Những thòi quen thời đói khổ, cụ nào còn giữ

Phờ Râu

Xe điện
hồi còn nhỏ, mỗi khi mẹ em nấu cơ, đợi khi sôi cơm em xuống hơt lấy nước cơm sôi vào bát và trộn thêm đuòng vào ăn, ngon lắm
khi tự mình nấu cơm bàng bếp củi, rơm, rạ, e ko quên mang theo củ khoai xuống nướng, mà khoai lang nướng bếp rơm, bếp củi thì miễn chê, khoai nương bây h bán ở các con phố chạy xa mới đuổi kịp, bây h về we, e ko quên nướng khoai mỗi khi mẹ nấu cơm bằng bếp củi
ăn bánh chưng, khi bóc vỏ xong ko quên ăn hết phần bánh dính vào lá dong mặc dù ngày Tết gói khá nhiều bánh chưng nhưng e vẫn thấy tiếc tiếc khi bỏ lại phần lá còn dính bánh ở đó
.....
cái này bây giờ cháu vẫn cứ thích :x
nha cháu giờ vẫn thỉ thoảng nấu cơm bằng nồi gang :D

Black Chocolate

Xe máy
Em vẫn còn mấy thói quen không bỏ được !

- Cơm nguội trộn phở
- Tóp mỡ ngâm nước mắm
- ....

:21::21:

Mấy món này giờ nhà em vẫn ưa chuộng, kể cả bọn trẻ con. Nhà em giờ hôm nào ko nấu cơm, kéo nhau đi ăn phở, bọn trẻ con còn mang hộp sang ông bà xin cơm rồi mang ra hàng phở, trộn vào nước phở ăn, vẫn nguyên cảm giác ngon như thế:P
Món tóp mỡ thì giờ biến thiên thêm 1 tí, rang với tôm khô, hành lá, hạt tiêu...đưa cơm thôi rồi, nhất là mùa đông lạnh...Nhắc đến thèm quá!
Lúc này thì đúng là thèm cũng ko có đc, nơi em ở, chẳng thấy bán mỡ miếng gì cả, hic...

Black Chocolate

Xe máy
Ah, còn một món nữa mà giờ em vẫn thích ăn, đó là bánh bột mì rán. Ngày xưa ko có gạo, cơ quan bố em hay đc phân phối bột mì, nhà em hay có món bột mì rán ( nói rán cho sang chứ nhiều khi chẳng có mỡ:() ăn thay cơm. Giờ trong hộp cơm mang đi học của con em vẫn thỉnh thoảng có món đấy, dù bây giờ có thêm trứng vào nữa nhưng mỗi lần ăn vẫn nhớ... Bột mì ngày xưa vàng vàng và thỉnh thoảng còn có mọt đen chạy ra nữa chứ, vậy mà vẫn ngon\:D/

nambombom

Xe buýt
À còn chuyện này

Tầm những năm 91-95 thế kỷ trước, chắc nhiều nhà, cụ bà vẫn còn giữ hàng chục mét vải để dành dễ đến 10 năm.

Khổ, lúc được xuất mua thì quần áo rách cũng chịu, để dành khi nào may sau, quý như vàng.
Thời thế đổi thay, vải ê hề đầy đường, vàng bỗng chốc biến thành nhôm :'(:'(:'(:'(.

Rồi xích, líp, dăm bộ nan hoa, cái gác đờ bu... xe mình nát tươm ra cũng không dám thay, cong lưng đạp, vì cái phụ tùng đấy nó quý và hiếm lắm.

Nói chuyện đâu xa, mấy năm trước thôi, bà nhạc em dọn gáp xép, con cháu khệ nệ bê xuống 1 cái nồi quân dụng 50L, bên trong toàn bát đĩa Hải Dương.
*** ngày xưa toàn ăn đồ Bát Tràng, đồ HD để dành cất kỹ trên gác xép.
Sau ngót 20 năm mợi hạ xuống, giờ điếu biết làm gì.

Thà nó cũ xấu hẳn như đồ Bát Tràng cổ, có khi lai còn mang ý nghĩa trưng bày nghệ thụt

Đây nó như đồ Hưng Long hàng kém chất lượng, không thể mang ra dùng nổi.

Chẳng lẽ mang ra đập??? "Tao đố chúng mày đấy" !!!!!!!!!
Lại lễ mễ bê lên :102::102::102::102:
Cất vào chỗ cũ

Hi vọng thời thế lại đổi thay, lúc đó có khi nó lại thành hàng quý hiếm :'(:'(:'(:'(:'(:'(
Cảnh này cụ tả đúng hệt luôn cụ ợ. Nhà em lúc dọn ra cũng có mấy bộ xích rỉ hoen, mấy cái may-ơ, 1 cái khung xe đạp, rồi một bó nan hoa, vài cái săm nát, rồi cái quạt tai voi và cũng có mấy cái bát như cụ kể... Eo ơi sao thời cơ cực đấy nó vĩ đại thế nhỉ. Các cụ (ông bà em) tàng trữ, đầu cơ giỏi thật đấy. Mà đúng là gói ghém cẩn thận lắm, quý lắm. Kể ra khổ nhưng mà ấn tượng có lẽ là mãi mãi các cụ nhờ.

baoanhcmc

Xe buýt
Em thì đồ nào cũ lắm rồi em cũng không dám vứt, cất vào 1 chỗ. Đến lúc nhiều quá thì mới dám dằn lòng mà bỏ. Hix, vẫn xót như thường!
Cái này em giống kụ !
Không vứt dù đã sờn ! Chuyển về quê đi kụ ơi ! Quý lắm ! Mấy lần em về quê thấy AE họ hàng vẫn mặc những đồ em chuyển về dù em đã bỏ ko mặc từ lâu ! Thấy cũng ấm lòng !
Em nhớ ngày xưa hay có kẹo cứng của Bon Bon ! Em tiếc ko ăn mà toàn cho vào 01 cốc nước to, chờ tan hết là được cốc nước đường ngon tuyệt cú mèo !

matizvan

Xe tải
Cụ này hài hước quá, Tây ít khi có chuyện ngủ chung cùng giới tính lắm: đối với tây Nam, Nữ ngủ chung là bình thường, còn Nam vói nam ngủ chung là có vấn đề, cũng có thể Tây của cụ Việt hóa rồi

matizvan

Xe tải
Đọc xong diễn đàn này thấy hay hay, tôi cũng sống thời bao cấp, trải qua khó khăn cũng nhiều. Bây giờ có điều kiện hơn trước rất nhiều, nhưng tiết kiệm không bao giờ thừa, tiết kiệm chính là tôn trọng sức lao động của mình. Tôi thấy so với VN mình nước phát triển họ tiết kiệm hơn, cứ nhìn tiệc chiêu đãi ở Vn với nước ngoài thấy rõ nhất. Việt Nam tiệc thì phải thừa thãi, nếu vừa đủ coi như thiếu, nhưng tây thì khác ít khi có những mâm cỗ thừa ê hề như VN. ăn đến đâu gọi đến đấy, chứ không gọi búa xua ra để rồi thừa mứa.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đọc xong diễn đàn này thấy hay hay, tôi cũng sống thời bao cấp, trải qua khó khăn cũng nhiều. Bây giờ có điều kiện hơn trước rất nhiều, nhưng tiết kiệm không bao giờ thừa, tiết kiệm chính là tôn trọng sức lao động của mình. Tôi thấy so với VN mình nước phát triển họ tiết kiệm hơn, cứ nhìn tiệc chiêu đãi ở Vn với nước ngoài thấy rõ nhất. Việt Nam tiệc thì phải thừa thãi, nếu vừa đủ coi như thiếu, nhưng tây thì khác ít khi có những mâm cỗ thừa ê hề như VN. ăn đến đâu gọi đến đấy, chứ không gọi búa xua ra để rồi thừa mứa.
Em vẫn thói tiết kiệm như xưa, đi ăn hàng không hết thì đóng hộp mang về....để đổ đi

Dập ghim

Xe tải
híc! nói thì mới nhớ. Các cụ nhà em vẫn còn 1 va ly vải kẻ caro đẹp vật vã

Linh Cún

Xe hơi
Ah, còn một món nữa mà giờ em vẫn thích ăn, đó là bánh bột mì rán. Ngày xưa ko có gạo, cơ quan bố em hay đc phân phối bột mì, nhà em hay có món bột mì rán ( nói rán cho sang chứ nhiều khi chẳng có mỡ:() ăn thay cơm. Giờ trong hộp cơm mang đi học của con em vẫn thỉnh thoảng có món đấy, dù bây giờ có thêm trứng vào nữa nhưng mỗi lần ăn vẫn nhớ... Bột mì ngày xưa vàng vàng và thỉnh thoảng còn có mọt đen chạy ra nữa chứ, vậy mà vẫn ngon\:D/
Món này e cũng thik ăn lắm, hôm nào rán ít là cả nhà tranh nhau ăn

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
Cái con sâu ở trong cây cỏ gà gọi là con gì giờ quên mât.. ăn cũng ngon ngon, chua chua.
Em thấy ở quê em người ta gọi là con SÂU KÈN :))
Ăn con sâu trong cỏ gà ( bé bằng que tăm ) thì còn được, chú cụ ăn con SÂU KÈN có mà thụt lưỡi (sâu kèn to gần bằng ngón tay út, cắt 2 đầu bỏ con sâu ra là bóp dẹt ở dưới *** kén lại là được 1 cái kèn thổi te te )

S65_AMG

Xe đạp
HEHEE, Nói đến sâu em nhớ đến hồi nhỏ hay lấy dao đi cắt những tổ sâu trong thân cây sắn dây. Con sâu béo ngậy, to bằng ngón tay, đem rang lên thì thôi rồi! Hồi nhỏ ko biết uống rượu, nhưng mà thấy món đó thơm quá nên lấy trộm chai rượu của papa ra uống, hai anh em ( 1 đứa 12t, 1 đứa 8t) thế mà chơi gần hết chai rượu nửa lit :">. Giờ nghĩ đến lại chảy nứoc miếng.

ThangUSD

Xe hơi
HEHEE, Nói đến sâu em nhớ đến hồi nhỏ hay lấy dao đi cắt những tổ sâu trong thân cây sắn dây. Con sâu béo ngậy, to bằng ngón tay, đem rang lên thì thôi rồi! Hồi nhỏ ko biết uống rượu, nhưng mà thấy món đó thơm quá nên lấy trộm chai rượu của papa ra uống, hai anh em ( 1 đứa 12t, 1 đứa 8t) thế mà chơi gần hết chai rượu nửa lit :">. Giờ nghĩ đến lại chảy nứoc miếng.
Điêu, điêu, điêu :))

1508

Xe hơi
Hồi bé em toàn tự chế xe hơi cho bọn bạn cùng khu tập thể để làm đội đua F1 : Thân xe làm bằng vỏ tuýp kem đánh răng cắt ra, bánh xe thì làm bằng nhưa của hộp bột giặt đen sì, rồi lấy tăm xiên qua làm trục bành xe. Động cơ thì dùng bọ xít , vặt chân gắn nhựa đường vào. Nghe tiềng động cơ cứ vè vè hay hơn mấy anh piaggio bây giờ nhiều.

soiconngongac

Xe đạp
đến bây giờ em vẫn quen tay nhặt cơm vãi trên chiếu cho vào mồm.

nhatminhsm

Xe buýt
Bây giờ cháu vẫn còn nguyên thói quen,khi dùng hết tuýp kem đánh răng rồi cắt ra cho bàn chải vào trong ngoáy.....lại đánh tiếp được mấy lần...!!!

Mèo Phong Lưu

Xe hơi
Một thời thiếu thốn, nên giờ đây em hay thương và cho tiền các cô ăn mặc thiếu vải :((

ANHTV

Xe máy
Bác nào có còn cần vải pho tá màu sữa và phin lào không. Nhà em vẫn còn mấy mét