sẽ biết nhiều sp GG Service, EA Sports.. nó cho Việt Nam vào một black list mà đáng buồn cả thế giới chỉ có vài nước nó làm thế.

Nói cơ quan quản lý hay Telco, Social Channel...có trách nhiệm cũng là một phần, song phải nói thực sự ý thức của nhóm người dùng của mình quá kém. Cần chờ thêm vài năm.

Nhắc đến anh này em phải xin lỗi cơ số cụ OF nhà mình. Hồi anh ấy mới lên BT thì trên OF cũng có 1 thớt, trong thớt đó có mấy cụ còm bảo anh này chỉ được cái phát ngôn, lúc đó em không tin.
Khi mới lên nghe nói khối VP Bộ phải làm việc tới 7h tối là bình thường, phong cách doanh nghiệp chứ không kiểu cơ quan nn.
Giờ thì cụ sáng mắt sáng lòng rồi nhể :))
Hồi đầu em cũng có ấn tượng tốt, cũng nghĩ làn gió mới này nọ lắm cơ.

Nhưng thành tích của tập đoàn mà cụ ấy chèo chống có thành tích tốt thật mà.
DN nó lại là câu chuyện khác ạ. Khi cụ ấy lên đã có nhiều nghi ngờ về năng lực quản lý NN rồi. sau mấy năm thì kết quả cũng chán thật.

juve99

Xe cút kít
Chỉ Ếch ộp mới bị lừa kiểu này :-j

Trạng thái
Thớt đang đóng