[Funland] Những thủ đoạn lừa đảo qua mạng, điện thoại - cách nhận biết và ứng phó - 2023

Trạng thái
Thớt đang đóng

CD5 Pride

Đi bộ
Giờ đang thêm một hình thức lửa đảo nữa là nó giả cái sàn như thế này, các bác tìm đến theo trang sau: http://l26.net . Nó sẽ có 1 đứa tên face là Minh Anh, cứ lừa ai xong là chặn face, xóa face. Nó sẽ giới thiệu mã đăng ký sàn giả kia cho các bác và dạy các bác chơi trên chat face chứ nó cũng không cho số đâu( chúng nó bày ra vip3 mới có mã giới thiệu, không tự đăng ký được), sau rồi mua usdt bên sàn huobi ---> nạp vào ví trên sàn này ---> thực hiện lệnh bán usdt trên sàn này---> tiền chuyển vào ví và rút về tài khoản ngân hàng của mình. Khi chơi số nhỏ <10 triệu thì tiền vẫn rút được về tài khoản ngân hàng, có lãi 3% trên 1 lần bán, ngày bán 1 lần.( nó dụ cho tin tưởng) Khi chơi lớn hơn nó giữ lại không cho rút, rồi hỏi tổng đài ( do bọn nó nhắn tin chát giả) và em Minh Anh kết bạn trên face trấn an, chỉ dẫn nhiệt tình mà mục đích là mua nhiều usdt trên sàn huobi rồi nạp vào ví sàn giả này, nạp rồi vĩnh viễn không rút được về tài khoản nữa. Sau cùng nó xóa tài khoản, cắt liên lạc. Hiện ai có face có thể tìm face Minh Anh ( Bối bối) có thể vẫn tìm được. Không biết nó lấy hình ai. không biết có bao nhiêu người đã bị lừa đảo bằng hình thức này, anh em chia sẻ, hi vọng công an sớm tìm ra chúng nó.

botmingoc

Xe tải
Điện thoại bây giờ có nhiều dữ liệu quan trọng lắm, đừng cài app linh tinh không bọn nó ăn cắp hết.

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi

em suýt lừa lại đc nó. nó tức quá nói đi báo côngan. em bảo em là công an đây, k phải báo đi đâu cho mất công. thế là nó chuổi em xong bờ lốc! vcđ

AcidS

Xe điện
Tức là nó sẽ vào được app bank của mình rồi thực hiện chuyển khoản ạ?
App của nó là app theo dõi, cụ chạy phần mềm gì, ấn nút gì nó đọc được, đồng thời nó làm lệnh chuyển tiếp cuộc gọi, tin nhắn sang số máy của nó.
Như vậy, chỉ cần cài app của nó, thì chỉ 1 lần thao tác trên app ngân hàng của cụ là nó có thể biết mật khẩu hoặc các thông tin cá nhân để chuyển khoản, có được mã OTP qua tin nhắn, vậy việc nó cài app cướp quyền của cụ thì có gì khó?

hưvô

Xe lăn
AI nên khôn mà chả dại đôi lần. QUan trọng là mỗi lần ít thôi, chứ mỗi lần mà 5-600tr thì đến ạ luôn ,
Dại 1 lần có khi cũng tán gia bại sản rồi ấy cụ, còn đâu cơ hội bị lần 2 :P

sắt con

Xe điện
Gặp e chắc bọn nó chả lừa duọc vì:
Alo 1: anh ơi e là chuyen viên xyz
Tắt máy block số.
Alo2: a ơi bên e đang bán dự án xxx
Tắt máy block số
Alo 3: xin hỏi số dt a xxxx phải ko ạ?
Ờ có gì ko em
E là bên cty tài chính xxx
Tắt máy block số.
Alo xxx..giới thiẹu trăng trời gì mà ko liên quan đén cviec gđ bạn be e là tắt máy cho vào block list.
Bây giờ block ko xuể bác ạ, ts cái bộ 4T nó làm cái gì ko biết, thấy phát biểu trên tivi là xử lý đến trên 80%, giảm hẳn hiện tượng spam tin nhắn, cuộc gọi quấy rối…

CD5 Pride

Đi bộ
Đây là cái nick đang oanh tạc khu vực miền trung, nó sẽ kết bạn với mọi người rồi làm quen, chia sẻ app bán usdt cho Trung Quốc, ai chơi theo nó thì nếu chơi <5 triệu thì nó vẫn cho chơi, vẫn có lãi, chơi lớn hơn nó thủ thỉ cho nạp vào sàn để bán rồi mất luôn. Có thời điểm mấy trăm người theo dõi, bạn thì toàn nick hình xinh vào tương tác. Nói chung nó thao túng từ lòng tham của người chơi, từ cái hình tượng ảo nó bày ra.

thuyphongthanh

Xe lăn

Mr.Chem

Xe điện
Ngu chứ thao túng tâm lý gì, mùi rõ ràng ở đây "Mình bảo quái lạ sao lại sai mất 1 số được nhỉ? Thế là Dũng gọi điện nói giờ để được sửa thông tin thì mình phải nộp 20 triệu phí uỷ quyền để sửa lại, 20 triệu này là cọc sau đó sẽ được giải ngân cùng khoản kia, Dũng cũng gửi văn bản đóng dấu đỏ online. Mình chuyển 20 triệu theo nội dung Dũng gửi sẵn"
Sai thông tin thì sửa, liên quan éo gì mà fai nộp tiền. Đây là kiến thức xã hội kém. H thằng nào bảo nhà mạng, bank bủng gì alo bảo sửa này sửa kia, mã otp gì cũng dẹp. Ofline đây chả ăn ai nữa là online
Ở công ty em hay nói với mấy con em chưa chồng là: Mày phải giả vờ ngu đi 1 tí thì mới lấy được chồng!
May là mợ có chồng con đề huề rồi đấy, chứ không là ế dài dài...hehe

biahoihanoi

Xe lăn
Đúng là kiến thức sống kém quá. Đi vay mà lại nạp tiền vào thì phải nghi ngay.

Website
casamia.vn
Em cũng bị 1 lần như thế này nhưng em tỉnh luôn nên chả mất gì. Vì tính em rất cẩn thận những cái phí phủng tiền nong kiểu như thế, em tỉnh lắm. Do em bị lừa 1 lần năm 18 tuổi lúc mới chân ướt chân ráo lên Hà Nội đã mất hơn 7 củ vào năm 2004 rồi. Từ đó đến giờ em chưa bị lừa 1 phát nào.

Gagarose

Xe điện
Câu chuyện nghe rất vô lý:
- Có 360 củ chuyển cho chúng nó mà còn phải vay tiền? có cụ bảo lúc đấy cuống lên gọi cho bạn bè vay tiền để lo thủ tục, vậy vay bạn bè được thì còn vay app đó làm cái gì?
- Bị thằng nhân viên tên Dũng gì gì đó với thằng sếp gì của nó chửi cho như vậy mà vẫn bị lừa? ông bác sĩ này thích bị hành hạ thì phải
- Thao túng tâm lý? rồi bị thôi miên? đây là kiểu nói tránh của những người bị lừa xong rồi không muốn mọi người nghĩ mình n.g.u

Một nguyên tắc đơn giản nhất để không bị lừa là không để tiền của mình chảy ra ngoài vì bất kỳ lý do nào, không đưa OTP và mật khẩu vì bất kỳ lý do nào (OTP và mật khẩu là tài sản)

còn ông IT làm ở công ty lớn kia thì khỏi nói, chắc IT rởm

Chỉnh sửa cuối:

Gagarose

Xe điện
Ai nên khôn chả dại đôi lần. Em hồi sinh viên có bọn đến gõ cửa bảo bên phường qua phun muỗi, nó đưa ra 3 gói thuốc thì fai bảo đóng 200k tiền thuốc, còn có 1 danh sách dài dằng dặc có ghi họ tên, địa chỉ từng nhà, số tiền đóng và kí xác nhận. Đợt ý bọn e thuê nhà riêng, ít kn nên bị lừa. Đóng tiền xong nó đi mất, chiều nghĩ thế nào sang hỏi hàng xóm họ bảo là bọn lừa đấy. Vậy là mất 200k
Có đợt công ty em (thuê văn phòng ở tòa nhà chung cư+văn phòng dịch vụ), có bọn lên chìa ra tờ giấy A4 dấu đỏ ép plastic của phường kêu là bọn em tổ chức chương trình văn hóa từ thiện nên kêu gọi các công ty ủng hộ theo lệnh của chủ tịch phường, ăn mặc vest vủng đàng hoàng lắm.
Em bảo, nếu làm từ thiện thì xuống sảnh, đăng ký với bảo vệ tòa nhà tôi đi làm từ thiện, xong bấm máy gọi cho bảo vệ lên luôn về việc cho người lạ vào khu văn phòng, chung cư.
Mấy tay này vội vàng nói mấy câu đãi bôi rồi chuồn ngay tắp lự

MuathuHN252

Xe cút kít
Có đợt công ty em (thuê văn phòng ở tòa nhà chung cư+văn phòng dịch vụ), có bọn lên chìa ra tờ giấy A4 dấu đỏ ép plastic của phường kêu là bọn em tổ chức chương trình văn hóa từ thiện nên kêu gọi các công ty ủng hộ theo lệnh của chủ tịch phường, ăn mặc vest vủng đàng hoàng lắm.
Em bảo, nếu làm từ thiện thì xuống sảnh, đăng ký với bảo vệ tòa nhà tôi đi làm từ thiện, xong bấm máy gọi cho bảo vệ lên luôn về việc cho người lạ vào khu văn phòng, chung cư.
Mấy tay này vội vàng nói mấy câu đãi bôi rồi chuồn ngay tắp lự
Ngày trước đó thì em đi thuê phòng trọ, nên các vde ntn ko gặp, chắc nó cũng ko đi gõ từng phòng trong dãy trọ để lừa. Đúng đợt nhà e có thêm ng ra ở, phòng cũ hẹp nên thuê riêng, lúc sv cũng chưa tiếp xúc nhiều nên dính ạ. Nhưng vậy là học phí cũng thấp rồi, bị lừa 1 vố sau thấy cảnh giác hẳn ra cụ ạ. May mà lúc đó em quen ck em rồi, chứ cảnh giác quá khéo em lại ế thật chứ đùa

boy_spott

Xe điện
vụ này cháu mình cũng mất 2 chục may tỉnh ra. hôm kia em được bên tổng đài daichi gọi lên lĩnh 30tr tiền tri ân khách hàng thân thiết mà em éo tin vì mình tất toán rồi, chửi em tổng đài một trận nhưng em ý rất kiên nhẫn gọi thêm 5 cuộc, nói rõ ràng nhưng em cũng không tin lắm, sáng hôm qua lên chi nhánh trình bày các em nv check các kiểu bảo bọn em chưa gặp trường hợp nào như anh, đến đây thất vọng quá, nhưng vẫn nói rõ thông tin hđ bao hiểm đã rất toán, chờ lúc cho các em hỏi lên tổng thì có trường hợp của em, mừng quá sáng nay nổ 30 củ hee

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Hiện nay việc lừa đảo qua điện thoại, internet chưa bao giờ nở rộ như thế, đủ các thể loại, ngày đêm ko dứt. Các biện pháp đang áp dụng để phòng chống là tuyên truyền, cảnh báo, tiêu diệt sim rác + trạm BTS lởm, điều tra truy bắt...

Tuy nhiên em thấy để lừa được thành công thì kiểu gì cũng phải có hoạt động chuyển số tiền bị lừa vào một số tài khoản ngân hàng nào đó ở VN rồi bị rút ra hoặc chuyển tiếp đi đâu đó (chuyển đi nước ngoài ko dễ). Cũng có trường hợp lừa lấy số thẻ cào dt nhưng rất ít.

Như vậy là thực tế có 1 lượng tài khoản rác (không được quản lý bởi chính chủ) rất lớn ở các ngân hàng, đã được mua bán hoặc đăng ký láo để phục vụ lừa đảo. Khi có vụ việc lừa đảo xảy ra thì chủ (đứng tên) tài khoản gần như ko phải chịu trách nhiệm gì vì coi như là không biết, không liên quan, có đủ chứng cứ ngoại phạm. Ngân hàng cũng coi như vô can mặc dù ngân hàng đã cho người ko chính chủ rút tiền (i.e ngân hàng không kiểm soát được việc dùng giấy tờ fake để rút tiền). Một số trường hợp chuyển tiền từ ngân hàng vào các tài khoản game, tiền ảo ko xác định được chủ.

Như vậy em thấy bên cạnh các biện pháp đã nêu, việc tiêu diệt tài khoản rác như đang làm với sim rác là rất cần thiết. Các ngân hàng thì có lẽ không vui vẻ với vấn đề này, vẫn tích cực đi phát triển tài khoản cá nhân khắp nơi. Hầu như cccm ai cũng có nhiều stk ngân hàng, trong đó chỉ sử dụng 1-2 cái, còn đâu toàn quên béng từ lâu rồi.

Các biện pháp về pháp lý, kỹ thuật để tiêu diệt stk rác thì em ko đủ trình, nhờ các cụ vào bóng bàn và tạo dư luận đẩy thuyền nhằm có thể phần nào ngăn chặn lừa đảo công nghệ cao như hiện nay.

nozinomuo

Xe tải
Cái này từ lâu rồi và chưa có cách xử lý triệt để

Ếch

Xe tăng
Cái này từ lâu rồi và chưa có cách xử lý triệt để
Em thấy thực tế là gần như chưa có cách gì/chưa làm gì cả chứ ko phải là chưa triệt để. Nên em mới kêu gọi cccm cho ý kiến.

Trạng thái
Thớt đang đóng